หน้า 3 จากทั้งหมด 28 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 553

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

มาตรฐาน ตอบ: Mcu ไมโครคอนโทรเลอร์ ทำอะไร ๆ ก็ทำได้ ถ้าทำเป็น

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    มาแว้วววววว
    หลังจากที่ตรากตรำ ทำการทดลอง ซ้ำ ๆ ซาก ๆ มาเป็นแรมปี ก็เห็นผลและครับพี่น้องครับ
    การทำงานส่วนนี้ เป็นส่วนการควบคุมการทำงานเท่านั้นครับ
    ในส่วนการปรับเปลี่ยนระบบของ Sensor นั้น เสร็จไปแล้ว
    * การทำงาน *
    -ถ้ากดคันเร่งเรื่อยเปื่อย ค่อย ๆ ไป จะไม่มีการทำงาน
    -ถ้าเผลอเท้าหนักชักกระตุกอยากได้แรงช่วงแซงเปลี่ยนเลน ก็จะ เปิด Step 1
    ให้ 10 วินาที on AT1, AT2, AF พร้อมเสียงเตือนการเริ่มต้น 1 ครัง และเตือน จบ 1 ครั้ง
    -ถ้าต้องการเร่งแซงแบบ 3 คันรวดเดียวจบ ก็กดเร็ว ๆ พรวดเดียว step 2 จะทำงาน ต่อไปอีก 20 วินาที on AT1,AT2,AF,WT พร้อมเสียงเตือนการเริ่มต้น 2 ครัง และเตือน จบ 2 ครั้ง

-แต่เอ้า อยากลองของกับใคร ซักหน่อย ตั้งเป้าใว้ 180 km/h เอาให้ขาด ถ้าไม่ขาดก็ยอม ก็กระทืบคันเร่งให้มิด เร็ว ๆ จะไปสู่ step 3 on AT1,AT2,AF,WT,ปิดคอมส์แอร์ 30 วินาที พร้อมเสียงเตือนการเริ่มต้น 3 ครัง และเตือน จบ 3 ครั้ง

-สามารถตั้งได้ว่า
    - จะทำงานปรกติกับระบบ เดิมของรถก็ได้
    -จะทำงานกับระบบ ประหยัดก็ได้
    - หรือจะเลือกแบบ แรง ตลอด ก็ได้
    ทั้งหมดนี้ ออกแบบ และทำงานจริงเสร็จแล้วครับ
    แต่จะทดลองใช้งานก่อน ซักพักแล้วจะมาต่อครับ
    เฮ้ว ๆ
    เก่งจริงๆน้ายงค์

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

มาตรฐาน ตอบ: Mcu ไมโครคอนโทรเลอร์ ทำอะไร ๆ ก็ทำได้ ถ้าทำเป็น

สุดยอดคับขาซน.......เยี่ยมเรย

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

Post ตอบ: Mcu ไมโครคอนโทรเลอร์ ทำอะไร ๆ ก็ทำได้ ถ้าทำเป็น

ตอนนี้กำลังทดสอบความเสถียร ของ mcu 16f877 ว่ามีความน่าเชื่อถือได้ ขนาดใหน
    ลองเปิด ทิ้งไว้ทั้งวันทั้งคืน อยู่ครับ
    อาจจะไม่ไช่ MCU ที่ สุดยอด เลิศหรู อะไร แต่ความสำคัญ ที่จริงแล้ว มันอยู่ที่ Program
    คำสั่งที่จะสั่งการ ว่าจะเลิศ สะแมนแตน แค่ใหน ต่างหาก นะครับ
    อีก ไม่นาน จะมีของเล่น แผลง ๆ มานำเสนอแน่นอน ขอรับ พี่น้อง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 12-09-2011 เมื่อ 08:39

TTC - .... Wait.... TTC-Member
    User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

รอติดตามอยู่ครับ เป็นกำลังใจไห้ครับ เสร็จโปรเจ็กนี้ มาเริ่มอีกโปรเจ็กนึงนะครับพี่

ผมมีโปรเจ็กอยู่ในใจครับ อยากจะ reflash ECU ครับ(ทุกวันนี้ ศูนย์ก็ทำอยู่แต่เป็นไฟล์สำเร็จโดยที่เราไม่มีโอกาศแก้ไขหรือบอกความต้องการของเราครับ) ผมว่ามันน่าจะเป็นคำตอบสุดท้ายครับ เล่นมันที่โปรแกรมกล่องเลยครับ แฟลชออกมาแล้วปรับแก้ จะปรับอะไร จะแก้อะไร เสร็จแล้วก็รีแฟลชกลับไป (ทำเหมือนที่ศุนย์ทำครับ แต่เราเป็นผู้ปรับโปรแกรม หรือที่ECU TEK ทำกันครับ remap )ถ้าไม่พอใจก็ แฟลชไฟล์เดิม(สแตนดาท)กลับเข้าไป โดยที่ไม่เสียค่าความเซพตี้ด้วยครับ รออยู่นะครับพี่ครับ

http://www.subaruclubthailand.com/viewtopic.php?t=94
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pokneed : 29-09-2011 เมื่อ 20:59

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

วงจร คุม
    AT1 / AT2 /AF / WT/ Kicdown /ครุ๊ยส์คอนโทนร์(ล๊อค คันเร่ง)
    - ออกแบบเสร็จและทดลอง บนบอร์ด อยู่ครับพี่น้องครับ
    - ขั้นตอนต่อไปคือ ลองในรถ จริง
    - ขั้นต่อไป เอาออก มาแสดงผลงาน
    ** การทำงาน
    *ควบคุมการ ปิด/เปิด ระบบ ตามคันเร่ง ที่ได้ ว่าใว้
    *ตรวจสอบและแจ้งเตือนเมื่อความร้อนสูงกว่าค่าใช้งาน
    *ล็อค คันเร่ง 3 ระดับ 80 km ,100 km , 120 km
    *ตั้งเวลาดับเครื่องยนต์เมื่อ อุณหภูมิเครื่องยนต์สูงจากการใช้งาน ( Turbo Timer Engine delay off )
    **** ส่วน หนึ่ง ที่ กำลัง ยัดเยียดเข้าไปคือ Pull start กด ปุ่ม เดียว Start และ กด ปุ่มเดิม Stop จ้า
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 05-10-2011 เมื่อ 08:37

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

ออกผลงานไวๆนะคับน้ายงค์.....

TTC - .... Wait.... TTC-Member
    User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

สงสัยต้องเรียนกับน้ายงละ

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

ขอสนับสนุนคนเก่งครับ
    เชิญผู้มีความรู้ด้านนี้
    เข้ามาช่วยกันพัฒนาและปรับปรุงให้ดียิ่งขึ้น

ต่อนี้ไปกระทู้แบบนี้จะได้รับการส่งเสริมครับ
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

User ID
    12251
    Status
    โพส
    367

ดันครับ..ขอเป็นกำลังใจและชื่นชมให้กับน้ายงครับ...พระเอกตัวจริงของพวกเราชาวคลับไทรทัน

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    วงจร คุม
    AT1 / AT2 /AF / WT/ Kicdown /ครุ๊ยส์คอนโทนร์(ล๊อค คันเร่ง)
    - ออกแบบเสร็จและทดลอง บนบอร์ด อยู่ครับพี่น้องครับ
    - ขั้นตอนต่อไปคือ ลองในรถ จริง
    - ขั้นต่อไป เอาออก มาแสดงผลงาน
    ** การทำงาน
    *ควบคุมการ ปิด/เปิด ระบบ ตามคันเร่ง ที่ได้ ว่าใว้
    *ตรวจสอบและแจ้งเตือนเมื่อความร้อนสูงกว่าค่าใช้งาน
    *ล็อค คันเร่ง 3 ระดับ 80 km ,100 km , 120 km
    *ตั้งเวลาดับเครื่องยนต์เมื่อ อุณหภูมิเครื่องยนต์สูงจากการใช้งาน ( Turbo Timer Engine delay off )
    **** ส่วน หนึ่ง ที่ กำลัง ยัดเยียดเข้าไปคือ Pull start กด ปุ่ม เดียว Start และ กด ปุ่มเดิม Stop จ้า
    แบบนี้ละครับน้ายงค์ผมเชื่อว่าน้าทุกคนคงต้องการเหมือนกัน ให้กำลังใจสุดๆครับ

User ID
    12057
    Status
    โพส
    448

วงจร คุม
    ** การทำงาน
    ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้ แต่จะเป็นกำลังใจให้น่ะครับน้ายงค์

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

น้ายง ผมไปเจอมา คอลโทรลเลอร์ โปรแกรมใช้คำสั่งแบบง่ายๆ เผื่อมีประโยช์ เห็นเขาว่าง่ายกว่า C+ ไม่ต้องคอมพาย เขียนเสร็จยัดลง CPU เลย (ไม่รู้ผมเข้าใจถูกป่าว) ถ้าไงน้าช่วยสอนผมทีนะครับ
    แต่ผมมี PIC บอร์ด และชุดฝึกหัดอยู่ครับ แต่ยังไม่เคยลองเลยครับ ผมเข้าใจหลักการทำงานหลักการเขียน แต่มาไห้นั่งเขียนนี่ บายดีกว่าครับ งง พิมพ์ช้าแถมพิมพ์นานมีอ๊วกอีก คงต้องให้น้าเป็นอาจาร์ยล่ะครับ

http://www.ayarafun.com/shop/arduino/freeduino-usb/
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pokneed : 06-10-2011 เมื่อ 13:18

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pokneed ดูโพส
    น้ายง ผมไปเจอมา คอลโทรลเลอร์ โปรแกรมใช้คำสั่งแบบง่ายๆ เผื่อมีประโยช์ เห็นเขาว่าง่ายกว่า C+ ไม่ต้องคอมพาย เขียนเสร็จยัดลง CPU เลย (ไม่รู้ผมเข้าใจถูกป่าว) ถ้าไงน้าช่วยสอนผมทีนะครับ
    แต่ผมมี PIC บอร์ด และชุดฝึกหัดอยู่ครับ แต่ยังไม่เคยลองเลยครับ ผมเข้าใจหลักการทำงานหลักการเขียน แต่มาไห้นั่งเขียนนี่ บายดีกว่าครับ งง พิมพ์ช้าแถมพิมพ์นานมีอ๊วกอีก คงต้องให้น้าเป็นอาจาร์ยล่ะครับ

http://www.ayarafun.com/shop/arduino/freeduino-usb/
    บอร์ดนี้เขียนง่ายครับถ้ามีปัญหาอะไรปรึกษา ท่านช้างคนทำบอร์ดได้เลยรู้จักกันลูกค้าเก่าของแกอิอิ หรือจะศึกษาเพิ่มเติมก็ไปที่ www.electoday.com ครับ ท่านช้างเค้าเป็น admin ที่นั่น
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jee4x4 : 06-10-2011 เมื่อ 13:24

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    บอร์ดนี้เขียนง่ายครับถ้ามีปัญหาอะไรปรึกษา ท่านช้างคนทำบอร์ดได้เลยรู้จักกันลูกค้าเก่าของแกอิอิ หรือจะศึกษาเพิ่มเติมก็ไปที่ www.electoday.com ครับ ท่านช้างเค้าเป็น admin ที่นั่น
    ขอบคุณมากครับน้า จี

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ผมจะเข้าไปศึกษาที่ Electoday แต่สมัครสมาชิกไม่ได้ครับ
    น้า จี แนะนำด้วยครับ
    //////////////////////////////
    ขอบคุณ Wep Master ที่ให้เกียรติ ครับผม
    และขอบคุณพี่น้อง ที่ร่วมให้กำลังใจมาตลอด
    ขอบคุณ น้า จี ที่ พร่ำสอนวิชาอิเล็ก
    ขอบคุณ น้า ๆ ที่ แบ่งปันข้อมูล และความรู้อยู่ อย่างไม่ขาดสาย
    รัก Triton Club ทุกคนครับ
    //////////////////

User ID
    22939
    Status
    โพส
    135

ช่ายครับ เขาบอกว่าผมหน้าตาดีเกินไปเลยยังไม่เปิดรับครับ
    น้า่ยง มีคู่มือ simulate ของ Protuse ภาษาไทยหรือยัง ถ้ายังบอกนะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pokneed : 07-10-2011 เมื่อ 09:24

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pokneed ดูโพส
    ช่ายครับ เขาบอกว่าผมหน้าตาดีเกินไปเลยยังไม่เปิดรับครับ
    น้า่ยง มีคู่มือ simulate ของ Protuse ภาษาไทยหรือยัง ถ้ายังบอกนะ
    ขอบคุณครับ ได้จากอาจารย์ จี มาแล้วครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ช่วงนี้กังวลเรื่องน้ำท่วม ไม่มีสมาธิ ในการคิดค้นเอาซะเลยครับ
    หาซื้อ อะไหล่ก็ไม่ได้ รอกันต่อครับ พี่น้อง

User ID
    24519
    Status
    โพส
    78

http://www.youtube.com/user/noomnoij.../2/WfCUNiwGVWk
    ทำเองครับ ทำใส่วีโก้ แต่ตอนนี้ขายไปละ เอาไปเปลี่ยนเป็น triton 4 ประตู นี่แหละครับ อิอิ นิ่มกว่าเยอะตอนนี้กำลังทำใส่ triton ครับ ใครสนใจติดต่อมาได้ที่ nopelectronic@hotmail.com 086-1836186 ตัวไมโครผมใช้เบอร์ PIC16F627A ครับ เครื่องโปรแกรมก็ทำเองตัวที่เห็นในคลิปนั่นแหละครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ใกล้แล้วครับ
    กำลังแก้ใขค่าแรงดันให้เข้ากันอยู่
    Attached Images Attached Images  

หน้า 3 จากทั้งหมด 28 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้