สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 15 จากทั้งหมด 15

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    15971
    Status
    โพส
    105

Lightbulb น้ำมันเครื่อง 4X4 Auto VG Turbo

วันนี้เอารถเข้าไปเช็คระยะ 1,000 โลแรก และก็หิ้วน้ำมันเครื่อง
    PTT Dynamic Synthetic Plus 5W-40 ไปด้วย 6+1 ลิตร ตามคู่มือเหมือนจะใช้แค่ 6 ลิตร แต่เปลี่ยนถ่ายเสร็จแล้ว ช่างบอกใช้หมดเลย 7 ลิตร ผมก็เลยไม่แน่ใจว่า ตกลง ตัวใหม่ 2.5 VG Turbo 4x4 Auto เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องพร้อมใส้กรอง มันใช้น้ำมันทั้งหมดกี่ลิตรแน่

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

มาตรฐาน ตอบ: น้ำมันเครื่อง 4X4 Auto VG Turbo

กำ ดูในคู่มือ ครับ รถใหม่น่าจะ ด้านหลัง 30 ดีกว่าครับ เหมาะเเก่เครื่องคอมมานเรว ครับ
    ใส่มากไปก็วิ่งไม่ออกครับต้องถ่ายออกอีก =="

User ID
    15971
    Status
    โพส
    105

มาตรฐาน ตอบ: น้ำมันเครื่อง 4X4 Auto VG Turbo

ตัวเลขตัวแรก (5w) มันบอกถึงความหนืดของน้ำมัน แต่เลขตัวหลัง (40) มันบอกถึงค่าความคงตัว(ความเสถียร)ของน้ำมันในอุณหภูมิสูงๆ

ดังนั้นน้ำมันเครื่อง 5w-40 จะดีกว่า 5w-30 เพราะค่าความหนืดของน้ำมันเท่ากัน แต่ 5w-40 ปกป้องเครื่องยนต์ในอุณหภูมิที่สูงๆได้ดีกว่า 5w-30

ส่วนใช้กี่ลิตรนั้น ผมไปหาอ่านในคู่มือ มันก็ไม่ได้บอกเอาไว้ตรงๆ ผมก็ยัง งงๆ อยู่ แต่ช่างที่ศูนย์ เขาใช้หมดเลยทั้ง 7 ลิตร ที่ผมหิ้วไป

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

เท่าที่ผมทราบ ด้านหน้าบอกองศา ด้านหลังบอกความหนืด ครับ

User ID
    12141
    Status
    โพส
    2,190

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ton20 ดูโพส
    เท่าที่ผมทราบ ด้านหน้าบอกองศา ด้านหลังบอกความหนืด ครับ
    +1 ครับ เดี๋ยวมึนกันใหญ่โต

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

เอามาฝากครับ ลองๆศึกษาดูกัน แล้วแค่ค่านิยมหรือการตลาดครับ.
    *ขอบคูณข้อมูลเวปไทยสปีดคาร์*
    *-------------------*
    หรือดูลิ้งค์นี้ปลากรอบ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...28960&p=472742

Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 14-05-2011 เมื่อ 19:51

User ID
    15971
    Status
    โพส
    105

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ผมไปหาอ่านเพิ่มในเน็ต ตอนนี้ก็พอเข้าใจวิธีการอ่านค่าของน้ำมันเครื่องมากขึ้น เมื่อก่อนผมเชื่อว่า ตัวเลขแรกคือค่าความหนืด และตัวหลังคือค่าความคงทนของน้ำมันในอุณหภูมิสูงๆ

แล้วตัวไหนมันดีกว่ากันครับ ระหว่าง PTT Dynamic Synthetic Plus 5W40 ซึ่งได้มาตรฐาน API CJ-4 ซึ่งสูงกว่า PTT Dynamic Super CommonRail 5W30 ที่ได้มาตรฐาน API CI-4

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ shogunone ดูโพส
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ผมไปหาอ่านเพิ่มในเน็ต ตอนนี้ก็พอเข้าใจวิธีการอ่านค่าของน้ำมันเครื่องมากขึ้น เมื่อก่อนผมเชื่อว่า ตัวเลขแรกคือค่าความหนืด และตัวหลังคือค่าความคงทนของน้ำมันในอุณหภูมิสูงๆ

แล้วตัวไหนมันดีกว่ากันครับ ระหว่าง ptt dynamic synthetic plus 5w40 ซึ่งได้มาตรฐาน api cj-4 ซึ่งสูงกว่า ptt dynamic super commonrail 5w30 ที่ได้มาตรฐาน api ci-4
    .ในความคิดส่วนตัว และที่อ่านๆเจอมา และเคยคุยกับเซลน้ำมันเครื่องมาน่ะครับ
    .รถที่ยังใหม่ ควรใช้ค่าตัวหลังไม่สูงครับ เพื่อการชะล้างไหลเวียนถ่ายเท เศษสึกหลอออกมายังก้นแคล็ง ได้เร็วกว่าเบอร์หลังสูง.มาผ่านกรองเก็บเศษสึกหลอได้ดีกว่าน้ำมันที่มีเบอรฺ์สูงกว่าและหนึดกว่า
    .แล้วตัวหน้าบ้านเราเมืองร้อนยังไงก็ไม่เคยต่ำกว่า10องศา(ถึงมีก็ไม่นานแล้วก็แค่ดอยสูงระยะสั้นๆ) เอาเบอร์หน้า10ขึ้นไปได้อยู่แล้วครับ
    .ส่วนพวกเบอร์หลังสูงเช่น40หรือ50นั้น ควนจะใช้ตอนเครื่องที่ค่อนข้างเก่าผ่านๆมาเป็นแสนโลผ่านไปครับ (แค่มาให้พิจรณากันครับ ผมก็ไม่ได้เซียนอะไรเลย)ไม่ควรกังวลกับมันมาก ขออย่างเดียว อย่าเจอปลอมครับ
    *ส่วนมาตรฐานที่น้าว่ามามันเห็นอยู่แล้วว่า api ci-4 ต่ำกว่า api cj-4อยู่1แต้มเองไม่มันไม่ได้ต่างกันมากเลยอ่ะครับ ได้เกรทมาอยู่ในกลุ่มเดียวกันไม่น่ากังวลไม่น่าเห็นผลชัดเจนทันที*
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 15-05-2011 เมื่อ 10:22

User ID
    196
    Status
    โพส
    312

มาถามว่าใช้น้ำมันเครื่องกี่ลิตร

ของผมเทอร์โบตัวเก่าใช้ 7 ลิตรกว่าอีกนิดครับ จะมากกว่าเครื่องที่ไม่มีอินเตอร์ และรู้สึกว่าจะมากกว่าชาวบ้านด้วยนะครับ
    แล้วในคู่มือในหน้าหลังๆ บอกว่าใช้กี่ลิตรครับ

User ID
    16484
    Status
    โพส
    139

แล้วอุณหภูมิที่ว่านี้ วัดจากภายนอก หรือที่กระบอกลูกสูบ

User ID
    9955
    Status
    โพส
    86

ให้ยึดตามคู่มือครับ ช่างบางทีไม่ละเอียดครับ รึ อาจจะจำสับสนกับ ตัว 116 ม้า

ttc-02921 TTC-Member
    User ID
    16543
    Status
    โพส
    2,656

ได้ความรู้ครับ

User ID
    613
    Status
    โพส
    189

เครื่องใหม่ๆ แน่นๆ ก็ 5W-30-40 , 10W - 30-40 สักแสน กว่าๆ กม. อัพ ก็ 10W - 40 - 45 โดยประมาณ ไม่เปลี่ยนกรอง ก็ 7 ลิตร เปลี่ยนกรอง ก็มี 7.5 ลิิตร ถ้า 3.2 ก็ 7.5 - 8.5 ลิตร

จะ กึ่งสังเคราะห์์์ หรือ สังเคราะห์ ตามอรรถภาพเลยครับ

แต่ถ้าใช้ สังเคราะห์ แล้วน่ะ จะติดใจ เปลี่ยนที่ กระเป๋าตังค์ เบาๆ เลย ....

แนะนำ ถ้าใช้สังเคราะห์ ก็ Castrol , HKS , TOTAL , ZIC UP , บางจาก ราคา ไล่ๆ กันน่ะครับ มี 20 ร้อยอัพ

User ID
    25199
    Status
    โพส
    592

การใช้งานก็มีส่วนครับ ถ้าใช้งานรอบสูงๆ บ่อย มากๆ แนะนำ ตัวหลังสูง เพราะบ้านเราร้อนด้วย แต่ใช้งานปกติ ตัวหลัง 30 เนี่ย ผมว่าโอเคนะครับ ไม่เพิ่มภาระเครื่องมากเกินไป และมันซะล้างด้วย ...ลองดูอัตราสิ้นเปลื้องน้ำมันสิครับ ผมว่าน่าจะต่างกันนะครับ ระหว่าง 30กับ 40 เนี่ย

User ID
    15947
    Status
    โพส
    143

ของผมใช้ Mobil 1 สังเคราะห์แท้ อะคับ วิ่งลื่นๆ ดีนะ

ข้อมูลกระทู้