หน้า 3 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 67

JOEOIL
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ตอบ: พลัส cng กับยาง 33 นิ้ว

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chan99 ดูโพส
    เฟือง+เต็ดหาที่เซียงกงคับ ปกติถ้าขับรถไปในทางที่ลื่นมากๆเช่นโคลนหรือติดหล่ม จะสังเกตุได้ว่าสาเหตุหนึ่งที่ไม่สามารถขับเคลื่อนรถต่อไปได้คือการหมุนฟรีของล้อข้างหนึ่งที่ลอยอยู่ในอากาศหรือในหล่ม ขณะที่ล้อที่อยู่บนพื้นกลับไม่มีกำลังที่จะพาตัวรถขับเคลื่อนไปได้ เพราะการทำงานของรถที่มีเฟืองท้ายธรรมดาจะมีการแบ่งถ่ายกำลังด้วยชุดเฟืองดอกจอกระหว่างเพลาขับด้านซ้ายและขวากับตัวเรือนเฟืองบายศรี เพื่อทดรอบการหมุนของล้อทั้ง 2 ข้าง สำหรับการเลี้ยวซึ่งล้อจะหมุนไม่เท่ากัน เพื่อไม่ให้เกิดความเสียหายกับยางและชุดเพลาขับ ดังนั้นเพื่อไม่ให้เกิดอาการดังกล่าวกับรถประเภทขับเคลื่อน 4 ล้อโดยเฉพาะออฟโรดที่ต้องปีนป่ายทางที่มีผิวลื่นเป็นประจำจึงมีการออกแบบเฟืองท้ายแบบ "ลิมิตเต็ดสลิป" โดยใช้เทคนิคในการจำกัดไม่ให้เกิดการสูญเสียกำลังขับของล้อเมื่อเกิดการลื่นหรือล้อหมุนฟรี ด้วยการใช้ความฝืดของแผ่นครัทซ์ หรือแรงกดจากการกดของสปริงและแรงหน่วงจกาการทดเฟืองแล้วแต่ว่าจะออกแบบมาแบบไหนมาเป็นตัวช่วยป้องกันการสูญเสียการขับเคลื่อน หลักการทำงานของลิมิตเต็ดสลิป
    เมื่อล้อข้างใดข้างหนึ่งหมุนฟรีกำลังขับเคลื่อนจะถูกส่งจากล้อที่หมุนเร็วกว่าไปยังล้อที่หมุนช้ากว่า ทำให้ล้อที่หมุนฟรีอยู่มีลดกำลังขับเคลื่อนลง ขณะที่ล้ออีกข้างหนึ่งจะมีกำลังขับเคลื่อนมากกว่า ทำให้สามารถพารถเคลื่อนตัวต่อไปได้ อิอิ ลอกเขามา
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับน้าชาญ ปรึกษานิดนึงครับถ้าผมอยากเปลี่ยนแต่เฟืองท้าย+เต็ด แต่ไม่ยก อัตราเร่งจะดีขึ้นมากไหมครับ แล้วความเร็วปลายจะหายไปหรือเปล่า ขอบคุณครับ

JOEOIL
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ตอบ: พลัส cng กับยาง 33 นิ้ว

ปรึกษาอีกเรื่องนึงครับน้าชาญ เห็นรูปแรกน้าเปลี่ยนโป่งซุ้มล้อ พอจะบอกค่าเสียหายได้ไหมครับ แนะนำร้านให้ด้วยก็ดีครับ ขอบคุณครับน้าชาญ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11653
    Status
    โพส
    1,132

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ZeRoZeRo_009 ดูโพส
    เฟืองท้ายต้องเป็นของตรงรุ่นเลยมั้ย หรือมันใช้ด้วยกันได้หมดคับ
    รถผมขับ 2 ล้อ ใช้เต็ด ได้ด้วยหรอคับ หรือไม่ต้องมีเต็ด
    (แต่งไม่เป็น แต่อยากแรง...จิงๆ)
    รู้สึกว่ารถเบนซินมันจะใส่เฟืองท้ายของรถตัว 116 ขับ2 มาให้คับไม่ว่าจะเป็นพลัสรึว่าตัวธรรมดา ดังนั้นเวลาเราไปซื้อให้บอกร้านว่าเฟืองท้ายปาเจโร่เสื้อเล็กคับ
    ขับ2ก็ใส่เต็ดได้คับ เพราะเราแค่ขับ2นี้ละใส่แล้วดีนักแล อิอิ ไม่ใส่ก็ได้คับแต่ใส่แล้วกล้าลุยได้อีกนิดคับ อิอิ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ZeRoZeRo_009 ดูโพส
    ตกลงว่า 7/37 หรือ 3/37 แน่ครับน้าชาญ งงครับ เด๋วจะได้จัดตามถูกครับ
    ขอโทดคับพิมพ์ผิด 7/37 คับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ JOEOIL ดูโพส
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับน้าชาญ ปรึกษานิดนึงครับถ้าผมอยากเปลี่ยนแต่เฟืองท้าย+เต็ด แต่ไม่ยก อัตราเร่งจะดีขึ้นมากไหมครับ แล้วความเร็วปลายจะหายไปหรือเปล่า ขอบคุณครับ
    จากที่ผมเปลี่ยนมาแล้ว ปลายไม่หายเลยคับ แต่ได้ต้นมาเยอะ ถ้าไม่ยกรึว่าไม่ได้เปลี่ยนยางที่มันใหญ่ขึ้น ก็ให้เพิ่มจากอัตราทดจากเดิม สักไม่เกิน 0.5คับ เช่นเดิม เฟือง 8/39=4.875 ก็เปลี่ยนเป็น 3/37=5.285 เป็นต้นคับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ JOEOIL ดูโพส
    ปรึกษาอีกเรื่องนึงครับน้าชาญ เห็นรูปแรกน้าเปลี่ยนโป่งซุ้มล้อ พอจะบอกค่าเสียหายได้ไหมครับ แนะนำร้านให้ด้วยก็ดีครับ ขอบคุณครับน้าชาญ
    สยามสน็อกเกิลคับ ราคาพร้อมใส่ก็ 6800 คับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย chan99 : 23-06-2011 เมื่อ 21:09

User ID
    13975
    Status
    โพส
    83

เฟืองท้ายปาเจโร่เสื้อเล็ก 7/37 + ลิมิเต็ดสลิป ใช่มั้ยน้า

User ID
    11653
    Status
    โพส
    1,132

เฟืองท้ายปาเจโร่เสื้อเล็ก 7/37 + ลิมิเต็ดสลิป ใช่มั้ยน้า
    ใช่คับน้า แต่น้าดูอัตราเฟืองเดิมของน้าก่อนนะคับ ว่าอยู่ที่เท่าไร มันเขียนไว้ที่กระโปกอะคับว่าเท่าไรแล้วไปหาเฟืองที่ไม่สูงมากเกินไป ไม่งั้นรอบมันจะเหลือเกินไปคับ

User ID
    13975
    Status
    โพส
    83

ตกลงรถของน้าชาญเป็นรุ่นไหนครับ ดีเซล หรือ เบนซิน

User ID
    11653
    Status
    โพส
    1,132

ตกลงรถของน้าชาญเป็นรุ่นไหนครับ ดีเซล หรือ เบนซิน
    กำ เบนซินคับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

ติตดตามผลงานการสร้างของน้าชาญอยู่เรื่อยๆครับ

User ID
    11653
    Status
    โพส
    1,132

หลังจากเปลี่ยนเฟื่องท้ายมา ก็ดีขึ้นละดับหนึ่ง แต่รถก็ยังไม่กระชากเวลาเหยียบคัยเร่ง ก็ได้ไปลองครีบปั่นอากาศยี่ห้อหนึ่งก็ไม่มีไรเกิดขึ้น มาวันนี้ได้ทดลองติดตั้ง เซฟพลัส ซึ่งคือตัวเพิ่มอ็อกซิเจน หลักการทำงานคร้ายๆเครื่องฟอกอากาศ คือทำให้อ็อกซิเจนเพิ่มขึ้น ผลที่ได้คือ
    ออกตัวเกียร์ 1 2 ดีขึ้นเห็นได้ชัดมาก อัตราเร่ง เกีย 3-5 ติดเท้าดีมาก ส่วนเรื่องการประหยัดจะมารายงานให้ทราบอีกที่คับ
    ปล.ตอนแรกคิดว่าคิดไปเองเลยถอดตัวเซฟพลัสออกโดยการถอดฟิวส์ ผลก็คืออืดเหมือนเดิมเวลาชลอตอนขึ้นลูกระนาดต้องสับมาเกีย 1 ลากรอบให้ถึง2500รอบถึงใส่เกีย2 แต่พอใส่ฟิวส์คืน ขึ้นลูกระนาดลูกเดิม ออกเกีย2สบายเลยคับ
    อันนี้อย่าพึ่งเชื่อคับต้องลองด้วยตัวเอง

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chan99 ดูโพส
    หลังจากเปลี่ยนเฟื่องท้ายมา ก็ดีขึ้นละดับหนึ่ง แต่รถก็ยังไม่กระชากเวลาเหยียบคัยเร่ง ก็ได้ไปลองครีบปั่นอากาศยี่ห้อหนึ่งก็ไม่มีไรเกิดขึ้น มาวันนี้ได้ทดลองติดตั้ง เซฟพลัส ซึ่งคือตัวเพิ่มอ็อกซิเจน หลักการทำงานคร้ายๆเครื่องฟอกอากาศ คือทำให้อ็อกซิเจนเพิ่มขึ้น ผลที่ได้คือ
    ออกตัวเกียร์ 1 2 ดีขึ้นเห็นได้ชัดมาก อัตราเร่ง เกีย 3-5 ติดเท้าดีมาก ส่วนเรื่องการประหยัดจะมารายงานให้ทราบอีกที่คับ
    ปล.ตอนแรกคิดว่าคิดไปเองเลยถอดตัวเซฟพลัสออกโดยการถอดฟิวส์ ผลก็คืออืดเหมือนเดิมเวลาชลอตอนขึ้นลูกระนาดต้องสับมาเกีย 1 ลากรอบให้ถึง2500รอบถึงใส่เกีย2 แต่พอใส่ฟิวส์คืน ขึ้นลูกระนาดลูกเดิม ออกเกีย2สบายเลยคับ
    อันนี้อย่าพึ่งเชื่อคับต้องลองด้วยตัวเอง
    จดรายการที่จะต้องเพิ่มอีก 1 รายการครับ ขนาดน้าชาญแรงดีขึ้นก็ต้องเชื่อแล้วละครับ เพราะล้อใหญ่ขนาดนั้น ถ้าผมไม่ล้อใหญ่เท่าน้าชาญคงหลังติดเบาะแล้วละครับ รออีกนะครับน้า มีรายการอื่นอีกไหมครับ

User ID
    11653
    Status
    โพส
    1,132

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    จดรายการที่จะต้องเพิ่มอีก 1 รายการครับ ขนาดน้าชาญแรงดีขึ้นก็ต้องเชื่อแล้วละครับ เพราะล้อใหญ่ขนาดนั้น ถ้าผมไม่ล้อใหญ่เท่าน้าชาญคงหลังติดเบาะแล้วละครับ รออีกนะครับน้า มีรายการอื่นอีกไหมครับ
    อันนี้คอนเฟิรมเลยคับ วันนี้ลองมาทั้งวัน เหยียบมันมากๆ ได้ฟิวส์เหมือนขี่น้ำมันเลย ยิ่งขี่น้ำมันไม่ต้องพูดถึง ส่วนความประหยัด ยังไม่รู้คับเพราะยังได้ระยะทางเท่าเดิมเติมก๊าซเต็มถังจนมันตัดเข้าน้ำมันเพราะมันเหยียบมัน เลยอัด110-120ตลอดเลย 555

User ID
    11653
    Status
    โพส
    1,132

สรุปตอนนี้เลยนะคับ รถ cngพลัสเดิมๆ โรงงานให้เฟืองขนาด 4.875มา ซึ่งรถพลัสดีเซล เฟืองแค่ 4.1 ทำให้เห็นว่า แรงบิดตัวเบนซิลน้อยกว่าดีเซลเกือบ100 โรงงานจึงแก้ด้วยการเพิ่มขนาดเฟืองท้ายมาให้ ดังนั้นเฟืองท้ายจึงมีผลในการขับเคลื่อน เมื่อผมเปลี่ยนมาใส่ยางขนาด33นิ้ว ทำให้รถผมออกตัวอืดมากถึงมากที่สุด ขี่ขึ้นเนินหรือเขา รอบเครื่องจะตกอย่างแรงต้องกระชากเกียร์ต่ำสุดๆเพื่อดันรถให้ขึ้นเนิน ผมจึงมาเปลี่ยนเฟืองท้ายใหม่ให้ใหญ่ขึ้น โดยเปลี่ยนเป็น ขนาด 5.285 ผลที่ได้ สามารถขึ้นเขาได้ดี รอบเครื่องไม่ตกมาก ออกตัวดีขึ้น
    และตอนนี้ได้ทดลองใส่ตัวเพิ่มอากาศ เซฟพลัส ผลที่ได้ สุดๆเลยคับ ลองมาแล้ว 3วัน ออกตัวเยียม เปลี่ยนเกียร์ที่2พันรอบสบาย ออกรถเกียร์2ได้สบาย เกียร์5สามารถเหยียบแซงได้เลย(ถ้ารถข้างหน้าวิ่งไม่เกิน100นะคับ) ตอนนี้ถือว่าโอเคคับ มีความหวังใส่ยาง 35นิ้วละ อิอิ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

save plus 2700- เอง กะลังศึกษาพอดี น่าสนใจค้าบ

User ID
    13858
    Status
    โพส
    877

สรุปตอนนี้เลยนะคับ รถ cngพลัสเดิมๆ โรงงานให้เฟืองขนาด 4.875มา ซึ่งรถพลัสดีเซล เฟืองแค่ 4.1 ทำให้เห็นว่า แรงบิดตัวเบนซิลน้อยกว่าดีเซลเกือบ100 โรงงานจึงแก้ด้วยการเพิ่มขนาดเฟืองท้ายมาให้ ดังนั้นเฟืองท้ายจึงมีผลในการขับเคลื่อน เมื่อผมเปลี่ยนมาใส่ยางขนาด33นิ้ว ทำให้รถผมออกตัวอืดมากถึงมากที่สุด ขี่ขึ้นเนินหรือเขา รอบเครื่องจะตกอย่างแรงต้องกระชากเกียร์ต่ำสุดๆเพื่อดันรถให้ขึ้นเนิน ผมจึงมาเปลี่ยนเฟืองท้ายใหม่ให้ใหญ่ขึ้น โดยเปลี่ยนเป็น ขนาด 5.285 ผลที่ได้ สามารถขึ้นเขาได้ดี รอบเครื่องไม่ตกมาก ออกตัวดีขึ้น
    และตอนนี้ได้ทดลองใส่ตัวเพิ่มอากาศ เซฟพลัส ผลที่ได้ สุดๆเลยคับ ลองมาแล้ว 3วัน ออกตัวเยียม เปลี่ยนเกียร์ที่2พันรอบสบาย ออกรถเกียร์2ได้สบาย เกียร์5สามารถเหยียบแซงได้เลย(ถ้ารถข้างหน้าวิ่งไม่เกิน100นะคับ) ตอนนี้ถือว่าโอเคคับ มีความหวังใส่ยาง 35นิ้วละ อิอิ
    ติดตามการเปลี่ยนแปลงของรถพี่ชาญเรื่อยๆ ครับ อิอิ เผื่อจะมาติดแก๊สกับเค้ามั่ง - -

TTC-01947 TTC-Member
    User ID
    11850
    Status
    โพส
    320

เช่นกันครับติดตามผลงานอยู่เรื่อยๆครับ...

User ID
    13975
    Status
    โพส
    83

เด๋วรอรถผมกลับจากไปเที่ยวอู่ก่อนนะครับ รับรองจัดตามน้าชาญแน่นอนครับ

TritonDoubleCabPlusCngW54 TTC-Member
    User ID
    19715
    Status
    โพส
    84

พี่Chan99ครับ
    แล้วถ้าเป็น Triton Plus 4 ประตู 2400 CC / CNG เดิมที่ออกจากโรงงานเลย
    ถ้าจะปรับเปลี่ยน จำเป็นต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับผม
    ขอคำแนะนำด้วยครับ

User ID
    11653
    Status
    โพส
    1,132

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ blackdragonaya ดูโพส
    พี่chan99ครับ
    แล้วถ้าเป็น triton plus 4 ประตู 2400 cc / cng เดิมที่ออกจากโรงงานเลย
    ถ้าจะปรับเปลี่ยน จำเป็นต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับผม
    ขอคำแนะนำด้วยครับ
    ถ้าเดิมๆเลยนะคับ แบบว่าไม่เปลี่ยนยางให้ใหญ่ขึ้น ก็อุด egr อันดับแรก เปลี่ยนถอดแคท
    ถ้าต้องการแรงขึ้นอีกก็ ไปใส่เซฟพลัสคับ อันนี้แรกแน่นอน แต่ถ้ารถพลัสผมไม่รู้เป็นกันทุกคันไหมคือถ้าออกเกียร์ 1รึ2 แล้วไม่เหยียบคันเร่งมันจะดับ ถ้าเป็นก็ไปที่ศูนย์ให้รันอินใหม่แล้วให้ ศูนย์scg มาจูนแก๊สให้ใหม่คับ แค่นี้ก็แรงขึ้นเห็นๆ อีกอย่างถ้าไม่จำเป็นอย่างบรรทุกของทิ้งไว้ในรถให้หนักรถคับ ทำรถให้เบาที่สุด เพราะจากที่ผมได้ลองขับตัวตอนเดียวทีบริษัทมันขี่ดีมากๆเนื่องจากเบาและล้อเล็ก แข่งกับรถเก่งสบายเลย คริคริ

User ID
    16812
    Status
    โพส
    365

ใส่เซฟพลัส แรงจริงไม๊น้า อย่ากติดบ้าง แรงแบบไหนช่วยอธิบายหน่อยครับ เป็นวิทยาทาน

User ID
    11653
    Status
    โพส
    1,132

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bossnet ดูโพส
    ใส่เซฟพลัส แรงจริงไม๊น้า อย่ากติดบ้าง แรงแบบไหนช่วยอธิบายหน่อยครับ เป็นวิทยาทาน
    สำหรับรถผมนะคับ แรงขึ้นคับโดยการทดลองจากการออกตัวที่เกียร์1และ2โดยไม่เหยียบคันเร่งก่อนติดไม่สามารถออกตัวได้ เครื่องจะดับ ทั้งแก็สและเบนซิน พอติดตั้งเสร็จ สามารถออกตัวได้โดยไม่ต้องเหยียบคันเร่ง และเมื่อขับขี่ปกติ เวลาเหยียบคันเร่งรถตอบสนองคันเร่งดีมากคือเหยียบปุ๊ปรถพุ่งทันนี้โดยเฉพาะเบนซิน เวลาขึ้นเนินถ้ายังไม่ติดต้องกระชากเกียร์ต่ำตลอดแต่พอติดแล้วขึ้นเนินได้สบายกว่าเยอะ
    อันนี้ต้องลองเองคับว่ารถแรงดีขึ้นไหมเพราะเห็นเขาว่าถ้าติดแล้วรถไม่ดีขึ้นก็คืนได้

หน้า 3 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้