หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 29

กระทู้: สรุปติดตั้งแบบเชื้อเพลิงร่วม ดีเซล + แก๊สใช้ได้จริงๆหรือเปล่า เพราะวันนี้ร้าน gogas ไม่รับติดแล้ว

james_blant77
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน สรุปติดตั้งแบบเชื้อเพลิงร่วม ดีเซล + แก๊สใช้ได้จริงๆหรือเปล่า เพราะวันนี้ร้าน gogas ไม่รับติดแล้ว

พอดีผมเพิ่งสนใจระบบร่วมเลยอยากติด นั่งหาข้อมูลไปมาเจอเวปนึงเป้นร้านที่น่าเชื่อถือเลยก็ว่าได้ครับ

นั้นก็คือ gogascenter โทรไปสอบถามเรียบร้อยครับ เขาแจ้งให้ทราบว่า "ณ ตอนนี้ไม่รับติดแก๊สให้เครื่องดีเซล เพราะว่ามันไม่สามารรถทำให้ประหยัดได้จริง" ผมงงเลย แล้วคนที่ใช้ๆกันอยู่เป็นไงบ้างครับ เกือบเดินทางไปด้วยตัวเองแล้วซิ

ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ตอบ: สรุปติดตั้งแบบเชื้อเพลิงร่วม ดีเซล + แก๊สใช้ได้จริงๆหรือเปล่า เพราะวันนี้ร้าน gogas ไม่รับติดแล้ว

http://www.gogasservice.com/

เวปนี้เลยครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

มาตรฐาน ตอบ: สรุปติดตั้งแบบเชื้อเพลิงร่วม ดีเซล + แก๊สใช้ได้จริงๆหรือเปล่า เพราะวันนี้ร้าน gogas ไม่รับติดแล้ว

ก็ว่ากันไปครับ
    ลองเข้าดูกระทู้อาจารย์ต้นแล้วกัน
    มีการรายงานความประหยัดของผู้ที่ติดมากันเรื่อยๆ

ลองดูร้านนี้ออกตัวไว้แต่ก่อน http://www.thaitritonclub.com/forum/...ead.php?t=7030 แต่ตอนนี้กลับลำ ว่าไม่ประหยัดจริง น่าเชื่อถือน่าดูครับ

ประหยัด หรือไม่ประหยัด ติดปุ๊บลองเทสปั๊บ ก็รู้แล้วครับว่าประหยัดหรือไม่ประหยัด
    ไม่ใช่ว่าเปิดร้านติดมาตั้งหลายปี ติดไปไม่รู้กี่พันกี่หมื่นคัน ถึงพึ่งจะมาค้นพบว่า
    "มันไม่ประหยัดจริง" มันแปลๆอยู่น๊ะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย fresh-sky : 17-05-2011 เมื่อ 20:38

User ID
    11031
    Status
    โพส
    486

ผมก็พึ่งไปติดมาเมื่อวานครับ ความประหยัดยังไม่รู้แต่ผมว่าประหยัดนะครับเพราะ ทุกทีที่ผมขับประมาณ 130-150 กม/ชม. ระยะทางประมาณ70-100 กม. ใช้น้ำมันไปเกินครึ่งขีดใหญ่ แต่เมื่อวานไปติดมาขากลับ ผมลองอัดมาเล่นๆ บอกไว้ก่อนรถผมที่เคยวิ่งมากดมิดคันเร่งแล้วได้แค่ 160 แต่หลังไปติดมาโหแม่เจ้า อาจารย์ไปเทสให้ดู 180 แกบอกยังไม่หมด ผมเลยลองเองเหยียบไปแป๊บเดียวไป 170 กว่าๆ รถเยอะเลยผ่อน พอถึงบ้าน ใช้ระยะทางเกือบ 80 กม. น้ำมันลดไป 1/4ของขีด แก๊สเต็มถัง หายไป1ตุ่ม ตอนถึงบ้านพอดี ผมว่ามันปรหยัดขึ้นนะครับ เดี๋ยววันไหนไปเทส ไกลๆเดี๋ยวมาโพสให้ดูใหม่ ขอบคุณครับ

User ID
    4225
    Status
    โพส
    83

ไปติดที่ไหนมาคับน้า แบบว่าอยากเอาไปติดบ้างอะ เห็นหลายคนบอกว่าเครื่องดีเซลติดแล้วไม่ดีอะคับ อยากได้ความรู้ก่อนติดอะคับ

ผู้เยี่ยมชม

เฮ้อ...อยากติดแบบร่วม พอได้ร้านที่เชื้อถือได้ก็รับไม่ติดแล้วซะงัน้
    วันนี้ผมลองอีกครั้งเผื่ีอได้คำตอบที่ดีกว่าเดิม โทรไปร้านในเวลนี้ครับ (โคราช)

http://www.thai-tec.com/default.asp

ก็ได้คำตอบเช่นเดิมว่า "ติดแล้วมันไม่ประหยัด ถ้าประหยัดก็ไม่ถึง 10% ไม่คุ้ม จะติดหรอ"
    อย่างน้อยก็ต้องชมร้านอีกเช่นเคยที่บอกว่าถึงข้อเท็จจริงไม่หลอกเราไปติดตั้ง

ตอนนี้ก็รอท่านอื่นๆว่าจะเป็นเช่นไร ตอนนี้ใจอยากไปคบ J แล้วครับ สู้ราคาดีเซลไม่ไหวจริงๆ

ชอบทุกอย่างที่มีล้อ! TTC-Member
    User ID
    16755
    Status
    โพส
    205

ผมเคยติดโตต้า..สปอร์ตไรเดอร์ 3.0 ก่อนติดไปกลับสุรินทร์-กรุงเทพเหยียบเอาๆ..เกือบ500โล..ค่าน้ำมัน4000 พอติดระบบร่วม..ค่าแก็ส200 ค่าน้ำมัน2500 น้ำมันใช้หมดเกลี้ยง..แก็สไฟ6ขีดเหลือ2ขีด....ประหยัดกว่าเดิมนะผมว่า...วิ่งไปกลับเป็น10รอบแล้วก็ยังประหยัดไป1300บาทต่อเที่ยว...รู้สึกว่ารถเหยียบมันกว่าเดิมด้วย.[ใช้มา2ปี ไม่เคยมีปัญหาเรื่องเครื่อง]..แต่ตอนนี้เอาออกเพราะ.. มันเริ่มกินแก็สน้อย จะเอาไปจูนใหม่....แล้วร้านอื่นไม่ทำให้ บอกว่า กล่องใครกล่องมันทำไม่ได้ต้องไปร้านเดิม....พอไปที่ร้านที่ติดตั้งให้ ไม่รู้หายไปใหน..ตามไม่เจอ...ไปที่ติดตั้งก็กลายเป็น บ้านร้างไปแล้ว งง?เลยครับ เพราะตอนแรก ต้องต่อคิวจอง ติดยาวเป็นอาทิตย์เลย.....สุดท้ายก็ต้องเอาออก...ตอนนี้เก็บตังรอใส่ jแล้วจะติดอีกทีครับ..เพราะเอาเบนซินไปเลย..จะได้กินแก็ส 100เปอไปเลยคับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Gukingza : 19-05-2011 เมื่อ 20:23

User ID
    2948
    Status
    โพส
    753

จริงแล้วต้องคุยกันด้วยตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองต่อกิโลเมตรครับ เปรียบเทียบกับใช้ดีเซลล้วนกับใช้ดีเซลร่วมแอลพีจี ในปัจจัยที่ใกล้เคียงกัน

ที่รถผมใช้อยู่เป็นดีเซล 116 ร่วมแอลพีจีแบบดูดรุ่นแรกๆเลยครับ ถัง 58 ลิตร ใช้มาประมาณ 3 ปีเศษ
    ความประหยัดเกิดขึ้นครับแต่คงไม่มากเท่าเครื่องเบนซินติดแก๊สแน่นอน ปัจจุบัน ณ ราคาดีเซล 30.26 บาท แก็ส 11.90 บาท ผมมีค่าใช้จ่ายต่อกิโลเมตรประมาณ 1.90 -2.10 บาท (จากการใช้งานจริงวิ่งในเมือง+นอกเมือง) ประหยัดกว่าการใช้ดีเซลล้วนที่มีค่าใช้จ่ายประมาณ 2.30-2.50 บาทต่อกิโลเมตร ประหยัดได้ประมาณ 13- 20%

ความประหยัดจะมากขึ้นเมื่อราคาดีเซลเพิ่มขึ้น ราคาแก๊สคงที่ แต่จะแปรตามในอัตราที่ต่ำกว่าราคาน้ำมันที่สูงขึ้น ในทางกลับกันความประหยัดก็จะลดลงหากราคาดีเซลลดลง ราคาแก๊สคงที่

สิ่งที่ได้ตามมาอีกอย่างนอกจากความประหยัด คือ อัตราเร่งที่มาเร็วขึ้นครับ ทำให้ขับสนุกขึ้นได้อารมณ์นักขับมาพอควร
    ส่วนข้อเสีย เรื่องเครื่องยนต์ ผมใช้มา 3 ปีไม่มีปัญหาใดๆครับไม่เคยซ่อมไม่เคยเปลี่นยอะไหล่ใดๆ แต่ก็คิดว่าอายุการใช้งานมันน่าจะสั้นลงนะ แต่ไม่รู้ตัวเลขครับ
    และการขายต่อน่าจะมีผลบ้างเรื่องราคา(เราต้องเจรจาต่อรองเองครับ)

ผมมองว่าการติดแก๊สร่วมดีเซลถือเป็นอีกหนึ่งทางเลือก มันอาจจะน้อยในเรื่องความประหยัด อาจจะคุ้มทุนช้าหน่อย เรื่องนี้ต้องศึกษาให้มากหน่อยครับ

สุดท้ายแล้วต้องสรุปว่าเรามีรถดีเซล การติดแก๊สร่วมดีเซลเราพอใจมั๊ย รับได้มั๊ย ถ้าพอใจ รับได้ก็ติดเลยครับ...

ชอบทุกอย่างที่มีล้อ! TTC-Member
    User ID
    16755
    Status
    โพส
    205

นั่นสิ...ผมคนใช้ดีเซล+แก๊ส..จริง...ยังว่าประหยัดกว่าเห็นๆ.ยิ่งวิ่ง.วันละหลายๆโลยิ่งคุ้มทุนเร็ว....แต่..ก็ต้องเชื่อผู้เชี่ยวชาญเค้าบ้างละครับ.....อันนี้ความเห็นส่วนตัวครับ.

ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Eszo ดูโพส
    จริงแล้วต้องคุยกันด้วยตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองต่อกิโลเมตรครับ เปรียบเทียบกับใช้ดีเซลล้วนกับใช้ดีเซลร่วมแอลพีจี ในปัจจัยที่ใกล้เคียงกัน

ที่รถผมใช้อยู่เป็นดีเซล 116 ร่วมแอลพีจีแบบดูดรุ่นแรกๆเลยครับ ถัง 58 ลิตร ใช้มาประมาณ 3 ปีเศษ
    ความประหยัดเกิดขึ้นครับแต่คงไม่มากเท่าเครื่องเบนซินติดแก๊สแน่นอน ปัจจุบัน ณ ราคาดีเซล 30.26 บาท แก็ส 11.90 บาท ผมมีค่าใช้จ่ายต่อกิโลเมตรประมาณ 1.90 -2.10 บาท (จากการใช้งานจริงวิ่งในเมือง+นอกเมือง) ประหยัดกว่าการใช้ดีเซลล้วนที่มีค่าใช้จ่ายประมาณ 2.30-2.50 บาทต่อกิโลเมตร ประหยัดได้ประมาณ 13- 20%

ความประหยัดจะมากขึ้นเมื่อราคาดีเซลเพิ่มขึ้น ราคาแก๊สคงที่ แต่จะแปรตามในอัตราที่ต่ำกว่าราคาน้ำมันที่สูงขึ้น ในทางกลับกันความประหยัดก็จะลดลงหากราคาดีเซลลดลง ราคาแก๊สคงที่

สิ่งที่ได้ตามมาอีกอย่างนอกจากความประหยัด คือ อัตราเร่งที่มาเร็วขึ้นครับ ทำให้ขับสนุกขึ้นได้อารมณ์นักขับมาพอควร
    ส่วนข้อเสีย เรื่องเครื่องยนต์ ผมใช้มา 3 ปีไม่มีปัญหาใดๆครับไม่เคยซ่อมไม่เคยเปลี่นยอะไหล่ใดๆ แต่ก็คิดว่าอายุการใช้งานมันน่าจะสั้นลงนะ แต่ไม่รู้ตัวเลขครับ
    และการขายต่อน่าจะมีผลบ้างเรื่องราคา(เราต้องเจรจาต่อรองเองครับ)

ผมมองว่าการติดแก๊สร่วมดีเซลถือเป็นอีกหนึ่งทางเลือก มันอาจจะน้อยในเรื่องความประหยัด อาจจะคุ้มทุนช้าหน่อย เรื่องนี้ต้องศึกษาให้มากหน่อยครับ

สุดท้ายแล้วต้องสรุปว่าเรามีรถดีเซล การติดแก๊สร่วมดีเซลเราพอใจมั๊ย รับได้มั๊ย ถ้าพอใจ รับได้ก็ติดเลยครับ...
    คำตอบชัดเจน เปะเลยครับ ขอบคุณครับ

ponky2k
    ผู้เยี่ยมชม

รถฟอร์จูนเนอร์ เครื่อง3.0d4d จาก8-12km/l ได้ระยะทางเพิ่มขึ้นเป็น15-19km/l ที่ความเร็ว ปกติ
    จากมิเตอร์วัดความสิ้นเปลือง กม/ลิตร ในรถ
    ชื่อ:  3-horz-vert-vert.jpg
ครั้ง: 3064
ขนาด:  196.2 กิโลไบต์

luisuan
    ผู้เยี่ยมชม

ข้อมูลในเวปนี้ก็มีให้ศึกษาครับ
    เป็นข้อมูลโดยตรงจากคนที่เข้าใช้จริงๆ ก็คือบรรดาเพื่อนๆสมาชิกในคลับนี้
    ผมว่าความน่าเชื่อถือและความน่าไว้วางใจ อย่างไรก็มีมากกว่าเวปที่นำมาอ้างอิงอีกนะ
    อีกอย่าง ถ้าติดแล้วไม่ประหยัดจริง ก็คงมีเพื่อนสมาชิกออกมาโวยกันแล้วแหละ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ luisuan ดูโพส
    ข้อมูลในเวปนี้ก็มีให้ศึกษาครับ
    เป็นข้อมูลโดยตรงจากคนที่เข้าใช้จริงๆ ก็คือบรรดาเพื่อนๆสมาชิกในคลับนี้
    ผมว่าความน่าเชื่อถือและความน่าไว้วางใจ อย่างไรก็มีมากกว่าเวปที่นำมาอ้างอิงอีกนะ
    อีกอย่าง ถ้าติดแล้วไม่ประหยัดจริง ก็คงมีเพื่อนสมาชิกออกมาโวยกันแล้วแหละ
    เห็นดีเห็นงาม ตามนั้นครับ พี่น้อง แมว ครับ

User ID
    768
    Status
    โพส
    70

ของผมติดมาเกือบ 2 ปี แล้วครับ ผมว่าประหยัดมาก.. ผมขับรถไปทำงานวันละ 60 กม. ต่อวัน น้ำมันยางเดียวเกือบเดือนละ 6000 บาท ตั้งแต่
    คบ หาดูใจกับ lpg เหลื่อแค่ เดือน 4300-4600 บาท ต่อเดือน
    ข้อดีในการติด lpg ของผม ไม่จำกันความเร็ว มีเท่าไรใส่เต็มที่....แต่ถ้าเป็นน้ำมันยางเดียว..ขับไม่เกิน 110 กม./ชม.

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

เข้ามาจดครับ

User ID
    4385
    Status
    โพส
    2,824

เคยคิดจะติด แต่ได้ 19 โลลิตร เลยขอลองใช้ไปก่อน

User ID
    1726
    Status
    โพส
    20

เก็บความรู้อิอิ

User ID
    25199
    Status
    โพส
    592

ผมเคยคำนวณ ประหยัดกิโลละ บาทครับ ถ้าเดือนนึงวิ่ง 2 พันโล ก็ 2 พันบาท

User ID
    34688
    Status
    โพส
    93

มีแต่เขาบอก....แต่ของผมใช้งานจริงมา 3 ปีแล้วตั้งแต่ 2 แสนโลตอนนี้ 260,000 โล
    ติดตั้งมายังไม่เคยมีปัญหาและไม่เคยกลับไปจูนหรือเปลี่ยนไส้กรองฯลฯ

คันเก่า ฟอร์ด 12 ช่องผมติดมาคืนทุนนานแล้วครับ ตอนนี้ก็ใช้ประจำ กำไรตลอด....ประหยัดและแรงขึ้น ก.ม.ละตั้งแต่ 30 - 50 สตางค์ขึ้นอยู่กับเท้าหนักแค่ใหน
    ติดมาสมัยก่อน 22,000 บาทพร้อมใบแจ้งจดถังใต้ท้อง ถ้าเป็นแบบหัวฉีดจะได้ประหยัดมากกว่านี้ (ของผมยังMIXอยู่)

ส่วนตัวใหม่ให้แฟนใช้ VG ออโต้.......มีโอกาสก็จะติด(รอให้แฟนได้ใบขับขี่ก่อนตอนนี้กำลังหัดขับ)

ภาพตัวฟอร์ด ส่วนVg รออีกนิด......คิดเอาเอง อย่าติดเลยมันไม่ดีหรอกเดี๋ยวมีคนมาแย่งเติมแก๊ส
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jaidee8008 : 29-07-2012 เมื่อ 11:06

User ID
    34688
    Status
    โพส
    93

นี้คือภาพที่ติดแก๊สแล้ว............ปกติทุกอย่างเหมือนไม่ได้ติดแก๊สมา
    ภาพมันๆคือชอบใช้ซิลิโคนสเปรย์ฉีดเคลือบ....จะได้สะอาดและใหม่ตลอด(ยังไงก็รักเมียมากกว่ารถ)
    ปล.ผมไม่มีอาชีพติดแก๊ส....แค่ทำงานเป็นอาจารย์ในมหาวิทยาลัย...ก็เลยเอามาให้ตัดสินใจกันเอง...หรือจะรอน้ำมันลิตรละ 33 ขึ้นไปก่อนก็ได้นะครับ จะได้เห็นตัวเลขประหยัดมากขึ้น
    อย่าเป็นแบบผีกระหัง ผีกระสือ ฯลฯ เชื่ออะไรที่ไร้หลักฐาน
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jaidee8008 : 29-07-2012 เมื่อ 11:39

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้