สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 18 จากทั้งหมด 18

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    16443
    Status
    โพส
    92

มาตรฐาน ขอสอบถามเรื่องตู้ซับค่ะ

ขอสอบถามน้าๆ ว่า ระหว่างตู้ 2 แบบนี้ต่างกันอย่างงัย แบบไหนเสียงดีกว่ากันคะ
    ชื่อ:  DSC02034.JPG
ครั้ง: 11768
ขนาด:  147.8 กิโลไบต์ชื่อ:  SAM_2658.jpg
ครั้ง: 16086
ขนาด:  66.9 กิโลไบต์

TTC - 01705 TTC-Member
    User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

มาตรฐาน ตอบ: ขอสอบถามเรื่องตู้ซับค่ะ

ถ้าเรื่องเสียง ผมว่าแบบที่ 2 ครับ ปริมาตรจะเยอะกว่าแบบแรก รอน้าๆท่านอื่นด้วยครับ

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

มาตรฐาน ตอบ: ขอสอบถามเรื่องตู้ซับค่ะ

แบบแรก แน่นๆในรถ แบบที่2 ได้ทั้งในและนอก

TTC-00243 TTC-Member
    User ID
    682
    Status
    โพส
    1,229

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ NANEK_BW ดูโพส
    ถ้าเรื่องเสียง ผมว่าแบบที่ 2 ครับ ปริมาตรจะเยอะกว่าแบบแรก รอน้าๆท่านอื่นด้วยครับ
    +1ครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ thitot_inkman@sanook.com ดูโพส
    แบบแรก แน่นๆในรถ แบบที่2 ได้ทั้งในและนอก
    +1ครับ
    Attached Images Attached Images  

User ID
    10553
    Status
    โพส
    86

ผมก็คนนครสวรรค์ เห็นว่า คุณขวัญจะไปทำที่ร้าน....ราคาประมาณ 26,000 ราคานี้ไปที่นี่เลยดีกว่าจบแล้วจะไม่เสียใจภายหลังครับ
    ทำแค่ 6 ชั่วโมงครับ รถผมครับ http://www.rungruengelectronic.com/r...w.php?qID=3405
    ไม่ได้เชียร์แต่ร้านพี่หนุ่มมีคุณภาพครับ เติมน้ำมัน 1000 เดียวไปกลับได้แล้วครับ เสียงดังไม่อายใครครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Pao_NK : 18-05-2011 เมื่อ 14:39

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

แบบ 2 ครับ แต่ปริมาตรต้องได้ ย้ำครับว่าต้องได้ ปัญหาไทรทั่นเราพื้นที่น้อยครับ ตู้ที่ผมใส่อยู่ถามว่ารอบๆได้มั้ย ได้ครับ แต่ต้องเปิดประตู แต่ถ้าตู้เปิด(ตู้เปิดคือมีรูอากาศครับจะกลมหรอเหลี่ยมได้หมด) เสียงเบสจะลอยๆออกนอกรถครับ แต่ปัญหาถ้าไม่ได้สูตรมันจะแป๊กแทนครับ ผมโดนมาตั้งแต่ทีแรกที่ทำเครื่องเสียงทำตู้เปิดมาให้แล้วถามว่าดังมั้ยดังครับ แต่ดังแบบนี้อย่าดังเลยดีกว่า ตู้สูตรรุ่งเรืองผมพยายามหาที่ฟังแถวชลบุรี หาไม่ได้ซักทีครับเลยไม่รู้ว่ามันดังกว่าของผมมากมั้ย แต่ค่าตู้ผม 1500 บาท ก็ถือว่าโอเค ผมอาสัยปรีครับ นุ่มแข็งได้หมด เพราะชอบฮิบฮอบ ต้องขยันปรับหน่อย อิอิ ตอนนี้กำลังให้เซียนตู้เปิดออกแบบให้อยู่ครับ แต่สงสัยอย่างผมคงต้องถอดเบาะพิงถึงจะจบ 555555

User ID
    10553
    Status
    โพส
    86

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ beertriton ดูโพส
    แบบ 2 ครับ แต่ปริมาตรต้องได้ ย้ำครับว่าต้องได้ ปัญหาไทรทั่นเราพื้นที่น้อยครับ ตู้ที่ผมใส่อยู่ถามว่ารอบๆได้มั้ย ได้ครับ แต่ต้องเปิดประตู แต่ถ้าตู้เปิด(ตู้เปิดคือมีรูอากาศครับจะกลมหรอเหลี่ยมได้หมด) เสียงเบสจะลอยๆออกนอกรถครับ แต่ปัญหาถ้าไม่ได้สูตรมันจะแป๊กแทนครับ ผมโดนมาตั้งแต่ทีแรกที่ทำเครื่องเสียงทำตู้เปิดมาให้แล้วถามว่าดังมั้ยดังครับ แต่ดังแบบนี้อย่าดังเลยดีกว่า ตู้สูตรรุ่งเรืองผมพยายามหาที่ฟังแถวชลบุรี หาไม่ได้ซักทีครับเลยไม่รู้ว่ามันดังกว่าของผมมากมั้ย แต่ค่าตู้ผม 1500 บาท ก็ถือว่าโอเค ผมอาสัยปรีครับ นุ่มแข็งได้หมด เพราะชอบฮิบฮอบ ต้องขยันปรับหน่อย อิอิ ตอนนี้กำลังให้เซียนตู้เปิดออกแบบให้อยู่ครับ แต่สงสัยอย่างผมคงต้องถอดเบาะพิงถึงจะจบ 555555
    ตู้รุ่งเรืองดังดี 2 ดอกห้องรวมพอทเหลี่ยม ครับแต่ต้องใส่ดอกของร้านด้วยเพราะตีตามสเป็คซับครับดังแบบพวกงงเลยว่าตู้แค่เนี้ยดังได้ไงวะ ผมก็พึ่งขายตู้กับดอกให้น้าต้นในคลับนี้ไปครับ ในที่สุดก็ต้องถอดเบาำออก
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Pao_NK : 19-05-2011 เมื่อ 15:41

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

ถอด ต้องถอด ต้องถอด

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Pao_NK ดูโพส
    ตู้รุ่งเรืองดังดี 2 ดอกห้องรวมพอทเหลี่ยม ครับแต่ต้องใส่ดอกของร้านด้วยเพราะตีตามสเป็คซับครับดังแบบพวกงงเลยว่าตู้แค่เนี้ยดังได้ไงวะ ผมก็พึ่งขายตู้กับดอกให้น้าต้นในคลับนี้ไปครับ ในที่สุดก็ต้องถอดเบาำออก
    น้าเปาเอารูปตู้มาดูหน่อยครับ

Bim_tcb129 TTC-Member
    User ID
    17301
    Status
    โพส
    1,581

ถ้าอยากดังก็ถอดเถอะ การันตีเลย

User ID
    10553
    Status
    โพส
    86

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ beertriton ดูโพส
    น้าเปาเอารูปตู้มาดูหน่อยครับ
    นี่ครับแบนพาส

ยังไม่ลงตัวครับขาดเสียงกลางไม่ทันเบส เสียงเบสใช้ได้เลยครับ 50 เมตรสบายๆเลย ส่วนดอกซับซื้อมาจากในคลับ audio ของพี่อุ่นปากน้ำมา 3800 โมมาให้แล้วครับ ใช้ soundmagus x2000 ขับแบต 120แอมป์ครับน้า
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Pao_NK : 20-05-2011 เมื่อ 19:58

User ID
    10553
    Status
    โพส
    86

ของดีอยู่ที่ ปรี Ntech ครับ

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

แบบแรก เน้นรายละเอียดเสียงคือตู้ปิด แต่เสียงจะไม่ดังลอยไกลมาก แต่ปริมาณในตู้เล็กไปครับ มาราทอน ตามในรูปกินมากกว่านี้ เพราะดอกออกแนวแข็ง เน้นดัง ไม่หนุ่ม ไม่ลึก

แบบสอง เน้นดังไกล รายละเอียดเสียงหาย จะไม่กระชับ เพราะเป็นแบบตู้เปิด

ถ้าจะเอาดัง ได้อารมณ์รายละเอียดเสียน้อยก็ต้องตามกระทู้ท่านด้านล่างครับ แบนพาส แต่จะให้ดีต้องเป็นแบนพาส สี่ ออเดอร์ครับ เสียงจะได้ไม่หักล้างกัน

User ID
    16443
    Status
    โพส
    92

ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านที่แวะมาให้ความรู้นะคะ
    กระจ่างเลย อิอิ........

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ its ดูโพส
    แบบแรก เน้นรายละเอียดเสียงคือตู้ปิด แต่เสียงจะไม่ดังลอยไกลมาก แต่ปริมาณในตู้เล็กไปครับ มาราทอน ตามในรูปกินมากกว่านี้ เพราะดอกออกแนวแข็ง เน้นดัง ไม่หนุ่ม ไม่ลึก

แบบสอง เน้นดังไกล รายละเอียดเสียงหาย จะไม่กระชับ เพราะเป็นแบบตู้เปิด

ถ้าจะเอาดัง ได้อารมณ์รายละเอียดเสียน้อยก็ต้องตามกระทู้ท่านด้านล่างครับ แบนพาส แต่จะให้ดีต้องเป็นแบนพาส สี่ ออเดอร์ครับ เสียงจะได้ไม่หักล้างกัน
    อันนี้ต่างจิตรต่างใจครับ เพราะแต่ละคนชอบแนวไม่เหมือนกันครับ มันพูดยาก ถ้าทำออกมาแล้วถูกใจก็ใช่เลย ตามที่น้าเปาบอกผมว่าปรีมีผลเยอะครับ บางร้านใส่ปรีไม่คิดขอดังไว้ก่อน แต่ไม่รู้เลยว่าคนฟังเขาชอบหรอป่าว อย่างของผมตู้ปิดแต่ได้ปรีช่วยปรับให้แข็งให้นุ่มได้ก็ช่วยได้เยอะครับ ไม่งั้นฟังเบสอยู่แนวเดียวแน่ๆ ถ้าเข้าร้านใหญ่หน่อยก็ดีอย่างคือ มีแบบให้ลองฟังครับ ของอย่างนี้ต้องฟังเอาครับ แต่ M ผมไม่แข็งครับ ออกนุ่มซะเยอะเพราะเจอเสียงแข็งเอาไม่ได้เลยเอ็ม ส่วนตู้เปิดขาดรายละเอียด แต่จากที่ลองๆอ่านมาจากหลายๆเว็บมันแย้งกันเรื่องตู้นึสหน่อยนะครับ ผมก็งูๆปลาๆ แต่ชอบเสียงดังครับ หรออาจจะเป็นที่ตู้วันที่4 ผมขอไปลองฟังเสียงตู้หลายๆแนว มาเป็นแนวทางก่อนนะครับ ผมก็ยังสรุปกับเรื่องตู้ไม่ได้ซะที

http://www.caraudio-club.com/webboar...&extra=&page=3

http://www.caraudio-club.com/webboar...hread&tid=6256
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย beertriton : 22-05-2011 เมื่อ 02:20

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Pao_NK ดูโพส
    นี่ครับแบนพาส

ยังไม่ลงตัวครับขาดเสียงกลางไม่ทันเบส เสียงเบสใช้ได้เลยครับ 50 เมตรสบายๆเลย ส่วนดอกซับซื้อมาจากในคลับ audio ของพี่อุ่นปากน้ำมา 3800 โมมาให้แล้วครับ ใช้ soundmagus x2000 ขับแบต 120แอมป์ครับน้า
    ห้องรวมเลยหรอครับ อยากฟังเสียงจัง อ้อรู้แล้ววันที่ 4 มากันมั้ยครับ 55555 ทีนี้หละจะได้ฟังทุกแบบเก็บใจไว้ก่อนจะได้โอเคทีเดียว

User ID
    16458
    Status
    โพส
    631

ห้องรวมเลยหรอครับ อยากฟังเสียงจัง อ้อรู้แล้ววันที่ 4 มากันมั้ยครับ 55555 ทีนี้หละจะได้ฟังทุกแบบเก็บใจไว้ก่อนจะได้โอเคทีเดียว
    ขอฟังด้วยคนนะครับแรงๆอย่างนี้เผื่อเป็นแนวทาง อิ อิ

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

ต้องไปเจาะด้านบนมั่งแระ.....

ข้อมูลกระทู้