หน้า 1 จากทั้งหมด 5 หน้า 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 83

กระทู้: จริงหรือไม่ที่ว่า อุด EGR แล้ว Turbo กร่อน ช่วยกันฟันธงหน่อยครับ...

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

มาตรฐาน จริงหรือไม่ที่ว่า อุด EGR แล้ว Turbo กร่อน ช่วยกันฟันธงหน่อยครับ...

จากกระทู้นี้ http://www.fortuner-club.com/index.p...=;topic=7898.0
    แต่เดิมผมติดกล่อง Uniship เป็บแบบเพิ่มแรงดัน Commonrail ซึ่งใช้งานได้ปกติทุกอย่างมาเป็นเวลาประมาณ 3 ปี
    พอครบ 100,000 กม. รู้สึกว่ารถอืดขึ้น จึงได้ไปทำความสะอาดท่อไอดี อินเตอร์
    แล้วก็อุด EGR และ รองแหวนรางคอมมอนเรล
    จากนั้นก็ไปจูนกล่องอีกรอบ โดยทำ MAP เอาไว้ 3 แบบคือ
    เพิ่มแรงดัน+เทอร์โบ+คันเร่งไฟฟ้า เพิ่มแรงดัน+เทอร์โบ และเพิ่มแรงดันอย่างเดียว
    บูสท์เพิ่มไว้ไม่มากแค่ 18 ปอนด์เท่านั้น

หลังจากอุด EGR กับจูนกล่องใหม่
    ก็พบว่า บางจังหวะจะขึ้น ENGINE CHECK ขึ้นมา
    ทำให้เทอร์โบถูกตัดการทำงาน เครื่องยนต์ไปที่รอบเดินเบา
    ต้องจอดข้างทางเพื่อดับเครื่อง เคลียร์โค้ด แล้วสต๊าทใหม่จึงจะไปต่อได้
    มักจะเกิดเมื่อเดินทางยาวๆ ในจังหวะเร่งเครื่องที่เกียร์ 4 ความเร็วประมาณ 80 กม.
    และเป็นเฉพาะตอนเริ่มวิ่งยาวๆ เท่านั้น
    แต่ไม่ได้เป็นบ่อยมากจนกระทั่งขับไม่ได้
    หลังๆ นี้เริ่มเป็นหนักขึ้นเรื่อยๆ จนชักจะไม่ไหว

เมื่องาน Toyota Rally ผมได้ขอให้อาจารย์มนัสช่วยเอาเครื่อง Consult เช็คให้
    หลังจากวิเคราะห์รถแล้ว อาจารย์แนะนำว่าให้เอา "ตัวอุด EGR" ออก
    เพราะน่าจะเป็นตัวการให้ ENGINE CHECK ขึ้น

และเมื่อวันเสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมา ENGINE CHECK ขึ้นบ่อยมากๆ จนผมไม่สามารถทนต่อไปได้อีก
    จึงจะนำรถไปถอด EGR ออกเพื่้อดูว่าจะหายจริงหรือไม่
    จึงได้ปรึกษากับพี่เสว ได้ข้อมูลที่เป็น "ความจริง" อันน่าสนใจ
    ผมจึงตัดสินใจว่าจะเข้าไปที่ "ธนศิริดีเซล" ซึ่งเป็นศูนย์ของ DENSO เพื่อที่จะเช็คทั้งระบบ
    หาสาเหตุของการขึ้น ENGINE CHECK

ทำไมต้องไปธนศิริดีเซล เพราะว่ามีเครื่อง Consult ที่สามารถเช็คโดยไม่ต้องเดา ช่างชำนาญ
    มีชุดซ่อมเทอร์โบครบ สามารถถ่วงเทอร์โบได้ ทดสอบการทำงานของ VN ได้ ฯลฯ
    วันเดียวผมจบงานได้ และผมเคยไปดูการทำงานที่นี่มาแล้วครั้งหนึ่ง
    ตอนนี้เทอร์โบขงอสมาชิกในคลับจำนวนมากถูกส่งมาซ่อมที่นี่ละครับ

พอเข้าไปอาจารย์หัวหน้าช่างด้านเทอร์โบก็มาถามอาการและการปรับแต่งรถของเราทั้งหมด
    จากนั้นก็เอาเครื่อง Consult มาวิเคราะห์ ดูค่าต่างๆ ทั้งหมด
    ใช้เวลาไม่ต่ำกว่า 30 นาที ก็มาแจ้งผมว่า อาการที่ผมเป็นเกิดจาก VN ทำงานผิดปกติ
    (ซึ่งไม่น่าเกี่ยวกับ EGR ใช่ไหมครับ)
    และ EGR ทำงานผิดปกติ (เพราะผมไปอุดมา)
    ผมเลยบอกอาจารย์ว่า ให้รื้อเทอร์โบออกมาดํ พร้อมทั้งระบบ EGR ด้วย
    ใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมงในการรื้ออุปกรณ์ทั้งหมดอย่างเรียบร้อย
    จากนั้นก็เอาเทอร์โบไปรื้อแล้วตรวจสอบทีละชิ้น

อาจารย์ให้ดูเทอร์โบของผมเทียบกับของใหม่ ยังอยู่ในสภาพที่ดีมาก ใช้งานได้อีกนาน
    รวมทั้งแบริ่งกับแกนมีการสึกน้อยมากๆ จากการใช้น้ำมันเครื่องที่ดีเปลี่ยนถ่ายตามเวลา

โชคดีที่เทอร์โบของผมยังไม่เป็นอะไร (เพราะอุด EGR มาไม่นานมาก)
    ทุกอย่างทำงานปกติ แต่โข่งเทอร์โบมีอาการติดเล็กๆ จึงปรับแต่งทำความสะอาด
    แล้วประกอบ ทดสอบทุกอย่างเรียบร้อย
    ประกอบกลับ เอาตัวอุด EGR ออก

จากนั้นก็ไปทดสอบ

ปรากฏว่า จังหวะที่ ENGINE CHECK ขึ้นแน่ๆ ก็ไม่ขึ้นเลย ทำอย่างไรก็ไม่ขึ้น
    เหยียบปล่อยๆๆๆๆๆ (ปกติครั้งที่ 2 ก็ขึ้น) ในทุกช่วงความเร็ว จนคันหลังมันจะด่าแม่เอา ก็ยังไม่ขึ้น
    ถ้าเป็นช่วงก่อนนี้ก็ขึ้นไปเรียบร้อยหลายรอบแล้ว

มาถึงปัญหาที่ว่า ทำไม EGR ทำให้ ENGINE CHECK ขึ้นแล้วเทอร์โบพัง
    ผมก็พึ่งทราบจากทาง "ธนศิริดีเซล" ว่า

การอุด EGR ทำให้เกิดความร้อนสะสมที่เทอร์โบสูงมาก
    ยิ่งถ้าขับเร็วลากรอบ ใช้แรงดันเทอร์โบสูง
    ความร้อนที่สะสมสามารถทำให้โลหะที่ทำใบเทอร์โบและVN เกิดการเสียรูปได้เลย
    รวมทั้งไอ้เสียจะเกิดประกายไฟกัดกร่อนใบเทอร์โบจนแหว่งได้

มีรถ "STANDARD" เดิมๆ ที่ไม่ได้ติดกล่องอะไรทั้งนั้น แต่ไปอุด EGR แล้วเทอร์โบกร่อนหลายคันมากๆ เข้ามาซ่อม
    ประเภทว่า ถ้าเจอเทอร์โบกร่อน สามารถบอกได้เลยว่า รถคันนั้นไปอุด EGR มา
    ซึ่งเป็นเช่นนั้น 100% เต็มๆ

ข้อมูลใหม่อีกอันนะครับ สำคัญมากๆ

ที่เราอุด EGR เพราะคิดว่าจะทำให้เครื่องสกปรก โดยเฉพาะท่อไอดีจะมีก่อนเหนียวๆ จับเป็นก้อนๆ
    แท้จริงแล้ว ก้อนเหนียวเกิดจากการที่ไอเสียเข้าไปผสมกับ "ฝุ่น" ที่เกิดจากกรองอากาศสกปรก มีฝุ่นเข้าไปได้มาก
    จะทำให้เกิดก้อน และกร่อนใบไอดี
    จะพบกับรถที่ใช้กรองเปลือย ส่วนพวกใช้กรองมาตรฐานและทำความสะอาดสม่ำเสมอจะเป็นแค่คราบไอเสียบางๆ เท่านั้น
    (ของผมตอนล้างก็เป็นแค่คราบบางๆเท่านั้น เพราะเป่ากรองทุก 2000-3000 กม.)

ดังนั้น แนะนำว่า

1.ถ้าไม่อยากให้เทอร์โบพังไว อย่าอุด EGR และขยันทำความสะอาดกรองอากาศ
    2. ใช้กรองอากาศคุณภาพสูง(กรองฝุ่นได้ไม่น้อยกว่ากรองมาตรฐาน)
    3. ความเชื่อ อาจสวนทางกับความจริง

สำหรับใครที่จะอุด EGR ก็ไตร่ตรองให้ดีนะครับ ส่วนพวกที่อุดแล้ว จะทำอย่างไร ก็แล้วแต่ท่านจะพิจารณา
    รถเป็นของท่าน ค่าซ่อมก็ของท่านด้วยเช่นกัน

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

มาตรฐาน ตอบ: จริงหรือไม่ที่ว่า อุด EGR แล้ว Turbo กร่อน ช่วยกันฟันธงหน่อยครับ...

ผมอุดตั้งแต่รับรถมาตอนนี้ก็แสนโลแล้วถ้ามันจะพังคงพังไปแล้วละครับ
    ในส่วนตัวผมว่าอุดดีกว่าไม่อุดครับ

User ID
    4563
    Status
    โพส
    39

มาตรฐาน ตอบ: จริงหรือไม่ที่ว่า อุด EGR แล้ว Turbo กร่อน ช่วยกันฟันธงหน่อยครับ...

ยังไงกันละทีนี้ช่วยกันหน่อยเร็วท่านอาจารย์ทั้งหลาย.............

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

แล้วถ้าไม่อุดอีจีอาร์ เทอโบไม่พัง แต่เครื่องยนต์ตรงไหนสึกหรอบ้าง ท่อร่วมไอดี ปีกผีเสื้อ การเผาไหม้ที่ด้อยกว่า อัตราสิ้นเปลือง ตรงนี้ต้องบอกว่าผมเองก็ไม่รู้ชัดเจน อ่านหลายตลบครับ อุด กับไม่อุด สุดท้ายแล้วตอนนี้ คิดอยู่ในใจว่า โบพังก็ดี จะได้ยัดลูกโตๆลงไป เหอๆๆๆๆๆ

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

เข้ามารอข้อมูลดีๆ จากบรรดากูรูทั้งหลายครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ก็มีกระทู้นี้มาแล้ว บรรดาเซียนก็วิจารณ์ไปกันแล้วว่าโบแปลผลานของค่ายยักใหญ่
    เค้าคุมด้วยมอเตอร์ผ่านกล่อง เลยอาจมีปัญหาการดูดดึงใบแปลผัน
    แต่ในตัว178ม้าของมิตซู อาศัยแค่กล่องมาสั่งแว๊คคั่มดึงแหวนกลไกลเขี่ยใบแปลผัน
    ต้องรอผลดูกันเอา ว่ามิติซูกับพี่ต้า ใครเหนี่ยวกว่ากัน

แต่ส่วนพวกตัว116ม้า140ม้าคงอยู่ได้นานกว่าแปลผลานเนอะ
    เอ้าใครมีแปลผลาน เอามาเล่นกันเร็วววววว
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 19-05-2011 เมื่อ 16:33

TTC - 01705 TTC-Member
    User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

ผมทะลวงแคทไปตั้งแต่รถยังไม่ถึงปี แต่ยังไม่อุด อีจีอาร์เลย เลยอยากรู้เหมือนกันว่าจะเป็นไรป่าวครับ ตอนนี้รถ 3 ปีกว่าแระ รถผมตัว116ครับ
    รอเก็บข้อมูลด้วยละกันครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    แล้วถ้าไม่อุดอีจีอาร์ เทอโบไม่พัง แต่เครื่องยนต์ตรงไหนสึกหรอบ้าง ท่อร่วมไอดี ปีกผีเสื้อ การเผาไหม้ที่ด้อยกว่า อัตราสิ้นเปลือง ตรงนี้ต้องบอกว่าผมเองก็ไม่รู้ชัดเจน อ่านหลายตลบครับ อุด กับไม่อุด สุดท้ายแล้วตอนนี้ คิดอยู่ในใจว่า โบพังก็ดี จะได้ยัดลูกโตๆลงไป เหอๆๆๆๆๆ
    คิดเหมือนกันเลยครับน้า ผมห่วงเครื่องยนต์มากกว่าห่วงเทอร์โบครับ

User ID
    17337
    Status
    โพส
    11

ออกพร้อมกันกับญาติตัว 178 ผมอุดวันที่ 3 หลังล้อวิ่งบนทางหลวง 3 เดือนแล้วเครื่องนิ่งเสียงเงียบ น้ำมันดำพอควร ส่วนอีกคันเมื่อวานอุดแล้ว(เพราะเริ่มมีความต่างกัน) เปรียบเทียบกันแล้วเหมือนเหรียญคนละด้าน คันที่ไม่อุดเสียงเครื่องตื่อนิด ๆ น้ำมันเครื่องดำ ที่สำคัญตอนอุด ต้องล้างคราบเขม่าอีก 30 นาที(อย่างสกปรกมาก) และวิ่งแข่งกันคันที่อุดได้ 195 ส่วนคันที่ไม่อุด 188 รถแรงเทคโนโลยีใหม่สมัยนี้เจ้า egr เป็นบ่อนทำลายประสิทธิภาพจริงๆ ไม่งั้นผู้ผลิตก็จะขายอะไหล่ไม่ได้เลย ส่วนต้นก็หัวอยู่ท้ายกันและปลายห่างกัน 1ช่วงตัวรถ

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    55555 เหมือนกันเลยโบพังก็ดี จะได้ไม่ต้องอ้างอะไรกะคนที่บ้าน 5555555

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    คิดเหมือนกันเลยครับน้า ผมห่วงเครื่องยนต์มากกว่าห่วงเทอร์โบครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ beertriton ดูโพส
    55555 เหมือนกันเลยโบพังก็ดี จะได้ไม่ต้องอ้างอะไรกะคนที่บ้าน 5555555
    อะ 3 เสียงแล้ว 55+

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

พังเลยๆ จะได้ลง 1uz กินแกสซะ

TTC 02070 TTC-Member
    User ID
    14011
    Status
    โพส
    1,057

เอาไงดีอุดไปแล้ว แคทก็เอาออกแล้ว ตอนนี้ 5 ปีแล้วแต่ยังไม่พัง.

User ID
    15529
    Status
    โพส
    4,817

แล้วเครื่องเบนซินต้องอุด egr ปะครับน้าๆ

User ID
    613
    Status
    โพส
    189

ฟังแล้ว ก็น่าเป็นเช่นนั้น มีการแต่งเติมจากเดิม ทั้งดัน ทั้งยก ไอเสียมีมามากขึ้น แต่โข่งหลังเท่าเิดิม มีอั่นๆ แน่นอน (Turbo เดิมๆ) ยิ่งไม่ได้ขยายท่อช่วยที่เหมาะสม อัดยาวๆ ลากรอบสูง เกิดความร้อนสะสมที่โข่งหลัง ทำให้มีผลกระทบกับ turbo ในส่วน ใบหลัง , ครีบ vn ละลาย , แกนขาด

แต่คนที่อุด ไม่แต่งเติมจากเดิม มากๆ เกินไป ดันแรง ยกซดขนาดหนัก เท้าไม่หนัก ไม่อัดยาว ๆ คงไม่พังง่าย น่ะครับ

User ID
    17146
    Status
    โพส
    113

เอาไงดีละ ผมใช้ ตัว 178 อยู่กำลังรอของ จะอุด

User ID
    11134
    Status
    โพส
    97

ของผมยังไม่ได้อุดครับ เพราะยังไม่มีตังซื้อแผนอุดครับ 555555 งบน้อยครับ

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

ผมอุดไปเมื่อกี้ตอน 116 กิโลครับ มานจะเป็นไรไหมน้อ

ชอบทุกอย่างที่มีล้อ! TTC-Member
    User ID
    16755
    Status
    โพส
    205

อยากอุด..แต่ไม่รู้เอาไงดี...อ่านไปอ่านมา..ไม่รู้ของใครจริงไม่จริง....ขับเดิมๆแบบนี้แหละงั้น!!!

User ID
    6462
    Status
    โพส
    153

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ indy72 ดูโพส
    พังเลยๆ จะได้ลง 1uz กินแกสซะ
    คิดเหมือนผมเลย

หน้า 1 จากทั้งหมด 5 หน้า 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้