สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 5 จากทั้งหมด 5

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    16370
    Status
    โพส
    101

มาตรฐาน ถามเรื่องเกียร์รถคับ

รบกวนขอสอบถามเรื่องเกียร์หน่อยคับคือเวลาเราขับรถแล้วเราเอาเท้าไปแตะที่คลัชเบาๆๆคับ มันมีอาการสั่นคับ ผมอยากรู้ว่ามันเป็นอะไรหรือเป่าคับน้าๆๆ ช่วยตอบผมด้วยนะคับ ขอบพระคุณมากคับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ตอบ: ถามเรื่องเกียร์รถคับ

ไม่ดีเลยครับทำแบบนั้น แป็นครัชโดนกดแม้แผ่วๆ น้ำมันไฮดรอลิคก็มีแรงดันปั้มล่างแล้ว แผ่นครับทำท่าจะขยับอ้าออก ครัขจะไหม้เอาง่ายๆ ปล่อยจากเท้าไปเลยครับแบบนี่อย่าทำ

User ID
    16370
    Status
    โพส
    101

มาตรฐาน ตอบ: ถามเรื่องเกียร์รถคับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ไม่ดีเลยครับทำแบบนั้น แป็นครัชโดนกดแม้แผ่วๆ น้ำมันไฮดรอลิคก็มีแรงดันปั้มล่างแล้ว แผ่นครับทำท่าจะขยับอ้าออก ครัขจะไหม้เอาง่ายๆ ปล่อยจากเท้าไปเลยครับแบบนี่อย่าทำ
    แล้วรถมันปกติไหมคับน้า

User ID
    16370
    Status
    โพส
    101

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ไม่ดีเลยครับทำแบบนั้น แป็นครัชโดนกดแม้แผ่วๆ น้ำมันไฮดรอลิคก็มีแรงดันปั้มล่างแล้ว แผ่นครับทำท่าจะขยับอ้าออก ครัขจะไหม้เอาง่ายๆ ปล่อยจากเท้าไปเลยครับแับแล้วที่บบนี่อย่าทำ
    น้าคับแล้วที่คลัชมันสั่นนะคับรถปรกติไหมคับแล้วคันอื่นๆๆเป็นเหมือนของผมเป่าคับ m11 ช่วยผมทีคับน้าๆๆ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

(คำตอบวิเคราะ,คัดลอกมาจากผู้รู้ในเวปอื่น)*ครัชสั่น มักเกิดจากความไม่เรียบสม่ำเสมอของ ผ้าครัช หวีครัช และฟลายวิล หรือผ้าครัชแต่งแบบเป็นก้อนๆ จะทำให้การออกตัวของรถสั่นๆกระตุก ต้องทำการเปลี่ยนผ้าครัช และเจียรหน้าฟลายวิล หรือเปลี่ยนหวีครัช หรือเอาหวีครัชไปเจียรใหม่*)

ปรกติรถใหม่ทั่วๆไป ต้องนิ่งครับไม่สั่นเวลาเรากดเลียครัชเพื่อออกตัว
    ออกได้แบบนุ่มนวลที่สุด มันต้องไม่มีอาการสั่นกระพือ
    ในอาการสั่นกระพือของรถน้า อาจเป็นได้ที่การผลิต หรือประกอบจากโรงงาน

คงต้องเข้าไปให้ศูนย์ตรวจสอบ หรือขอเคลมครัชครับ แจ้งไปว่ารถเราเป็นอาการนี้ไม่ถูกใจ คันอื่นทำไมไม่เป็น หรือไปขอรถเทสในศูนย์ลองกันเลยครับ

ถ้าเวลาเราเอารถไปทำอู่นอกที่ออกแนวชุ่ย เครื่องมือยกรถไม่ค่อยพร้อม
    ตอนยัดเสียบเกียร์ จะทำให้รูร่องดุมกลางของแผ่นดีสครัช บิด คดได้ เลยจะมีอาการเหยียบครัชแล้วสั่น

รูป ใส้ดุมกลางที*อาจนะครับ*คดบิดได้
    Attached Images Attached Images  

ข้อมูลกระทู้