สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 16 จากทั้งหมด 16

กระทู้: ถามความคิดเห็นของน้า......เรื่องจะเปลี่ยนจาก ngv มาเป็น lpg

moo24triton
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ถามความคิดเห็นของน้า......เรื่องจะเปลี่ยนจาก ngv มาเป็น lpg

คือตอนนี้ผมใช้ ngv อยู่อยากเปลี่ยนมาใช้ lpg เพราะเบื่อกับการรอและก๊าซหมด หัวจ่ายเสีย ในบ้างพิ้นที่เเละต่างจังหวัด อะครับ จอความคิดเห็นด้วยครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    12588
    Status
    โพส
    45

มาตรฐาน ตอบ: ถามความคิดเห็นของน้า......เรื่องจะเปลี่ยนจาก ngv มาเป็น lpg

ติดlpgเพิ่มอีกชุดนึงงัยครับ ใช้ได้3ระบบเลย ใช้ระบบดูดก็ได้หรือหัวฉีดก็ได้ เอาถังlpgไว้ข้างใต้ท้องเพิ่ม พอngvหมดก็โยกสวิทย์มาใช้lpgแทน แต่ไม่รู้มีใครรับติดตั้งให้ได้บ้างนะครับ แต่ความเป็นจริงทำได้แต่จดทะเบียนเป็น3ระบบไม่ได้นะครับ

User ID
    16421
    Status
    โพส
    74

มาตรฐาน ตอบ: ถามความคิดเห็นของน้า......เรื่องจะเปลี่ยนจาก ngv มาเป็น lpg

ติด lpg ไปไหนก็ได้ สบายกระเป๋า

User ID
    7225
    Status
    โพส
    297

สอบถามนิดนึงครับ
    ngv ติดมากับศูนย์เลยรีป่าวครับ หรือ มาติดตั้งข้างนอก แล้วติดมานานรึยังครับ

TTC002497 TTC-Member
    User ID
    16087
    Status
    โพส
    281

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ moo24triton ดูโพส
    คือตอนนี้ผมใช้ ngv อยู่อยากเปลี่ยนมาใช้ lpg เพราะเบื่อกับการรอและก๊าซหมด หัวจ่ายเสีย ในบ้างพิ้นที่เเละต่างจังหวัด อะครับ จอความคิดเห็นด้วยครับ
    ลองชั่งน้ำหนักดูดีดีนะครับ ngv/cng ข้อดีคือประหยัดชัวว์ครับ lpg เติมทีวิ่งหายห่วงเต็มถังก็มีอย่างน้อย(300 ถึง 400 กม) ลองคิดดูครับ ว่าใช้รถที่ไหนมากกว่ากัน ถ้าอยู่ กทม. มากกว่า ก้ต้องทนๆเอาครับ ท่องคำว่า ประหยัดๆๆ ส่วนผม วิ่งวันละ 90 กม.ขึ้นไป รวมทั้ง ออก ตจว.ทุกอาทิตย์ เลยคบกับ lpg ตั้งแต่ออกรถ ตกแล้วเฉลี่ยๆ ก็ 1.5 บาทต่อ กม.(พอรับได้) อีกอย่าง ใช้ ngv มานานหรือยังครับ คุ้มค่าติดตั้งหรือยัง หากคุ้มแล้ว ขี้เกียจรอ/เติมบ่อยๆ lpg ก็เป็นทางเลือกที่ดีอีกทางหนึ่งครับ

User ID
    14062
    Status
    โพส
    303

ตามน้าข้างบนเลยครับ ผมติดตั้งแต่ป้ายแดง รถ 4 คันที่บ้าน
    ไทรทัน วิ่งอยู่ 1.5 บาทกว่า ถือว่าพอใจรับได้ครับ ปั้มก็หาง่ายกว่าแยะเลย

JOEOIL
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mee_pooh ดูโพส
    ติดlpgเพิ่มอีกชุดนึงงัยครับ ใช้ได้3ระบบเลย ใช้ระบบดูดก็ได้หรือหัวฉีดก็ได้ เอาถังlpgไว้ข้างใต้ท้องเพิ่ม พอngvหมดก็โยกสวิทย์มาใช้lpgแทน แต่ไม่รู้มีใครรับติดตั้งให้ได้บ้างนะครับ แต่ความเป็นจริงทำได้แต่จดทะเบียนเป็น3ระบบไม่ได้นะครับ
    เห็นด้วยกับคำตอบนี้ครับ ใช้ 3 ระบบเลย ผมเคยเห็นมีคนใช้อยู่ ประหยัดแน่นอนครับ ไม่เสียดายของเดิมด้วย

User ID
    2948
    Status
    โพส
    753

มีใครลองคิดยังครับ ถ้า ngv ราคาเท่า lpg อย่างไหนจะประหยัดกว่ากัน

User ID
    2948
    Status
    โพส
    753

โดยราคาแอลพีจีอยู่ที่ 18.13 บาทต่อ กก.หรือ 1 ลิตรราคาอยู่ที่ 11.10 บาท

ngv 1 กก. วิ่งได้กี่กม.
    Lpg 1 กก. วิ่งได้กี่กม.

จากข้อมูลที่น้าๆโพสกันแล้วได้ผลดังนี้

NGV 10.22 กม./กก. (จากข้อมุล วิ่ง 235 กม. ใช้ไป 23 กก.)
    LPG 13.06 กม./กก. (จากข้อมูลประมาณ 8 กม./ลิตร)

เป็นข้อมูลคร่่าวๆนะครับ แต่ผมไม่รู้ขนาดเครื่องยนต์ที่ผมเอาตัวเลขมาคิดนะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Eszo : 26-05-2011 เมื่อ 09:57

User ID
    16648
    Status
    โพส
    8

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Ghostwalker ดูโพส
    ตามน้าข้างบนเลยครับ ผมติดตั้งแต่ป้ายแดง รถ 4 คันที่บ้าน
    ไทรทัน วิ่งอยู่ 1.5 บาทกว่า ถือว่าพอใจรับได้ครับ ปั้มก็หาง่ายกว่าแยะเลย

ของผมก็พึ่งติดมาป้ายยังแดงอยู่เลย ก็ตามที่พี่ข้างบนแหละครับ lpg ก้วิ่งประหยัดราวๆนี้
    ผมขอแค่หาปั้มง่าย แล้วไม่ยุ่งยากแค่นั้นพอ เดี๋ยวไว้ว่างๆจะอัพรูปให้ดูครับ
    ติดตรงข้ามกับถังน้ำมัน ของ เอนนีจี้รีฟอม

moo24triton
    ผู้เยี่ยมชม

อ๋อของผมติดตั้งมาจากโรงงานของมิตซูครับ

User ID
    17583
    Status
    โพส
    32

อ้างถึง ; ติดlpgเพิ่มอีกชุดนึงงัยครับ ใช้ได้3ระบบเลย ใช้ระบบดูดก็ได้หรือหัวฉีดก็ได้ เอาถังlpgไว้ข้างใต้ท้องเพิ่ม พอngvหมดก็โยกสวิทย์มาใช้lpgแทน แต่ไม่รู้มีใครรับติดตั้งให้ได้บ้างนะครับ แต่ความเป็นจริงทำได้แต่จดทะเบียนเป็น3ระบบไม่ได้นะครับ

ตอบ ; มีร้านรับติดครับ S-SMART บางบอน ซอย64 รถเจ้าของ camry ก็ติดเชื้อเพลิง 3 ระบบ ส่วนเรื่องจดทะเบียนกับขนส่งจดได้แน่นอนครับ..ฟันธง !!! เพราะผมเป็นคนเซ็นเองกับมือครับ

JOEOIL
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fort ดูโพส
    อ้างถึง ; ติดlpgเพิ่มอีกชุดนึงงัยครับ ใช้ได้3ระบบเลย ใช้ระบบดูดก็ได้หรือหัวฉีดก็ได้ เอาถังlpgไว้ข้างใต้ท้องเพิ่ม พอngvหมดก็โยกสวิทย์มาใช้lpgแทน แต่ไม่รู้มีใครรับติดตั้งให้ได้บ้างนะครับ แต่ความเป็นจริงทำได้แต่จดทะเบียนเป็น3ระบบไม่ได้นะครับ

ตอบ ; มีร้านรับติดครับ S-SMART บางบอน ซอย64 รถเจ้าของ camry ก็ติดเชื้อเพลิง 3 ระบบ ส่วนเรื่องจดทะเบียนกับขนส่งจดได้แน่นอนครับ..ฟันธง !!! เพราะผมเป็นคนเซ็นเองกับมือครับ
    สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมนิดนึงครับ อยากรู้ว่า 3 ระบบที่ติดตั้ง lpg เป็นหัวฉีดหรือดูดครับ และ ngv ติดตั้งแบบไหน

User ID
    17583
    Status
    โพส
    32

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ JOEOIL ดูโพส
    สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมนิดนึงครับ อยากรู้ว่า 3 ระบบที่ติดตั้ง lpg เป็นหัวฉีดหรือดูดครับ และ ngv ติดตั้งแบบไหน
    หัวฉีดทั้ง LPG และ NGV ครับ ไม่เข้าใจคำถามว่า ngv ติดแบบไหนคืออะไร หมายถึงการวางถังหรืออะไรครับ ผมว่าลองเข้าไปที่ร้านดีกว่าคุยกับคุณชัยดู ขอดูรถแกด้วยก็ได้ คนในวงการติดเอ็นจีวี เขาเรียกกันว่า "ชัย tuning"

JOEOIL
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fort ดูโพส
    หัวฉีดทั้ง LPG และ NGV ครับ ไม่เข้าใจคำถามว่า ngv ติดแบบไหนคืออะไร หมายถึงการวางถังหรืออะไรครับ ผมว่าลองเข้าไปที่ร้านดีกว่าคุยกับคุณชัยดู ขอดูรถแกด้วยก็ได้ คนในวงการติดเอ็นจีวี เขาเรียกกันว่า "ชัย tuning"
    ขอบคุณครับ ที่ถามว่า ngv ติดแบบไหน คืออยากรู้ว่าเป็น หัวฉีดหรือดูดอ่ะครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ถ้าคิดจะเปลี่ยนเป็น lpg จาก ngv

-เหลือใช้ได้แต่หัวฉีด
    -ถัง กล่อง หม้อต้ม เปลี่ยนใหม่หมด
    -ค่าถอด ค่าติดตั้ง ราวๆ4000-5000 บาท

อัตราการสิ้นเปลีองคิดเป็นเงินบาท เพิ่มขึ้น 50 สตาง ต่อ กิโลเมตร

แลกกับความคุ้มค่าความสบายใจ ต้องลองชั่งน้ำหนักดูครับ
    -lpg มีคนใช้มากกว่า อะไหล่ อุปกรณ์สิ้นเปลือง หาง่ายราคาถูกกว่า
    -คนรู้เรื่องเยอะ

คุ้มไหม ไม่รู้ตอบไม่ถูก

ข้อมูลกระทู้