หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 24

TTC-01018 TTC-Member
    User ID
    5150
    Status
    โพส
    330

มาตรฐาน รถมีอาการวูบๆและสะดุดๆเกิดจากสาเหตุอะไร

รถผมขับออกตัวเกียร์1แล้วเข้าเกียร์2พอปล่อยคลัชเท่านั้นแหล่ะคับมีอาการวูบๆและสะดุดๆแล้วสักพักก้อหายไป พอเข้าเกียร์3ก้อมีอาการวูบๆๆสะดุดๆอีกมันเกิดจากสาเหตุอะไรและต้องแก้ไขยังไงคับ และ ตอนนี้ตรงท่อegrที่อุดไปมีน้ำมันเยิ้มเลยสงกะสัยเกิดจากอะไรเช่นกัน

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

มาตรฐาน ตอบ: รถมีอาการวูบๆและสะดุดๆเกิดจากสาเหตุอะไร

เร่งเเล้ววูบ ป่าวครับ ถ้าใช่ดูที่ scv ครับ
    เเละก็ลองเปลี่ยนกรองโซล่า ครับ
    ตอนนี้ตรงท่อegrที่อุดไปมีน้ำมันเยิ้มเลยสงกะสัยเกิด

น้าหลี่ถังรอ น้าท่านอื่นครับ
    ของผมอุดเเล้วไม่เยิ้ม คับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ton20 : 23-05-2011 เมื่อ 21:01

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    13858
    Status
    โพส
    877

มาตรฐาน ตอบ: รถมีอาการวูบๆและสะดุดๆเกิดจากสาเหตุอะไร

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ leetung ดูโพส
    รถผมขับออกตัวเกียร์1แล้วเข้าเกียร์2พอปล่อยคลัชเท่านั้นแหล่ะคับมีอาการวูบๆและสะดุดๆแล้วสักพักก้อหายไป พอเข้าเกียร์3ก้อมีอาการวูบๆๆสะดุดๆอีกมันเกิดจากสาเหตุอะไรและต้องแก้ไขยังไงคับ และ ตอนนี้ตรงท่อegrที่อุดไปมีน้ำมันเยิ้มเลยสงกะสัยเกิดจากอะไรเช่นกัน
    ลองโทรปรึษาน้าวุฒิโปรสปีดดูครับน้าถัง

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ไฟไม่โชว์ใช่ม่ะ น้าลี่
    ลอง เปิดคลายหางปลาใต้ตูดกรองโซล่า
    แล้วแย็คๆน้ำมันไล่น้ำทิ้งดูสักหน่อยครับน้าลี่
    เสร็จแล้วปิด แล้วแย๊คใหม่ให้แน่นหนึดมือ
    ลองออกไปอักดูอีกที ผมว่ากรองโซล่ามันแย่แล้วมั้งครับ

User ID
    5150
    Status
    โพส
    330

ไปเปลี่ยนกรองโซ่มาแล้วและศูนย์เช็ค scv ให้แล้วว่าปกติดีแต่ยังไม่หายแถมอาการ หนักกว่าเดิมอีก
    รถมีอาการสำลัก สะดุด วูบๆเหมือนเดิม ไม่รู้จะทำไงดี รบกวนท่านผู้รู้ช่วนชี้แนะที่ครับ เพราะพรุ่งนี้จะเอารถไปเข้าศูนย์เช็คอีกรอบและว่าจะลองเปลี่ยน scvตัวใหม่ดูไม่รู้จะหายหรือป่าว

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

รถน้าใส่กล่องดันรางมาป่าวคับถ้าใช่ก็ลดดันรางลงมาหน่อย แต่ถ้ารถเดิมเปลี่ยนscvตัวยาวหรือสั้นก็ได้คับแต่ถ้าได้ตัวยาวก็ดีนะ แล้วเลินนิ่งกล่องใหม่คับกรองโซล่าซื้อข้างนอกคับจะได้เบอร์เก่าคับ ในศูนย์จะใช้เบอร์ใหม่ซึ่งมันละเอียดมากเกินไปหน่อยคับน้ำมันจะเดินไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่ อย่าลืมเลินนิ่งกล่องนะคับ..... ลองดูคับ รอท่านอื่นต่อไป.........
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย romeoking : 30-05-2011 เมื่อ 10:35

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ leetung ดูโพส
    ไปเปลี่ยนกรองโซ่มาแล้วและศูนย์เช็ค scv ให้แล้วว่าปกติดีแต่ยังไม่หายแถมอาการ หนักกว่าเดิมอีก
    รถมีอาการสำลัก สะดุด วูบๆเหมือนเดิม ไม่รู้จะทำไงดี รบกวนท่านผู้รู้ช่วนชี้แนะที่ครับ เพราะพรุ่งนี้จะเอารถไปเข้าศูนย์เช็คอีกรอบและว่าจะลองเปลี่ยน scvตัวใหม่ดูไม่รู้จะหายหรือป่าว
    ลองหาลวดสริง แยงท่อทองเหลืองต่อสายแวคคั่ม ดูหน่อยซิน้าลี่ ใช่ป่าวมันเหนียวตันได้ครับ
    55+เผื่อมีฟรุ๊ค ช่างศูนย์หาอาการแบบนี้
    ไม่เจอ มาหลายคันแล้วครับ
    Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 30-05-2011 เมื่อ 20:12

User ID
    5150
    Status
    โพส
    330

วันนี้เอารถเข้าสูนย์เช็คสาเหตุอีกที คราวนี้บอกเช็คแล้วแรงดันไม่คงที่เลยเปลี่ยน scv ตัวใหม่ แล้วทำไมตอนที่เอาเข้าไปเช็คครั้งแรกพร้อมทั้งเปลี่ยนกรองโซล่า ถึงเช็คไม่เจอหรือไม่ได้เช็คว้าๆๆๆ เซ็งไก่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

User ID
    5150
    Status
    โพส
    330

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ลองหาลวดสริง แยงท่อทองเหลืองต่อสายแวคคั่ม ดูหน่อยซิน้าลี่ ใช่ป่าวมันเหนียวตันได้ครับ
    55+เผื่อมีฟรุ๊ค ช่างศูนย์หาอาการแบบนี้
    ไม่เจอ มาหลายคันแล้วครับ
    สีเล็บสวยๆๆน่ะคับป๋าๆๆๆๆๆๆๆ
    ขอบคุณคับป๋า

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ได้เรื่องยังมาเล่าบ้างเน้ออออ

User ID
    5150
    Status
    โพส
    330

เปลี่ยน scv ตัวใหม่รุ่นใหม่ มาเรียบร้อยแว้วๆๆๆ อาการเบื้องต้นดีขึ้น ไม่มีสะดุด วูบๆๆ
    ที่แท้สาเหตุมาจากscv นี้เอง

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

เปลี่ยน scv ตัวใหม่รุ่นใหม่ มาเรียบร้อยแว้วๆๆๆ อาการเบื้องต้นดีขึ้น ไม่มีสะดุด วูบๆๆ
    ที่แท้สาเหตุมาจากscv นี้เอง
    นึกว่าเกิดจากท่อแคตผม อิอิ

สมาชิกถาวร : TTC-00875 TTC-Member
    User ID
    2164
    Status
    โพส
    1,418

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    นึกว่าเกิดจากท่อแคตผม อิอิ

ssjfsfsfs;fs;fefjfs;fs;sfsd;flsfs;fsf;

User ID
    14149
    Status
    โพส
    494

เปลี่ยน scv เป็นแบบไหนครับ ราคาเท่าไหร่ ตอนนี้รถผมก็เป็นครับ อาการสะดุด เร่งแรง ๆ มีควันขาวด้วยครับ..
    เหยียบแรง ๆ ตอนออกตัว..เครื่องเดินไม่เรียบ แล้ว เอ็งจิ้นก่โชว์ ครับ เร่งไม่ขึ้น ดับเครื่องแล้ว ก่ไปต่อได้

ผมเปลี่ยนกรองโซล่าแล้ว ก็คิดว่าน่าจะมา scv นี่ล่ะครับ

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

รถน้าเครื่องตัวไหน 116-140-178ม้า
    1 มีใส่กล่องแต่ง/ดันราง/คันเร่ง มามั้ย
    2 ใช้มากี่กิโลแล้ว ท่อร่วมไอดียังโร่งดีหรือป่าว
    3 ท่อลมดูดแม๊พเซนย์เซอร์ตีบตันก็มีเป็นกันบ่อย
    4 อุดEGRหรือยังไม่อุด แล้วถ้าอุดๆตอนกี่โล
    5 เซนย์เซอร์อร์โฟรเคยทำความสะอาดมั้ย
    6 scv ถอดมาขัดใหม่ได้ ถ้ามันไม่เสีย
    ทำได้แล้ว ก็ต้องเอาเข้าศูนย์ไปลบโค๊ดที่ขึ้น เลินนิ่งกล่องใหม่ครับ
    *scv เป็นแบบไหนครับ ราคาเท่าไหร่*
    รถถ้ายังไม่เกินประกันศูนย์ scv จะได้เปลื่ยนฟรีครับ ส่วนราคาประมาณ1400-1700/1800แบบตัวยาว
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 04-06-2011 เมื่อ 09:56

User ID
    14149
    Status
    โพส
    494

ตอบน้าข้างบนนะครับ
    1.ไม่มีกล่องอะไรเลย
    2.ใช้มา 5 หมื่นกว่าโลครับ
    3.มันอยู่ตรงไหนเ่อย 555
    4.พึ่งอุดอีจีอาร์ ตอน 40000-ครับ
    5.แอร์โฟล พึ่งทำความสะอาดไปครับ
    6.เดี๋ยวไปลองล้างดูครับ
    ** ขอบคุณครับสำหรับราคา scv วาว

ผมใช้ 4คูณ4 ตัว 140 ม้า รถปี2006 ครับ

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jelo009 ดูโพส
    ตอบน้าข้างบนนะครับ
    1.ไม่มีกล่องอะไรเลย
    2.ใช้มา 5 หมื่นกว่าโลครับ
    3.มันอยู่ตรงไหนเ่อย 555 //ดูที่คำตอบที่#7ข้างบนครับ
    4.พึ่งอุดอีจีอาร์ ตอน 40000-ครับ
    5.แอร์โฟล พึ่งทำความสะอาดไปครับ
    6.เดี๋ยวไปลองล้างดูครับ //ลองดูตามลิ้งค์นี้ครับ http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=18363

** ขอบคุณครับสำหรับราคา scv วาว

ผมใช้ 4คูณ4 ตัว 140 ม้า รถปี2006 ครับ
    2.5ขับ4ออโต4ตูเหมือนกันครับ ผมปี08

User ID
    14149
    Status
    โพส
    494

ขอบคุณครับ น้า วิธีการถอด scv วาว์ว ผมจะลองเอาไปที่ร้านให้เค้าทำให้ครับ

วันก่อนไปทำ 200- ครับ
    -

User ID
    14700
    Status
    โพส
    519

ป๋าcoppyแกเคยลงวิธีการถอดSCVตัวปัญหามาล้างให้ดูแล้วครับแต่ผมก็ยังไม่กล้าถอดมาล้างเองซักที(กลัวชิ้นส่วนเหลือ) ตอนนี้ก็มีเรื่องจะมาปรึกษาน้าน้ากันอีกแล้วครับ รถผม 4x4 4d 140hp ปี09 เคยเคลมSCVเมื่อตอน 30000 โล ก่อนเคลมใช้น้ำมันปตท.b3 ไม่เคยเห็นควันซักที แต่สังเกตที่ปลายท่อไอเสียจะมีคราบเขม่าสีดำจับอยู่ด้านนอกเล็กน้อย ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้น้ำมัน V-power ดูปลายท่อไม่มีคราบเขม่ามาเกาะ แต่ตอนลากรอบช่วงเกียร์ 3-4 มองกระจกข้างแล้วเห็นควันเทาๆโชยออกมาบางๆ อาการเครื่องปกติทุกอย่าง ตัวsmart gate ก็ไม่ขึ้นโค๊ตใดใด ไม่ทราบว่ารถของน้าน้าเป็นเหมือนกันหรือเปล่าครับ สงสัยจัง

User ID
    14149
    Status
    โพส
    494

ผมว่าควันเทา ๆ นี่แหละที่ผมไหม้สมบูรณ์ครับ ไม่น่ามีปัญหานะ...

แต่ของผมเป็นตอนเช้า สตาร์ทติดยาก..แถมติดแล้ว ควันขาวโขมง เลยครับ
    กดแช่ซักพักก็หาย....ไม้รู้เกิดจากอะไร ค๊าบ..

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้