หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 21

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    16286
    Status
    โพส
    7

มาตรฐาน ช่วยด้วยครับน้ำยาเคลือบกระจกทำพิษครับ

รถผมตอนออกมาจากศูนย์ รู้สึกว่าที่สูนย์เค้าจะเคลือบกระจกมาให้ น้ำมันไม่เกาะกระจกเลยเลยเวลาวิ่งน้ำจับตัวแล้วกระเด็นหมด ใบปัดก็ปกติ พอหลังจากนั้น3-4วันก็มีความคิดว่าไม่ได้แล้ว เราจะต้องหาน้ำยาเคลือบกระจกแบบนี้มาเก็บไว้ใช้บ้างเสียแล้ว เผื่อจะเอาไว้เคลือบเองที่บ้านจากนั้น เมื่อวานก็เลยไปจัดมา1ขวด ที่โลตัสไปยืนเลือกอยู่ตั้งนานเพราะว่ามีหลายยี่ห้อ สุดท้ายเอายี่ห้อแพงสุดยี่ห้อ car อะไรซักอย่าง จากนั้นกลับมาตอนเย็นก็เลยจัดการซะ เคลือบๆขัดๆ แบบว่าจัดหนักเลย พอมาวันนี้เอารถออกไปข้างนอกฝนตกหนัก คิดในใจได้ทดสอบของใหม่แล้วตรู ตอนที่ฝนตกแรกๆ ก็แจ๋มเลยน้ำกระเด็นหายหมด แต่พอตกไปได้ซักพักเท่านั้นแหละครับเสียงเริ่มมา คือใบปัดมันกระโดดเป็นกุ้ง เลย แบบว่าทั้งเสียงและคลื่นมาครบ แถมพอกลางคืนวิ่งๆไป กระจกเป็นฝ่าอีก อยากกรี๊ดเลย ทำไงดี ขนาดเอาซันไล ล้างกระจกและใบปัดแล้วมันก็ยัง หน้าด้าน กระโดดอีกแบบว่ามันก็ดีขึ้นแป๊บเดียว ตอนฉีดน้ำล้างกระจก แต่เดียวก็เป็นอีก น้าๆมีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ แนะนำที หรือว่าต้องยอมเสียใบปัดใหม่ จะว่าไปใบปัดเสื่อมก็ไม่น่าจะใช่เพราะว่ารถแค่เดือนเดียว ช่วยด้วยครับ

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

มาตรฐาน ตอบ: ช่วยด้วยครับน้ำยาเคลือบกระจกทำพิษครับ

ไม่เคยเจอครับ เหอๆ รอกูรูมาตอบแล้วกัน เอาใจช่วยนะครับ ปัญหาต่างๆ มันต้องมีทางแก้ครับ

onizuka_3670
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ตอบ: ช่วยด้วยครับน้ำยาเคลือบกระจกทำพิษครับ

ถ้าให้ผมเดานะครับ อาการกระโดดเพราะความฝืดที่มาจากน้ำยาที่เป็นด่าง ทางแก้ก้อก้อต้องหาที่มันเป็นกรดอ่อนๆมาแก้ครับ ผมว่า น้ำยาเคลือบสีเจือจางน่าจะช่วยได้นะครับ ลองดู ไม่เคยเจอเหมือนกัน

User ID
    17145
    Status
    โพส
    76

ลองใช้น้ำยาเช็ดกระจกบ้าน พวก windex เช็ดดูครับ เวลาเช็ดน้ำยา ใช้กระดาษหนังสือพิมพ์ขัดไปด้วยนะครับ ทำหลายๆ รอบ จะช่วยได้บ้าง
    เปลี่ยนใบปัด ไม่หายแน่นอน ผมเคยเจอมาแล้วครับ

TTC-01959 TTC-Member
    User ID
    10745
    Status
    โพส
    494

ของผมเปลี่ยนใบปัดน้ำฝนหายครับ ของเก่ามันกระด้าง แต่ก็อีกนั่นแหล่ะ ถ้าเปลี่ยนแบบอย่างไม่ดี(ถูกแต่ดีก็มี แพงแต่ห่วยก็เยอะ เด๋วนี้ซื้อใบปัดน้ำฝนเหมือนซื้อหวยเลย) อาการมาตั้งแต่แรกเลย
    เมื่อก่อนจะใช้ บอชท์ เด๋วนี้ก็ไม่รู้ผลิตจากที่ไหน แท้-แท้,แท้-เทียม,เทียมแท้ๆ

User ID
    16286
    Status
    โพส
    7

คือแบบว่ารถผมเพิ่งออกมาได้ไม่ถึงเดือนเลยนะครับ ใบฟัดจะเสื่อมเร็วขนาดนั้นเลยหรือครับ

ttc - 02238 TTC-Member
    User ID
    14713
    Status
    โพส
    269

ผมใช้ rain off ไม่เคยมีปัญหาครับ ดีด้วยครับน้ำไม่เกาะกระจก แทบไม่ต้องใช้ที่ปัดน้ำฝนเลย แต่ปัญหานี้ก็ไม่เคยเจอ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ feiw125i ดูโพส
    คือแบบว่ารถผมเพิ่งออกมาได้ไม่ถึงเดือนเลยนะครับ ใบฟัดจะเสื่อมเร็วขนาดนั้นเลยหรือครับ
    ที่กระโดนนั่น คือยาเคลียบสีที่ได้เคลือบแถมมานั่นละครับ ใหม่ๆผมก็เป็น
    ลองหาแอลกอฮอล์ น้ำมันการ์ด ตามร้านฮาร์ดแว มาเช็ดบนกระจกออกแล้วล้างด้วยแชมภู
    ล้างครั้งแรกจะหายไปพักนึง ตัองมีซ้ำครั้งหลังอีก 3-4ครั้ง
    จนกว่าจะปีหน้าค่อยซื้อยางปัด มีขายแยกที่ศูนย์ เอามายัดก้านเดิมเองได้คู่ละ182บ.-

TTC-01959 TTC-Member
    User ID
    10745
    Status
    โพส
    494

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Auy_samyod ดูโพส
    ผมใช้ rain off ไม่เคยมีปัญหาครับ ดีด้วยครับน้ำไม่เกาะกระจก แทบไม่ต้องใช้ที่ปัดน้ำฝนเลย แต่ปัญหานี้ก็ไม่เคยเจอ
    ยี่ห้อเดียวกันครับ ไม่เคยมีปัญหาเหมือนกัน

User ID
    613
    Status
    โพส
    189

จัดหนัก ไปหน่อย..... ใช้น้ำยาwax เคลือบสีรถ ช่วยได้หน่อยครับ และ ก็ดูอายุยางใบปัดน้ำฝนด้วยครับ เดิมๆ ติดรถ ก็สัก 2 ปีครึ่งด้อยประสิทธิภาพ หายางใหม่ ขอเน้นยางซิลิโคนแท้ ๆ

หรือ ก็หาน้ำยาล้างกระจกเติม (อย่าจัดหนักเข้มข้นน่ะล่ะ) ไปในถังพักน้ำ ช่วยฉีดๆ ล้างเจ้า น้ำยาเคลือบกระจกออกบ้าง ขอให้กลับมาสดใส ลื่นปื้ด ๆ เหมือนเดิมน่ะครับ..

User ID
    21580
    Status
    โพส
    39

ไปเคลือบด้านในด้วยรึป่าวครับ เลยทำให้ขึ้นฝ้า ส่วนเรื่องยางกระโดดเป็นได้เนื่องจากปริมาณน้ำฝนน้อยเกินไปแล้วไปปัดเลยทำให้กระโดดได้ครับ

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

ผมใช้น้ำยาเคลือบสีคาร์แลค68 เคลือบกระจกครับ ไม่มีปัญหาเรื่องใบปัดกระโดด

แนะนำให้เปลี่ยนยางปัดนำฝนทุกปี ราคาแค่สองร้อยกว่าๆ เท่านั้น
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

User ID
    21362
    Status
    โพส
    1,023

ผมก่อเริ่มกระโดดแล้วสงสัยต้องเปลี่ยนมั่ง

User ID
    15971
    Status
    โพส
    105

ใบปัดที่แถมมากับรถเสื่อมเร็วครับ ผมออกรถมาได้ 2 อาทิตย์ ใบปัดก็กระโดด ซื้อเปลี่ยนใหม่ หายเลย สงสัยเขาใช้ใบปัดที่มันค้าง stock นานเลยทำให้มันเสื่อมเร็ว

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

น้าลองหา refill หรือ เปลี่ยนใหม่ทั้งก้านแบบที่เป็น silicone ลื่นปื๊ด สะอาด ไม่สะดุด

User ID
    996
    Status
    โพส
    777

เคยใช้ rainoff ครับ ตามข้างขวดบอกให้เช็คเป็นวงๆผมก็ทำตาม ปรากฏว่าทาไม่ทั่วน้ำมันเลยเกาะเป็นย่อมๆอ่ะครับ เสียประสาทไปเหมือนกันตอนนั้น

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ไปเจอมาจากบ้านพี่น้องเราครับ อ่านช่วงคำตอบที่ 3 ของป๋าอ๊อดดูครับ
    http://www.pajerosport-thailand.com/...p?topic=1139.0

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

ลองเอาผ้ามาเช็ดใบปัดให้สะอาด เช็ดจนกว่าคราบดำจางๆๆ
    ครับ เอาน้ำยาเคลือบมาเช็ดใบอีกที ครับ
    แล้วลองเปิดน้ำฉีด ปัดไปปัดมามา จนกว่าจะหายกระโดด

TTC - 03195 TTC-Member
    User ID
    14048
    Status
    โพส
    43

ผมก็ใช้ rain off ไม่มีปัญหาครับ ใบปัดเก่าก็ไม่มีปัญหาครับ และก็มีอีกตัวหนึ่งครับยี่ห้อ clear view ครับอันนี้ก็โอครับ

User ID
    12134
    Status
    โพส
    60

ใช้ rain off มาตั้งแต่ขายอยู่ยี่ห้อเดียว จนปัจจุบันก็ยังไม่เปลี่ยนใจ
    แต่มีปัญหาอยู่แค่เรื่องเดียว คือมันขายแพงขึ้น จากไม่ถึงร้อยเป็นร้อยกว่าแล้ว

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้