สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 7 จากทั้งหมด 7

กระทู้: เจ้าตั้นผม เวลา ลงเกียร์ ต่ำ ควันดำมาก แก้ปัญหาอย่างไรดีครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    9701
    Status
    โพส
    483

มาตรฐาน เจ้าตั้นผม เวลา ลงเกียร์ ต่ำ ควันดำมาก แก้ปัญหาอย่างไรดีครับ

ผมเคย อ่าน กระทู้เก่าๆ มี น้าแนะนำว่า ให้ อัด บ่อย แต่โดย ตัวผมเอง ใจไม่ถึง และไม่มี ถนน โปร่ง ให้อัดได้บ่อยๆ นะครับ ส่วนมากเป็น โค้งๆ มากกว่า น้า มีวิธีการอื่นแนะนำไหมครับ ให้ครันดำมันน้อยลง หรือไม่มีเลยนะครับ

User ID
    6214
    Status
    โพส
    182

มาตรฐาน ตอบ: เจ้าตั้นผม เวลา ลงเกียร์ ต่ำ ควันดำมาก แก้ปัญหาอย่างไรดีครับ

คำแนะนำว่าให้อัดบ่อยๆนั้นคงหมายความว่า ในการใช้รถแต่ละท่านไม่เหมือนกันเช่น ท่านที่ขับรถช้าๆไม่ค่อยได้อัดเป็นเวลานานคราบเขม่าอาจจะสะสมมาก

ถ้าไม่กล้าหรือไม่ค่อยมีโอกาศได้อัดหรือกระแทรกคันเร่ง ก็มีอีกวิธีคือการใช้น้ำสายยางฉีดเวลาล้างรถ ให้ติดเครื่องและฉีดน้ำเข้าทางท่อไอเสียสักแป๊ปนึง

แล้วก็เร่งเครื่องกระแทรกคันเร่งหนักให้น้ำที่ฉีดเข้าไปพ่นออกมาพร้อมคราบเขม่า ทำอย่างนี้หลายๆครั้งก็ช่วยได้ครับ

แต่ก็เป็นวิธีแก้ไขเบื้องต้นนะครับ แต่ปัญหาของรถควันดำนั้นอาจจะมีปัจจัยอื่นๆหลายอย่างถ้าควันดำจนผิดสังเกตุหรือผิดปกติ

รถดีเซล โดยธรรมชาติทุกคัน เวลากดกระแทกคันเร่ง มันจะต้องมีควันดำออกมาบ้างปกติแล้วต้องหายไป แต่ถ้าดำมากๆไม่หยุดก็ต้องเช็คดูว่าอะไรคือสาเหตุที่แท้จริงครับ

หรือไม่ก็เข้าศูนย์ดีกว่าครับถ้ารถยังอยู่ในระยะประกัน

User ID
    9701
    Status
    โพส
    483

มาตรฐาน ตอบ: เจ้าตั้นผม เวลา ลงเกียร์ ต่ำ ควันดำมาก แก้ปัญหาอย่างไรดีครับ

ขอบคุณ ครับ น้า ta-jo

User ID
    9701
    Status
    โพส
    483

ล่าสุดผมเอาไป ล้าง egr หมดค่าเสียหายไป 1600 คิดเป็นชั่วโมง ใช่เวลา 4 ชั่วโมง แต่ก็ ยังมีควันดำ เหมือนเดิม ผมเข้าใจ ว่า ล้าง egr ก็ยังไม่เห็นนะครับ ไม่ทราบว่า น้าๆ แนะนำ การแก้ไข อื่นอีกไหมครับ

User ID
    8403
    Status
    โพส
    15

ผมก็เป็นเหมือนกัน แค่ 4x,xxx โลเอง เวลาออกตัวควันดำ หรือเร่งแซง ก็เลยเอาไส้กรองอากาศ กับตัวเซ็นเซอร์อากาศ มาทำความสะอาด งงควันดำหายเลยครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ผมเที่ยวดอยบ้างก็ช่วงสิ้นปีทุกๆปี พอจะมองภาพว่า น้าคงใช้รอบที่ต่ำ
    แต่คันเร่งเราจะกดลึกมากแค่ไหนเราจะไม่ค่อยรู้มัน เพราะเราอยู่ที่เกียร์สูง
    แน่นอนครับหัวฉีดถูกสั่งให้เปิดมากตามคันเร่ง แต่รอบเครื่องมันต่ำ
    เชื้อเพลิงเข้มข้น เผาให้ไม่หมดจด ไปสะสมที่ท่อแคทฯ มาจนถึงท่อพัก
    เวลาเรากดเร่ง เกิน2000รอบเทอร์โบมันถีงจะปั่น อัดอากาศมาให้
    .
    ที่น้าว่าไปล้างegr ผมว่ามันไม่น่าทำให้รถหายควันดำนะ
    ลองโทรไปถามศูนย์อีกทีครับว่า ราคานั้น ล้างท่อร่วมไอดีทั้ง8ท่อด้วยหรือป่าว
    .
    ถ้าทำมาแล้วเราก็ต้องหาโอกาศอาศัยวิ่งรอบสูงบ้าง แบบลากรอบในตอนลงขึ้นเขาที่เกียร์ต่ำ
    ในบ้างช่วง ยอมเสียน้ำมันในส่วนนี้บ้าง ในบางครั้ง มันจำเป็นต้องเอาความร้อน ไอเสียไปบวกกับแรงดันไอเสีย
    ไปเผาใส้แคทและไล่เศษเขม่าครับ
    .
    แล้วตามน้าข้างบนว่ามาก็จริง มันจะไม่ดำเป็นทางยาว อาจต้องมีตอนกระแทกเร่งครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 09-06-2011 เมื่อ 15:53

User ID
    9701
    Status
    โพส
    483

ตอนนี้ รู้สึกว่า ควันดำ น้อยลงแล้วครับ เดี่ยวจะลอง กอาไส้กรองอากาศ กับตัวเซ็นเซอร์อากาศ มาทำความสะอาด ดูด้วยครับ

ข้อมูลกระทู้