หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 47

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    17552
    Status
    โพส
    129

Smile ขอความรู้เรื่องเครื่องเสียงด้วยครับ

ออกตัวเลยครับไม่ค่อยมีความรู้ด้านเครื่องเสียงรถเลย

ใช้ Triton Plus 4ประตูครับ
    เครื่องเสียงเดิมๆเลยที่ติดมากับรถ(Alpine)
    อยากทราบดังนี้ครับ

1 อยากเปลี่ยนแค่ลำโพงให้เสียงดีขึ้น
    งบไม่เยอะสามารถทำได้มั้ยครับ
    หรือว่าต้องเปลี่ยนทั้ง amp, วิทยุ, ระบบมันเลยครับ

ถ้าเปลี่ยนได้อยากให้แนะนำลำโพงให้ด้วยครับผม

ขอบคุณน้าๆทุกท่านที่ให้ความรู้ด้วยครับ

TTC - 01705 TTC-Member
    User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

มาตรฐาน ตอบ: ขอความรู้เรื่องเครื่องเสียงด้วยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ youknowbig ดูโพส
    ออกตัวเลยครับไม่ค่อยมีความรู้ด้านเครื่องเสียงรถเลย

ใช้ Triton Plus 4ประตูครับ
    เครื่องเสียงเดิมๆเลยที่ติดมากับรถ(Alpine)
    อยากทราบดังนี้ครับ

1 อยากเปลี่ยนแค่ลำโพงให้เสียงดีขึ้น
    งบไม่เยอะสามารถทำได้มั้ยครับ
    หรือว่าต้องเปลี่ยนทั้ง amp, วิทยุ, ระบบมันเลยครับ

ถ้าเปลี่ยนได้อยากให้แนะนำลำโพงให้ด้วยครับผม

ขอบคุณน้าๆทุกท่านที่ให้ความรู้ด้วยครับ

งบไม่เยอะก็สามารถครับน้า ในนี้มีคำตอบ ถ้าอยากมันส์ก็อาจต้องหลายอย่างหน่อย ลองศึกษาดูครับ

User ID
    16063
    Status
    โพส
    56

มาตรฐาน ตอบ: ขอความรู้เรื่องเครื่องเสียงด้วยครับ

ไม่ทราบว่าพี่อยู่แถวไหนหรอครับ

ผมก็พึ่งเข้ามาเป็นสมาชิกในคลับนี้เหมือนกันครับ

พอดีผมเคยมีประสบการณ์เรื่องติดตั้งเครื่องเสียงนะครับ

ถ้าอยู่ไม่ไกลกัน ผมแนะนำให้พี่ ซื้อของมาเดี๋ยวผมติดตั้งให้ฟรีครับ

จะได้มีของดีๆ งบประหยัดๆ ใช้กันครับ

.......ที่ทำเพราะใจรักครับ.......

User ID
    17552
    Status
    โพส
    129

เ รื่ อ ง ร ะ ย ะ ท า ง มิ ใ ช่ ปั ญ ห า เ ล ย ค รั บ
    ข อ เ ป็ น ใ น ก รุ ง เ ท พ ฯ เ เ ล ะ ป ริ ม ณ ฑ ล พ อ

User ID
    16063
    Status
    โพส
    56

ผมอยู่เคหะหลักสี่นะครับ

แต่สถานที่ไม่ค่อยสะดวกในการติดตั้งเท่าไหร่ครับ

พอจะบอกงบประมาณได้ป่าวครับ จะได้บอกว่าจะได้อะไรบ้างนะครับ

User ID
    17552
    Status
    โพส
    129

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ virun ดูโพส
    ผมอยู่เคหะหลักสี่นะครับ

แต่สถานที่ไม่ค่อยสะดวกในการติดตั้งเท่าไหร่ครับ

พอจะบอกงบประมาณได้ป่าวครับ จะได้บอกว่าจะได้อะไรบ้างนะครับ
    ไ ม่ อ ย า ก เ กิ น 7500 ค รั บ
    พ อ ไ ห ว มั้ ย ค รั บ

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ youknowbig ดูโพส
    ไ ม่ อ ย า ก เ กิ น 7500 ค รั บ
    พ อ ไ ห ว มั้ ย ค รั บ
    เพิ่มซับ 10 นิ้ว 1 ดอก หลังเบาะ+แอมป์ขับซับAB+ตู้ ราคาน่าจะประมาณ 5500(ของใหม่นะครับ) แต่ตอนนี้เห็นใน Caraudio-club มีลำโพงซับมือสองแนว Sq ถูกๆหลายตัวเลยครับ(ลดต้นทุนได้เยอะเลย) เอางบไปจัดคู่หน้าที่ประตูดีๆซักคู่ ก็โอเคแล้วครับ หรอลองศึกษาดูจากเว็บ Caraudio-club ดูก่อนครับจะได้จบทีเดียวเชื่อผม เพราะเคยเป็นมาก่อน อิอิ

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

เรียน จขกท....อย่าเปลี่ยน font เด็ดขาดครับ alpine เป็น font แถวหน้าของเหล่า font ทั้งหลาย เลยครับ ผมว่าไปเปลี่ยนลำโพงคู่หน้าก็จบแล้ว งบ 7500 เหลือตั้งเกือบ 2 พันแนะ สนับสนุน JBL เสียงดี เสียงใส ราคาพอรับได้ ประมาณ 5000 + - แต่ให้เล่นรุ่น GTO แยกชิ้นนะครับ จะได้มิติดี....

User ID
    16063
    Status
    โพส
    56

ผมขอแนะนำตามนี้นะครับ

เครื่องเล่นเดิม ติดมากะรถ (ผมว่าดีที่สุดแล้วครับ)

ซับ 10 นิ้ว 1 ดอก พร้อมตู้ หลังเบาะ (เพิ่มอีกนิดได้ 2 ดอก ครับ )
    พาวเวอร์แอม น่าจะเอาเป็น 5 แซลแนบ ครับ (เพื่อประหยัด สายต่างๆ )
    ลำโพง แยกชิ้น คู่หน้า 1 คู่ (ส่วนเสียงจะดีแค่ไหนเดี๋ยวไปเลือกซื้อด้วยกันได้ครับ)
    ลำโพง แกนร่วม คู่หลัง 1 คู่
    ปรีแอม อีก 1 ตัว

สรุป 7500 ครับชุดครับ

ปล. ต้องเอารถมารับผมไปซื้อของด้วยนะครับ

ส่วนอุปกรณ์การติดตั้งถ้าไม่มีการ ตีตู้ซับ อุปกรณ์ที่ผมมีครบครับ
    ถ้าเอาชุดนี้ ไปซื้อแล้วติดตั้งได้เลยครับ

User ID
    17552
    Status
    โพส
    129

Smile ตอบ: ขอความรู้เรื่องเครื่องเสียงด้วยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ beertriton ดูโพส
    เพิ่มซับ 10 นิ้ว 1 ดอก หลังเบาะ+แอมป์ขับซับAB+ตู้ ราคาน่าจะประมาณ 5500(ของใหม่นะครับ) แต่ตอนนี้เห็นใน Caraudio-club มีลำโพงซับมือสองแนว Sq ถูกๆหลายตัวเลยครับ(ลดต้นทุนได้เยอะเลย) เอางบไปจัดคู่หน้าที่ประตูดีๆซักคู่ ก็โอเคแล้วครับ หรอลองศึกษาดูจากเว็บ Caraudio-club ดูก่อนครับจะได้จบทีเดียวเชื่อผม เพราะเคยเป็นมาก่อน อิอิ
    ข อ บ คุ ณ ม า ก ค รั บ
    เ เ ต่ ค ง ไ ม่ ตี ตู้ อ ะ ไ ร ห ร อ ก ค รั บ
    เ เ ค่ เ ป ลี่ ย น ลํ า โ พ ง ค ง พ อ ค รั บ

User ID
    17552
    Status
    โพส
    129

Talking ตอบ: ขอความรู้เรื่องเครื่องเสียงด้วยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ its ดูโพส
    เรียน จขกท....อย่าเปลี่ยน font เด็ดขาดครับ alpine เป็น font แถวหน้าของเหล่า font ทั้งหลาย เลยครับ ผมว่าไปเปลี่ยนลำโพงคู่หน้าก็จบแล้ว งบ 7500 เหลือตั้งเกือบ 2 พันแนะ สนับสนุน jbl เสียงดี เสียงใส ราคาพอรับได้ ประมาณ 5000 + - แต่ให้เล่นรุ่น gto แยกชิ้นนะครับ จะได้มิติดี....
    น่ า ส น ใ จ ม า ก ค รั บ
    ส อ บ ถ า ม น้ า เ พิ่ ม เ ติ ม ค รั บ
    ตั ว jbl นี่ สู้ พ ว ก
    เ ค รื่ อ ง เ สี ย ง
    ที่ ติ ด ม า กั บ ร ถ ยุ โ ร ป ไ ด้ มั้ ย ค รั บ

User ID
    16063
    Status
    โพส
    56

ลืมอีกอย่างที่ต้องจ่ายนะพี่

ค่าอาหารเที่ยงผม 1 มื้อ ครับ

55555++++

User ID
    17552
    Status
    โพส
    129

Talking ตอบ: ขอความรู้เรื่องเครื่องเสียงด้วยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ virun ดูโพส
    ผมขอแนะนำตามนี้นะครับ

เครื่องเล่นเดิม ติดมากะรถ (ผมว่าดีที่สุดแล้วครับ)

ซับ 10 นิ้ว 1 ดอก พร้อมตู้ หลังเบาะ (เพิ่มอีกนิดได้ 2 ดอก ครับ )
    พาวเวอร์แอม น่าจะเอาเป็น 5 แซลแนบ ครับ (เพื่อประหยัด สายต่างๆ )
    ลำโพง แยกชิ้น คู่หน้า 1 คู่ (ส่วนเสียงจะดีแค่ไหนเดี๋ยวไปเลือกซื้อด้วยกันได้ครับ)
    ลำโพง แกนร่วม คู่หลัง 1 คู่
    ปรีแอม อีก 1 ตัว

สรุป 7500 ครับชุดครับ

ปล. ต้องเอารถมารับผมไปซื้อของด้วยนะครับ

ส่วนอุปกรณ์การติดตั้งถ้าไม่มีการ ตีตู้ซับ อุปกรณ์ที่ผมมีครบครับ
    ถ้าเอาชุดนี้ ไปซื้อแล้วติดตั้งได้เลยครับ
    ดู เ เ ล้ ว มี ห ล า ย ตั ว จั ง เ ล ย คั บ
    จริงๆอยากเปลี่ยนเเค่ลําโพงครับ
    ไม่อยากเอาไรมาใส่เพิ่มเติมให้มันรกครับ
    มั น จ ะ ช่ ว ย ทํ า ใ ห้ เ สี ย ง ดี ขึ้ น มั้ ย ค รั บ

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

น่ า ส น ใ จ ม า ก ค รั บ
    ส อ บ ถ า ม น้ า เ พิ่ ม เ ติ ม ค รั บ
    ตั ว jbl นี่ สู้ พ ว ก
    เ ค รื่ อ ง เ สี ย ง
    ที่ ติ ด ม า กั บ ร ถ ยุ โ ร ป ไ ด้ มั้ ย ค รั บ
    ถ้าอยากเล่นแบบยุโรป เสียงใส เสียงดีก็แนว diamond,cerwin wega ไรพวกนี้ครับ แต่แพงกว่าครับ

User ID
    16063
    Status
    โพส
    56

ไม่ รก ครับ

ที่เพิ่มขึ้นมา คือ ซับ 10 นิ้ว ครับ แต่อยู่หลังเบาะมองไม่เห็น

ส่วนอย่างอื่นก็แทนของเดิมครับ

เดินสายให้มิดชิดครับ

ทุกอย่างเหมือนเดิม
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย virun : 27-05-2011 เมื่อ 17:04

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

มีแนะนำอีกยี่ห้อครับ รับรอง Hiend แน่นอน...JL AUDIO พวก benz bm ติดกัน brand นี้แต่แพง

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

ห้าๆๆๆ ตอบเยอะไปหน่อย
    ปล.ผมไม่ได้เป็นคนขายพวกนี้นะครับ แต่เจ็บมาเยอะ...โดนมาเยอะ..

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

ถ้าเน้นฟัง ก็เปลี่ยนลำโพงก็ได้แล้วหละครับ ส่วนในเรื่องของเสียง ต้องฟังกันเองหละครับแต่ละคนชอบเสียงไม่เหมือนกันอยู่แล้ว เคยฟังเครื่องเสียงเดิมๆของ นิสสันเทียน่าตัวท๊อป ไม่รู้ใส่ลำโพงอะไรมาเสียงดีมากๆ มีเบสให้ได้ฟังด้วยอยากให้เพื่อนรื้อให้ดูก็เกรงใจครับ อิอิ

User ID
    17552
    Status
    โพส
    129

Smile ตอบ: ขอความรู้เรื่องเครื่องเสียงด้วยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ its ดูโพส
    มีแนะนำอีกยี่ห้อครับ รับรอง Hiend แน่นอน...JL AUDIO พวก benz bm ติดกัน brand นี้แต่แพง
    ข อ ง bmw ท ร า บ ว่ า ติ ด bluphunkt ม า ใ ช่ ป่ า ว คั บ
    เห็นว่าที่ติดมากะรถเสียงก็เทพอยู่เเล้ว
    ปล. เคยฟังจาก c-class ตัวใหม่ของเพื่อนอ่ะคับ

User ID
    17552
    Status
    โพส
    129

Red face ตอบ: ขอความรู้เรื่องเครื่องเสียงด้วยครับ

ถ้าอยากเล่นแบบยุโรป เสียงใส เสียงดีก็แนว diamond,cerwin wega ไรพวกนี้ครับ แต่แพงกว่าครับ
    จ ริ ง ๆ เ มื่ อ กี้ ดู จ า ก google
    JBL GTO ที่ น้ า เ เ น ะ นํ า
    ก็ น่ า ส น ใ จ ม า ก เ เ ล้ ว ค รั บ

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้