หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 27

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

มาตรฐาน วิธีย่อภาพให้คมชัดก่อนโพสลงเวป

เห็นภาพของสมาชิกหลายๆท่านที่เอามาโพสสวยๆก็เยอะน่ะแต่ มันขาดรายละเอียดไปเยอะเลย สาเหตุก็มาจากการResizeแล้วก็โพสเลย กระทู้นี้ผมจะบอกวิธีResizeภาพแบบคมชัดให้เหมือนต้นฉบับ(หรือไกล้เคียง) โดยใช้เครื่องมือ Unsharp Mask หรือ USM ที่มีประสิทธิภาพดีกว่าการ Sharpen แบบธรรมดา โปรแกรมที่ใช้ก็หนีไม่พ้น PS อีกแล้วครับ ว่าแล้วก็เปิด PS ขึ้นมาครับ
    ขอบคุณ pixpros http://www.pixpros.net/forums/showth...0824#post10824
    Step1
    1.File 2.Open เปิดภาพมาก่อน1ภาพ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย หมูปิ้ง : 11-10-2009 เมื่อ 21:51

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

Step2
    1.Image 2.Image Size..

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

เมื่อClick คำว่า Image Size แล้วจะมี Block นี้โผล่ขึ้นมา ตรงหมายเลข1 จะเป็นความกว้างของภาพ หมายเลข2 จะเป็นความสูงของภาพ ตัวเลขตรงนี้บอกอะไร ตัวเลขตรงนี้จะบอกPixelของกล้องเราว่ามีความละเอียดเท่าใหร่ อย่างกล้องของผม Canon 400D ก็จะมีความละเอียดอยู่ที่ 10 MP ก็คือ 3888X2592=10077696 กลับมาตรงนี้ครับ เราจะทำการResizeภาพครั้งล่ะ 500 Pixel โดยใช้คำสั่ง USM ควบคู่ไปด้วย ถ้าเป็นภาพแนวนอนให้เปลี่ยนตัวเลขที่หมายเลข 1 ถ้าเป็นภาพแนวตั้งให้เปลี่ยนตัวเลขที่หมายเลข2 อย่าลืมน่ะครับ ครั้งล่ะ 500 Pixel

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

Step3
    เราจะทำการ Resize ภาพครั้งล่ะ 500 Pixel ผมจะเปลี่ยนตัวเลขเข้าไปใหม่ จาก 3888 เป็น 3500 เพื่อจะง่ายต่อการเปลี่ยนครั้งต่อไป
    1.เปลี่ยนขนาดภาพ 2.OK

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

Step4
    Resize แล้ว เราก็มาใช้คำสั่ง USM เข้าไปด้วย Click ตามภาพเลยครับ
    1.Filter 2.Sharpen 3.Unsharp Mask..
    จากนั้นจะมีBlock Unsharp Mask ให้เราใส่ตัวเลขเข้าไปครับ
    Amount:200
    Radius :0.2
    Threshold :0 แล้วก็ Click 4.OK

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

จากตรงนี้ให้เรากลับไปทำตั้งแต่ Step2 มาใหม่ครับ ก็คือการย่อลงมาครั้ง 500 Pixel ตามนี้เลยครับ

Image>Image Size..>Width:3500>Filter,Sharpen,Unsharp Mask>Amount:200 Redius:0.2 Threshold:0
    Image>Image Size..>Width:3000>Filter,Sharpen,Unsharp Mask>Amount:200 Redius:0.2 Threshold:0
    Image>Image Size..>Width:2500>Filter,Sharpen,Unsharp Mask>Amount:200 Redius:0.2 Threshold:0
    Image>Image Size..>Width:2000>Filter,Sharpen,Unsharp Mask>Amount:200 Redius:0.2 Threshold:0
    Image>Image Size..>Width:1500>Filter,Sharpen,Unsharp Mask>Amount:200 Redius:0.2 Threshold:0
    Image>Image Size..>Width:1000>Filter,Sharpen,Unsharp Mask>Amount:200 Redius:0.2 Threshold:0
    Image>Image Size..>Width: 800>Filter,Sharpen,Unsharp Mask>Amount:500 Redius:0.2 Threshold:0

ย่อมาถึง 800 Pixel จนเราได้ขนาดภาพที่ต้องการแล้ว ขั้นตอนสุดท้ายตรงคำว่า Amont:ให้เราเปลี่ยนจากตัวเลข 200 เป็น 500 ครับ จากนั้นก็ไป 2.OK แล้วก็ Save ภาพได้เลยครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Wasan : 17-01-2008 เมื่อ 16:21

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

สรุปแล้วกล้องขนาด 10MP ต้องย่อกันถึง7ครั้งเลยทีเดียว แต่เชื่อผมเถอะครับเมื่อย่อออกมาแล้วมันได้ผลจริงๆ ถ้าอยากได้ภาพสวยๆก็ต้องอดทนกันหน่อย กล้องบางตัวความละเอียดของภาพต่างกันก็ให้ปรับตัวเลขลดลงมาครับ โดยใช้สูตรที่ผมโพสให้ดูนั่นแหละครับ แต่ใช่ว่าการย่อแบบนี้จะทำให้ภาพชัดเสมอไป โดยที่ท่านต้องไม่ลืมว่า ภาพที่ท่านถ่ายมานั้นต้องมีความคมชัดอยู่แล้ว ไม่ใช่ถ่ายเบลอมาโปรแกรมก็ไม่สามารถช่วยได้ เอ้าลองทำดูครับไม่เข้าใจตรงใหนโพสถามได้เช่นเคย ผมมีภาพมาให้ดูหลังจากย่อแล้ว
    1.ภาพAย่อไปที่ 800 Pixelอย่างเดียว
    2.ภาพBย่อไปที่ 800 Pixelแล้ว Sharpen ไป1ครั้ง
    3.ภาพCย่อครั้งล่ะ 500 Pixel สังเกตุให้ดี รั้วที่อยู่ในภาพเล็กๆขวามือริมภาพ ภาพCจะมีความชัดเจนแบบเห็นได้ชัดเลยครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Wasan : 17-01-2008 เมื่อ 17:04

amnart11
    ผู้เยี่ยมชม

อีกหนึ่งความรู้ครับท่าน ต้องขอขอบคุณท่าน wasan มากๆนะครับที่หาสิ่งดีๆมาแบ่งปันแก่เพื่อนๆสมาชิก เอามาอีกนะครับ

sawat
    ผู้เยี่ยมชม

ต้องแก้ไขตรงไหนบ้างค๊ะ

ใช้กล้องNikon coolpix L4 ค่ะ

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sawat ดูโพส
    ต้องแก้ไขตรงไหนบ้างค๊ะ

ใช้กล้องNikon coolpix L4 ค่ะ
    ถ้าซูมได้น่าจะซูมเข้าไปอีกครับเพราะเราเน้นเสือ

sawat
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Wasan ดูโพส
    ถ้าซูมได้น่าจะซูมเข้าไปอีกครับเพราะเราเน้นเสือ

ขอบพระคุณค่ะ สำหรับคำแนะนำ จะนำไปปฎิบัติตามค่ะ

Neo 9
    ผู้เยี่ยมชม

Smile

ถ้าถ่ายที่ เขาดิน ก็ตัวเดียวกับผมเลยครับ

sawat
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Neo 9 ดูโพส
    ถ้าถ่ายที่ เขาดิน ก็ตัวเดียวกับผมเลยครับ
    ค่ะ ถ่ายที่เขาดินตัวเดียวกันเลย จำขนตามันได้อ่ะ

User ID
    19
    Status
    โพส
    929

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Wasan ดูโพส
    จะให้ดี ลองเข้าไปถ่ายมาโคร เจาะที่ลูกตาเลยครับ
    จะได้อารมณ์ดีมาก.....อารมณ์สยองขวัญ...หุหุ

Moderator TTC-Member รูปส่วนตัว หมูปิ้ง
    User ID
    21
    Status
    โพส
    1,769

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ KiTTs ดูโพส
    จะให้ดี ลองเข้าไปถ่ายมาโคร เจาะที่ลูกตาเลยครับ
    จะได้อารมณ์ดีมาก.....อารมณ์สยองขวัญ...หุหุ
    -------------------------
    คุณตู่... ขับรถลงมาจาดเชียงใหม่เลยนะ
    เดี๋ยวให้นายยิวพาไปถ่ายมาโครที่เขาดิน อิ อิ อิ
    หมูปิ้ง / Tel. 081-2824364
    e-mail: sasima.khanchai@hotmail.com
    Facebook.com/ranbaantonkun
    http://baantonkun.multiply.com/

sawat
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ KiTTs ดูโพส
    555 คิดได้ไงอ่ะค๊ะ

User ID
    7
    Status
    โพส
    186

เยี่ยมจริงๆครับ เทคนิคใช้ได้จริงมีประโยชน์มากๆเลย

ทำไงให้กดทีเดียวปื้ดเลยอ๊ะคะ

แบบ ขออภัยถ้าถามผิดนะ..

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nangmyn ดูโพส
    ทำไงให้กดทีเดียวปื้ดเลยอ๊ะคะ

แบบ ขออภัยถ้าถามผิดนะ..
    Action ไงเจ๊...

toncivil
    ผู้เยี่ยมชม

ความรู้ใหม่นะนี่

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้