หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 24

ชอบทุกอย่างที่มีล้อ! TTC-Member
    User ID
    16755
    Status
    โพส
    205

มาตรฐาน มือใหม่...สงสัย"ปรีแอม"

แบบว่ามือใหม่มากๆ..อยากรู้มันทำหน้าที่อะไร แล้วจำเป้นมั้ย..แบบว่าผม เพิ่งไปติดเครื่องเสียงเพิ่ม..มีดังนี้..
    1-เครื่องเล่นเดิม..2-เค้าเรียกว่าอะไร ที่ใว้ใต้เบาะทรงแบนๆอะคับ3-ลำโพงrodick1ชุดติดตรงประตูลำโพงเดิม...4-ซับ6นิ้ว Boswickแต่ไม่มีปรีแอม ช่างบอกว่าถ้ามี จะเพราะและดังขึ้น.จริงมั้ยคับ....แล้วถ้าจะใส่ ตัวใหนน่าใช้ครับ..อยากได้ดีๆเพราะๆไปเลย .มีงบ 5000-10000 แนะทีครับ...ขอบคุณคับ[ถามโง่ๆอย่าว่านะคับ ไม่รุ้จริงๆ.]

TTC - 01705 TTC-Member
    User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

มาตรฐาน ตอบ: มือใหม่...สงสัย"ปรีแอม"

ข้อ 2 เรียกว่า เพาเวอร์ครับ มันมีหน้าที่ขับลำโพงครับตัวนี้ ส่วน ปรีแอมป์ มันจะเป็นตัวปรับแต่งเสียง เอาง่ายๆเลยว่า ถ้าอยากได้เสียงกลางใสๆ ก็สามารถปรับได้ อยากได้เสียงเบสมากน้อยแค่ไหนก็ปรับได้ ถามว่าถ้ามีมันก็จะดีครับน้า เราสามารถปรับแนวเสียงที่เราต้องการได้ ก็คือปรับตามใจเราชอบน่ะแหละครับ
    งบที่ให้มาได้หลายตัวเลย ผมใช้ ฟอมูล่าเอกซ์ 888s อยู่ ราคาก็ไม่แรงครับ งบที่ให้มาเหลือๆเลย ลองดูครับน้า รอน้าๆท่านอื่นแนะนำด้วยครับ

TTC-00855 TTC-Member
    User ID
    9110
    Status
    โพส
    1,278

มาตรฐาน ตอบ: มือใหม่...สงสัย"ปรีแอม"

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Gukingza ดูโพส
    แบบว่ามือใหม่มากๆ..อยากรู้มันทำหน้าที่อะไร แล้วจำเป้นมั้ย..แบบว่าผม เพิ่งไปติดเครื่องเสียงเพิ่ม..มีดังนี้..
    1-เครื่องเล่นเดิม..2-เค้าเรียกว่าอะไร ที่ใว้ใต้เบาะทรงแบนๆอะคับ3-ลำโพงrodick1ชุดติดตรงประตูลำโพงเดิม...4-ซับ6นิ้ว Boswickแต่ไม่มีปรีแอม ช่างบอกว่าถ้ามี จะเพราะและดังขึ้น.จริงมั้ยคับ....แล้วถ้าจะใส่ ตัวใหนน่าใช้ครับ..อยากได้ดีๆเพราะๆไปเลย .มีงบ 5000-10000 แนะทีครับ...ขอบคุณคับ[ถามโง่ๆอย่าว่านะคับ ไม่รุ้จริงๆ.]
    อันนี้เอามาให้ดูแบบชุดเต็มครับ
    ชื่อ:  zz-02.jpg
ครั้ง: 1676
ขนาด:  53.9 กิโลไบต์

User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ art_se ดูโพส
    อันนี้เอามาให้ดูแบบชุดเต็มครับ
    ชื่อ:  zz-02.jpg
ครั้ง: 1676
ขนาด:  53.9 กิโลไบต์
    ชุดนี้กระหึ่มเลยครับนั่น ...

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

ปรีโมs3,s4,ซาวเวฟ502,703 3xxx ลองดูครับ งบเหลือๆเลย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย thitot_inkman@sanook.com : 06-06-2011 เมื่อ 11:34

User ID
    409
    Status
    โพส
    488

T6 ครับ 8,000 แล้วคุณจะไม่ผิดหวัง

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Gukingza ดูโพส
    ซับ 6 นิ้ว บอสวิค ให้เดาว่า น้าใส่เบสบ็อก เปลี่ยนลำโพงประตูเพิ่มแอมป์ กรณีนี้ ต้องถามก่อนว่าอยากดังแค่ไหน และคำว่าเพราะของแต่ละคนฟังไม่เหมือนกันแน่ๆ เอาปรีดีๆมาลำโพงไม่ดีก็ไม่เพราะได้นะครับ ขอข้อมูลเครื่องเล่นเดิมด้วยครับยี้ห้ออะไรรุ่นไหน เดียวจะกลับมาตอบให้ใหม่ครับ

ชอบทุกอย่างที่มีล้อ! TTC-Member
    User ID
    16755
    Status
    โพส
    205

ขอบคุณน้าๆคับ..เข้าใจง่ายขึ้นหน่อยคับ...ส่วนของผม มันเป็น โซนี่แบบเดิมๆติดรถแต่มีที่เสียบ ยูเอสบีคับ ส่วน เบสบ๊อก ผมไม่เข้าใจคับ...แต่ เค้าทำที่นั่งแค๊บใหม่อะคับ กับมีลำโพง Rodick [ไม่รู้เขียนถูกมั้ย]2อันใส่แทนของเดิม ตรงข้างประตู แล้ว มีลำโพงเล้กๆใส่ตรงเสาประตู2อันซ้ายขวา มันให้เสียง แหลมๆอะคับ...ส่วนซับช่างเค้าบอกว่า 6นิ้ว ยี่ห้อ บอสวิค......ก่อนติดผมบอกเค้าว่า..อยากได้ใว้พอฟังในรถและ แต่ไม่ดัดแปลงนะเพราะลูกเยอะกลัวนั่งไม่ได้ และใว้ฟัง เวลานั่งดื่มหลังรถได้..มีงบ15000 เค้าก้จัดชุดนี่มาให้ [ แต่พาวเวอที่อยู่ใต้เบาะ ของติดรถอันเก่า เค้าว่า..5ชอง หรือไรนี่แหละ... พอผมไปถามว่า จะเปลี่ยน ตัวเล่นใหม่ จะเอาเพราะๆเค้าก้แนะนำ ไอ้ ปรีแอม นี่มาด้วย ผมก็เลยสงสัย แล้ว ถ้า เครื่องเล่นควรเปลี่ยนมั้ยคับ.....ของอะไรดี แนะราคา และยี่ห้อให้หน่อยคับ งบ ทั้ง2ตัว 20000 ดังด้วยเพราะด้วย..ก้ดีคับคับ น้าๆๆๆ..พอรู้ใว้บ้างจะได้ไม่โดนหรอก ขอบคุรอีกทีคับ...

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

ขอบคุณน้าๆคับ..เข้าใจง่ายขึ้นหน่อยคับ...ส่วนของผม มันเป็น โซนี่แบบเดิมๆติดรถแต่มีที่เสียบ ยูเอสบีคับ ส่วน เบสบ๊อก ผมไม่เข้าใจคับ...แต่ เค้าทำที่นั่งแค๊บใหม่อะคับ กับมีลำโพง Rodick [ไม่รู้เขียนถูกมั้ย]2อันใส่แทนของเดิม ตรงข้างประตู แล้ว มีลำโพงเล้กๆใส่ตรงเสาประตู2อันซ้ายขวา มันให้เสียง แหลมๆอะคับ...ส่วนซับช่างเค้าบอกว่า 6นิ้ว ยี่ห้อ บอสวิค......ก่อนติดผมบอกเค้าว่า..อยากได้ใว้พอฟังในรถและ แต่ไม่ดัดแปลงนะเพราะลูกเยอะกลัวนั่งไม่ได้ และใว้ฟัง เวลานั่งดื่มหลังรถได้..มีงบ15000 เค้าก้จัดชุดนี่มาให้ [ แต่พาวเวอที่อยู่ใต้เบาะ ของติดรถอันเก่า เค้าว่า..5ชอง หรือไรนี่แหละ... พอผมไปถามว่า จะเปลี่ยน ตัวเล่นใหม่ จะเอาเพราะๆเค้าก้แนะนำ ไอ้ ปรีแอม นี่มาด้วย ผมก็เลยสงสัย แล้ว ถ้า เครื่องเล่นควรเปลี่ยนมั้ยคับ.....ของอะไรดี แนะราคา และยี่ห้อให้หน่อยคับ งบ ทั้ง2ตัว 20000 ดังด้วยเพราะด้วย..ก้ดีคับคับ น้าๆๆๆ..พอรู้ใว้บ้างจะได้ไม่โดนหรอก ขอบคุรอีกทีคับ...
    พอจะเอารูปมาดูได้มั้ยครับ เพราะงบที่น้ามีมันทำได้ดีเลยหละครับ แถมถ้าแอมป์ของเก่า 5 แชนแนล ยิ่งสบายเลย งบ 20000 น้าใช้ตู้ใต้แบะแทนของเดิม ซับ 10 นิ้ว 1ดอก พื้นที่ยังเหมือนเดิม ของเดิมทำไป 15000 เลยหรอครับ งบ เท่ากับงบ 35000 ชุดใหญ่เลยนะเนี้ย น้าอยู่แถวไหนครับ ยกตัวอย่างของน้าเน็ก แต่เอาแค่ตู้ใส่ซับครับข้างหลังก็เป็นเบาะพิงเหมือนเดิม งบค่าตู้ไม่น่าเกิน 7500 ซับดีหน่อยก็ประมาณ 4000-5000 ใช้ข้างเดียว ปรี 1ตัว ไม่เกิน 3500 งบที่เหลืออาจจะเพิ่มงานซาวด์ที่ประตูครับ
    Attached Images Attached Images    
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย beertriton : 07-06-2011 เมื่อ 12:14

User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ beertriton ดูโพส
    พอจะเอารูปมาดูได้มั้ยครับ เพราะงบที่น้ามีมันทำได้ดีเลยหละครับ แถมถ้าแอมป์ของเก่า 5 แชนแนล ยิ่งสบายเลย งบ 20000 น้าใช้ตู้ใต้แบะแทนของเดิม ซับ 10 นิ้ว 1ดอก พื้นที่ยังเหมือนเดิม ของเดิมทำไป 15000 เลยหรอครับ งบ เท่ากับงบ 35000 ชุดใหญ่เลยนะเนี้ย น้าอยู่แถวไหนครับ ยกตัวอย่างของน้าเน็ก แต่เอาแค่ตู้ใส่ซับครับข้างหลังก็เป็นเบาะพิงเหมือนเดิม งบค่าตู้ไม่น่าเกิน 7500 ซับดีหน่อยก็ประมาณ 4000-5000 ใช้ข้างเดียว ปรี 1ตัว ไม่เกิน 3500 งบที่เหลืออาจจะเพิ่มงานซาวด์ที่ประตูครับ
    ตามน้าเบียร์ว่าเลยครับ งบเหลือมาลงประตูได้ด้วยครับ

User ID
    16755
    Status
    โพส
    205

ผมอยู่สุรินทร์คับ แล้ว15000เท่ากับชุดใหญ่ 35000คือไรคับ ผม ทำแพงหรือถูกคับ.. อยากได้แบบในรูป ..จังเลย...แบบที่ประตูอีกนิดหน่อย แต่ตรงแคบมันเป็นพลาสติคใส..เหรอคับ ไม่หักเหรอคับเวลานั่ง ....ผมจะเอารูป นี้ไปให้เค้าดีราคาว่าเท่าไร แล้วจะมาถามน้าๆว่า น่า ทำมั้ย!!นะคับ แต่ช่วยแนะก่อนว่า ผม ควรเพิ่มอะไร...เช่นซับ10นิ้ว1ตัว หัวเทปใหม่ ฟร้อนอีก1ตัว ตีตู้เพิ่ม แล้ว ไอ้ กลมยาวๆมันจำเป็นมั้ยคับ.. ผมจะได้ไป บอกว่า ผมต้องการอะไรบ้าง..เค้า จะได้ ตี ราคาให้ ..ส่วนรูป รอแป ป คับ คอมพัง ผม ออนเล่นกะบีบี มาพัก1แล้วคับ...ขอบคุณ คับ

User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

ผมอยู่สุรินทร์คับ แล้ว15000เท่ากับชุดใหญ่ 35000คือไรคับ ผม ทำแพงหรือถูกคับ.. อยากได้แบบในรูป ..จังเลย...แบบที่ประตูอีกนิดหน่อย แต่ตรงแคบมันเป็นพลาสติคใส..เหรอคับ ไม่หักเหรอคับเวลานั่ง ....ผมจะเอารูป นี้ไปให้เค้าดีราคาว่าเท่าไร แล้วจะมาถามน้าๆว่า น่า ทำมั้ย!!นะคับ แต่ช่วยแนะก่อนว่า ผม ควรเพิ่มอะไร...เช่นซับ10นิ้ว1ตัว หัวเทปใหม่ ฟร้อนอีก1ตัว ตีตู้เพิ่ม แล้ว ไอ้ กลมยาวๆมันจำเป็นมั้ยคับ.. ผมจะได้ไป บอกว่า ผมต้องการอะไรบ้าง..เค้า จะได้ ตี ราคาให้ ..ส่วนรูป รอแป ป คับ คอมพัง ผม ออนเล่นกะบีบี มาพัก1แล้วคับ...ขอบคุณ คับ
    น้าเบียร์คงหมายถึงว่ารวมแล้วที่น้าทำมา หมื่นห้า แล้วน้ามีงบใหม่ อีก 2 หมื่น รวมแล้ว 35000 น่ะครับ ถ้ามีงบเท่านี้ก็ได้ชุดใหญ่เลย ประมาณนี้ส่วนอคิลิคที่รองนั่งไม่หักง่ายหรอกครับ คนทั้งคนขึ้นไปขย่มยังสบายเลย อิอิ (โคน่ะ) ของน้าถ้าจะเอาตามงบที่เพิ่มมา 2 หมื่น ตามที่น้าเบียร์บอกเลยครับ ซับ 10 นิ้ว 1 ตัว กลมๆยาวๆที่ว่านะ คือ คาปา ครับน้า ถ้าไม่ได้เล่นหนักหน่วงก็ไม่จำเป็นครับตัวนี้ ส่วนเรื่องตู้
    ถ้าจะเล่นตามที่กล่าวมาลองดูแบบของน้ากมลเลยครับ 10 นิ้ว ดอกเดียว หลังคนขับ ไม่ต้องตัดเหล็กด้วยครับ

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ NANEK_BW ดูโพส
    น้าเบียร์คงหมายถึงว่ารวมแล้วที่น้าทำมา หมื่นห้า แล้วน้ามีงบใหม่ อีก 2 หมื่น รวมแล้ว 35000 น่ะครับ ถ้ามีงบเท่านี้ก็ได้ชุดใหญ่เลย ประมาณนี้ส่วนอคิลิคที่รองนั่งไม่หักง่ายหรอกครับ คนทั้งคนขึ้นไปขย่มยังสบายเลย อิอิ (โคน่ะ) ของน้าถ้าจะเอาตามงบที่เพิ่มมา 2 หมื่น ตามที่น้าเบียร์บอกเลยครับ ซับ 10 นิ้ว 1 ตัว กลมๆยาวๆที่ว่านะ คือ คาปา ครับน้า ถ้าไม่ได้เล่นหนักหน่วงก็ไม่จำเป็นครับตัวนี้ ส่วนเรื่องตู้
    ถ้าจะเล่นตามที่กล่าวมาลองดูแบบของน้ากมลเลยครับ 10 นิ้ว ดอกเดียว หลังคนขับ ไม่ต้องตัดเหล็กด้วยครับ
    ตามน้าเน็คครับ งั้นเอางี้ครับน้า ตอนนี้น้าตั้งงบไว้เท่าไหร่เดียวจะช่วยๆกันว่าน้าควรทำไรบ้าง

TTC-00243 TTC-Member
    User ID
    682
    Status
    โพส
    1,229

.......+1

User ID
    16755
    Status
    โพส
    205

แล้ว ไอ้เครื่องเล่นเดิมๆควรเปลี่ยนมั้ยคับ....เอาชัวร์ๆเลยมีงบ 17000...[อีก3000 เก็บใว้เผื่อบานปลาย อิอิ]....ดังด้วย+เพราะด้วย+แบบพลาสติกใส+ไฟด้วยเผื่อเปิดโชว์แต่อยากได้แบบสวิสปิดเปิด ถ้าไม่เปิดไฟไม่ติดพอได้มั้ยคับ+แค็บก้ต้องนั่งได้เหมือนเดิม+ข้างประตูด้วยก้ดี...แต่รวมๆชอบแบบเรียบๆถ้าไม่โชก้ไม่รู้ว่าทำทำประมาณนี้ครับ...............งบ 17000 ควรทำไง แนะทีครับ...จะไปบอกร้านเค้าเลย..

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

แล้ว ไอ้เครื่องเล่นเดิมๆควรเปลี่ยนมั้ยคับ....เอาชัวร์ๆเลยมีงบ 17000...[อีก3000 เก็บใว้เผื่อบานปลาย อิอิ]....ดังด้วย+เพราะด้วย+แบบพลาสติกใส+ไฟด้วยเผื่อเปิดโชว์แต่อยากได้แบบสวิสปิดเปิด ถ้าไม่เปิดไฟไม่ติดพอได้มั้ยคับ+แค็บก้ต้องนั่งได้เหมือนเดิม+ข้างประตูด้วยก้ดี...แต่รวมๆชอบแบบเรียบๆถ้าไม่โชก้ไม่รู้ว่าทำทำประมาณนี้ครับ...............งบ 17000 ควรทำไง แนะทีครับ...จะไปบอกร้านเค้าเลย..
    เครื่องเล่นใช้ของเดิมครับ เพิ่มตู้ + ซับ 10 นิ้ว 1 ดอก เพื่อโชว์ก็หาดอกดีๆหน่อยครับ ทำแพงประตูใหม่ เพิ่มกลาง 8 นิ้ว 1คู่แหลม 4นิ้ว 1คู่ 6 นิ้วใช้ของที่เพิ่งเปลี่ยนมา เท่ากับแพงประตูก็จะเป็น 8+6+4 เหมือนในรูปของน้ากมล ปรี 1ตัว ส่วนแอมป์พอจะถ่ายรูปของเก่าให้ดูได้มั้ยครับ ถ้าแอมป์เป็น 5 แชนแนล ก็ไม่ต้องใช้แอมป์เพิ่ม ค่าใช้จ่ายโดยประมาณ

ตู้ = 7000-7500 (แล้วแต่ร้านจริงๆราคาเซฟๆไม่น่าเกิน 5500 ครับ)

ซับ 1 ดอก = 4500-5000

ปรี = 3000-3500 ตัวนี้มีผลกับเสียงเยอะเดียวจะหามาแนะนำให้ครับ ว่าแต่ชอบฟังเพลงแนวไหน

เสียงกลาง 8 นิ้ว = 1200-2000 คู่

แหลม 4 นิ้ว = 350-850 คู่

แผงประตู = 3000-3500 คู่ ราคานี้ร้านแถวชลบุรีนะที่นั่นสอบถามดูก่อน
    Attached Images Attached Images          
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย beertriton : 09-06-2011 เมื่อ 11:18

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

เอาง่ายๆครับ น้าลองไปถามร้านว่าตีตู้ซับ 10 นิ้วใต้เบาะถ้าจะเอาอคีลิคก็บอกเขา + แผงประตูครึ่งบาน 8+6+4 เท่าไหร่ ดูงบค่าตู้กับแผงประตูก่อนก่อนส่วนพวกลำโพงกับปรีเดียวจะดูราคาให้ครับ จะได้เซฟๆ

User ID
    16755
    Status
    โพส
    205

สวยจัง เด๋ว ไปถามราคาแล้วจะมาสอบถามใหม่คับ ส่วนแอมนั่น ช่างบอกว่า 5ชันแนลคับ เด่ว รอคอม ว่อมเสร็จ จะมาโพสให้ดุให้หน่อยคับ ว่าควรเปลี่ยนมั้ย ขอบคุณคับ...[เพลงที่ชอลฟังก้เพลงไทยแนว บอดี้ แคลช พวกนี้อะคับ แล้วก็ ฮิพฮอบ+แร๊พ..คับ....เอายี่ห้อที่เหมาะกะ2แนวนี้นะคับ]
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Gukingza : 10-06-2011 เมื่อ 07:11

User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

เสร็จแล้วเอามาชมมั่งนะครับน้า

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

ตามน้าเน็กมา

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้