สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 9 จากทั้งหมด 9

กระทู้: ไทรทัน ติดแก๊ส lpg แต่ตอนวิ่งมันตัด เป็นน้ำมันเองทำไงดีคับ

nue
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ไทรทัน ติดแก๊ส lpg แต่ตอนวิ่งมันตัด เป็นน้ำมันเองทำไงดีคับ

เวลาติดเครื่องใหม่ๆ มันไม่ยอมตัดเป็นเป็นแก๊ส แต่บางทีตัดเป็นแก๊สแล้วก็ตัดเป็นน้ำมันอีกทำไงดีคับ ใครพอรู้บ้างคับ

moo24triton
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ตอบ: ไทรทัน ติดแก๊ส lpg แต่ตอนวิ่งมันตัด เป็นน้ำมันเองทำไงดีคับ

ผมเคยเป็นครับเเต่ของผมเป็น cng ช่างบอกว่าเป็นที่วาล์วถังก๊าซเสียครับผมเปลี่ยนก็หาย

TTC002497 TTC-Member
    User ID
    16087
    Status
    โพส
    281

มาตรฐาน ตอบ: ไทรทัน ติดแก๊ส lpg แต่ตอนวิ่งมันตัด เป็นน้ำมันเองทำไงดีคับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nue ดูโพส
    เวลาติดเครื่องใหม่ๆ มันไม่ยอมตัดเป็นเป็นแก๊ส แต่บางทีตัดเป็นแก๊สแล้วก็ตัดเป็นน้ำมันอีกทำไงดีคับ ใครพอรู้บ้างคับ
    แนะนำให้กลับไปที่ร้านที่ติดตั้งครับ ให้เขาเช็คดู อย่ามองข้ามนะครับ เพื่อความปลอดภัย

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    15960
    Status
    โพส
    1,300

ลองดูสายไฟตรงโซลินอยด์วาล์วที่ติดอยู่กับถังครับ อาจหลวม ให้ขันให้แน่นหายครับ
    ติดถังใต้ท้องหรือตรงไหนครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

โดยมากจะเกิดจาก Sensor จับแรงดันแก๊ส จับว่าแรงดันแก๊สไม่ได้ตามที่ตั้งไว้จึงตัดเป็นน้ำมันไม่ยอมตัดเป็นแก๊ส

ถ้าปกติแล้วสาเหตุที่แรงดันแก๊สไม่ได้ก็อาจจะมาจาก

*โซลินอยวาวล์ไม่ทำงาน ปกติจะมี โซลินอย์อยู่ 2 จุด คือ ที่ถังแก๊สกับก่อนเข้าหม้อต้ม

สาเหตุอาจจะเกิดจาก
    -สายไฟที่ขั้ว โซลินอย หลวมหรือหลุด (ตรวจสอบสายไฟสังเกตุง่ายๆ สตราทน้ำมัน แล้วเร่งเครื่องจนได้รอบที่จะตัดเปนแก๊ส ปกติประมาณ 2000 รอบ จะได้ยินเสียง "แป๊ก" ถ้าไฟจ่ายโซลินอย ปกติ)
    -โซลินอยเสีย (อันนี้เวลาตัดแก๊สจะไม่มีเสียง"แป๊ก"อาจจะเกิดจากขดลวดของโซลินอยขาด)

อาการของโซลินอย อาจจะตรวจสอบโดยการขยับขั้วของโซลินอยแล้วลองดู

*MAP Sensor มีปัญหา

จับแรงดันแก๊สไม่ได้ (อ้นนี้ต้องใช้คอมเสียบดูจะมองเห็นในโปรแกรม)

*กรองแก๊ส อุดตัน

เสียบคอสดูอีกเหมือนกันก็จะรู้อ่านค่าจาก Map Sensor

*ท่อแก๊สรั่ว

น่าจะมีกลิ่นแหละ

*สวิส ออโต้เสียก็อาจจะเป็นได้

*กล่องแก๊สเสีย อาจจะเสียยาก แต่ก็เสียได้เหมือนกัน
    -เกิดจากการติดตั้ง
    -เกิดจากการเสียเอง

แนะนำเบื้องต้น

ตรวจสอบสายไฟของ โซลินอยก่อน ที่พอจะทำได้ง่ายๆ
    ดูจุดเชื่อมต่อของท่อแก๊สต่างๆว่าหลุดหรือหลวมไหม ถ้าแก๊สรั่วน่าจะมีกลิ่น
    สุดท้ายไม่มีอะไรผิดปกติ จากการสังเกตุ ก็กลับไปหาร้านติดตั้งครับ

ใช้แก๊สยี่ห้ออะไร รุ่นไหนครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    โดยมากจะเกิดจาก Sensor จับแรงดันแก๊ส จับว่าแรงดันแก๊สไม่ได้ตามที่ตั้งไว้จึงตัดเป็นน้ำมันไม่ยอมตัดเป็นแก๊ส

ถ้าปกติแล้วสาเหตุที่แรงดันแก๊สไม่ได้ก็อาจจะมาจาก

*โซลินอยวาวล์ไม่ทำงาน ปกติจะมี โซลินอย์อยู่ 2 จุด คือ ที่ถังแก๊สกับก่อนเข้าหม้อต้ม

สาเหตุอาจจะเกิดจาก
    -สายไฟที่ขั้ว โซลินอย หลวมหรือหลุด (ตรวจสอบสายไฟสังเกตุง่ายๆ สตราทน้ำมัน แล้วเร่งเครื่องจนได้รอบที่จะตัดเปนแก๊ส ปกติประมาณ 2000 รอบ จะได้ยินเสียง "แป๊ก" ถ้าไฟจ่ายโซลินอย ปกติ)
    -โซลินอยเสีย (อันนี้เวลาตัดแก๊สจะไม่มีเสียง"แป๊ก"อาจจะเกิดจากขดลวดของโซลินอยขาด)

อาการของโซลินอย อาจจะตรวจสอบโดยการขยับขั้วของโซลินอยแล้วลองดู

*MAP Sensor มีปัญหา

จับแรงดันแก๊สไม่ได้ (อ้นนี้ต้องใช้คอมเสียบดูจะมองเห็นในโปรแกรม)

*กรองแก๊ส อุดตัน

เสียบคอสดูอีกเหมือนกันก็จะรู้อ่านค่าจาก Map Sensor

*ท่อแก๊สรั่ว

น่าจะมีกลิ่นแหละ

*สวิส ออโต้เสียก็อาจจะเป็นได้

*กล่องแก๊สเสีย อาจจะเสียยาก แต่ก็เสียได้เหมือนกัน
    -เกิดจากการติดตั้ง
    -เกิดจากการเสียเอง

แนะนำเบื้องต้น

ตรวจสอบสายไฟของ โซลินอยก่อน ที่พอจะทำได้ง่ายๆ
    ดูจุดเชื่อมต่อของท่อแก๊สต่างๆว่าหลุดหรือหลวมไหม ถ้าแก๊สรั่วน่าจะมีกลิ่น
    สุดท้ายไม่มีอะไรผิดปกติ จากการสังเกตุ ก็กลับไปหาร้านติดตั้งครับ

ใช้แก๊สยี่ห้ออะไร รุ่นไหนครับ
    ตามนี้ครับ แต่ผมคิดว่า สายที่ต่อกับตัวกล่องออกซิเจนเซนเซอร์คงจะหลุดหรือหลวมนะครับ ลองไล่สายยางดำๆดูครับ

User ID
    11504
    Status
    โพส
    208

เข้ามาดู ไม่ได้แวะมาเสียนาน จำคลับแทบไม่ได้ = ="

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

เป็นไงบ้างครับ รายงานผลหน่อย เผื่อมีสมาชิกเจอเหตุการณ์เหมือนกันจะได้พอสำรวจดูบ้างครับ

User ID
    16812
    Status
    โพส
    365

ผมก็เคยเป็น สายอะไรไม่รู้ขาดในระบบแก๊ส มันตัดไปตัดมา ให้ร้านที่เราติดแก๊สเช็คแรงดันแลย เปลี่ยนสายเส้นเดียวจบ

ข้อมูลกระทู้