สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 12 จากทั้งหมด 12

กระทู้: รถสตาร์ทไม่ได้ไฟ engine ไม่โชว์ ช่วยหน่อยครับพี่น้อง!!!

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5072
    Status
    โพส
    128

มาตรฐาน รถสตาร์ทไม่ได้ไฟ engine ไม่โชว์ ช่วยหน่อยครับพี่น้อง!!!

รถสตาร์ทไม่ได้ไฟ engine ไม่โชว์ ก่อนทำการสตาร์ท ซึ่งทุกครั้งหลัง ON สวิสกุญแจ ไฟengine ต้องขึ้นแต่ตอนนี้ไม่ขึ้นแล้ว เลยสตาร์ทเครื่องไม่ได้....
    เริ่มปัญหาอย่างนี้ครับ
    -เมื่อวันที่ 8 ที่ผ่านมา ผมเดินทางไปโคราช ไปกลับเลยพักไม่เกิน 30นาทีแล้วเดินทางกลับอยุธยาเลย หลังจากนั้น ดับเครื่องประมาณ 3ชั่วโมง เดินทางไปโรงพยาบาล วิ่งอีก 1 ชั่วโมง แล้วดับเครื่อง พอทำธุระเสร็จ ประมาณ 30นาที ก็มาสตาร์ทเครื่อง ซึ่งตอนนี่เองผมพบว่าไฟ engine ไม่โชว์ซึ่งก็แน่นอนว่า สตาร์ทเครื่องยนต์ไม่ได้ ทำการแก้ไขเบื้องต้นคือ ถอดขั่วแบต - ออก ทิ้งใว้ 15 นาทีแล้วทำการ ON สวิสใหม่ ก็เหมือนเดิมไม่โชว์อีก เลยต้องถอยใส่ขั่วแบตเหมือนเดิมจอดทิ้งใว้ที่โรงพยาบาลคืนหนึ่งเลย กะว่าเช้ามาต้องลากเข้า 0 แน่นอน
    พอเช้าผมเดินทางมาที่ลานจอดรถของโรงพยาบาล ทดลองเปิดสวิส ON ก่อนเผื่อฟลุ๊ก ซึ่งก็ฟลุ๊กจริงๆ ไฟengine ขึ้นมาเอง รถสตาร์ทได้ปกติ เลยไม่ได้สนใจว่า มีอะไรผิดปกติ กะว่า จะเข้า 0 ตอนสิ้นเดือนสักหน่อย
    พอหลังจากนั้น วันที่10 ตอนเย็น อาการเดิมกลับมาอีกแล้ว ผมเลยใช้สูตรเดิม ทิ้งใว้ 1 คืน แต่พอเช้ามาทุกอย่างไม่เป็นอย่างที่คิด ไฟไม่ขึ้น เลยตัดสินใจโทรไป 0 สุพรรณที่ใกล้บ้าน เขาก็ส่งช่างมาที่บ้านเลย และตรวจสอบเบื้องต้นหลายๆอย่าง เช่น fuse,connector,น้ำมัน,ไฟจากแบต ซึ่งทุกอย่างเขาบอกว่าปกติ อาการนี้น่าจะมาจาก กล่อง ECU เสีย ราคา ร่วม 20,000 บาท ผมแทบหงายท้อง สุดท้ายก็ต้องส่งช่างกลับไปก่อนแล้วค่อยมาคิดว่าจะสั่งของใหม่มาเปลี่ยนดีหรือเปล่า กลัวเปลี่ยนฟรีนะ......
    เพื่อนๆ ท่านใดมีประสบการณ์ หรือข้อแนะนำ ขอความกรุณาด้วยครับ ผมจำเป็นต้องใช้เจ้า ตั้นเกือบทุกวัน รบกวนตอบหน่อยครับ

น้า กวาง เองแหละ
    THAIHYDRO

User ID
    5072
    Status
    โพส
    128

มาตรฐาน ตอบ: รถสตาร์ทไม่ได้ไฟ engine ไม่โชว์ ช่วยหน่อยครับพี่น้อง!!!

รอคำตอบจากพี่น้องครับ...ช่วยหน่อย

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

มาตรฐาน ตอบ: รถสตาร์ทไม่ได้ไฟ engine ไม่โชว์ ช่วยหน่อยครับพี่น้อง!!!

ลองตรวจเช็คขั่วต่อเมนฟิวส์ที่ขั่วบวกก่อนครับว่าจุดยึดต่อแน่นไหมขั่วต่อของฟิวส์เมน 120a กับ 80a ครับ ที่มีพลาสติกครอบขั่วแบตบวกไว้ให้ดึงออกแล้วเช็คน็อตยึดแผงฟิวส์กับขั่วแบตดูก่อนครับถ้าแน่นให้ลองตรวจเช็คฟิวส์ที่ชุดขั่วแบตจุดนี้ดูครับว่ายังต่อดีอยู่หรือเปล่า และก่อนเป็นอาการนี้เคยไปทำอะไรมาเกี่ยวกับระบบไฟไหม เคยทำไฟซ็อตไหมลองทบทวนเหตุการณ์สุดท้ายก่อนเป็นจะช่วยให้ไล่ง่ายขึ้นครับ

ถ้าสงสัยยังขอข้อมูลเพิ่มเติมได้ครับ 08-6129-8508 เต้ยtriton

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ เต้ยTRITON ดูโพส
    ลองตรวจเช็คขั่วต่อเมนฟิวส์ที่ขั่วบวกก่อนครับว่าจุดยึดต่อแน่นไหมขั่วต่อของฟิวส์เมน 120a กับ 80a ครับ ที่มีพลาสติกครอบขั่วแบตบวกไว้ให้ดึงออกแล้วเช็คน็อตยึดแผงฟิวส์กับขั่วแบตดูก่อนครับถ้าแน่นให้ลองตรวจเช็คฟิวส์ที่ชุดขั่วแบตจุดนี้ดูครับว่ายังต่อดีอยู่หรือเปล่า และก่อนเป็นอาการนี้เคยไปทำอะไรมาเกี่ยวกับระบบไฟไหม เคยทำไฟซ็อตไหมลองทบทวนเหตุการณ์สุดท้ายก่อนเป็นจะช่วยให้ไล่ง่ายขึ้นครับ

ถ้าสงสัยยังขอข้อมูลเพิ่มเติมได้ครับ 08-6129-8508 เต้ยtriton
    เนี่ยละครับที่ต้องการผู้รู้ตัวจริงมาช่วยตอบ แก้ไขปัญหาให้สมาชิก ที่ทุกใจ
    มีแค่คนเก่งๆกันเต็มคลับแต่กลัวเสียผลประโยชน์กัน
    ผมละเริ่มปวดใจกับสมาชิกเรากันล่ะ

มาเติมให้ดูอีกที่ก็พวกสายไฟใต้กล่องฟิวล์ใหญ่ช้างแบตครับ ตรวจดูหน่อยว่ามีรอยที่หนูไปกัดแทะสายไฟไหม.เนื้อทองแดงมันเริ่มผู มันอาจจะขาดต่อๆ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

น้ากวาง ดีไอวาย ระบบไฟในรถเยอะไหมใล่ทุกจุดที่ดัดแปลงเลยครับ

User ID
    5072
    Status
    โพส
    128

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ conman ดูโพส
    น้ากวาง ดีไอวาย ระบบไฟในรถเยอะไหมใล่ทุกจุดที่ดัดแปลงเลยครับ
    จะลองไล่ระบบไฟใหม่อีกที ตามที่แนะนำมาครับ
    ขอบคุณทุกท่านครับ ถ้ายังไงไม่ผ่านเดี่ยวคงรบกวนสอยถามอีกทีหนึ่ง

น้า กวาง
    thaihydro

User ID
    5072
    Status
    โพส
    128

ลองทำหมดแล้วตามที่พี่ๆน้องๆ แนะนำ ยังไม่หายครับ
    วันนี้จะเอากล่อง ECU ไปtest ที่ศูนย์ ว่าเสียหรือปล่า

User ID
    5072
    Status
    โพส
    128

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ เต้ยTRITON ดูโพส

...ถ้ากล่องเสียจริงๆ ผมคงรบกวนน้าเต้ยหาให้สักชุดละครับ

น้า กวาง

User ID
    14202
    Status
    โพส
    117

เนี่ยละครับที่ต้องการผู้รู้ตัวจริงมาช่วยตอบ แก้ไขปัญหาให้สมาชิก ที่ทุกใจ
    มีแค่คนเก่งๆกันเต็มคลับแต่กลัวเสียผลประโยชน์กัน
    ผมละเริ่มปวดใจกับสมาชิกเรากันล่ะ
    มาเติมให้ดูอีกที่ก็พวกสายไฟใต้กล่องฟิวล์ใหญ่ช้างแบ ตครับ ตรวจดูหน่อยว่ามีรอยที่หนูไปกัดแทะสายไฟไหม.เนื้อทอง แดงมันเริ่มผู มันอาจจะขาดต่อๆ
    สวดยอดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆครับ น้า coppy42 พูดโดนใจผมมากมายครับ ร่วมด้วยช่วยกันครับผม
    และขอขอบคุณ น้า coppy42 มากมายครับ สำหรับ ปัญหาที่ผมเคยถามแล้ว ได้รับคำแนะนำเสมอมาครับผม

น้า coppy42 ครับ ช่วยชี้แนะ http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=30446 กระทู้นี้ด้วยครับผม ผมตั้งถามเองครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Offside : 13-06-2011 เมื่อ 07:20

User ID
    5072
    Status
    โพส
    128

ติดแล้วครับพี่น้อง เมื่อเช้านี้เอง สิ่งที่ทำไปครับ เผื่อเป็นข้อมูลให้กับชาวTTC
    1. ตรวจสอบ FUSE ทั้งหมด....ปกติ
    2. ตรวจสอบ Relay ทั้งหมด....ปกติ
    3. สายไฟใต้กล่อง Fuse....ไม่ขาดกติ
    4. ระบบน้ำมัน...แย็กได้ น้ำมันมาปกติ
    5. ขยับconnector ที่กล่อง ECU....แน่นดี
    6. ถอดขั่วแบต - ทิ้งใว้ 30 นาที ถึง 1 คืน...ไม่หายครับ
    7. ตรวจสอบ connector ใต้ขั่วแบต....แน่นดี
    8. Overhaul ใต้กล่อง fuse....ยังไม่หาย
    สุดท้ายครับ ที่ทำแล้วหายเลย
    1.ทำความสะอาดจุดต่อ GND ใกล้แบต ด้านไฟหน้า
    2.ถอดขั่วแบต + แล้วฉีดโซแน๊ก ขยับไปมา แล้วขันให้แน่นเหมือนเดิม
    ทดสอบด้วยการ ON สวิส ปรากฎว่า ไฟ Engine มาแล้วครับ โชว์เลย
    และลองสตาร์ทดู ที่เดียวติดครับ....รอดไปที
    ผมเลยรีบทำความสะอาดจุดต่อ GND ทุกจุดไปเลยที่เดียววันนี้เลย
    ขอบคุณทุกท่านครับ โดยเฉพาะน้าเต้ย คุณ COPPY42 ด้วยครับ
    หวังว่า กระทู้นี้น่าจะเป็นประโยชน์กับชาวTTC ในอนาคตนะครับ

น้า กวาง THAIHYDRO 081-7330134

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ THAIHYDRO ดูโพส
    ติดแล้วครับพี่น้อง เมื่อเช้านี้เอง สิ่งที่ทำไปครับ เผื่อเป็นข้อมูลให้กับชาวTTC
    1. ตรวจสอบ FUSE ทั้งหมด....ปกติ
    2. ตรวจสอบ Relay ทั้งหมด....ปกติ
    3. สายไฟใต้กล่อง Fuse....ไม่ขาดกติ
    4. ระบบน้ำมัน...แย็กได้ น้ำมันมาปกติ
    5. ขยับconnector ที่กล่อง ECU....แน่นดี
    6. ถอดขั่วแบต - ทิ้งใว้ 30 นาที ถึง 1 คืน...ไม่หายครับ
    7. ตรวจสอบ connector ใต้ขั่วแบต....แน่นดี
    8. Overhaul ใต้กล่อง fuse....ยังไม่หาย
    สุดท้ายครับ ที่ทำแล้วหายเลย
    1.ทำความสะอาดจุดต่อ GND ใกล้แบต ด้านไฟหน้า
    2.ถอดขั่วแบต + แล้วฉีดโซแน๊ก ขยับไปมา แล้วขันให้แน่นเหมือนเดิม
    ทดสอบด้วยการ ON สวิส ปรากฎว่า ไฟ Engine มาแล้วครับ โชว์เลย
    และลองสตาร์ทดู ที่เดียวติดครับ....รอดไปที
    ผมเลยรีบทำความสะอาดจุดต่อ GND ทุกจุดไปเลยที่เดียววันนี้เลย
    ขอบคุณทุกท่านครับ โดยเฉพาะน้าเต้ย คุณ COPPY42 ด้วยครับ
    หวังว่า กระทู้นี้น่าจะเป็นประโยชน์กับชาวTTC ในอนาคตนะครับ

น้า กวาง THAIHYDRO 081-7330134
    ขอบคุณครับน้าได้ความรู้เพิ่มอีกละ

User ID
    4799
    Status
    โพส
    166

เคยเอา sonax ฉีดที่แบตทั้งขั้วบวกลบและจุดกราวด์ทั้งหลาย ผลที่ได้เครื่องเสียงเดิม เสียงเบส แหลมมาแบบชัดเจนมาก ยังงงอยู่เหมือนกันครับ

ข้อมูลกระทู้