สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 20

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    17653
    Status
    โพส
    42

มาตรฐาน ดันรางแล้วเกิดอาการวูบ!!!!!

รถผมตัว116ขับ2 ใส่กล่องดันรางใบเดียว(ไม่ได้ยกหัวฉีดนะครับ)ทำท้ายราง,อุดEGR,เดินท่อ2.5นิ้วทั้งเส้นไม่มีพักกลางหรือปลายยาวถึงท้าย(ไม่ใช่หน้าเพลานะครับ),เวสท์เกตเดิม,ปรับบูทส์มือประมาณ20ปอนด์ครับ..อาการคือเวลากดคันเร่งบูทส์มาเกือบจะ20ปอนด์เวสท์เกตกำลังจะยกฟิลลิ่งกำลังได้เลย..แล้วพอรอบเครื่องประมาณ3000-3500 วูบครับ!! อั้นไปเฉยๆ..ซะงั้น..เคยลองหาข้อมูลดูบางแหล่ง(vigoclub)บอกว่าจูนน้ำมันหนาเกิน!!กล่องหลักตัด!!..งงครับงง..จึงต้องรบกวนผู้รู้ทั้งหลายช่วยทีครับ..อาการนี้เกิดจากอะไรแล้วต้องแก้ยังไงครับ..ขอบคุณล่วงหน้านะครับ..

เดิมๆก้อจิง แต่วิ่งสาดดดด TTC-Member
    User ID
    16585
    Status
    โพส
    270

มาตรฐาน ตอบ: ดันรางแล้วเกิดอาการวูบ!!!!!

ใส่กล่องดันแบบไหน จูนมือหรือป่าวครับ อาการคล้ายผมเลย แนะนำใช้จูนคอมดีกว่าครับ

User ID
    17653
    Status
    โพส
    42

มาตรฐาน ตอบ: ดันรางแล้วเกิดอาการวูบ!!!!!

อนาล็อก(จูนมือ)ครับ..อยากหาวิธีแก้ก่อนอ่ะครับ..

เดิมๆก้อจิง แต่วิ่งสาดดดด TTC-Member
    User ID
    16585
    Status
    โพส
    270

จูนมือแก้ยากครับ นอกจากใส่ สมาทเกท ครับ จะทำให้จูนง่ายครับเพราะค่าต่างๆจะแสดงผลที่สมาทเกท

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

จูนดันรางลงมาอีกคับ ใส่ติ๊กกับถังAช่วยได้คับ หรือไม่ก็ลงโปร3.2ช่วยก็ได้คับ มันจะได้ชดเชยน้ำมันช่วงที่ดร็อปอ่ะคับ แล้วอีกอย่างนึงก็ต้องจูนบูสให้ลงตัวกับดันรางด้วยนะคับตรงนี้สำคัญคับ หรือไม่ก็เปิดscvให้มันเปิดมากกว่าเดิมโดยการจ่ายไฟให้scvน้อยลง(อันนี้มีข้อมูลอยู่ที่กระทู้ของน้าก้านโตคับ) เหมือนกับที่เค้ามีขายอยู่ดังๆในเวลานี้อ่ะคับ จากการแก้ปัญหาของผมก็คือการจูนดันรางกับบูสให้เข้ากันคับ อันนี้หายจิงคับโดยที่ไม่ได้ลดเปอร์เซ็นต์ดันรางลง แต่ถ้าให้ดีเนียนๆก็ใส่ติ๊ก กับถังเอคับ ยังไงก็ค่อยๆแก้ปัญหานี้กันนะคับ มันมีทางออก..........งิงิ

User ID
    17653
    Status
    โพส
    42

ขอบคุณทุกๆข้อมูลนะครับ..จะลองนำไปปรับใช้ดูครับ..อะไรดี-ไม่ดีก็แนะนำกันได้นะคร๊าบพี่น้อง..

User ID
    17653
    Status
    โพส
    42

ลองจูนดันรางให้น้อยลง,บูสท์ประมาณ18-20แล้วครับ..วิ่งดีขึ้นจนรู้สึกได้แต่ยังมีสะดุดอยู่ที่รอบ3000กว่าๆ..ตอนนี้รอสมาร์ทเกทครับเดี๋ยวใส่แล้วผลเป็นไงจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ..
    ( รบกวนสอบถามผู้รู้ทั้งหลายหน่อยครับว่าระหว่างตัวPlusกับตัว116ธรรมดา..ถ้าเดินท่อมาเหมือนกันขนาดเท่ากันแล้วเสียงที่ได้จะออกมาเหมือนกันหรือแตกต่างกันยังไงอ่ะครับ..)
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ..

User ID
    12703
    Status
    โพส
    85

น้าใช้ดันรางของอาไรครับดีหรือป่าวผมสนใจว่าจะหามาใส่อ่คับ

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ oat-oat ดูโพส
    ลองจูนดันรางให้น้อยลง,บูสท์ประมาณ18-20แล้วครับ..วิ่งดีขึ้นจนรู้สึกได้แต่ยังมีสะดุดอยู่ที่รอบ3000กว่าๆ..ตอนนี้รอสมาร์ทเกทครับเดี๋ยวใส่แล้วผลเป็นไงจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ..
    ( รบกวนสอบถามผู้รู้ทั้งหลายหน่อยครับว่าระหว่างตัวPlusกับตัว116ธรรมดา..ถ้าเดินท่อมาเหมือนกันขนาดเท่ากันแล้วเสียงที่ได้จะออกมาเหมือนกันหรือแตกต่างกันยังไงอ่ะครับ..)
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ..
    ลงตัวยังคับ.....งิงิ

User ID
    17653
    Status
    โพส
    42

ยังไม่ค่อยนิ่งครับ..ลองลดแรงดันลงอีกนิดจัดอินเตอร์กับเดินท่อใหม่2.5นิ้วลงหน้าเพลา(งานของสามดาว แม่กลอง)..ผลที่ไดวิ่งดีขึ้นจนรู็สึกได้ครับแล้วยังมีของแถมด้วยอาการคลัชลื่นครับตอนนี้เลยยังไม่กล้าซัดอ่ะครับ..หลังเข้าพรรษานี้ว่าจะจัดคลัชสักชุดอาจมีกล่องยกอีกใบครับได้ผลยังไงจะแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับ..ขอบคุณนะครับที่เป็นห่วง(เรื่องกล่องยกหัวฉีดก็กำลังดูๆอยู่อ่ะครับยินดีรับคำแนะนำนะครับ) งิ งิ

User ID
    14882
    Status
    โพส
    332

ยาวเลยทีนี้ อิอิ

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ oat-oat ดูโพส
    ยังไม่ค่อยนิ่งครับ..ลองลดแรงดันลงอีกนิดจัดอินเตอร์กับเดินท่อใหม่2.5นิ้วลงหน้าเพลา(งานของสามดาว แม่กลอง)..ผลที่ไดวิ่งดีขึ้นจนรู็สึกได้ครับแล้วยังมีของแถมด้วยอาการคลัชลื่นครับตอนนี้เลยยังไม่กล้าซัดอ่ะครับ..หลังเข้าพรรษานี้ว่าจะจัดคลัชสักชุดอาจมีกล่องยกอีกใบครับได้ผลยังไงจะแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับ..ขอบคุณนะครับที่เป็นห่วง(เรื่องกล่องยกหัวฉีดก็กำลังดูๆอยู่อ่ะครับยินดีรับคำแนะนำนะครับ) งิ งิ
    เอาใจช่วยคับน้า ครัชนี่ลองเลือกดีๆลองหาข้อมูลเยอะหน่อยคับมีหลายยี่ห้อหลายสำนักหลายสูตรคับ ที่ดังๆทำหลายรอบก้อมีนะคับ ลองศึกษาอีกนิดนะคับ เพราะผมเห็นเพื่อนๆพี่น้องหลายท่านทำแล้วไม่จบซะที ส่วนกล่องยกนี่อันดับแรกเรยก็เลือกจูนเนอร์ที่สามารถดูแลและเซอร์วิสเราดีๆหน่อยนะคับ ส่วนยี่ห้อไหนก็แล้วแต่ชอบคับน้า ทุกยี่ห้อล้วนมีดีที่ตัวทั้งน๊านคับ.......

User ID
    17653
    Status
    โพส
    42

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tong93 ดูโพส
    ยาวเลยทีนี้ อิอิ
    ยาวเลยครับ..เมื่อก่อนเดินสายเบนซินna(vtec)กินแต่มาม่า..พอมาหลงเสน่ห์ดีเซลเทอร์โบเข้ามาม่ายังแทบจะไม่ได้กินเลย งิงิ..ทำไงได้ใจมันรักไปแล้วนี่ครับ..

User ID
    17653
    Status
    โพส
    42

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ romeoking ดูโพส
    เอาใจช่วยคับน้า ครัชนี่ลองเลือกดีๆลองหาข้อมูลเยอะหน่อยคับมีหลายยี่ห้อหลายสำนักหลายสูตรคับ ที่ดังๆทำหลายรอบก้อมีนะคับ ลองศึกษาอีกนิดนะคับ เพราะผมเห็นเพื่อนๆพี่น้องหลายท่านทำแล้วไม่จบซะที ส่วนกล่องยกนี่อันดับแรกเรยก็เลือกจูนเนอร์ที่สามารถดูแลและเซอร์วิสเราดีๆหน่อยนะคับ ส่วนยี่ห้อไหนก็แล้วแต่ชอบคับน้า ทุกยี่ห้อล้วนมีดีที่ตัวทั้งน๊านคับ.......
    ขอบคุณครับ..ผมก็ติดตามรอดูรูปแบบความแรงของน้าเหมือนกันนะครับ..มีทีเด็ดอะไรก็กระซิบบอกกันบ้างนะครับเพิ่งหัดเล่นครับกลัวหลงทางไปไกลอ่ะครับ..งิงิ

User ID
    14882
    Status
    โพส
    332

ยาวเลยครับ..เมื่อก่อนเดินสายเบนซินna(vtec)กินแต่มาม่า..พอมาหลงเสน่ห์ดีเซลเทอร์โบเข้ามาม่ายังแทบจะไม่ได้กินเลย งิงิ..ทำไงได้ใจมันรักไปแล้วนี่ครับ..
    555 เอาใจช่วยครับ

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

ขอบคุณครับ..ผมก็ติดตามรอดูรูปแบบความแรงของน้าเหมือนกันนะครับ..มีทีเด็ดอะไรก็กระซิบบอกกันบ้างนะครับเพิ่งหัดเล่นครับกลัวหลงทางไปไกลอ่ะครับ..งิงิ
    ขอบคุณคับน้าสำหรับการติดตามผลงานผม ติดตามได้แต่อย่าเอาเป็นแบบอย่างนะคับ...เดี๋ยวน้ำจะดันเอา...งิงิ ไทรตั้นเราจะทำอะไรก็ได้คับแต่อย่าให้ตัวร้อนก็เท่านั้นเอง.......

User ID
    17653
    Status
    โพส
    42

จบแล้วครับ..เปลี่ยนกล่องดันรางเป็น Pro Speed (จูนคอม) แล้วก็ทำท้ายรางใหม่เท่านั้นครับ..จบ
    ส่วนสาเหตุที่วูบ..เกิดจากแรงดันในรางหายครับ..
    สาเหตุที่แรงดันหายก็..รูที่ใช้ทำท้ายรางใหญ่เกินครับ..(โดยรวมๆแล้วตอนทำท้ายรางครั้งแรกไม่ค่อยเนียนครับ)
    จ่ายแพงกว่าแต่จบ..ก็ขับรถอย่างมีความสุขครับ..(ไม่มีเอี่ยวกับใครนะครับ)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย oat-oat : 22-08-2011 เมื่อ 17:26

User ID
    12619
    Status
    โพส
    196

จบแล้วครับ..เปลี่ยนกล่องดันรางเป็น Pro Speed (จูนคอม) แล้วก็ทำท้ายรางใหม่เท่านั้นครับ..จบ
    ส่วนสาเหตุที่วูบ..เกิดจากแรงดันในรางหายครับ..
    สาเหตุที่แรงดันหายก็..รูที่ใช้ทำท้ายรางใหญ่เกินครับ..(โดยรวมๆแล้วตอนทำท้ายรางครั้งแรกไม่ค่อยเนียนครับ)
    จ่ายแพงกว่าแต่จบ..ก็ขับรถอย่างมีความสุขครับ..(ไม่มีเอี่ยวกับใครนะครับ)
    ผมก็ใช้ pro speed ใช้มา70,000กว่าโลแล้ว ยังไม่เคยมีปัญหาเลยครับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

ดีใจด้วยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joe ขาวมุข ดูโพส
    ผมก็ใช้ pro speed ใช้มา70,000กว่าโลแล้ว ยังไม่เคยมีปัญหาเลยครับ
    ...........................

User ID
    17653
    Status
    โพส
    42

ขอบคุณครับน้า..

ข้อมูลกระทู้