หน้า 2 จากทั้งหมด 17 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 337

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

มาตรฐาน ตอบ: ไฮโดรเจน-โซฮอล์ อีกทางเลือกหนึ่งของพลังงานทดแทน

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    จุดประกายแห่งปัญญาอีกแล้วครับ อ.ต้น
    คิดว่าความเป็นไปได้ น่าจะพอกับ Gas ที่เราติดตั้งเข้าไปนั่นละครับ
    ไม่น่าจะมีผลเสียอะไร เพราะใช้หลักการเดียวกับ GAS ที่เราใช้กันอยู่
    หลักวิชาการ ก็น่าเชื่อถือครับ แต่ การทดลองจริง ผมว่า " น่าเชื่อถือยิ่งกว่า "
    ตำราเก่า แม้แต่ระดับ ดร. ที่จบจากต่างประเทศ บางท่าน ก็พูดถึงความเป็นไปไม่ได้
    ในสิ่งที่นักทดลอง สมัยใหม่ ทำกันได้อย่างน่าภาคภูมิ ไม่ว่าจะเป็น Gas ร่วมดีเซล หรือร่วมเบ็นซิน
    ดังนั้นผมว่า หลักวิชาการ เอาไว้อ้างอิงก็พอครับ เราเอาหลักการทดลองจริง มาคุยกัน สมเหตุสมผลที่สุด
    ที่ว่าอย่างงี้ เพราะว่า ผมก็เป็นคนชอบลอง ในสิ่งที่คน บอกว่าเป็นไปไม่ได้ ขอสนับสนุนการคิดค้นที่สร้างสรรค์
    อย่างต่อเนื่องของ หลาย ๆ ท่านครับ โดยเฉพาะ อ. ต้นที่เปิดเผยข้อมูลอย่างเปิดกว้างครับ
    **
    แต่ผมเคยเห็นคลิป ข้อมูลที่เกี่ยวกับการติดไฟของไอ ละเหยของ น้ำมันเบ็นซิล
    ซึ่งฝากไว้ให้คิดวิธีป้องกันไว้ก็จะดีครับ (ผมหาคลิปดูก่อนครับว่ายังอยู่รึเปล่า หรือท่านใดมีก็ฝากลงก็ดีครับ)
    สิ่งที่เกิดขึ้นคือ
    1 ไอระเหย สามารถติดไปด้วยไฟฟ้าสถิต ที่เกิดจากตัวเราเอง หรือการเสียดสีของชิ้นส่วน ได้ครับ
    2 ประกายไฟเพียงนิดเดียว ก็ติดไฟกับไอระเหยได้
    3 น้ำมันเบซิล ปรกติ ตามที่หลาย ๆ ท่านทราบคือ เชื้อเพลิงที่อัตรายที่สุดครับ( ยิ่งกว่าแก็สใด ) ยิ่งถ้ากลายเป็นไอ แล้วยิ่ง อันตราย
    ดังนั้น ระบบควบคุมป้องกัน ขอให้ทุกท่าน อย่าละเลยตรงนั้นด้วยนะครับ
    ด้วยความสนใจและเป็นห่วงเป็นใยครับ
    ขอบคุณครับที่มีผู้ที่เห็นด้วยกับแนวคิด แต่ถ้าได้ช่วยๆกันน่าจะดีกว่าครับ ตอนนี้คิดอยู่คนเดียวมาต่อเนื่อง 3-4 ปีเนี่ย ผมหงอกบานเลย มาว่ากันเรื่องแนวคิดมันเป็นไปได้ครับสำหรับการใช้งานจริง ที่ความเร็วไม่เกิน 100 มีให้เห็น 15.2 กม./ลิตรแล้วครับ ตอนนี้รอวงจรที่แปรผัน Hydrogen ตามรอบเครื่องอย่างเดียว และปรับปรุงอุปกรณ์ที่ทำไอน้ำมันให้มากกว่านี้อีกหน่อยครับ วันนี้ไปซื้อเมทัลแอลกอร์ฮอมาแล้ว ประมาณ 1 ขวดเบียร์ ราคา 14 บาทเอง หวังเล่นของถูกแต่คุณภาพดีไม่แพ้เบนซิน

ส่วนเรื่องความปลอดภัยของไอระเหยไม่ต้องกังวนเลยครับ เราใช้หลักการส้วมชักโครกที่เราใช้กันอยู่ทุกวันนี่แหละมาสร้างเป็นระบบความปลอดภัย ผมไล่จากตำแหน่งติดตั้งอุปกรณ์กันเลยนะครับ เริ่มจากจุดเข้าแก็สที่ท่อไอดี ต่อท่อไปยังตัวกันระเบิด(ทำเองหลักการง่ายๆได้ผล 100 %) ต่อสายไปยังบับเบิลซึ่งมีน้ำอยู่ประมาณครึ่งลิตร ต่อสายไปยังถังเก็บน้ำมันเบนซิล(หรือแอลกอร์ฮอ) จากนั้นไปยังถังพักอีกตัวเพื่อกันน้ำมันย้อนเข้าถังน้ำที่ผลิต Hydrogen (เวลามันเย็นๆมันจะดูดกลับ) สุดท้ายต่อเข้าถังน้ำผลิต Hydrogen ซึ่งทั้งระบบจะเป็นศูนย์ญากาศ ดังนั้นไอน้ำมันเบนซินจะไม่สามารถดันผ่านน้ำออกไปเองได้ครับ นอกเสียจากเราเปิดให้ระบบทำงาน ผมคิดว่ามันน่าจะปลอดภัยได้พอควรครับ ตอนนี้ถ้าวิ่งในเมืองผมก็ OFF ระบบ LPG แต่ถ้าออกนอกเมืองทำความเร็วตั้งแต่ 1800 รอบขึ้นไปก็จะมี LPG มาช่วยเล็กๆน้อยๆครับ ซึ่งความเร็ว 100-110 RV จะป้วนเปี้ยนที่ 18 กม./ลิตรในระยะทางสั้นๆ แต่ถ้าวิ่งไกลไปเรื่อยๆก็จะขยับขึ้นไปแถวๆ 19 กม./ลิตรได้เลยครับ กำลังแฮปปี้มากเลยกับระบบนี้..... รออีกนิดครับ

User ID
    12744
    Status
    โพส
    1,146

มาตรฐาน ตอบ: ไฮโดรเจน-โซฮอล์ อีกทางเลือกหนึ่งของพลังงานทดแทน

มารอจ้า...

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ช่วยสนับสนุนด้านข้อมูลเล็ก ๆ น้อย ๆ ครับเผื่อจะเป็นประโยชน์
    http://www.thaidriver.com/magazine-preview/oil/oil.html

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อัพเพิ่มเติมกันอีกหน่อย
    ตอนนี้ผมใช้เมททิ่นแอลกอร์ฮอเป็นตัวเสริมแทนเบนซิน และได้ปรับปรุงรูพรุนเพื่อสร้างไอหใมกกว่าแต่ก่อน และได้ลองใช้งานมา 230 กม.แล้ว จากคลองสามไปพระรามเจ็ด rv ได้มากสุดที่ 17 กม./ลิตรครับ สภาพจราจรลื่นไหลตลอด แต่โดยรวมดีมาก การกดคันเร่งน้อยทำให้อัตราการสิ้นเปลืองแสดงผลเป็นที่น่าพอใจ ถึงบ้านผมดูระดับการระเหยว่าหมดไปเยอะไหม ผลระดับน้ำยังเหมือนเดิม เต็มหลอดเลยไม่รู้ว่าใช้ไปเท่าไร แต่บันทึกไว้แล้ว ให้ได้สัก 500 โลขึ้นค่อยเช็คอีกที ลงทุน 14 บาทถ้าได้สัก 1000 โลก็เกินคุ้มแล้วครับ วันนี้จะออกไปขับรถเล่นอีกจะได้ถึงครึ่งถังไวๆ แล้วจะมาแจ้งให้ทราบอีกทีครับ

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    อัพเพิ่มเติมกันอีกหน่อย
    ตอนนี้ผมใช้เมททิ่นแอลกอร์ฮอเป็นตัวเสริมแทนเบนซิน และได้ปรับปรุงรูพรุนเพื่อสร้างไอหใมกกว่าแต่ก่อน และได้ลองใช้งานมา 230 กม.แล้ว จากคลองสามไปพระรามเจ็ด rv ได้มากสุดที่ 17 กม./ลิตรครับ สภาพจราจรลื่นไหลตลอด แต่โดยรวมดีมาก การกดคันเร่งน้อยทำให้อัตราการสิ้นเปลืองแสดงผลเป็นที่น่าพอใจ ถึงบ้านผมดูระดับการระเหยว่าหมดไปเยอะไหม ผลระดับน้ำยังเหมือนเดิม เต็มหลอดเลยไม่รู้ว่าใช้ไปเท่าไร แต่บันทึกไว้แล้ว ให้ได้สัก 500 โลขึ้นค่อยเช็คอีกที ลงทุน 14 บาทถ้าได้สัก 1000 โลก็เกินคุ้มแล้วครับ วันนี้จะออกไปขับรถเล่นอีกจะได้ถึงครึ่งถังไวๆ แล้วจะมาแจ้งให้ทราบอีกทีครับ

น่าสนใจมากครับ ต้นทุนน้อยได้ระยะทางเพิ่มเติมมากครับ รอรายงานผลต่อเนื่องครับ อิอิ

User ID
    19396
    Status
    โพส
    106

ถ้าสมบูรณ์แล้ว อ.ต้น รีบป่าวประกาศเลยนะครับ ผมจองคิวต้น ขอเป็นลูกค้าครับ

User ID
    4611
    Status
    โพส
    717

รอออออ

User ID
    7426
    Status
    โพส
    137

สุดยอดครับ อ.ต้นขอเป็นแรงใจในการพํฒนาครับ

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

มาแอบรออ.ต้น รายงาน ครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ happymet ดูโพส
    มาแอบรออ.ต้น รายงาน ครับ
    กำลังจะออกไปเก็บข้อมูล เข้ามาดูอดไม่ได้ครับ
    แย้มอีกนิดนึง ผลการใช้งานที่ผ่านมา ลองทั้งแอลกอฮอล์ 100 % และ น้ำมันแก๊สโซฮอล์ ผลออกมาต่างกันพอควรครับ ทีแรกคิดว่าแอลกอฮอล์น่าจะระเหยได้ดี และลองติดไฟดูเปลวไฟออกสีฟ้าไม่มีควันกะว่าสะอาดสดใสชัวร์ แต่พอใช้งานมันระเหยได้น้อยกว่าเบนซินมากเลยทำให้ค่าความประหยัดจาก 15 กม./ลิตรไปเหลือ 12 กม./ลิตร ส่วนเบนซิลอัตราการระเหยดีมากแต่ก็กลัวว่าจะดีเกินไปและลองจุดไฟดูการเผาไหม้เปลวไฟออกสีแดงส้มมีควันดำตลอด แต่กลับให้ค่าความประหยัดได้ดี
    ผมเลยเอาค่ากลางๆมามาลองดูใหม่ คือใช้ทั้ง 2 ตัวผสมกันแล้วใช้งานดูคร่าวๆ RV จะอยู่ที่ 14.6 เดี๋ยวอีกสักครู่จะออกไปเติมเต็มถังแล้ววิ่งวนสัก 2 รอบเก็บข้อมูลใหม่ว่าจะได้เท่าไร และที่สำคัญวงจรที่ควบคุมการผลิต Hydrogen น่าจะได้เสาร์นี้แล้วครับ จะได้จัดชุดเต็มซะทีให้รู้กันทีว่าความเร็วช่วง 100-120 จะเป็นไงบ้าง จะได้ปรับการใช้งานได้ถูก รอกันต่อไปคร๊าบ.......

User ID
    2948
    Status
    โพส
    753

ผมกะรอติดครับ...

User ID
    16046
    Status
    โพส
    34

เข้ามารอ อ.ต้น เหมือนกันครับ ดันๆๆครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อัพกันอีกนิดครับ บ่ายวันนี้ได้ออกไปทดสอบและปรับกล่องให้ได้ความประหยัดมากกว่าเดิมอีกนิด โดยความเร็วที่ทดสอบอยู่ที่ 80-90 กม./ชม.เพราะเอาค่าของตำแหน่งคันเร่งเป็นหลัก 38-19 ผมใช้เมททิ่นแอลกอฮอล์ 99% ผสมแก๊สโซฮอล์ 91 เติมในถังเก็บ 500 ซีซี คิดเป็นเงินประมาณ 16 บาท ใช้งานในเมืองรวมวิ่งทดสอบรวมระยะทาง 206 กม. ระดับน้ำลดลงไปประมาณ 1.5 นิ้ว เป็นจำนวน 150 ซีซี ประมาณได้ว่า 4.80 บาท/206 กม.

ส่วนดีเซล 188 กม.จากเต็มถังลดลงนิดนึงตามรูป แต่โดยประมาณทุกครั้งระดับนี้มี 15-16 กม./ลิตรครับ ยังไม่ได้เติมเพราะช่วงเย็นรถติดมากแถวตลาดไท และคลองสาม ไว้วันเสาร์นี้ผมมีธุระเดินทางจะลองวัดดูอีกทีครับ การทำงานของ Hydrogen ประมาณ 4-4.5 แอมป์เท่านั้นครับ ผมเติมน้ำมากไปนิดนึงเลยทำให้เจือจางจึงกินกระแสน้อยทำให้อัตราการผลิดลดลงไปกว่าที่เคยครับ ส่วนค่าใช้จ่าย/กม.คร่าวๆไม่น่าจะเกิน 2 บาท/กม. ในขณะที่โหลดมากกว่าทั่วไปครับ ยาง 265/65 R 17 ยางมีหน้ากว้าง 8 นิ้ว ซึ่งระยะทางจริงจะไม่เท่ากับไมล์รถ หลังคาสามมิตรกับแก๊สถัง 48 ลิตรซึ่งยังมีแก๊สอยู่มาก คิดว่าต่อให้ครับ

ส่วนตัวช่วยก็มี ชุด Hi Volt รุ่นแรง 1Kv. สำหรับสร้างอ็อกซิเจน กรองอากาศแบบผ้าลินินอัดเคลือบน้ำมันของ K&N ชุดเพิ่มอุณหภูมิน้ำมันดีเซลตัวที่เคยลงไว้ในคลับนี่แหละ และล่าสุดหางานให้พี่ปรีชาทำให้ครับ เป็นท่ออินเตอร์เลสตัวงาม ยังมีกล่องคันเร่งไฟฟ้าปรับเบอร์2 (ทำพิเศษสำหรับรถใช้แก๊สร่วมดีเซล) และกล่อง MCU ตัวต้นแบบซึ่งสามารถปรับการทำงานได้หลายรูปแบบ และทั้งหมดถ้าทำงานได้คุ้มค่าผมคิดรูปแบบของเซลผลิด Hydrogen พร้อมถังน้ำในตัวเดีนวกันไว้แล้ว เพียงแต่รอวงจรคุมการผลิตตามรอบเครื่องเท่านันครับก็จะครบองค์ประกอบ ทำไงได้ทำเองไม่ได้ก็ต้องรอครับ
    Attached Images Attached Images        
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TON_GAS : 07-07-2011 เมื่อ 20:03

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

เป็นกำลังใจให้อ.ต้น อีกแรงครับ...

User ID
    14273
    Status
    โพส
    196

อยากช่วยอาจารย์ต้นคิดค้นบ้าง แต่ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเลยครับ ช่วยให้กำลังใจครับ เราประหยัดชาติประหยัดครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

ใช้งานมา 2 วัน หลังจากเติมเต็ม วันนี้ไปราชบุรีมา 320 กม. ก็เลยถ่ายรูปเป็นหลักฐานก่อนเลย และได้ปรับปรุงติดออฟชั่นเพิ่มเติมเข้าไปอีก ไว้ให้ปรับจนได้ค่าที่ดีที่สุดก่อนแล้วค่อยชี้แจงรายระเอียดกันอีกทีครับ
    Attached Images Attached Images  

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

สุดยอดมากครับอ.ต้น มาให้กำลังใจครับ ไว้ลงตัวแล้วแย้มๆราคาให้หน่อยนะครับจะได้เตรียมตังค์ครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

วันนี้ปรับจูนกล่องเพื่อปรับอัตราการจ่ายน้ำมันใหม่ นอกนั้นทุกอย่างคงเดิม เติมเต็มถังแล้ววิ่งใช้งานในสนามทดสอบได้ระยะทางทั้งหมด 197 กม. เติมบางจากอัดเต็มถังได้ 380 บาท ด้วยความพยายามเขย่าให้เต็มที่ไปหยุดที่ 390 บาทครับ 13 ลิตร เฉลี่ยได้ 15.15 กม./ลิตร คิดเป็นเงินได้ 1.97 บาท/กม. RV METER โชว์น้ำมันเต็มถังสามารถวิ่งได้ 1130 กม.ตอนออกจากปั้ม แต่ถ่ายรูปแล้วภาพเบลอเลยไม่มีมาโชว์ การใช้งานนี้รวมถึงรถติดในคลองสามและวิ่งเข้าไปแถวๆเทเวศน์ด้วยครับ แต่ความเร็วที่วิ่งส่วนใหญ่อยู่ประมาณ 90-100 ตามการจราจร เพราะถ้ากดเร็วมากๆตัวผลิต Hydrogen มันผลิตไม่พอกับความต้องการครับ และอีกอย่างผมเซ็ทกล่องไว้ถ้าเลย 100 เมื่อไหร่จะมี LPG มาเป็นตัวช่วยทันที (กันไว้เผื่อมีเหตุที่ต้องใช้พละกำลัง) เดี๋ยวค่าที่ทดลองจะไม่ตรงกับการใช้งานจริง

วันนี้ว่างๆผมจะลองขยับเซลล์ผลิต Hydrogen จาก 16 แผ่น เป็น 21 แผ่น เพื่อเพิ่มกำลังการผลิตให้มากขึ้นกว่าเดิมอีก หลังจากนั้นก็จะทำการขยับกร๊าฟปรับการจ่ายน้ำมันในรอบต่ำใหม่ (ยังต้องใช้เวลาอีกพอควร) แต่ตัวเลข 15 กม./ลิตรก็น่าพอใจแล้วครับได้ตามความคาดหมายไว้ทีแรก ส่วนจะทำได้มากเท่าไรนั้นก็ขอให้ติดตามตอนต่อๆไปครับ

User ID
    7097
    Status
    โพส
    327

ไม่ได้เข้ามาติดตามผลงาน อ.ต้น ตั้งนานมีของใหม่น่าสนใจมากๆ เลยครับ ยังรอชมผลงานต่อไปน่ะครับ ด้วยความเคารพครีาบบบบ

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

ยอด..คนสมองเพชรครับ...สมกับคำพูดที่ว่า..คนดี..มักจะคิดแต่เรื่องดีๆครับ..เป็นกำลังใจให้ครับ..อ.ต้น..

หน้า 2 จากทั้งหมด 17 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้