หน้า 3 จากทั้งหมด 17 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 337

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    12384
    Status
    โพส
    21

มาตรฐาน ตอบ: ไฮโดรเจน-โซฮอล์ อีกทางเลือกหนึ่งของพลังงานทดแทน

ผมก็อยากช่วยเช่นกันครับ ผมสามารถหาค่าการปรับตั้งที่เหมาะสมได้ จากการออกแบบการทดลอง หรือ doe ครับ หวังว่าคงได้ช่วยเหลืออาจารย์บ้งไม่มากก็น้อยครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

มาตรฐาน ตอบ: ไฮโดรเจน-โซฮอล์ อีกทางเลือกหนึ่งของพลังงานทดแทน

ขยับกันอีกนิดครับ
    ล่าสุดได้ทำ Tank Hydrogen และ ถังเก็บแก๊สโซออล์ ซึ่งออกแบบเป็นพิเศษสำหรับการผลิตไอระเหยให้เพียงพอต่อการใช้งาน และได้ขยายเซลล์ผลิด Hydrogen จาก 16 แผ่น เป็น 21 แผ่น ซึ่งสามารถเห็นประสิทธิภาพการทำงานที่สูงกว่าอย่างชัดเจนในขณะที่กินกระแสเท่ากัน และได้ลอง OFF ระบบทั้งหมดแล้ววิ่งดีเซลเพียวๆ ซึ่งรถผมทำได้เพียง 10.94 กม./ลิตรเท่านั้นครับ ประมาณ 2.74 บาท/กม.

และเมื่อปรับใช้อุปกรณ์ที่ติดตั้งใหม่ล่าสุด ใช้งานในเมือง/นอกเมืองสัดส่วน 50/50 ความเร็วไม่เกิน 100 เช่นเคย วิ่งระยะทาง 217 กม. เติมน้ำมัน 14 ลิตรเป็นเงิน 420 บาท เฉลี่ย 1.93 บาท/กม. นี่ถ้าเป็นรถเดิมๆตัวเบาๆคงมีใกล้ๆ 1.5 ซะละมั้งคราวนี้

พรุ่งนี้จะลองปรับจูนกล่องในส่วนของแรงดันคอมมอนเรียว ให้เหมาะสมในแต่ละช่วงการทำงาน เพื่อให้ได้กำลังที่มากขึ้นในช่วงการออกตัว และเมื่อลอยตัวแล้วก็ปรับเข้าสู่ระดับปกติ และก็คาดว่าอีกครับ มันน่าจะดีขึ้นอีก

หลังจากได้ข้อมูลเหล่านี้ครบแล้ว คราวต่อไปจะใช้ความเร็วในการใช้งานให้ได้ระดับ 110-120 ซึ่งเป็นความเร็วเดินทางที่ใช้กันส่วนใหญ่ครับ จะได้ลุ้นกันซิว่าต้องพึ่งตัวช่วย LPG หรือเปล่า แต่ก็คาดว่าถ้าใช้ความเร็วเกิน 120 กม./ชม.ขึ้นไปแล้ว ยังไงคงต้องพึ่ง LPG ด้วยครับ แต่คงจะใช้ในปริมาณที่ไม่มาก น่าจะประมาณ 35-40 กม./ลิตร (เดาเอา) ในเบื้องต้นครับ......เอ้ารอกันต่อไป

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

สวัสดีครับท่าน"เทพไทรทั่นต้น"เป็นความก้าวหน้าใหม่ๆอีกแล้วครับท่าน save plus 2ตัวใส่ดีแม๊กโกลซีรี่ ตัวไฮแลนเดอร์ไปแล้ว อีกตัวยังไม่ทันได้ให้เจ้าของไทรทั่นพลัสเลย วีโก้3.0เอาไปแล้วเพราะให้ลองใส่อกตัวเกียร์5ไม่ต้องเล่งเครื่องรถวิ่งไปได้เลยยึดไปเลยครับกำลังทดลองความประหยัดอยู่ถ้าเข้าเป้าจะนำรถบ.กำจัดแมลงมาใส่อีกเกือบ10คันตอนนี้รอผลครับ

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyos-triton6299 ดูโพส
    สวัสดีครับท่าน"เทพไทรทั่นต้น"เป็นความก้าวหน้าใหม่ๆอีกแล้วครับท่าน save plus 2ตัวใส่ดีแม๊กโกลซีรี่ ตัวไฮแลนเดอร์ไปแล้ว อีกตัวยังไม่ทันได้ให้เจ้าของไทรทั่นพลัสเลย วีโก้3.0เอาไปแล้วเพราะให้ลองใส่อกตัวเกียร์5ไม่ต้องเล่งเครื่องรถวิ่งไปได้เลยยึดไปเลยครับกำลังทดลองความประหยัดอยู่ถ้าเข้าเป้าจะนำรถบ.กำจัดแมลงมาใส่อีกเกือบ10คันตอนนี้รอผลครับ
    รอผลเช่นกันครับน้า chaiyos จากผู้ใช้งานจริง อิอิ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

รายงานอัตราสิ้นเปลืองของพลังงานเสริมกันหน่อย
    เมื่อวานได้เดินทางระยะทาง 250 กม.ทีแรกจะคงความเร็วทดสอบไม่เกิน 100 แต่จะไม่ทันงานก็เลยยืนพื้น 110-120 แต่ขากลับนี่ซิหิวข้าวกดซะ 140 เป็นส่วนใหญ่ ดูน้ำมันขีดแรกได้แค่ 250 กม.เองครับ แต่ไม่เป็นไรยังไงก็ประหยัดกว่าเดิมๆ

ถึงบ้านแล้วเติมน้ำเปล่าลงไป ใช้ไปแค่ 130 cc./680 กม.
    ส่วนแก๊สโซฮอล์เติมไป 400 cc./680 กม.ตั้งแต่เริ่มใช้งานวันก่อน ประมาณ 0.58 cc./กม.เท่านั้นครับ ขนาดใช้งานที่แอมป์ประมาณ 8.5-9 แอมป์ที่ความเร็ว 140 เป็นระยะทาง 50-60 กม.โดยตลอด ถ้าคิดเป็นเงินในส่วนของพลังงานเสริมนั้นบอกได้เลยว่าน่าลงทุนครับ

ด้านการดูแล ประมาณทุกๆ 1000 กม.เติมน้ำ 250 cc. แต่ถ้าเพิ่มขนาดแท้งค์ให้ใหญ่ขึ้นสักหน่อยก็ขยับไปเติมทุกๆ 2000 กม.ได้ครับ ส่วนแก๊สโซฮอลล์สามารถเติมได้ทุกๆ 1000 กม.ได้เลย ส่วนเซลล์ผลิต Hydrogen ถอดล้างทำความสะอาดประมาณ 10000 กม. ถ้าสามารถทำได้ตามนี้ก็สามารถติดตั้งระบบนี้ใช้งานได้ครับ ส่วนท่านที่ขับอย่างเดียวไม่ค่อยสนใจดูแลรถเลยนั้น ไม่แนะนำให้ใช้เพราะจะใช้ได้ดีในช่วงแรกๆหลังจากนั้นเมื่อคุณภาพน้ำและเซลล์สกปรกมันจะด้อยประสิทธิภาพลงมา เดี๋ยวจะหาว่าติดตั้งไปแล้วไม่ประหยัด

ข้อมูลที่ผมได้ลงไว้ทุกท่านสามารถประยุคนำไปปรับใช้งานเองได้นะครับ เพราะเรื่องการแยก Hydrogen จากน้ำมันก็ไม่ได้ยากจนเกินไป เปิดหาข้อมูลใน NET แล้วลองทำดูก็สามารถเพิ่มประสิทธิภาพของรถที่ท่านใช้งานและยังตามมาซึ่งความประหยัด อันจะเป็นผลงานให้ได้ช่วยกันพัฒนากันต่อไปครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TON_GAS : 21-07-2011 เมื่อ 10:05

User ID
    8166
    Status
    โพส
    121

หลังจากหายหน้าหายตาไปนาน พอเข้ามาอ่านโอ้....อ.ต้นไปไกลแล้วแฮะ ดีครับดีมากๆกับยุคที่ต้องประหยัดกันสุดฤิทธิ์แบบนี้
    จากที่ได้อ่านมาทั้งหมด น่าจะใกล้เคียงความเป็นจริงแล้ว สำหรับสูตรไฮโดรเจนร่วมของอ. ยังไงก็รอครับอ. มีอะไรให้ช่วยก็บอกได้นะครับ

ตอนนี้รถผมจอดอยู่อู่ ทำเกียร์ใหม่อยู่ ถ้าเสร็จแล้วคงต้องให้อ.ช่วยเช็คระบบแก๊สให้ใหม่ครับ เพราะว่ารื้อสายไฟใหม่หมดกลัวจะไปโดน
    เอาระบบที่อ.ทำไว้ให้ ยังไงเดี๋ยวผมโทรหาอีกทีครับ

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

เรื่องดีมีประโยชน์แบบนี้ ปล่อยให้กระทู้ร่วงไม่ได้แล้ว
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

User ID
    2948
    Status
    โพส
    753

เก็บตังรอดีก่า......

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ happymet ดูโพส
    รอผลเช่นกันครับน้า chaiyos จากผู้ใช้งานจริง อิอิ
    สวัสดีน้าเมทไปใส่มาแล้ว"คลอง4ท่อแรง"แบบปรับของน้าปรีชาและแถมมาดว้ยหม้อพักสูตรกอ๊ปปี้ของ"อเมริกัน"เดี๋ยวมีเงลาจะถอดของเดิมออกและใส่หม้อพักพร้อมปลายของอเมริกันวันนี้ผมได้ลองไอเบนซิน+LPG อัตราเล่งดีมากๆไปหา อ.ต้นอาจารย์ให้ลดLPGลงอีกสรุปว่าไอเบนซินเพิ่มความแรงได้มาก และไปอ่านในเน็ตไปพบอุปกรณ์ประหยัดน้ำมัน"หินลาวาภูเขาไฟ"เป็นหินที่ทำให้โมเลกุลของ ของเหลวแตกตัวเล็กลงจึงทำให้เผาให้มได้ดีผมมีเหรียณควันตั้มใช้อยุุุุุุุุุุุุุู่จึงลองแปะติดกับท่อทางเดินน้ำมันดูรวมหลายๆอย่างแล้วผมรู้สึกว่ากดคันเล่งเบามากๆและน้ำม้นที่เติม1000บาทจากสาย4ไปคลอง4และคลอง3แทบจะไม่ตกเลยมีโอกาศจะลองทางยาวๆเห็นผลแน่

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

ชื่อ:  ถังเก็บเบนซิน.jpg
ครั้ง: 641
ขนาด:  10.9 กิโลไบต์ชื่อ:  ทิ่อเม.jpg
ครั้ง: 648
ขนาด:  11.2 กิโลไบต์ชื่อ:  ท่ออเมริกา.jpg
ครั้ง: 647
ขนาด:  9.6 กิโลไบต์ชื่อ:  หัวจ่ายไอเบนซ&#363.jpg
ครั้ง: 633
ขนาด:  10.8 กิโลไบต์ชื่อ:  ท่ออินเตอร์.jpg
ครั้ง: 771
ขนาด:  13.4 กิโลไบต์ชื่อ:  ท่อ.jpg
ครั้ง: 637
ขนาด:  11.0 กิโลไบต์ชื่อ:  ท่อปรับ.jpg
ครั้ง: 626
ขนาด:  10.1 กิโลไบต์ชื่อ:  ที่ปรับ.jpg
ครั้ง: 682
ขนาด:  10.4 กิโลไบต์สวัสดีอ.ต้น และเพื่อนสมาชิก วันนี้ได้ลองท่อแรงแบบปรับได้+หม้อพักสูตรอเมริกา+ท่ออินเตอร์สแตนเลสของสำนัก "ปรีชาคลอง4ท่อแรง"แลผมได้ทำถังใส่แก๊โซฮอล์ให่มและทำการลดlpgลงมา30นาทีผลยังแรงดีไม่มีตก หม้อพักลูกนี้ยังไม่ได้ลองแบบเต็มๆ ออกตัวพอใช้ กลางดีปลาบไหลแต่ยังลองไม่เต็มที่เนื่องจากรถมากเหลือเกินเลยกดได้ไม่เต็มที่เติมเต็มถังตัดจากบางจาก วิ่งมาทะลุ100แล้วเข็มยังไม่ตกต้องลองต่อไป ไอแก๊สโซฮอล์ใช้แล้ววิ่งดีมากประหยัดแก๊สไดมาก

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

6-7 สิงหา กับช่วงวันแม่
    น้าชัยยศอยู่บ้านเปล่า
    เดี๋ยวผมกลับไปจะแวะไปดู
    ทั้งเซฟพลัส กับไอแก๊สโซฮอล

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fresh-sky ดูโพส
    6-7 สิงหา กับช่วงวันแม่
    น้าชัยยศอยู่บ้านเปล่า
    เดี๋ยวผมกลับไปจะแวะไปดู
    ทั้งเซฟพลัส กับไอแก๊สโซฮอล
    คงจะไม่ได้ไปไหนแต่โทรมาก่อนจะดีก่วา่ครับทำถังใหม่วางหลังเบาะชื่อ:  ถัง.jpg
ครั้ง: 674
ขนาด:  29.0 กิโลไบต์ชื่อ:  เกแกส.jpg
ครั้ง: 740
ขนาด:  40.3 กิโลไบต์ชื่อ:  หจเบน.jpg
ครั้ง: 900
ขนาด:  75.5 กิโลไบต์ชื่อ:  ท่อดิม.jpg
ครั้ง: 1727
ขนาด:  82.6 กิโลไบต์ชื่อ:  เลไม.jpg
ครั้ง: 624
ขนาด:  17.3 กิโลไบต์ชื่อ:  ปทอ่.jpg
ครั้ง: 1118
ขนาด:  69.1 กิโลไบต์ชื่อ:  ท่อปช.jpg
ครั้ง: 930
ขนาด:  25.2 กิโลไบต์ทำที่จ่า่่ยไอเบนซินใหม่ดีกว่าเดิมเลขไมล์แก๊สที่ทดสอบได้มากพอไฟเม็ดที่2ครึ่งถังนิดๆใส่ท่อน้าปรีชาอยู่ครับท่อนี้เหมาะกับเกียร์ธรรมดาครับ เกียร์ออโต้ตีนต้นรอรอบดีกลางปลายครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย chaiyos-triton6299 : 25-07-2011 เมื่อ 20:36

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyos-triton6299 ดูโพส
    คงจะไม่ได้ไปไหนแต่โทรมาก่อนจะดีก่วา่ครับทำถังใหม่วางหลังเบาะชื่อ:  ถัง.jpg
ครั้ง: 674
ขนาด:  29.0 กิโลไบต์ชื่อ:  เกแกส.jpg
ครั้ง: 740
ขนาด:  40.3 กิโลไบต์ชื่อ:  หจเบน.jpg
ครั้ง: 900
ขนาด:  75.5 กิโลไบต์ชื่อ:  ท่อดิม.jpg
ครั้ง: 1727
ขนาด:  82.6 กิโลไบต์ชื่อ:  เลไม.jpg
ครั้ง: 624
ขนาด:  17.3 กิโลไบต์ชื่อ:  ปทอ่.jpg
ครั้ง: 1118
ขนาด:  69.1 กิโลไบต์ชื่อ:  ท่อปช.jpg
ครั้ง: 930
ขนาด:  25.2 กิโลไบต์ทำที่จ่า่่ยไอเบนซินใหม่ดีกว่าเดิมเลขไมล์แก๊สที่ทดสอบได้มากพอไฟเม็ดที่2ครึ่งถังนิดๆใส่ท่อน้าปรีชาอยู่ครับท่อนี้เหมาะกับเกียร์ธรรมดาครับ เกียร์ออโต้ตีนต้นรอรอบดีกลางปลายครับ
    จัดหนักเลยน่ะครับน้า chaiyos มนุษย์แปลงเวอร์ชั่นไหนก็ไม่เท่าพลัสน้าchaiyos ครับ อิอิ รอให้สมบูรณ์น้าchaiyos ตามเคยครับ ไอเบนซินกินแก๊สน้อยมากๆเลยน่ะครับ เริ่มร้อนแล้ว อิอิ....

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ happymet ดูโพส
    จัดหนักเลยน่ะครับน้า chaiyos มนุษย์แปลงเวอร์ชั่นไหนก็ไม่เท่าพลัสน้าchaiyos ครับ อิอิ รอให้สมบูรณ์น้าchaiyos ตามเคยครับ ไอเบนซินกินแก๊สน้อยมากๆเลยน่ะครับ เริ่มร้อนแล้ว อิอิ....
    สวัสดีน้าเมทวันนี้ทำถังใส่โซฮอล91ใหม่ให้ใหญ่กว่าเดิมดูดีกว่า่เดิมครับไอของโซฮอลผมว่ามันชว่ยlpgได้พอประมาณเลยครับรอlpgไฟแดงติดจะเช็กlpgมาให้ดูครับ
    Attached Images Attached Images  

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

สวัสดีน้าเมทวันนี้ทำถังใส่โซฮอล91ใหม่ให้ใหญ่กว่าเดิมดูดีกว่า่เดิมครับไอของโซฮอลผมว่ามันชว่ยlpgได้พอประมาณเลยครับรอlpgไฟแดงติดจะเช็กlpgมาให้ดูครับ
    สวัสดีครับน้าchaiyos ไอเดียบรรเจิดอีกแล้ว ถังใส่น้ำมันเบนซิน คล้ายๆโหลยาดอง ยังไงไม่รู้น่ะครับ อิอิ รอผลน้าchaiyos ตามเคยน่ะครับ....

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

ทำเผื่อผมอันนึง

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

สวัสดีท่า่น"เทพไทรทั่นต้น"หวัดดีน้าเมทอัตรากราบริโภคlpgดีมากครับเลยเอาเลขกิโลฝากไฟเหลือ2เม็ดเกย์วัดแก๊สต่ำก่วาครึ่งนิดเดียว
    Attached Images Attached Images    

User ID
    12744
    Status
    โพส
    1,146

เก็บตังค์รอเลย...เรา อิ อิ

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

สวัสดีท่า่น"เทพไทรทั่นต้น"หวัดดีน้าเมทอัตรากราบริโภคlpgดีมากครับเลยเอาเลขกิโลฝากไฟเหลือ2เม็ดเกย์วัดแก๊สต่ำก่วาครึ่งนิดเดียว

บระแล้วๆ อิอิ รอๆ ต่อไปครับ แล้วอัตราการกินน้ำมันล่ะครับ น้าchaiyos เป็นอย่างไรบ้างครับ จุ๊ๆๆ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

บระแล้วๆ อิอิ รอๆ ต่อไปครับ แล้วอัตราการกินน้ำมันล่ะครับ น้าchaiyos เป็นอย่างไรบ้างครับ จุ๊ๆๆ
    สวัสดีน้าเมทตอนทดสอบใส่หม้อพักน้าปรีชาครับท่อใหญ่โล่งไปครับออกตัวไม่ดีเท่าไรมาดีกลาง ปลายแต่ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดาผมว่าน่าจะดีนะผมทดสอบน้ำมันเติมเต็มตัดลอ๊กแรก300กมนิดๆตอนนี้ใส่ท่อเดิมแล้วที่ทาสีแดงๆนั่แหละเป็นสีกันสนิมเพราะผ่าทั้ง4ด้า้นเลยได้ผลแล้วจะแจ้งให้ทราพครับ

หน้า 3 จากทั้งหมด 17 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้