หน้า 17 จากทั้งหมด 17 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17
สรุปผลการค้นหา 321 ถึง 337 จากทั้งหมด 337

piti10
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ตอบ: ไฮโดรเจน-โซฮอล์ อีกทางเลือกหนึ่งของพลังงานทดแทน

ผมเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ได้ลองโทรไปปรึกษา อาจารย์ ต้น แล้วครับขอบอกว่าข้อมูลและหลักการของอาจารย์แน่นมากครับซึ่งผมก็ศึกษาเรื่องนี้มานานครับ
    ซึ่งการตอบให้กระจ่างในแบบอาจารย์หรือการตอบเพื่อขายอย่างเดียวมันผิดกันครับถ้าขายอย่างเดียวราคา 2-3 หมื่นได้ยินแต่ "ประหยัด 15 % พี่"
    แล้วหลักการทำงานล่ะคือ?? พลังงาน Hydrogen เป็นพลังที่มหัศจรรย์หากเรารู้จักหลักการและปรับจูนให้ได้ค่าที่พอเหมาะบางคนติดมาหลายหมื่น
    บอกว่าไม่ประหยัดสงสัยโดนหลอกอันที่จริงแล้วเขาไม่มีพื้นฐานและความรู้ในเรื่องนี้แล้วคน...ติดเองก็รู้แค่ว่าผลิต Hydrogen ได้อย่างไรแค่นั้นเลยไปกันใหญ่
    พลังทดแทนแบบนี้ประหยัดได้จริงผม confirm

สุดท้ายผมชอบ Hydrogen แบบแปรผันของอาจารย์ ไอ๊....ย๊ะ คิดได้ไง เงินออกแล้วไปติดแน่นอนครับ.....

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    36569
    Status
    โพส
    2

มาตรฐาน ตอบ: ไฮโดรเจน-โซฮอล์ อีกทางเลือกหนึ่งของพลังงานทดแทน

ตอนนี้ Hydrogen ของ อ.ต้น เสร็จสมบูรณ์ยังครับพอจะสรุปให้เพื่อนๆ สมาชิกรู้ข้อมูลได้มัยครับผมก็สนใจอยู่เหมือนกันผมเคยถามอ.ต้นช่วงก่อนน้ำท่วมอะครับทนรอไม่ไหว่เลยติดแก็สกับอ.ต้น ก่อนไม่รู้ว่า อ.ต้นจำได้ป่าวผมใช้วีโก้ 2.5 4Door LPG+save plus ขับอย่างเดียวไม่เคยจูนอะไรเลยครับผมติดแก็สเมื่อวันที่ 4 ส.ค 54 กะว่าจะติดเพิ่มอีกครับว่าจะลองไปคุยกัยอ.ต้นดูว่ามีอะไรเพิ่มเติมบ้างครับ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ piti10 ดูโพส
    ผมเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ได้ลองโทรไปปรึกษา อาจารย์ ต้น แล้วครับขอบอกว่าข้อมูลและหลักการของอาจารย์แน่นมากครับซึ่งผมก็ศึกษาเรื่องนี้มานานครับ
    ซึ่งการตอบให้กระจ่างในแบบอาจารย์หรือการตอบเพื่อขายอย่างเดียวมันผิดกันครับถ้าขายอย่างเดียวราคา 2-3 หมื่นได้ยินแต่ "ประหยัด 15 % พี่"
    แล้วหลักการทำงานล่ะคือ?? พลังงาน Hydrogen เป็นพลังที่มหัศจรรย์หากเรารู้จักหลักการและปรับจูนให้ได้ค่าที่พอเหมาะบางคนติดมาหลายหมื่น
    บอกว่าไม่ประหยัดสงสัยโดนหลอกอันที่จริงแล้วเขาไม่มีพื้นฐานและความรู้ในเรื่องนี้แล้วคน...ติดเองก็รู้แค่ว่าผลิต Hydrogen ได้อย่างไรแค่นั้นเลยไปกันใหญ่
    พลังทดแทนแบบนี้ประหยัดได้จริงผม confirm

สุดท้ายผมชอบ Hydrogen แบบแปรผันของอาจารย์ ไอ๊....ย๊ะ คิดได้ไง เงินออกแล้วไปติดแน่นอนครับ.....
    "ไฮโดรเจนแปรผันนี้ท่านได้แต่ใดมา อ๋อ อ.ต้นให้มานะซี" เตรียมไว้ประจำการใน VG TURBOใหม่ครับทำงานรอบเดินเบาประมาณ3แอมป์ กดคันเล่งความเร็ว100km/hประมาณ4แอมป์กว่าๆครับกระแสไฟใช้นัอยกว่าเจ้าอื่นกระแสมากได้ไฮโดรเจนมากแต่เกินความต้องการของเครื่องยนต์ก็วิ่งไม่ออกเหมือนกันแทนที่จะประหยัดกับกินน้ำมันมากกว่าเดิมเสียอีกครับ รอบเครื่องนิ่งเสียงเครื่องดังเบามาก ตอนแรกอ.ต้นให้แบบแปรผันดว้ยมือแบบปรับเองตามความรู้สึกจากคันเล่ง แต่พอได้แปรผันใช้สัญญาณจากแอร์โฟร์มาคุมคราวนี้สะใจกดปั๊บมาเลยขับดีมากๆ งานนี้ต้องขอขอบคุณอ.ต้นที่ให้ของดีๆมาครับ
    Attached Images Attached Images      

User ID
    41920
    Status
    โพส
    5

สมาชิกใหม่ครับ เจิมกระทู้นี้ อยาก Update Project นี้
    ผมสนใจมาก ตอนนี้สมบูรณ์ สามารถไปติดตั้งได้แล้วใช่มั๊ยครับ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kurapica77 ดูโพส
    สมาชิกใหม่ครับ เจิมกระทู้นี้ อยาก Update Project นี้
    ผมสนใจมาก ตอนนี้สมบูรณ์ สามารถไปติดตั้งได้แล้วใช่มั๊ยครับ
    ใช้มานานแล้วครับเดินเบา3แอมป์ ขณะเล่งเครื่อง4-5แอมป์ครับ ไม่ใช้จะกดคันเล่งรู้สึกได้ว่าหนักพอเปิดไฮโดรเจนคันเล่งจะเบาลงไปทันทีครับ

User ID
    38153
    Status
    โพส
    211

ติดตั้งกับเครื่องเบนซิน 2.4 ได้ปะคับ สนใจคับ ตอนนี้ใช่ lpg อยู่คับ

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nnat1997 ดูโพส
    ติดตั้งกับเครื่องเบนซิน 2.4 ได้ปะคับ สนใจคับ ตอนนี้ใช่ lpg อยู่คับ
    +1 เสียงครับผม

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

ไฮโดรเจนจากการแยกน้ำ เหมาะมากๆเลยครับกับเครื่องเบนซินติดแก๊ส ไม่ว่า ngv หรือ lpg เพราะมันสามารถไปเพิ่มในส่วนที่ขาดหายไปของเรื่องการเผาไหม้ โดยมี H เป็นเชื้อเพลิงคุณภาพสูงแค่เพียงน้อยนิดก็มีผล และยังมี O ซึ่งเป็นตัวสำคัญเรื่องช่วยการเผาไหม้ เปรียบเทียบจากแก๊สที่ใช้ตัดเหล็ก ลำพังแค่แก๊สอย่างเดียวไม่สามารถตัดได้ แต่เมื่อเปิดอ๊อกซิเย่นเข้าไปเหล็กหนาๆก็ยังไม่เหลือ ดังนั้นเราเอาข้อดีมาใช้ในห้องเผาไหม้แค่เพียงเล็กน้อยก็ช่วยทั้งด้านกำลังและความประหยัดไปได้เยอะครับ แต่อย่าคิดถึงขนาดเอาไปใช้เพื่อทดแทนครับ มันไม่คุ้มค่ากับพลังงานที่ไปผลิต และความเสียหายจากความร้อนที่จะตามมาอีก รอให้โลกเราข้ามยุคของพลังงานที่ได้จากฟอสซิ่วไปก่อน ค่อยได้ใช้กันครับ ตอนนั้นเราคงไปอยู่ไหนแล้วก็ไม่รุ้

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

มาแล้วครับหลังจากหยุดการเคลื่อนไหวมาร่วมปีกว่า ก็ด้วยเรื่องงานและอื่นๆทำให้ไม่ค่อยมีเวลามาทำด้านการใช้พลังงานเสริมจากน้ำเพื่อกำลังและความประหยัด ตอนนี้ก็ได้ มิราจ 1200 CC.มาให้แม่บ้านรับส่งลูกๆ ก็จะได้โอกาสของเราที่จะสานงานนี้ต่อไปครับ

ซึ่งเป้าหมายก็จะใช้เชื้อเพลิงหลักเป็น E85 ซึ่งมีราคาถูกกว่า และเสริมด้วย HHo เข้าไป ปรับการผลิตให้ได้ตามคันเร่ง ซึ่งจะได้ทั้งแรงและประหยัด ผมกำลังจะทำชุดคิทแบบเอาไปติดดั้งกันเอง รออีกนิดครับ
    Attached Images Attached Images        
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TON_GAS : 03-07-2014 เมื่อ 12:50

User ID
    46811
    Status
    โพส
    184

ผม ใช้ lpg รอติดตามด้วยคนครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

ตอนนี้ต้องเปลี่ยนแนวคิดที่จะใช้ hho ร่วมกับตระกูลแก๊สโซฮอล์แล้วครับ เท่าที่ผมได้ข้อมูลมาไม่ว่ามอไซด์ หรือรถยนต์ มักเจอปัญหาปั้มติ๊กเสียก่อนวัยอันควร และบางข้อมูลบอกว่าในถังน้ำมันมันเละเหมือนขี้โคลน และเท่าที่ใช้งานในเมืองปัจจุบันก็มีค่าใช้จ่าย 2บาท/กิโลเมตร แต่ถ้าได้วิ่งนอกเมืองหรือเดินทางมันจะอยู่ประมาณ 1.45-1.5 บาท/กิโลเมตรเลยครับ ก็ถือว่าเป็นรถที่ดีและประหยัด

แต่ถ้าผมใช้ LPG แล้วเสริมด้วย HHo มันจะมีต้นทุนการใช้งานที่ต่ำมากครับ ส่วนน้ำมันในถังก็จะใช้เบนซิน 95 ธรรมดาเพื่อรักษาระบบจ่ายน้ำมันของรถให้ยาวนานครับ คิดว่าจะใช้ถังโดนัท 33 ลิตรก็พอ กับชุดแก๊ส Eco หัวฉีดเดี่ยว 3 สูบ แค่นี้ก็น่าจะพอเพียงแล้วครับ วันอาทิตย์นี้จะทำการติดตั้งแล้วจะมารีวิวข้อมูลการใช้งานให้ได้ทราบกันครับ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    ตอนนี้ต้องเปลี่ยนแนวคิดที่จะใช้ hho ร่วมกับตระกูลแก๊สโซฮอล์แล้วครับ เท่าที่ผมได้ข้อมูลมาไม่ว่ามอไซด์ หรือรถยนต์ มักเจอปัญหาปั้มติ๊กเสียก่อนวัยอันควร และบางข้อมูลบอกว่าในถังน้ำมันมันเละเหมือนขี้โคลน และเท่าที่ใช้งานในเมืองปัจจุบันก็มีค่าใช้จ่าย 2บาท/กิโลเมตร แต่ถ้าได้วิ่งนอกเมืองหรือเดินทางมันจะอยู่ประมาณ 1.45-1.5 บาท/กิโลเมตรเลยครับ ก็ถือว่าเป็นรถที่ดีและประหยัด

แต่ถ้าผมใช้ LPG แล้วเสริมด้วย HHo มันจะมีต้นทุนการใช้งานที่ต่ำมากครับ ส่วนน้ำมันในถังก็จะใช้เบนซิน 95 ธรรมดาเพื่อรักษาระบบจ่ายน้ำมันของรถให้ยาวนานครับ คิดว่าจะใช้ถังโดนัท 33 ลิตรก็พอ กับชุดแก๊ส Eco หัวฉีดเดี่ยว 3 สูบ แค่นี้ก็น่าจะพอเพียงแล้วครับ วันอาทิตย์นี้จะทำการติดตั้งแล้วจะมารีวิวข้อมูลการใช้งานให้ได้ทราบกันครับ
    มาแล้วหรือ ขาวมุก อีกคันสวยยครับ ไม่ค่อยได้เข้ามาเลี้ยงหลานซะสว่นใหญ่ครับมีโอกาศจะไปหาครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

เสร็จแล้วครับกับชุดผลิตไฮโดรเจน+อ๊อกซิเจนจากน้ำ เบื่องต้นเซลล์ผลิตล่าสุดจะเน้นแบบติดตั้งง่ายกับการทำงานแบบคงที่ ใช้ไฟเพียง 2-3 แอมป์เท่านั้นครับ เพียงแค่นี้ก็ให้ความแรงและประหยัดได้พอควร
    ผมลงข้อมูลส่วนใหญ่ไว้ใน Facebook ครับ และ จะทำเพื่มเติมอีกสำหรับการผลิตให้ได้แปรผันตามรอบของเครื่องยนต์ อันที่จริงก็ออกแบบเสร็จไว้หมดแล้วครับ เพียงแต่รอความพร้อมในการผลิตออกมา ตอนนี้ก็ใ้ชไปและเก็บข้อมูลเพิ่มเติมไปเรื่อยๆครับ https://www.facebook.com/profile.php?id=100003134887906

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

หน้าตาชุดพัฒนาล่าสุดครับ และ กับตำแหน่งติดตั้งในมิราจ แต่เดี๋ยวก่อน ตัว 2.4 เบนซิน ทั้งใช้แก๊สและน้ำมัน สามารถติดตั้งใช้ได้เลยครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

รอดูชุด 2.4 ครับ
    แต่มีความสงสัยนิดนึงครับว่า
    เราต้องคอยเติมน้ำเรื่อยๆ หรือเปล่า
    และถ้ากระบอกน้ำกระเพื่อม น้ำจะไม่เล็ดออกไปเข้าไอดีหรอครับ?

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

วันนี้ครับจัดลงไทรตั้น 4x4 ร่วม แอลพีจี กับ ดีเซล ผมต้องปรับจูนเพื่อลดปริมาณการจ่ายแก๊สลงไปครับ เพราะปริมาณไฮโดรเจนกับอ๊อกซิเจนที่ผลิตได้มันทำให้สัดส่วนของเชื้อเพลิงหนาเกินไปส่งผลให้เกิดการรอรอบ แต่พอจูนได้ที่คราวนี้กดคันเร่งทีล้อฟรี บูทมาไวและแรงพอถอนคันเร่งกระทันหันเสียง ฟิ้วฟิ้ว เหมือนติดโบว์อ็อฟวาวเลยครับ ตำแหน่งที่ติดตรงนี้ดีครับมันมีลมละบายความร้อนตลอด คราวนี้กว่าจะเติมน้ำทีลืมเลยครับ

User ID
    17172
    Status
    โพส
    112

เยี่ยมเลยครับน้า

หน้า 17 จากทั้งหมด 17 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17

ข้อมูลกระทู้