หน้า 1 จากทั้งหมด 17 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 337

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

มาตรฐาน ไฮโดรเจน-โซฮอล์ อีกทางเลือกหนึ่งของพลังงานทดแทน

อีกแล้วครับท่าน.... เมื่อยามว่างมีเวลาให้นั่งคิด ก็อดคิดไม่ได้ว่าทำยังไงถึงจะเสริมคุณภาพของไฮโดรเจนที่ผลิตได้จากน้ำ เพื่อให้เพียงพอต่อการใช้งานเพราะมีต้นทุนไม่มากในการผลิต ทุกวันนี้ใช้ร่วม LPG ดีเซลมันก็ดีอยู่แต่มองไกลไปอนาคต ก็เลยลองดูซักทีครับ โดยผมมีแนวคิดที่จะเอา Hydrogen ที่ผลิตได้ไปผ่าน น้ำมันเบนซิน เพื่อที่จะได้เอาไอระเหยของเบนซินร่วมกับไฮโดรเจนที่ผลิตได้ มาเป็นพลังงานเสริมเพื่อทดแทนแก๊ส LPG หรือลดปริมาณการใช้ LPG ให้ได้มากกว่าเดิมที่ใช้อยู่ โดยปริมาณน้ำมันเบนซินครึ่งลิตรที่นำมาทดลองในเบื้องต้นน่าจะมีผลกับความประหยัดได้บ้างครับ และจะดูอัตราการสิ้นเปลืองที่ได้ว่ามันจะคุ้มกันหรือไม่
    1.อันดับแรกจะทำการทดลองใช้งานโดยปิดระบบการทำงานของแก๊ส LPG เพื่อหาค่าความประหยัดแบบเพียวๆดูก่อน
    2.ทำการปรับใช้ร่วมกับแก๊ส LPG ที่ใช้ร่วมในขณะนี้ครับ

ส่วนเรื่องความปลอดภัยในเบื้องต้นลองติดเครื่องเดินเบาดูแล้วเปิดระบบให้ทำงานโดยเพิ่มจำนวนการผลิดให้สูงขึ้นทีละน้อย ปรากฏว่าไม่มีเสียงเขกใดๆ แต่ในทางตรงกันข้ามเสียงเครื่องกับเงียบลงกว่าเดิม ยังไงคงได้รู้กันเร็วๆนี้ครับ เพราะผมใจร้อนเหมือนกันที่จะทราบถึงผลที่จะออกมาในครั้งนี้ และถ้ามันทำงานได้ดังคาดก็น่าจะเป็นอีกทางเลือกหนึ่งสำหรับผู้ที่มองหาความประหยัดโดยไม่ไปยุ่งเกียวใดๆกับกรมการขนส่งทางบก เพราะเป็นแค่อุปกรณ์เสริมเพื่อความประหยัดเท่านั้นครับ
    Attached Images Attached Images        

User ID
    12744
    Status
    โพส
    1,146

มาตรฐาน ตอบ: ไฮโดรเจนโซฮอล์อีกทางเลือกหนึ่งของพลังงานทดแทน

มารอคิวเเรกเลย..คับอ.ต้น

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

มาตรฐาน ตอบ: ไฮโดรเจนโซฮอล์อีกทางเลือกหนึ่งของพลังงานทดแทน

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ namwhanyo@hotmail.com ดูโพส
    มารอคิวเเรกเลย..คับอ.ต้น
    น้าน้ำหวาน คราวที่แล้วแลกยางกัน จุ๊บลมสีๆ ติดมากับผม 3 อัน
    ไว้ว่างๆเจอเดี๋ยวเอาไปคืน

User ID
    12744
    Status
    โพส
    1,146

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fresh-sky ดูโพส
    น้าน้ำหวาน คราวที่แล้วแลกยางกัน จุ๊บลมสีๆ ติดมากับผม 3 อัน
    ไว้ว่างๆเจอเดี๋ยวเอาไปคืน
    3 อันสามสีเลย...55555....

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

มาตรฐาน ตอบ: ไฮโดรเจนโซฮอล์ อีกทางเลือกหนึ่งของพลังงานทดแทน

ผลการใช้งานและทดสอบแบบคร่าวๆก่อนครับ
    ด้วยความใจร้อน พอเซ็ทระบบเสร็จก็ออกสนามทดสอบกันเลยครับ วิ่งอยู่หลายรอบ พร้อมปรับลดกล่องควบคุมปริมาณการจ่ายน้ำมันและชุดคุมการผลิต Hydrogen กว่าจะปรับจูนได้ค่าที่ดีที่สุดก็เล่นเอาเป็นหลักเกิน 100 โลกันทีเดียว
    อัตราเร่งดีมากในระดับหนึ่ง ผมลองสลับกรองอากาศระหว่างกรองแท้กับกรองผ้าลินินอัด แบบเคลือบน้ำยา ผลการใช้งานถ้าเรื่องความประหยัดกรองแท้จะได้ค่าที่ดีกว่า ส่วนกรองผ้าลินินจะได้อัตราเร่งที่ดีมาก คันเร่งแตะน้อยกว่า แต่กราฟที่RV แสดงให้เห็นชัดครับว่ากรองแท้ประหยัดกว่าทั้งๆที่กดคันเร่งมากกว่า ส่วนกรองผ้าลินินอัตราเร่งที่ดีกว่าน่าจะมาจากอัตราการไหลของอากาศที่ดีทำให้ ECU ประมวลแล้วสั่งจ่ายน้ำมันมากกว่าจึงรู้สึกได้ถึงอัตราเร่งที่ต่างกันมากครับ
    ความประหยัดดีที่สุดอยู่ที่ความเร็ว ประมาณ 90 กม./ชม. ผมลองรีเซ็ท RV ครั้งสุดท้ายก่อนออกจากสนามทดสอบ RV โชว์ 18.9 กม./ลิตร แล้วผมก็ขับตามกระแสจราจรจนเข้าในคลองสาม รถเริ่มติด RV โชว์ที่ 20.3 กม./ลิตร ก็เลยรีบถ่ายรูปเอามาโชว์ แต่แสงแฟรชมันสะท้อนกับจอเลยมองยากนิดนึงครับ ระยะทางเฉลี่ยน่าจะประมาณ 5 กม.ครับ จากที่รีเซ็ทครั้งสุดท้าย
    ผลที่ได้น่าจะมีแนวโน้มที่ดี เพราะถ้าผมค้นรายระเอียดที่มากกว่านี้ น่าจะมีอะไรดีๆมาให้ได้ลองกันครับ

อ้อลืมไประยะทางที่วิ่งทั้งหมด 168 กม. ผมดูที่ระดับแสดงปริมาณน้ำมันเบนซินในกระบอกสแตนเลส มันลดลงจากจุดเดิมประมาณ 0.5-1 ซ.ม ต้องคำนวนเอาครับ เส้นรอบวงกระบอก 2.5 นิ้ว ปริมาณน้ำมันที่ใช้ไปเท่าไหรใครเก่งคำนวนมาบอกทีครับ ผมว่าไม่น่าจะถึง 100 C.C.มั๊งครับ เอาไว้รอข้อมูลระเอียดอีกทีครับ วัดกันเป็นซีซีกันไปเลย/ระยะทาง 100 กม. เอาแค่นี้ก่อนครับเอาลูกๆนอนก่อน....แล้วเจอกัน
    Attached Images Attached Images    
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TON_GAS : 14-06-2011 เมื่อ 20:43

User ID
    12744
    Status
    โพส
    1,146

มาปูเสื่อรอเดี๋ยวน้าต้อมเเซงคิว 55555

User ID
    14273
    Status
    โพส
    196

รอดูผลงานคับอาจารย์ต้น สู้ๆครับ

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

มาตรฐาน ตอบ: ไฮโดรเจน-โซฮอล์ อีกทางเลือกหนึ่งของพลังงานทดแทน

โดยผมมีแนวคิดที่จะเอา Hydrogen ที่ผลิตได้ไปผ่าน น้ำมันเบนซิน เพื่อที่จะได้เอาไอระเหยของเบนซินร่วมกับไฮโดรเจนที่ ผลิตได้ มาเป็นพลังงานเสริมเพื่อทดแทนแก๊ส LPG

ลึกลับซับซ้อนจริงๆครับ ที่จะเอาไอระเหยของเบนซินร่วมกับไฮโดรเจน ไปผสมกับ LPG อย่างงี้จะมีผลกับเครื่องยนต์หรือเปล่าครับ อ.ต้น เพราะปกติน้ำมันเบนซิน ปกติจะไม่ถูกกับดีเซลอย่างมาก ผมนึกไปถึง ตอนเติมน้ำมันเด็กปั้มเติมผิดเป็นเบนซิน น่ะครับ อิอิ ถึงแม้จะเป็นแค่ไอระเหยอก็เถอะ พอดีคิดมากไปหน่อยครับ รออ.ต้น ไขปัญหาน่ะครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

มาตรฐาน ตอบ: ไฮโดรเจน-โซฮอล์ อีกทางเลือกหนึ่งของพลังงานทดแทน

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ happymet ดูโพส
    โดยผมมีแนวคิดที่จะเอา Hydrogen ที่ผลิตได้ไปผ่าน น้ำมันเบนซิน เพื่อที่จะได้เอาไอระเหยของเบนซินร่วมกับไฮโดรเจนที่ ผลิตได้ มาเป็นพลังงานเสริมเพื่อทดแทนแก๊ส LPG

ลึกลับซับซ้อนจริงๆครับ ที่จะเอาไอระเหยของเบนซินร่วมกับไฮโดรเจน ไปผสมกับ LPG อย่างงี้จะมีผลกับเครื่องยนต์หรือเปล่าครับ อ.ต้น เพราะปกติน้ำมันเบนซิน ปกติจะไม่ถูกกับดีเซลอย่างมาก ผมนึกไปถึง ตอนเติมน้ำมันเด็กปั้มเติมผิดเป็นเบนซิน น่ะครับ อิอิ ถึงแม้จะเป็นแค่ไอระเหยอก็เถอะ พอดีคิดมากไปหน่อยครับ รออ.ต้น ไขปัญหาน่ะครับ
    .....เป็นคำถามที่ดีมาก (เอาแบบพวก MLM เลยนะ) ก่อนอื่นเริ่มจากแหล่งที่มาของเชื้อเพลิงกันก่อนครับ ทั้งเบนซิล ดีเซล LPG และน้ำมันเครื่อง ที่ใช้กันอยู่นั้นมาจากแหล่งสารตั้งต้นตัวเดียวกันทั้งนั้น คือน้ำมันดิบ และทุกตัวที่ได้ทำหน้าที่คือเป็นตัวเชื้อเพลิงด้วยกันทั้งนั้นยกเว้นน้ำมันเครื่อง ซึ่งการนำมาใช้ก็แล้วแต่ประเภทของเครื่องยนต์กันไป เรามาว่ากันด้วยทำไมเครื่องยนต์ดีเซลไม่สามารถใช้เบนซินได้ ก็เนื่องมาจากเครื่องยนต์ดีเซลมีสัดส่วนการอัดอากาศมากถึง 17-22 : 1 ซึ่งในขณะอัดถึงจุดศูนย์ตายบนจะมีอุณหภมิสูงประมาณ 400-700 องศา และน้ำมันดีเซลเริ่มติดไฟที่ 370 ไปจนถึง 700 องศาคือสมบูรณ์แบบสุดๆแล้ว แต่น้ำมันเบนซินมันเริ่มติดไฟที่ 275 องศา ดังนั้นแล้วไม่สามารถใช้ได้เลยครับ มันจะจุดตัวมันเองก่อนที่ลูกสูบถึงจุดศูนย์ตายบนเสียอีก
    LPG ก็เช่นกันมันเริ่มติดไฟที่อุณหภูมิประมาณ 470 องศา ก็ไม่สามารถใช้แทนดีเซลได้ด้วยเหตุผลอันเดียวกัน แต่ทำไมเราใช้เสริมร่วมกับดีเซลได้ล่ะ ได้ทั้งความแรงและประหยัดแบบไร้ควัน ดังที่ได้สร้างผลงานกันเอาไว้
    และก็หลักการเดียวกันอีกนั่นแหละเพียงแต่เปลี่ยนจาก LPG เป็นเบนซิน โดยมีการจัดการที่ดีและเหมาะสม ก็สามารถนำมาเป็นเชื้อเพลิงร่วมได้โดยไม่เกิดผลเสียใดๆกับเครื่องยนต์ ซึ่งเมื่อมองดูค่าพลังงานที่ได้นั้นน้ำมันเบนซินเพียงน้อยนิดให้ค่าพลังงานได้ดีกว่า LPG ครับ เทียบกันง่ายๆ รถยนต์เบนซินเมื่อใช้น้ำมันเฉลี่ยความสิ้นเปลืองอยู่ประมาณ 12 กม./ลิตร แต่เมื่อใช้ LPG จะสิ้นเปลืองเฉลี่ยประมาณ 7-8 กม./ลิตร ที่ความเร็วเท่าๆกัน เพียงแต่ว่า LPG มีราคาถูกกว่ามาก เมื่อเล็งเห็นตรงนี้ผมก็เลยมีความคิดที่น่าจะเป็นไปได้โดยใช้อัตราการผลิต Hydrogen เป็นตัวกำหนดและคุมปริมาณของไอระเหยเบนซินไปพร้อมๆกัน โดยตั้งเป้าไว้ว่า น้ำมันเบนซิน 1 ลิตรพร้อม Hydrogen สามารถไปได้ถึง 1000 กม. คือผมจะลงทุนไม่ถึง 40 บาทกับพลังงานร่วม แต่สามารถลดค่าใช้จ่ายดีเซลลงได้อย่างน้อย .30-.50 บาท/กม. ก็ได้เกินคาดแล้วครับ ผมหวังไว้แค่จากเดิมดีเซลเพียวๆ 11 กม/ลิตร เป็นสัก 15 กม./ลิตร ก็เกินคุ้มแล้วครับ อันนี้หมายถึงช่วงใช้งาน 60-100 กม./ชม.ครับ ส่วนเร็วกว่านั้นก็สิ้นเปลืองเพิ่มขึ้นแต่ก็ยังดีกว่าใช้ดีเซลอย่างเดียวครับ และในการวิ่งใช้งานดู RV ก็ป้วยเปี้ยนอยู่ที่ 13-14 กม./ลิตรในเมือง และเมื่อออกนอกเมืองวิ่งยาวออกไปก็ขึ้นมาจนถึง 17-18 กม./ลิตรได้ นั่นหมายความว่ามันมีความเป็นไปได้สูงครับที่จะป็นได้ดังคาด และเมื่อวานผมเติมน้ำมันเต็มถังแล้ว กะว่าวันนี้จะหาเรื่องออกไปทานข้าวไกลๆดูสักหน่อยครับ เอาเป็นว่าถ้าสำเร็จมีเฮ แต่ที่แน่ๆวันนี้วันที่ 16 ช่วงบ่าย 3 โมงน่าจะมีเฮกันก่อนครับ เกร็งไว้หลายใบเหมือนกันจะได้มีทุนมาพัฒนากันต่อไปครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TON_GAS : 16-06-2011 เมื่อ 10:01

User ID
    4385
    Status
    โพส
    2,824

รอชมครับ จารย์ต้น

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

กลับมาแล้วครับกับผลการใช้งานจริงวิ่งจากคลองสามไปบางใหญ่แล้วกลับมาวนสนามทดสอบอีกรอบ กับน้ำหนักบรรทุกประมาณ 100 โล ความเร็วที่ใช้ไม่เกิน 100 ตามสภาพการจราจร วิ่งระยะทางทั้งหมด 183 กม.เติมน้ำมันเขย่าลงตัวที่ 12 ลิตรพอดี RV เฉลี่ยที่ 14.1 กม./ลิตรตั้งแต่เริ่มเดินทางจากบ้าน หารออกมาตามจำนวนลิตรที่เติมได้ 15.25 กม./ลิตร คิดเป็นเงิน 1.96 บาท/กิโลเมตร น้ำมันเบนซินลดไปประมาณเดิม (1-2 ซ.ม.) คิดคร่าวๆประมาณ 100 c.c. หรือประมาณ 0.02 สตางค์ ผมคิดว่าจะปรับปรุงระบบให้สามารถดึงเอาไอเบนซินมาใช้ให้มากกว่านี้อีก เพื่อที่จะดึงไปใช้ในความเร็วที่สูงมากกว่านี้
    ผมเติมเต็มถังและทดลองในครั้งต่อไปแบบตัดการทำงานของวงจรควบคุมบางตัวออก เพื่อจะได้เปรียบเทียบค่ากันว่าอย่างไหนดีกว่ากัน เอาไว้ครั้งหน้าเอาผลมาเล่าให้ฟังกันอีกครับ เอารูปมายืนยันกันเช่นเคย

User ID
    14432
    Status
    โพส
    51

ผมอีกคนสนใจผลงานของอ.ต้น มานาน ไปติด save plus มาแล้ว ตอนแรกว่าจะติดแก๊ส แต่บังเอิญคิดเยอะไปหน่อย ไม่อยากแบกถัง ไม่อยากไปขนส่ง ไม่อยากไปยุ่งกับไฟแนนท์ แต่.....ดันอยากประหยัดขึ้น (อีกนิดก็ยังดี) ตอนนี้ขับแบบปกติ เรื่อยๆ ผมก็ได้ประมาณ 14-15 กม. /ลิตร (4 ดอ 116 ม้า) แต่ก็ยังอยากประหยัด (กว่านี้)

เคยได้ยินเรื่องการผสมเบนซิลเพื่อให้รถแรงขึ้น เผาไหม้ดีขึ้น ตามที่เขาแลกเปลี่ยนกันในห้องนี้ครับhttp://topicstock.pantip.com/ratchad.../V2619475.html

ตอนนแรกว่าจะลองเองแล้วเชียว แต่ก็กลัวรถพัง (เดี๋ยวแฟนบ่น) ดีใจครับที่ อ.ต้น กล้าทำ ถ้าสมบูรณ์แล้ว ผมจะไปใช้บริการครับ

User ID
    2948
    Status
    โพส
    753

เยี่ยมมากๆเลยครับอ.ต้น รอเสพข้อมูลดีๆเช่นกันครับ

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    .....เป็นคำถามที่ดีมาก (เอาแบบพวก MLM เลยนะ) ก่อนอื่นเริ่มจากแหล่งที่มาของเชื้อเพลิงกันก่อนครับ ทั้งเบนซิล ดีเซล LPG และน้ำมันเครื่อง ที่ใช้กันอยู่นั้นมาจากแหล่งสารตั้งต้นตัวเดียวกันทั้งนั้น คือน้ำมันดิบ และทุกตัวที่ได้ทำหน้าที่คือเป็นตัวเชื้อเพลิงด้วยกันทั้งนั้นยกเว้นน้ำมันเครื่อง ซึ่งการนำมาใช้ก็แล้วแต่ประเภทของเครื่องยนต์กันไป เรามาว่ากันด้วยทำไมเครื่องยนต์ดีเซลไม่สามารถใช้เบนซินได้ ก็เนื่องมาจากเครื่องยนต์ดีเซลมีสัดส่วนการอัดอากาศมากถึง 17-22 : 1 ซึ่งในขณะอัดถึงจุดศูนย์ตายบนจะมีอุณหภมิสูงประมาณ 400-700 องศา และน้ำมันดีเซลเริ่มติดไฟที่ 370 ไปจนถึง 700 องศาคือสมบูรณ์แบบสุดๆแล้ว แต่น้ำมันเบนซินมันเริ่มติดไฟที่ 275 องศา ดังนั้นแล้วไม่สามารถใช้ได้เลยครับ มันจะจุดตัวมันเองก่อนที่ลูกสูบถึงจุดศูนย์ตายบนเสียอีก
    LPG ก็เช่นกันมันเริ่มติดไฟที่อุณหภูมิประมาณ 470 องศา ก็ไม่สามารถใช้แทนดีเซลได้ด้วยเหตุผลอันเดียวกัน แต่ทำไมเราใช้เสริมร่วมกับดีเซลได้ล่ะ ได้ทั้งความแรงและประหยัดแบบไร้ควัน ดังที่ได้สร้างผลงานกันเอาไว้
    และก็หลักการเดียวกันอีกนั่นแหละเพียงแต่เปลี่ยนจาก LPG เป็นเบนซิน โดยมีการจัดการที่ดีและเหมาะสม ก็สามารถนำมาเป็นเชื้อเพลิงร่วมได้โดยไม่เกิดผลเสียใดๆกับเครื่องยนต์ ซึ่งเมื่อมองดูค่าพลังงานที่ได้นั้นน้ำมันเบนซินเพียงน้อยนิดให้ค่าพลังงานได้ดีกว่า LPG ครับ เทียบกันง่ายๆ รถยนต์เบนซินเมื่อใช้น้ำมันเฉลี่ยความสิ้นเปลืองอยู่ประมาณ 12 กม./ลิตร แต่เมื่อใช้ LPG จะสิ้นเปลืองเฉลี่ยประมาณ 7-8 กม./ลิตร ที่ความเร็วเท่าๆกัน เพียงแต่ว่า LPG มีราคาถูกกว่ามาก เมื่อเล็งเห็นตรงนี้ผมก็เลยมีความคิดที่น่าจะเป็นไปได้โดยใช้อัตราการผลิต Hydrogen เป็นตัวกำหนดและคุมปริมาณของไอระเหยเบนซินไปพร้อมๆกัน โดยตั้งเป้าไว้ว่า น้ำมันเบนซิน 1 ลิตรพร้อม Hydrogen สามารถไปได้ถึง 1000 กม. คือผมจะลงทุนไม่ถึง 40 บาทกับพลังงานร่วม แต่สามารถลดค่าใช้จ่ายดีเซลลงได้อย่างน้อย .30-.50 บาท/กม. ก็ได้เกินคาดแล้วครับ ผมหวังไว้แค่จากเดิมดีเซลเพียวๆ 11 กม/ลิตร เป็นสัก 15 กม./ลิตร ก็เกินคุ้มแล้วครับ อันนี้หมายถึงช่วงใช้งาน 60-100 กม./ชม.ครับ ส่วนเร็วกว่านั้นก็สิ้นเปลืองเพิ่มขึ้นแต่ก็ยังดีกว่าใช้ดีเซลอย่างเดียวครับ และในการวิ่งใช้งานดู RV ก็ป้วยเปี้ยนอยู่ที่ 13-14 กม./ลิตรในเมือง และเมื่อออกนอกเมืองวิ่งยาวออกไปก็ขึ้นมาจนถึง 17-18 กม./ลิตรได้ นั่นหมายความว่ามันมีความเป็นไปได้สูงครับที่จะป็นได้ดังคาด และเมื่อวานผมเติมน้ำมันเต็มถังแล้ว กะว่าวันนี้จะหาเรื่องออกไปทานข้าวไกลๆดูสักหน่อยครับ เอาเป็นว่าถ้าสำเร็จมีเฮ แต่ที่แน่ๆวันนี้วันที่ 16 ช่วงบ่าย 3 โมงน่าจะมีเฮกันก่อนครับ เกร็งไว้หลายใบเหมือนกันจะได้มีทุนมาพัฒนากันต่อไปครับ
    ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ อ.ต้น มีความรู้เพื่อมากขึ้นเกี่ยวกับพลังงานเชื้อเพลิงที่เป็นพลังงานทดแทน ที่นำมาทดสอบเป็นอีกขั้นที่มีทิศทางที่ดีในราคาค่าเชื้อเพลิงต่อลิตรที่ได้ไม่แพงมากครับ เอาใจช่วยครับคนไทยไม่แพ้ชาติใดครับ อิอิ

ได้เฮหรือเปล่าครับ อ.ต้น..... อิอิ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ happymet ดูโพส
    โดยผมมีแนวคิดที่จะเอา hydrogen ที่ผลิตได้ไปผ่าน น้ำมันเบนซิน เพื่อที่จะได้เอาไอระเหยของเบนซินร่วมกับไฮโดรเจนที่ ผลิตได้ มาเป็นพลังงานเสริมเพื่อทดแทนแก๊ส lpg

ลึกลับซับซ้อนจริงๆครับ ที่จะเอาไอระเหยของเบนซินร่วมกับไฮโดรเจน ไปผสมกับ lpg อย่างงี้จะมีผลกับเครื่องยนต์หรือเปล่าครับ อ.ต้น เพราะปกติน้ำมันเบนซิน ปกติจะไม่ถูกกับดีเซลอย่างมาก ผมนึกไปถึง ตอนเติมน้ำมันเด็กปั้มเติมผิดเป็นเบนซิน น่ะครับ อิอิ ถึงแม้จะเป็นแค่ไอระเหยอก็เถอะ พอดีคิดมากไปหน่อยครับ รออ.ต้น ไขปัญหาน่ะครับ
    น้าเมท ลุงผมใช พลัสm10ตัวเดียวกับน้าเมทใชไอของเอทานอลมาตั้งแต่ป้ายแดงแล้วครับไม่มีปัณหาเลย ตอนนี้รอใส่เซพพลัสของ อ.ต้น อยู่ครับ

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyos-triton6299 ดูโพส
    น้าเมท ลุงผมใช พลัสm10ตัวเดียวกับน้าเมทใชไอของเอทานอลมาตั้งแต่ป้ายแดงแล้วครับไม่มีปัณหาเลย ตอนนี้รอใส่เซพพลัสของ อ.ต้น อยู่ครับ
    สงสัยจะต้องใส่ เซพพลัส บ้างซะแล้วครับ อิอิ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

สงสัยจะต้องใส่ เซพพลัส บ้างซะแล้วครับ อิอิ
    สวัสดีน้าเมทพรุ่งนี้จะนำรถเพื่อนaltis1.6ตัวปัจจุบันไปใส่เซพพลัสที่อ.ต้นครับได้ลองเซพพลัสของผมถอดมาใส่ให้ลองเลยติดงอมแงมเลยคราวนี้เลิกยากแล้วหละบอกแล้วไปถ้ำกระบอกก็เลิกไม่ได้

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyos-triton6299 ดูโพส
    สวัสดีน้าเมทพรุ่งนี้จะนำรถเพื่อนaltis1.6ตัวปัจจุบันไปใส่เซพพลัสที่อ.ต้นครับได้ลองเซพพลัสของผมถอดมาใส่ให้ลองเลยติดงอมแงมเลยคราวนี้เลิกยากแล้วหละบอกแล้วไปถ้ำกระบอกก็เลิกไม่ได้
    สงสัยผมไม่ต้องลองมั้ง ใส่ได้เลยหรือเปล่าน่ะ อิอิ ต้องมีรูปมาประกอบด้วยน่ะน้า chaiyos....

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อัพล่าสุดกันหน่อยครับ อัตราเร่งและการใช้งานเป็นไปได้ดี ช่วงนี้ใช้เบนซิน 91 ลองอยู่ ช่วงต่อไปจะหันไปคบกับเมทานอล ซึ่งมีราคาถูกกว่าเป็นเท่าตัว และยังให้จุดวาบไฟได้ดีกว่า และปริมาณไอระเหยน่าจะดีกว่าน้ำมันเบนซิน ส่วนความประหยัดใช้ทั่วไปในเมืองมีให้เห็น 15 กม./ลิตรโดยทำงานร่วมกับกล่อง mcu และเมื่อลอง ลด วงจรในการทำงานความประหยัดก็ลดลงไปอีก 2 กม./ลิตร
    ซึ่งการผลิตไฮโดรเจนแยกเป็น 3 ระดับ ไว้รอวงจรแปลงรอบเครื่องยนต์มาควบคุมการผลิดไฮโดรเจนเสร็จจะได้ใช้แบบเต็มรูปแบบเสียทีครับ รอด้วยความหวังว่าจะได้ในเร็ววันครับ ช่วงนี้พอมีเวลาให้ได้ทดสอบพอควรครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

จุดประกายแห่งปัญญาอีกแล้วครับ อ.ต้น
    คิดว่าความเป็นไปได้ น่าจะพอกับ Gas ที่เราติดตั้งเข้าไปนั่นละครับ
    ไม่น่าจะมีผลเสียอะไร เพราะใช้หลักการเดียวกับ GAS ที่เราใช้กันอยู่
    หลักวิชาการ ก็น่าเชื่อถือครับ แต่ การทดลองจริง ผมว่า " น่าเชื่อถือยิ่งกว่า "
    ตำราเก่า แม้แต่ระดับ ดร. ที่จบจากต่างประเทศ บางท่าน ก็พูดถึงความเป็นไปไม่ได้
    ในสิ่งที่นักทดลอง สมัยใหม่ ทำกันได้อย่างน่าภาคภูมิ ไม่ว่าจะเป็น Gas ร่วมดีเซล หรือร่วมเบ็นซิน
    ดังนั้นผมว่า หลักวิชาการ เอาไว้อ้างอิงก็พอครับ เราเอาหลักการทดลองจริง มาคุยกัน สมเหตุสมผลที่สุด
    ที่ว่าอย่างงี้ เพราะว่า ผมก็เป็นคนชอบลอง ในสิ่งที่คน บอกว่าเป็นไปไม่ได้ ขอสนับสนุนการคิดค้นที่สร้างสรรค์
    อย่างต่อเนื่องของ หลาย ๆ ท่านครับ โดยเฉพาะ อ. ต้นที่เปิดเผยข้อมูลอย่างเปิดกว้างครับ
    **
    แต่ผมเคยเห็นคลิป ข้อมูลที่เกี่ยวกับการติดไฟของไอ ละเหยของ น้ำมันเบ็นซิล
    ซึ่งฝากไว้ให้คิดวิธีป้องกันไว้ก็จะดีครับ (ผมหาคลิปดูก่อนครับว่ายังอยู่รึเปล่า หรือท่านใดมีก็ฝากลงก็ดีครับ)
    สิ่งที่เกิดขึ้นคือ
    1 ไอระเหย สามารถติดไปด้วยไฟฟ้าสถิต ที่เกิดจากตัวเราเอง หรือการเสียดสีของชิ้นส่วน ได้ครับ
    2 ประกายไฟเพียงนิดเดียว ก็ติดไฟกับไอระเหยได้
    3 น้ำมันเบซิล ปรกติ ตามที่หลาย ๆ ท่านทราบคือ เชื้อเพลิงที่อัตรายที่สุดครับ( ยิ่งกว่าแก็สใด ) ยิ่งถ้ากลายเป็นไอ แล้วยิ่ง อันตราย
    ดังนั้น ระบบควบคุมป้องกัน ขอให้ทุกท่าน อย่าละเลยตรงนั้นด้วยนะครับ
    ด้วยความสนใจและเป็นห่วงเป็นใยครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 17 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้