หน้า 16 จากทั้งหมด 17 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 301 ถึง 320 จากทั้งหมด 337

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    17010
    Status
    โพส
    167

มาตรฐาน ตอบ: ไฮโดรเจน-โซฮอล์ อีกทางเลือกหนึ่งของพลังงานทดแทน

สนใจครับ แต่เป็น lpg+ไฮโดเจนได้ไหมครับ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

มาตรฐาน ตอบ: ไฮโดรเจน-โซฮอล์ อีกทางเลือกหนึ่งของพลังงานทดแทน

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ book1007 ดูโพส
    สนใจครับ แต่เป็น lpg+ไฮโดเจนได้ไหมครับ
    ได้ครับตอนนี้ผมลองเอาโหลไอเบนซินออกเหลือแต่ lpg+hydrogen+กล่องคันเล่งไฟฟ้า+กล่องดันราง+coilต้มน้ำมัน+ท่อน้าปรีชาแต่ก็ยังแรงเหมือนเดิมครับ
    Attached Images Attached Images  

User ID
    17010
    Status
    โพส
    167

ทดสอบหรือยังครับ ประหยัดลดเหลือกิโลเมตรละกี่บาทครับ แล้วต้นทุนติดตั้งเท่าไหร่ครับ สำหรับเครื่องไทตั้นเบนซิลแก๊สlpg
    ที่บ้านมีรถดีเซลด้วย ต้นทุนติดตั้งเท่าไหร่ ประหยัดลงเหลือกี่บาท ชุดทดลองสำเร็จ100% หรือยัง มีให้สมาชิกทดลองยังครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย book1007 : 17-06-2012 เมื่อ 20:41 เหตุผล: พิมผิด

User ID
    23892
    Status
    โพส
    63

ชุด lpg เท่าไร
    และุชุด ไฮโดร เท่าไรครับ

อยากรู้ครับ

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

เรียนอาจารย์ต้น ไม่ทราบว่าชุดไฮโดรเจน+โซฮอล์ เป็นอย่างไรแล้วครับ (ผมสมาชิกใหม่) แล้วมีรุ่นใช้กับรถไทรทันเบนซินไหมครับ ผมเคยไปซื้อชุดไฮโดรเจน แถวๆ ชลบุรี มาติดเอง เมื่อประมาณ 3 ปี ก่อน ลองใช้ดู ไม่ได้เรื่องเลย ติดกับรถ โคโลล่า เออี 110 lpg+ไฮโดรเจน และ เบนซิน+ไฮโดรเจน ใส่แล้วกลับเปลืองกว่าเดิมเยอะเลย แต่ว่าอัตราเร่งดีขึ้นมาก กลับไปให้ตรวจเช็คก็แก้ไม่ได้ ก็เลยมารอดูผลงานครับ ยังอยากจะประหยัดเพิ่มอีก 555 (แต่ของเดิมที่ผมเคยติดมันหน้าตาเป็นกล่องพลาสติกสี่เหลี่ยนขนาดเท่าป้ายทะเบียนติดด้านหน้าแทนที่ตรงป้ายทะเบียนเลย) ส่วนของอาจารย์ต้นไม่ทราบว่าหน้าตาตอนนี้เป็นอย่างไรครับ และราคาติดตั้งเท่าไหร่แล้วครับ +++ ขอเป็นกำลังใจด้วยครับ กับความคิดดีๆ ไอเดียเจ๋งๆ แบบนี้ครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Airbone plus ดูโพส
    เรียนอาจารย์ต้น ไม่ทราบว่าชุดไฮโดรเจน+โซฮอล์ เป็นอย่างไรแล้วครับ (ผมสมาชิกใหม่) แล้วมีรุ่นใช้กับรถไทรทันเบนซินไหมครับ ผมเคยไปซื้อชุดไฮโดรเจน แถวๆ ชลบุรี มาติดเอง เมื่อประมาณ 3 ปี ก่อน ลองใช้ดู ไม่ได้เรื่องเลย ติดกับรถ โคโลล่า เออี 110 lpg+ไฮโดรเจน และ เบนซิน+ไฮโดรเจน ใส่แล้วกลับเปลืองกว่าเดิมเยอะเลย แต่ว่าอัตราเร่งดีขึ้นมาก กลับไปให้ตรวจเช็คก็แก้ไม่ได้ ก็เลยมารอดูผลงานครับ ยังอยากจะประหยัดเพิ่มอีก 555 (แต่ของเดิมที่ผมเคยติดมันหน้าตาเป็นกล่องพลาสติกสี่เหลี่ยนขนาดเท่าป้ายทะเบียนติดด้านหน้าแทนที่ตรงป้ายทะเบียนเลย) ส่วนของอาจารย์ต้นไม่ทราบว่าหน้าตาตอนนี้เป็นอย่างไรครับ และราคาติดตั้งเท่าไหร่แล้วครับ +++ ขอเป็นกำลังใจด้วยครับ กับความคิดดีๆ ไอเดียเจ๋งๆ แบบนี้ครับ
    เท่าที่ได้ข้อมูลมา หลายๆที่ผลิตกันได้แล้วก็ติดตั้งกันอย่างไม่คำนึงถึงผู้บริโภคกันเลย กะว่าโกยๆกันแล้วก็หายไปหรือไม่ก็ทำเฉยเสีย สุดท้ายผู้บริโภคก็รื้อทิ้งกันไปเอง มันทำให้หลักการดีๆถูกมองไปในทางลบเสียมากกว่า และก็บอกต่อๆกันไปว่าอย่าติดเลยไม่คุ้มการลงทุน

ผมเคยบอกว่าการทำให้ได้แก๊สจากน้ำไม่ใช่เรื่องยากแค่เปิดเน็ทดูแล้วทำตามก็ทำได้แล้ว แต่การนำไปใช้นี่ซิครับ มันยากหน่อย หลักการการกินกระแสต้องไม่มากและผลิตเป็นตัวเสริมได้เพียงพอในแต่ละรอบการทำงาน มันถึงจะได้ผล

สำหรับเบนซินและดีเซลรุ่นใหม่ๆต้องมีกล่องหลอกการจ่ายน้ำมันด้วยครับไม่งั้นแล้วมันจะได้แต่ความแรงแต่ไม่ประหยัด

ส่วนรถที่เป็นเบนซินติดแก๊สสามารถใช้ร่วมกันได้เลยแต่แก๊สที่ได้ต้องมากพอควรครับ มันถึงจะเห็นถึงความประหยัด แค่ต้องผลิตได้แบบแปรผัน ถ้าที่ไหนผลิดออกมาเรื่อยๆอย่างเดียว ผมคิดว่าติดเซฟพลัสตัวเดียวถูกและเห็นผลกว่าเยอะ

สำหรับผลงานผมมันสำเหร็จหมดแล้วล่ะ รอทำทีเดียวครับให้พร้อมทางด้านทุน และวัสดุอีกนิดครับ แล้วจะแจ้งอีกทีครับ

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    เท่าที่ได้ข้อมูลมา หลายๆที่ผลิตกันได้แล้วก็ติดตั้งกันอย่างไม่คำนึงถึงผู้บริโภคกันเลย กะว่าโกยๆกันแล้วก็หายไปหรือไม่ก็ทำเฉยเสีย สุดท้ายผู้บริโภคก็รื้อทิ้งกันไปเอง มันทำให้หลักการดีๆถูกมองไปในทางลบเสียมากกว่า และก็บอกต่อๆกันไปว่าอย่าติดเลยไม่คุ้มการลงทุน

ผมเคยบอกว่าการทำให้ได้แก๊สจากน้ำไม่ใช่เรื่องยากแค่เปิดเน็ทดูแล้วทำตามก็ทำได้แล้ว แต่การนำไปใช้นี่ซิครับ มันยากหน่อย หลักการการกินกระแสต้องไม่มากและผลิตเป็นตัวเสริมได้เพียงพอในแต่ละรอบการทำงาน มันถึงจะได้ผล

สำหรับเบนซินและดีเซลรุ่นใหม่ๆต้องมีกล่องหลอกการจ่ายน้ำมันด้วยครับไม่งั้นแล้วมันจะได้แต่ความแรงแต่ไม่ประหยัด

ส่วนรถที่เป็นเบนซินติดแก๊สสามารถใช้ร่วมกันได้เลยแต่แก๊สที่ได้ต้องมากพอควรครับ มันถึงจะเห็นถึงความประหยัด แค่ต้องผลิตได้แบบแปรผัน ถ้าที่ไหนผลิดออกมาเรื่อยๆอย่างเดียว ผมคิดว่าติดเซฟพลัสตัวเดียวถูกและเห็นผลกว่าเยอะ

สำหรับผลงานผมมันสำเหร็จหมดแล้วล่ะ รอทำทีเดียวครับให้พร้อมทางด้านทุน และวัสดุอีกนิดครับ แล้วจะแจ้งอีกทีครับ
    ขอบคุณครับที่ให้คำแนะนำ เพราะผมเองก็คิดว่าพอทำได้ แล้วเอามาสร้างขายของทางธุรกิจมากกว่า ไม่งั้นรถใช้น้ำคงเติบโตไปมากกว่านี้แล้ว! ไม่รับผิดชอบ ไม่พัฒนาผลิตภัณฑ์ ไม่เรียนรู้กับสิ่งใหม่ๆ ผมเชื่อว่ามันดีและเป็นไปได้ครับ กับแนวคิดของอาจารย์ต้น

ส่วน "สำหรับเบนซินและดีเซลรุ่นใหม่ๆต้องมีกล่องหลอกการจ่ายน้ำมันด้วยครับไม่งั้นแล้วมันจะได้แต่ความแรงแต่ไม่ ประหยัด" 555 ตอนที่ผมเคยเอามาติด เห็นมีกล่องหลอก แต่ไม่รู้หลอกอะไร สงสัยจะหลอกผมเนี่ยแหละ

งั้นผมขอปูเสื่อรอ นะครับ ขอให้ความคิดดีๆ ไอเดียเจ๋งๆ แบบนี้ ประสบความสำเร็จคร๊าบบบ...

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

งานไอแก๊สโซฮอล์เป็นแนวทางสำหรับทำเล่นแต่ใช้งานจริงประสิทธ์ภาพดีเกินกว่าที่คิดครับถ้าต้องการแบบสวย/สะดวก/ดูดีมีมาตรฐาน/งานเนียบมีระดับ โทรสั่ง อ.ต้นได้ครับของผมแบบบ้านๆครับ กระป๋องพลาสติกเป็นกระป๋องใส่น้ำมันเบนซินผสมน้ำมันออโต้ลูปสำหรับเลื่อยโซ่ยนต์ จากสนามหลวง2ลูกละ10บาทครับหัวทองเหลืองที่เดียวกันหัวละ60บาท
    Attached Images Attached Images        

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyos-triton6299 ดูโพส
    งานไอแก๊สโซฮอล์เป็นแนวทางสำหรับทำเล่นแต่ใช้งานจริงประสิทธ์ภาพดีเกินกว่าที่คิดครับถ้าต้องการแบบสวย/สะดวก/ดูดีมีมาตรฐาน/งานเนียบมีระดับ โทรสั่ง อ.ต้นได้ครับของผมแบบบ้านๆครับ กระป๋องพลาสติกเป็นกระป๋องใส่น้ำมันเบนซินผสมน้ำมันออโต้ลูปสำหรับเลื่อยโซ่ยนต์ จากสนามหลวง2ลูกละ10บาทครับหัวทองเหลืองที่เดียวกันหัวละ60บาท
    แล้วที่ทำมาไม่ทราบว่าพอจะเปิดเผยข้อมูลการทำงานกับชุดอุปกรณ์ต่างๆ ได้ไหมครับ เผื่อเอาไปลองทำดูบ้าง เพราะที่ดูและอ่านมา ยังไม่เข้าใจและยังทำเองไม่ได้ครับ อยากลองเหมือนกัน พลังงานสะอาดและคิดว่าต้นทุนคงไม่น่าจะแพง
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

User ID
    14273
    Status
    โพส
    196

รออาจารย์ต้นดีกว่าครับ พร้อมเมื่อไหร่แจ้งด่วนครับจะเก็บตังรอ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

ทำเองได้ครับแต่ไม่สวยสว่นคุณภาพแน่นอนครับ เราเอาแค่ไอระเหยของน้ำมันเบนซินไปจ่ายเข้าทางไอดีจะเจาะท่อ หรือหม้อกรอง หรือใช้แยกสามทางตรงท่อฝาครอบวาวล์ลงหน้าโบก็ได้ ท่อที่แท็งน้ำมันเบนซินท่อเหนือน้ำมันสูงสุดเป็นท่อดูด สว่นท่อที่จุ่มอยู่ในน้ำมันเบนซินพอเราเล่งเครื่องยนต์ประมาณ2000รอบนิดๆอากาศก็จะถูกดูดลงไปในน้ำมันเป็นฟองบุ๋งๆถ้่มีหัวรูพรุน(หัวเก็บเสียงลมทองเหลือ)ฟองจะละเอียดก็จะได้ไอเบนซินดีกว่าครับ อัตราเล่งดีกว่าเดิมแน่ๆครับไม่มีผลเสียครับควันดำแทบไม่มีครับ

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyos-triton6299 ดูโพส
    ทำเองได้ครับแต่ไม่สวยสว่นคุณภาพแน่นอนครับ เราเอาแค่ไอระเหยของน้ำมันเบนซินไปจ่ายเข้าทางไอดีจะเจาะท่อ หรือหม้อกรอง หรือใช้แยกสามทางตรงท่อฝาครอบวาวล์ลงหน้าโบก็ได้ ท่อที่แท็งน้ำมันเบนซินท่อเหนือน้ำมันสูงสุดเป็นท่อดูด สว่นท่อที่จุ่มอยู่ในน้ำมันเบนซินพอเราเล่งเครื่องยนต์ประมาณ2000รอบนิดๆอากาศก็จะถูกดูดลงไปในน้ำมันเป็นฟองบุ๋งๆถ้่มีหัวรูพรุน(หัวเก็บเสียงลมทองเหลือ)ฟองจะละเอียดก็จะได้ไอเบนซินดีกว่าครับ อัตราเล่งดีกว่าเดิมแน่ๆครับไม่มีผลเสียครับควันดำแทบไม่มีครับ
    ขอบคุณครับ แต่ก็ยังทำไม่เป็นอยู่ดี เห็นมีอุปกรณ์หน้าตาแปลกๆ หลายอย่าง

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Airbone plus ดูโพส
    ขอบคุณครับ แต่ก็ยังทำไม่เป็นอยู่ดี เห็นมีอุปกรณ์หน้าตาแปลกๆ หลายอย่าง
    ทำไม่ยากสนใจทำเล่นแต่ใช้งานได้จริงโทรมาสอบถามได้ครับยินดีให้คำปรึกษาฟรีครับ

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

ทำไม่ยากสนใจทำเล่นแต่ใช้งานได้จริงโทรมาสอบถามได้ครับยินดีให้คำปรึกษาฟรีครับ
    ถ้าสนใจ อยากให้แนะนำที่ทำมาใช้มีอะไรบ้าง ไม่ทราบว่าต้องใช้งบประมาณเท่าไหร่ครับ เพราะช่วงนี้ค่าใช้จ่ายเยอะครับ ขอดูงบก่อน คริๆ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

ถ้าสนใจ อยากให้แนะนำที่ทำมาใช้มีอะไรบ้าง ไม่ทราบว่าต้องใช้งบประมาณเท่าไหร่ครับ เพราะช่วงนี้ค่าใช้จ่ายเยอะครับ ขอดูงบก่อน คริๆ
    ยินดีให้คำปรึกษาครับ ประป๋องพลาสติจากสนามหลวง2 ราคา10บาท หัวทองเหลืองเก็บเสียงลมจากสนามหลวง2 70บาท ท่อผมใช้เสาอากาศวิทยุแบบชักที่ไม่ใช้แล้วแล้ว เช็กวาวล์ประมาณ 100บาทของผมอ.ต้นให้มา น้ำมันเบนซินแค่นี้ก็ใช้ได้แล้ว

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

ยินดีให้คำปรึกษาครับ ประป๋องพลาสติจากสนามหลวง2 ราคา10บาท หัวทองเหลืองเก็บเสียงลมจากสนามหลวง2 70บาท ท่อผมใช้เสาอากาศวิทยุแบบชักที่ไม่ใช้แล้วแล้ว เช็กวาวล์ประมาณ 100บาทของผมอ.ต้นให้มา น้ำมันเบนซินแค่นี้ก็ใช้ได้แล้ว
    โอ้โห ประหยัดทั้งเชื้อเพลิงและอุปกรณ์เลยครับ แต่ที่เห็นมีการเดินสายไปไปยังแผ่นอคิริคด้วย มันคืออันใดครับ ถ้าสอนแบบ diy เลยก็ดีครับ 555 จะได้ช่วยกันคิด ช่วยกันออกไอเดีย หากทำกันหลายๆ คน หลายๆ ความคิด

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

โอ้โห ประหยัดทั้งเชื้อเพลิงและอุปกรณ์เลยครับ แต่ที่เห็นมีการเดินสายไปไปยังแผ่นอคิริคด้วย มันคืออันใดครับ ถ้าสอนแบบ diy เลยก็ดีครับ 555 จะได้ช่วยกันคิด ช่วยกันออกไอเดีย หากทำกันหลายๆ คน หลายๆ ความคิด
    ที่มีสายไฟคือ ชุดไฮโดรเจน ครับ ได้จากอ.ต้นให้มาครับตอ้งขอขอบคุณอ.ต้นดว้ยครับที่ให้สิ่งดีๆมาหลายอย่าง ทั้งตัวปรับกระแสไฮโดรเจน ตัวต้มน้ำมันครับ ชุดไฮโดรเจนทำงานได้ดีครับสนใจลองโทรคุยกับอ.ต้นดููครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

มาอัพกันอีกหน่อย....

หลังจากได้ชุดควบคุมแปรผันมาได้พักหนึ่ง ก็เพียรแต่ใช้ร่วมกันแบบเต็มที่เพื่อลดปริมาณการจ่าย lpg ลงไปอีก จนสามารถได้เกิน 60 กม./ลิตรเข้าไปแล้วในขณะที่ดีเซลยังอยู่ระดับ 16.5-17 กม./ลิตร

วันหนึ่งวิ่งอยู่ลองปิดระบบแก๊สดู เออคันเร่งก็ยังน้อยอยู่เนี่ย hhoมันน่าจะพอเพียงกับการใช้งานนะ กลับบ้านทำการล้างเซลล์ผสมสารเคมีใหม่เพื่อพร้อมที่จะผลิตกันแบบเต็มๆดู ว่าแล้วก็ปรับโปรแกรมใหม่หมดตามประสบการณ์ที่ได้มา ออกไปเติมน้ำมันเต็มถัง พอตัดก็เติมต่ออีก 50 บาท เริ่มบันทึกแล้วใช้งานแบบปกติ

วันนี้ได้ไปหาพี่ชัยยศที่บ้านก็เลยถือโอกาสลองไปด้วย เริ่มจากใช้งานในเมืองและส่งลูกไปเรียนก็ปาเข้าไป 88 กม.แล้วครับ วันนี้เดินทางทั้งไปและกลับก็แบบเดิมๆเลย หลงมืออาชีพได้กลับรถกันตลอด ก่อนถึงบ้านดูเข็มน้ำมันคาบเส้นแรกพอดีไมล์รถได้ 295 กม.แต่พอจอดรถหน้าบ้านเพื่อถ่ายรูป 300 กม.ที่เส้นแรกพอดี แต่ rv เฉลี่ย 20 กม./ลิตร แต่โดยความเป็นจริงน้ำมันขีดแรกได้เท่านี้ก็ประมาณ 15-16 กม./ลิตรแล้วครับ อันนี้เป็นผลงานล่าสุดที่ทำได้ และเมื่อมั่นใจว่าเกิน 15 กม./ลิตรที่รถผมแล้วก็ไม่ต้องกังวนอีกแล้วครับจะได้เตรียมออกผลงานซะที เอารูปมาให้ดูครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TON_GAS : 11-07-2012 เมื่อ 15:41

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

มาติดตามรอดูผลงานครับ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ airbone plus ดูโพส
    มาติดตามรอดูผลงานครับ
    ผลงานแหล่มอยู่แล้วความประหยัดขั้นเทพผมตามจนฝุ่นตลบเลยครับได้การอุปถัมจากอ.ต้นมาหลายชิ้น พรุ่นี้จะไปเอาตัวปรัไฮโดรเจนแบบแปรผันและจะเลยไปซื้อกรองอากาศแบบผ้า simota สัก1ชุด กรอง+เสปร์ยทำความสะอาดและเคลือบ

หน้า 16 จากทั้งหมด 17 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้