หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 61

กระทู้: อยากรู้มาก ทำไมของเดิมถึงอยากใส่ขอบ 20 แล้วทำไมใส่แล้วจึงอยากเปลี่ยนเป็นของเดิม 16

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    14733
    Status
    โพส
    57

มาตรฐาน อยากรู้มาก ทำไมของเดิมถึงอยากใส่ขอบ 20 แล้วทำไมใส่แล้วจึงอยากเปลี่ยนเป็นของเดิม 16

มันเกิดจากอะไรครับ อยากรู้เหตุผล และอยากใส่ขอบ 20เหมือนกัน กลัวใส่แล้วอยากกลับมาใส่ 16 อีก

สมาชิกถาวร TTC-01232 TTC-Member
    User ID
    377
    Status
    โพส
    624

มาตรฐาน ตอบ: อยากรู้มาก ทำไมของเดิมถึงอยากใส่ขอบ 20 แล้วทำไมใส่แล้วจึงอยากเปลี่ยนเป็นของเดิม 16

1.กิเลสครับ
    2.สำหรับผมเคยใช้18 พอถึงเวลาเปลี่ยนยาง ลองกลับมาทบทวนดู กลับไป16ดีกว่า 55555++
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย POMPOM : 18-06-2011 เมื่อ 17:55

TTC-02748 TTC-Member
    User ID
    17299
    Status
    โพส
    984

มาตรฐาน ตอบ: อยากรู้มาก ทำไมของเดิมถึงอยากใส่ขอบ 20 แล้วทำไมใส่แล้วจึงอยากเปลี่ยนเป็นของเดิม 16

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ POMPOM ดูโพส
    กิเลสครับ
    ผมก็ว่างั้น.............

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

ผมนี่ไงครับ จากล้อเดิม อัพมาเป้บขอบ18 พอนั่งดูไปดูมา เอ๊ะ ! มันจะเต็มซุ้มก็ไม่เต็ม จะเล็กก็ไม่เล็ก สุดท้ายก้ไปขนขวายใส่ ขอบ20 จนได้ ทีนี้พอหายความอยาก ความลำบากมันมาแทน สุดท้ายก็กลับมาตายที่ขอบ 16 นี่แหล่ะครับ 555+
    ด้วยความเคารพครับ...
    Attached Images Attached Images      

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

สีขาวขอบ18 สีเหลืองขอบ20 สีน้ำตาลไหม้ขอบ16 ชุดก่อนครับ เปลี่ยนมันมาแล้ว 6 ชุดภายใน 1 ปี สุดท้ายมาตายที่ขอบ16 นี่แหล่ะครับ
    ด้วยความเคารพครับ...

User ID
    15529
    Status
    โพส
    4,817

ขอบ20จากินน้ำมันมากขึ้น แต่สวย ใส่ขอบ16 หล่อเท่ ม่ะกินน้ำมันด้วยคร้าบบบบบบบ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

เรื่องยางใหญ่แพงกว่า ถูกต้อง แต่ถูกไม่หมดค้าบบ พี่น้อง
    ผมเห็นพี่น้องเราใช้ขอบ 16 ค่ายางเส้นนึง ไม่ต่ำกว่า 5-6 พัน บางคนเส้นละ 8000 บาท แพงกว่ายางขอบ 18-20 อีกอ่า

ส่วน 20 กินน้ำมันมั้ย.... ดูสิครับ ว่าสุดท้ายเส้นรอบวงมันเท่าไร เดาว่าโดยทั่วไปน่าจะประมาณ 30-31 นิ้วมั้ง
    เมื่อเทียบกับยางที่รัดขอบ 16 ในขนาด 31 นิ้ว พอๆกัน
    เอามาชั่งน้ำหนักดู 20 หรือ 16 ใครล้อแท้ก้อเบากว่า อาจจะ 20 หรือ 16 ก้อได้ครับ แล้วแต่ปัจจัย
    ใช่ว่าใส่ 20 แต่ยางบางติ้ด แล้วมันจะใหญ่โตมโหฬารอะไรกัน

ถ้าจะเอาแบบสะกดสายตา ต้อง 20นิ้ว + ยางมัด เท่ ยิ่งกว่านอนทำท่า planking

User ID
    15313
    Status
    โพส
    118

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    เรื่องยางใหญ่แพงกว่า ถูกต้อง แต่ถูกไม่หมดค้าบบ พี่น้อง
    ผมเห็นพี่น้องเราใช้ขอบ 16 ค่ายางเส้นนึง ไม่ต่ำกว่า 5-6 พัน บางคนเส้นละ 8000 บาท แพงกว่ายางขอบ 18-20 อีกอ่า

ส่วน 20 กินน้ำมันมั้ย.... ดูสิครับ ว่าสุดท้ายเส้นรอบวงมันเท่าไร เดาว่าโดยทั่วไปน่าจะประมาณ 30-31 นิ้วมั้ง
    เมื่อเทียบกับยางที่รัดขอบ 16 ในขนาด 31 นิ้ว พอๆกัน
    เอามาชั่งน้ำหนักดู 20 หรือ 16 ใครล้อแท้ก้อเบากว่า อาจจะ 20 หรือ 16 ก้อได้ครับ แล้วแต่ปัจจัย
    ใช่ว่าใส่ 20 แต่ยางบางติ้ด แล้วมันจะใหญ่โตมโหฬารอะไรกัน

ถ้าจะเอาแบบสะกดสายตา ต้อง 20นิ้ว + ยางมัด เท่ ยิ่งกว่านอนทำท่า planking

ช่ายเลยครับ เห็นพ้องด้วยประการทั้งปวงครับ

TTC 2724 TTC-Member
    User ID
    3696
    Status
    โพส
    2,181

ผมว่ามันเหมาะกับขอบ16นะครับ

สมาชิกถาวร TTC-01232 TTC-Member
    User ID
    377
    Status
    โพส
    624

ส่วนเรื่องอัตราการกินน้ำมัน.....กินมาก กินน้อย มันอยู่ที่นิสัยการขับขี่ของแต่ละคน แล้วก็ความสมบูรณ์ของเครื่องยนต์ด้วยครับ
    เอาเส้นรอบวงล้อมาวัดไม่ได้หรอกครับ แต่ละคันที่เปลี่ยนขนาดไซด์ล้อ เข็มไมล์มันก็เพี้ยนไปจากเดิมแล้วครับ

ปล.ถ้าเน้นon road เล่นแม๊กใหญ่งามกว่าครับ เพราะมันได้โชว์แม๊ก (18"-22")
    ถ้าเน้นoff road เล่นแม๊กเล็กยางใหญ่ เพราะมันมีประโยชน์กว่า ตอนเราลุยถนนที่มีหลุมมีบ่อครับ (15"-17")

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ POMPOM ดูโพส
    ส่วนเรื่องอัตราการกินน้ำมัน.....กินมาก กินน้อย มันอยู่ที่นิสัยการขับขี่ของแต่ละคน แล้วก็ความสมบูรณ์ของเครื่องยนต์ด้วยครับ
    เอาเส้นรอบวงล้อมาวัดไม่ได้หรอกครับ แต่ละคันที่เปลี่ยนขนาดไซด์ล้อ เข็มไมล์มันก็เพี้ยนไปจากเดิมแล้วครับ

ปล.ถ้าเน้นon road เล่นแม๊กใหญ่งามกว่าครับ เพราะมันได้โชว์แม๊ก (18"-22")
    ถ้าเน้นoff road เล่นแม๊กเล็กยางใหญ่ เพราะมันมีประโยชน์กว่า ตอนเราลุยถนนที่มีหลุมมีบ่อครับ (15"-17")
    ครับ ไอเดีย น่าคิด เส้นรอบวงมากกว่า จริงอยู่ อาจจะใช้แรงตอนออกตัวมากกว่าเดิม หากใช้ในเมืองบ่อยๆ ซึ่งผลรวมสุดท้ายน่าจะทำให้กินน้ำมันมากขึ้น
    แต่หากเทียบกับเส้นรอบวงที่น้อยกว่า แต่ล้อดันหนักกว่า เจ้าตัวล้อเล็กกว่าแต่หนักกว่า อาจจะกินกว่าก้อได้

หากจะวัด ต้องลองจับกับ GPS และเส้นทางเดิมๆ ที่คุ้นเคย กับการสังเกตขีดวัดระดับน้ำมันว่าลดลงต่างจากเดิมๆแค่ไหน

ปัจจัยแวดล้อมเยอะ เอาแน่ไม่ได้ เหมือนหากจะเทียบล้อกะทะเหล็กขอบ 16 กะแม็กซ์ force ขอบ 20 อันนี้ ขอบ 20 กินเรียบทั้งเบาทั้งทน ทั้งไม่เปนภาระแก่ลูกปืน ช่วงล่าง
    แต่ว่า ปัจจุบัน ออฟโรดใหม่ๆ มีขอบ 18-20 จากโรงงานมาให้แล้วครับ ยางมัดขอบใหญ่ๆก้อตามมาติดๆ เริ่มเห็นกันเยอะแล้ว
    เริ่มหมดสมัยแล้วกับ 16 อย่างว่า เก่าไปใหม่มา

User ID
    377
    Status
    โพส
    624

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    ครับ ไอเดีย น่าคิด เส้นรอบวงมากกว่า จริงอยู่ อาจจะใช้แรงตอนออกตัวมากกว่าเดิม หากใช้ในเมืองบ่อยๆ ซึ่งผลรวมสุดท้ายน่าจะทำให้กินน้ำมันมากขึ้น
    แต่หากเทียบกับเส้นรอบวงที่น้อยกว่า แต่ล้อดันหนักกว่า เจ้าตัวล้อเล็กกว่าแต่หนักกว่า อาจจะกินกว่าก้อได้

หากจะวัด ต้องลองจับกับ GPS และเส้นทางเดิมๆ ที่คุ้นเคย กับการสังเกตขีดวัดระดับน้ำมันว่าลดลงต่างจากเดิมๆแค่ไหน

ปัจจัยแวดล้อมเยอะ เอาแน่ไม่ได้ เหมือนหากจะเทียบล้อกะทะเหล็กขอบ 16 กะแม็กซ์ force ขอบ 20 อันนี้ ขอบ 20 กินเรียบทั้งเบาทั้งทน ทั้งไม่เปนภาระแก่ลูกปืน ช่วงล่าง
    แต่ว่า ปัจจุบัน ออฟโรดใหม่ๆ มีขอบ 18-20 จากโรงงานมาให้แล้วครับ ยางมัดขอบใหญ่ๆก้อตามมาติดๆ เริ่มเห็นกันเยอะแล้ว
    เริ่มหมดสมัยแล้วกับ 16 อย่างว่า เก่าไปใหม่มา
    ครับผม...กระทู้นี่ ผมว่าด้วยเรื่องความประหยัดน้ำมันครับ
    ถ้าจะเอา18หรือ20 มาใส่มัด มันคงไม่ประหยัดกระมังครับ เพราะขึ้นชื่อว่ายางมัดแก้มยางมันคงจะไม่บางแน่ๆ

สำหรับจขกท. อย่างว่าล่ะครับ ถ้าเน้นลุยจริงๆแบบชาวออฟโรด(ย้ำนะครับว่าเอามาใช้งานจริงๆ ไม่ได้เอามาใส่โชว์สวยงาม)
    เท่าที่ผมเห็นชาวออฟโรดในประเทศไทยเค้าใส่กัน ส่วนมากก็จะอยู่ที่15"-16" เพราะซีรี่ย์ยางมีให้เลือกเพียบ
    แต่ถ้าไม่เน้นลุย ก็เล่นขอบใหญ่ไปเลยสวยแน่นอน แต่ช่วงล่างก็ควรsetตามไปด้วยนะครับ

User ID
    377
    Status
    โพส
    624

ส่วนเจ้าของกระทู้คงตัดสินใจได้แล้วมั๊งครับ อย่างที่แนะนำครับ

ถ้าเป็นห่วงเรื่องน้ำมัน กินมาก กินน้อย มันอยู่ที่นิสัยการขับขี่ของแต่ละคน ความสมบูรณ์ของเครื่องยนต์ แล้วก็ปัจจัยอีกหลายอย่างครับ

ถ้าอยากหล่อก็18"upไปเลยครับ ไม่ต้องไปสนใจอย่างอื่นหรอกครับ 5555555++
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย POMPOM : 20-06-2011 เมื่อ 17:37

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

ผมก็ทะลึ่งมาลอง 18 แต่ตอนนี้ ร่ำๆจะกลับไปตายรังที่ 16 ละครับ(ไม่น่าเลยกรู)
    มันจะมาคิดได้ตอนใกล้จะเปลี่ยนยางนี่แหละ

User ID
    230
    Status
    โพส
    136

ของผมใช้ ขอบ 17 ของพี่ปาเค้าอะครับ เท่ห์ไปอีกแบบ ส่วนอัตราการซดน้ำมัน ผมว่ามันไม่ค่อยต่างกันครับ ถ้าขับม่ายเกิน90
    แต่ส่วนใหญ่มานมั่ยใช่อย่างนั้นอะดิ กร๊ากกกกกกกก

User ID
    78
    Status
    โพส
    83

ขอบ 20 เส้นรอบวงอาจจะเท่าเดิมก็จริง แต่เพราะน้ำหนักมันไปกองอยูู่ข้างนอกหมด ทั้งยาง ทั้งหน้าแม๊ก

โมเมนท์ความเฉื่อยก็เลยมากกว่า เวลาเคลื่อนที่ก็ใช้แรงมากกว่าไงครับ

User ID
    14733
    Status
    โพส
    57

เน้นสวยครับ ไม่ลุย เจ้าของตังค์อยากได้ 20" ส่วนผมมองที่ 18" อยู่ครับ กะว่าจะเอาไปเปลี่ยนที่ 0 เลยวันรับรถ เทิร์นได้ 20000

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kamtho.ole ดูโพส
    ของผมใช้ ขอบ 17 ของพี่ปาเค้าอะครับ เท่ห์ไปอีกแบบ ส่วนอัตราการซดน้ำมัน ผมว่ามันไม่ค่อยต่างกันครับ ถ้าขับม่ายเกิน90
    แต่ส่วนใหญ่มานมั่ยใช่อย่างนั้นอะดิ กร๊ากกกกกกกก
    คอเดียวกัน รูดได้อัดได้ไม่มียั้งแถมเกาะดีกว่าเก่านิดๆ เสียที่ตรงรับแรงสะเทือนมามากกว่าหน่อย
    เพราะหน้ากว้างกว่าเดิม เรื่องประหยัด ดันรางใบเดียวเห็นผลครับ(มีให้ช็อปมากมายในเว็ปนี้)

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

ประชดเงินเดือนคร้าบบบ อยากน้อยดีนัก.....

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

เข้ามาเก็บข้อมูลก่อนตัดสินใจเปลี่ยนครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้