หน้า 2 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 61

กระทู้: อยากรู้มาก ทำไมของเดิมถึงอยากใส่ขอบ 20 แล้วทำไมใส่แล้วจึงอยากเปลี่ยนเป็นของเดิม 16

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    16487
    Status
    โพส
    123

มาตรฐาน ตอบ: อยากรู้มาก ทำไมของเดิมถึงอยากใส่ขอบ 20 แล้วทำไมใส่แล้วจึงอยากเปลี่ยนเป็นของเดิม 16

ความสวยต้องแลก กับ อะไรอะไรที่เปลี่ยนไป ครับ ถ้าชอบจัดครับ

User ID
    14733
    Status
    โพส
    57

มาตรฐาน ตอบ: อยากรู้มาก ทำไมของเดิมถึงอยากใส่ขอบ 20 แล้วทำไมใส่แล้วจึงอยากเปลี่ยนเป็นของเดิม 16

แล้วยางเดิม16 เส้นเท่าไหร่ และยาง 20 เท่าไหร่ ครับ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ POMPOM ดูโพส
    ส่วนเจ้าของกระทู้คงตัดสินใจได้แล้วมั๊งครับ อย่างที่แนะนำครับ

ถ้าเป็นห่วงเรื่องน้ำมัน กินมาก กินน้อย มันอยู่ที่นิสัยการขับขี่ของแต่ละคน ความสมบูรณ์ของเครื่องยนต์ แล้วก็ปัจจัยอีกหลายอย่างครับ

ถ้าอยากหล่อก็18"upไปเลยครับ ไม่ต้องไปสนใจอย่างอื่นหรอกครับ 5555555++
    ได้ใจนะคะน้าpompom แบบนี้ต้องพูดว่า"แต่งสวยอย่ากลัวแพง..แต่งแรงอย่ากลัวพัง" ใช่ปะคะ

สมาชิกถาวร TTC-01232 TTC-Member
    User ID
    377
    Status
    โพส
    624

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    ได้ใจนะคะน้าpompom แบบนี้ต้องพูดว่า"แต่งสวยอย่ากลัวแพง..แต่งแรงอย่ากลัวพัง" ใช่ปะคะ
    ถูกครับ
    แต่งสวย อย่ากลัวแพง
    แต่งแรง อย่ากลัวพัง
    ถ้าไม่อยากเสียตังส์ ก็ขับมันเดิมๆ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ POMPOM ดูโพส
    ถูกครับ
    แต่งสวย อย่ากลัวแพง
    แต่งแรง อย่ากลัวพัง
    ถ้าไม่อยากเสียตังส์ ก็ขับมันเดิมๆ
    อ้าวเหรอคะ....คิดว่า"แต่งจังอย่ากลัวเปลือง"

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

แต่งน้อย แต่งมาก ทุกสเตป ล้วนแล้วแต่ต้องได้รับการอนุมัติจาก "ผบ."

User ID
    13858
    Status
    โพส
    877

สำหรับผม ตอนแรกก็ 20" ใหญ่สวยดีวิ่งในเมืองหล่อ แต่ไปๆมาๆ รถกระบะมันไม่เหมือนรถเก๋ง มันต้องลุยได้ด้วยเน้นมันส์ๆ ซิ่งๆ หน่อย ลดมา 17" รูดได้ไม่กลัว ไปๆ มาๆ ขอแนว OffRoad ไปเลยดีกว่า ใส่กระทะขอบ 16" + ยางมัดไปเลย

สุดท้ายถ้าเราไม่หยุดยังไงก็ไม่จบเสียเงินอยู่ดี

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CrazyKat ดูโพส
    สำหรับผม ตอนแรกก็ 20" ใหญ่สวยดีวิ่งในเมืองหล่อ แต่ไปๆมาๆ รถกระบะมันไม่เหมือนรถเก๋ง มันต้องลุยได้ด้วยเน้นมันส์ๆ ซิ่งๆ หน่อย ลดมา 17" รูดได้ไม่กลัว ไปๆ มาๆ ขอแนว OffRoad ไปเลยดีกว่า ใส่กระทะขอบ 16" + ยางมัดไปเลย

สุดท้ายถ้าเราไม่หยุดยังไงก็ไม่จบเสียเงินอยู่ดี
    ประสบการณ์จากสายตา..........เชื่อโดยไม่สงสัยเลยค่ะ ดิบดุดันค่ะ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ตาถังอยู่ไหน มาตอบด่วนนนนนนนนน

User ID
    15592
    Status
    โพส
    19

1. เส้นรอบวงมีผลต่อรอบต้น-รอบปลาย
    2.16, 17, 18, 20, 22 ส่วนมากเส้นรอบวงจะไม่ต่างกันมาก เพราะจะแปรผันตามแก้มยาง
    3. เรื่องกินน้ำมันนั้น จะมีเหตุมาจาก ความกว้างหน้ายาง กว้างมากก็จะเกาะผิวถนนมากทำให้อืด คนขับก็จะกดคันเร่งอีกเพื่อให้ได้ความเร็วดังใจ ก็ต้องซดเป็นธรรมดาและอีกเหตุผลของการเปลืองก็คือความอ่อนของลมยาง
    4. เท่าที่ศึกษามาของเหตุของที่มีการเปลี่ยนกลับมาเป็น 16 คือ
    - แก้มยางบางของ ขอบ 20 กระด้างสุดๆ เพราะของเราเป็นแหนบ ไม่ใชคอล์ยสปริง มันคนละเรื่องกับปาเจโรเลยนะ
    - ช่วงล่างจะไปไว้กว่าเดิมมากนะ ไม่ว่าจะ โช๊คหรือบูสยางต่างๆ
    สรุป อยากหล่อ-เท่ห์-แล้วขับนิ่มก็ 20-22 ไปเลยราคาไม่ต่างกัน แต่อย่าลืมนะ ต้องเลือกยางดีๆหน่อยไม่งั้นถ้าใช้ยางถูกใช้แป๊บเดียวยางแข็งยิ่งสะท้านเลยนะ...
    อยากหล่อ-เข้ม- ขับสบั้นก็ 16 เถอะครับ
    ปล. ผม plus 4D เทิน 16 เดิม ได้ 15000 กับ RT7 18x9 มือ2 พร้อมกับยาง BT 265/60/18 มือ2 ของ ฟอร์จูนเนอร์ (พวกที่เปลี่ยนเป็น 20 นั่นหละ) ดอกสวยๆ ไม่เคยปะ ใช้ได้อีก 2 ปีสบายๆ ก็เพิ่มตังส์อีก 7000 ถือว่าคุ้มสำหรรับผมครับ..

User ID
    16458
    Status
    โพส
    631

แวะมาแจมบ้างขอผมใส่ 20/265/50 ครับวิ่งไหลดีครับปล่อยคันเร่งแล้วยังไหลไม่หยุดเลยประหยัดน้ำมันอีกหนิดครับลองๆมาแล้วครับชื่อ:  DSC04383.jpg
ครั้ง: 1112
ขนาด:  222.8 กิโลไบต์

User ID
    14733
    Status
    โพส
    57

แล้วขอบ 18 กับ 20 อันไหนช่วงล่างไปเร็วกว่ากันครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ไม่มีกำหนดตายตัว ขึ้นอยู่กับน้ำหนักแต่ละล้อ หน้ากว้างของยาง ซึ่งถ้าขอบเล็กๆ แต่หนักมาก ลูกปืนก้อไปเร็วกว่าขอบใหญ่แต่เบากิ้ก

สมาชิกถาวร TTC-01232 TTC-Member
    User ID
    377
    Status
    โพส
    624

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ koopree ดูโพส
    แล้วขอบ 18 กับ 20 อันไหนช่วงล่างไปเร็วกว่ากันครับ
    ถ้าน้าชอบ รูด & ไม่ชอบเหยียบเบรค 18กับ20 มันก็ไม่ต่างกันหรอกครับ ระยะเวลาที่ช่วงล่างจะลาโลกพอๆกันครับ

User ID
    4344
    Status
    โพส
    266

ใส่ 20" อยู่ครับ ลุยมาหมดแล้วครับ รูดบ่อย กวดกับพลัสเดิมๆได้ครับ ความเร็วไม่ใช่ปัญหา ปัญหาคือ ต้องยอมรับว่ากระด้าง

ตอนนี้ผมว่าล้อผมมันหด ยังอยากไป 22" เลยครับ
    Attached Images Attached Images  

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

265เหมือนกันถึงแก้มยางกะขนาดล้อต่างกันก็คงไม่ส่งผลกับลูกปืนเท่ากับออฟเซ็ทแม๊คหรอกมั๊งคะ ล้อยิ่งถ่างออก(ออฟเซทน้อย)แรงเฉือนที่ปลายแกนย่อมส่งผลมากกว่าปกติเป็นธรรมดา ยิ่งขยับไปเล่น275-285-305 ถึงล้อจะเบาแค่ไหนปฏิเสธลำบากละค่ะว่าจะไม่มีผล สเป๊คล้อติดรถไทรทันเราใช้265ส่งออกนะคะ ไม่ว่าจะเลือกขนาดไหนจะเป็นล้อฟอร์ซหรือหล่อเอาในบ้านเรามีผลแน่ๆค่ะ การใช้ความเร็วกะดุลพินิจในการขับเคลื่อนผ่านเส้นทางยิ่งเป็นตัวเร่งความสึกหรอต่างๆเป็นอย่างดี อย่ากังวลแค่ลูกปืนล้อนะคะลูกหมากคันส่งคันชักทั้งนั้นแหละค่ะไปตามๆกันหมด เรื่องความสวยงามแล้วแต่มุมมอง ใส่มาแล้ววิ่งเร็วขึ้นหรือจะถ่วงให้ช้าก็ตามแต่จะเจอกันค่ะ สวยไม่สวยพูดยากของแบบนี้"ลางเนื้อชอบลางยา"นะคะ

THOM BANG SAOTONG TTC-Member
    User ID
    4049
    Status
    โพส
    366

... เห็นด้วยกับน้า pompom ทั้ง 2 กระทู้

User ID
    853
    Status
    โพส
    1,704

ไม่เหมือนผมครับ
    จาก 20 ลดมา 17

TTC-01959 TTC-Member
    User ID
    10745
    Status
    โพส
    494

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    ครับ ไอเดีย น่าคิด เส้นรอบวงมากกว่า จริงอยู่ อาจจะใช้แรงตอนออกตัวมากกว่าเดิม หากใช้ในเมืองบ่อยๆ ซึ่งผลรวมสุดท้ายน่าจะทำให้กินน้ำมันมากขึ้น
    แต่หากเทียบกับเส้นรอบวงที่น้อยกว่า แต่ล้อดันหนักกว่า เจ้าตัวล้อเล็กกว่าแต่หนักกว่า อาจจะกินกว่าก้อได้

หากจะวัด ต้องลองจับกับ gps และเส้นทางเดิมๆ ที่คุ้นเคย กับการสังเกตขีดวัดระดับน้ำมันว่าลดลงต่างจากเดิมๆแค่ไหน

ปัจจัยแวดล้อมเยอะ เอาแน่ไม่ได้ เหมือนหากจะเทียบล้อกะทะเหล็กขอบ 16 กะแม็กซ์ force ขอบ 20 อันนี้ ขอบ 20 กินเรียบทั้งเบาทั้งทน ทั้งไม่เปนภาระแก่ลูกปืน ช่วงล่าง
    แต่ว่า ปัจจุบัน ออฟโรดใหม่ๆ มีขอบ 18-20 จากโรงงานมาให้แล้วครับ ยางมัดขอบใหญ่ๆก้อตามมาติดๆ เริ่มเห็นกันเยอะแล้ว
    เริ่มหมดสมัยแล้วกับ 16 อย่างว่า เก่าไปใหม่มา
    ด้วยเหตุปัจจัย ไมล์วัดจากเฟืองเกียร์ เกียร์ไปเพลา เพลาไปล้อ ล้อ+ยางมีขนาดต่างกัน ทำให้กระทำกะไมล์ต่างกัน เส้นรอบวงยางจึงเกี่ยวข้องแน่นอน
    แต่เราจะชอบ16-17-18-20-22 ก็เป็นอีกเรื่องนึง เพราะเราสามารถเปลี่ยนยางให้มีเส้นรอบวงยางเท่ากันได้ตามเบอร์ยาง แต่การใช้งานต่างหากที่เราต้องเลือกให้เหมาะสม
    เหตุผลการกินน้ำมันมีหลายปัจจัย แค่ลมยางอ่อนยังทำให้กินน้ำมันมากขึ้นเลย เพราะต้องปีนยางตัวเองที่ทรุดลงมา ลองเข็นรถยางแบนก็จะชัดเจน
    ส่วนเรื่องไมล์เท่าที่ทดสอบความเร็วกะgps ตัวขับสองแสตนดาร์ด เพี้ยนอยู่6% แต่ระยะทางเพี้ยนอยู่4% (ลองเช็คกะหลักกิโลของทางหลวง เอาใกล้ๆก็ซัก10กม. ชัดๆก็100กม.)
    แล้วเราค่อยคำนวณแล้วหักค่าความเพี้ยนออก หรือเพิ่มถ้าเปลี่ยนยางใหญ่กว่าแสตนดาร์ด
    "เลือกแมกซ์แตกต่าง ไม่อยากให้แตกแยก"

User ID
    377
    Status
    โพส
    624

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    265เหมือนกันถึงแก้มยางกะขนาดล้อต่างกันก็คงไม่ส่งผลกับลูกปืนเท่ากับออฟเซ็ทแม๊คหรอกมั๊งคะ ล้อยิ่งถ่างออก(ออฟเซทน้อย)แรงเฉือนที่ปลายแกนย่อมส่งผลมากกว่าปกติเป็นธรรมดา ยิ่งขยับไปเล่น275-285-305 ถึงล้อจะเบาแค่ไหนปฏิเสธลำบากละค่ะว่าจะไม่มีผล สเป๊คล้อติดรถไทรทันเราใช้265ส่งออกนะคะ ไม่ว่าจะเลือกขนาดไหนจะเป็นล้อฟอร์ซหรือหล่อเอาในบ้านเรามีผลแน่ๆค่ะ การใช้ความเร็วกะดุลพินิจในการขับเคลื่อนผ่านเส้นทางยิ่งเป็นตัวเร่งความสึกหรอต่างๆเป็นอย่างดี อย่ากังวลแค่ลูกปืนล้อนะคะลูกหมากคันส่งคันชักทั้งนั้นแหละค่ะไปตามๆกันหมด เรื่องความสวยงามแล้วแต่มุมมอง ใส่มาแล้ววิ่งเร็วขึ้นหรือจะถ่วงให้ช้าก็ตามแต่จะเจอกันค่ะ สวยไม่สวยพูดยากของแบบนี้"ลางเนื้อชอบลางยา"นะคะ
    โอ้ๆๆๆๆๆ....ไม่ธรรมดาซะแล้ว แน่นปีก มีโอกาสเจอกันเมื่อไหร่ ขอฝากเนื้อฝากตัวเป็นลูกศิษย์ด้วยนะครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้