สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 15 จากทั้งหมด 15

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    892
    Status
    โพส
    342

มาตรฐาน อยากถามขาแรงเรื่องคลัชทองแดง

หลังจากใช้คลัชเดิมๆ แบบลื่นๆมานาน ก็ได้เวลาเปลี่ยนคลัชใหม่
    อยากถามขาแรงว่าจะแก้ปัญหาอาการที่เกิดกับรถผมได้อย่างไรบ้างไม่อยากยกหลายครั้ง ตอนนี้ผมใส่คลัชของ BK แบบทองแดง 10 ก้อนสลับกับแผ่นคาร์บอนหน้าละ 5 ก้อน หวี2ชั้น ใส่ยังไม่ปรับหน้าฟลายวีล มีอาการคือ
    1. เกียร์ 1 เข้ายาก เกียร์อื่นปกติ
    2. ออกตัวเกียร์ 1 สั่นมาก ต้องออกเกียร์ 2
    3. เกียร์ 5 ที่ความเร็วต่ำกว่า 80 Km/H สั่นมากเช่นกัน เกิน 80 ปกติ
    ว่าจะยกอีกรอบปรับหน้าฟลายวีล เผื่อมีท่านใดเคยเจอปัญหาแบบเดียวกันแล้วแก้หาย
    คือตอนนี้ยังอยากใช้คลัชตัวนี้อยู่จับดีมากๆ ขับมันมากๆ รถจูนกล่องมา บูส 27 Psi
    THANK.......

User ID
    16852
    Status
    โพส
    134

มาตรฐาน ตอบ: อยากถามขาแรงเรื่องคลัชทองแดง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ISS_TT ดูโพส
    หลังจากใช้คลัชเดิมๆ แบบลื่นๆมานาน ก็ได้เวลาเปลี่ยนคลัชใหม่
    อยากถามขาแรงว่าจะแก้ปัญหาอาการที่เกิดกับรถผมได้อย่างไรบ้างไม่อยากยกหลายครั้ง ตอนนี้ผมใส่คลัชของ BK แบบทองแดง 10 ก้อนสลับกับแผ่นคาร์บอนหน้าละ 5 ก้อน หวี2ชั้น ใส่ยังไม่ปรับหน้าฟลายวีล มีอาการคือ
    1. เกียร์ 1 เข้ายาก เกียร์อื่นปกติ
    2. ออกตัวเกียร์ 1 สั่นมาก ต้องออกเกียร์ 2
    3. เกียร์ 5 ที่ความเร็วต่ำกว่า 80 Km/H สั่นมากเช่นกัน เกิน 80 ปกติ
    ว่าจะยกอีกรอบปรับหน้าฟลายวีล เผื่อมีท่านใดเคยเจอปัญหาแบบเดียวกันแล้วแก้หาย
    คือตอนนี้ยังอยากใช้คลัชตัวนี้อยู่จับดีมากๆ ขับมันมากๆ รถจูนกล่องมา บูส 27 Psi
    THANK.......

ข้อ 1.เกียร์ 1 เข้ายากต้องเหยียบครัซแช่ใว้ก่อนเข้าเกียร์สัก 2-3 วิก่อนครับถึงจะเข้าง่าย หรือลองต้องขาครัซให้เหยียบได้เยอะขึ้นอีกก็น่าจะดีขึ้นครับ
    ข้อ 2.ออกเกียร์ 1 สั่นมาก นี่ขนาดว่า 10ก้อน ยังสั่นหรอครับแผ่นครัซมีปัญหาหรือเปล่าครับ
    ข้อ 3.ผมคิดว่าแผ่นครัซน่าจะมีปัญหาแล้วนะครับนี่ หรือลองปรับหน้าฟายวิลดีก่อนครับ

TTC-000125 TTC-Member
    User ID
    93
    Status
    โพส
    303

มาตรฐาน ตอบ: อยากถามขาแรงเรื่องคลัชทองแดง

เรามาลองเปลี่ยนกันมั้ยครับ น้าอี๊ด อิอิ ของผมไม่สั่นมากแต่ ลื่นๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ของผมอาการน่าจะอยู่หวี มากกว่า เพราะเชฟของเพื่อน อาการเดียวกันเลย ลื่นปรึ๊ดๆๆ

User ID
    892
    Status
    โพส
    342

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ azuma ดูโพส
    ข้อ 1.เกียร์ 1 เข้ายากต้องเหยียบครัซแช่ใว้ก่อนเข้าเกียร์สัก 2-3 วิก่อนครับถึงจะเข้าง่าย หรือลองต้องขาครัซให้เหยียบได้เยอะขึ้นอีกก็น่าจะดีขึ้นครับ
    ข้อ 2.ออกเกียร์ 1 สั่นมาก นี่ขนาดว่า 10ก้อน ยังสั่นหรอครับแผ่นครัซมีปัญหาหรือเปล่าครับ
    ข้อ 3.ผมคิดว่าแผ่นครัซน่าจะมีปัญหาแล้วนะครับนี่ หรือลองปรับหน้าฟายวิลดีก่อนครับ
    เดี๋ยวลองปรับฟลายวีลก่อนครับ ขอบคุณครับ

User ID
    892
    Status
    โพส
    342

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ABadboy ดูโพส
    เรามาลองเปลี่ยนกันมั้ยครับ น้าอี๊ด อิอิ ของผมไม่สั่นมากแต่ ลื่นๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ของผมอาการน่าจะอยู่หวี มากกว่า เพราะเชฟของเพื่อน อาการเดียวกันเลย ลื่นปรึ๊ดๆๆ
    ของน้ากี่ก้อนครับ เล่นซะลื่นเลย
    สงสัยผมต้องไปอัปสเตปเพิ่ม จะได้เบิร์นหน้าครัชไวไว คริคริ ตอนนี้ก็ 250 ม้าแล้ว

TTC-000125 TTC-Member
    User ID
    93
    Status
    โพส
    303

ของผมใช้ชุดเบอรัล เรซซิ่ง อ่ะครับน้าอี๊ด ฝั่งละหกก้อน

User ID
    3090
    Status
    โพส
    406

เปลี่ยนหวีมาเป็นตัว วีโก้ตัวเบนซิน แล้วใส่ทองแดง 14ก้อน หรือ 16ก้อน ปัญหาสั่นไม่มีเลย รถโดดเหมือนนินจา ไม่ใช่กบเพราะกบโดดไม่สูง55
    มีพี่ๆในคลับทำแล้ว

User ID
    892
    Status
    โพส
    342

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bird3255 ดูโพส
    เปลี่ยนหวีมาเป็นตัว วีโก้ตัวเบนซิน แล้วใส่ทองแดง 14ก้อน หรือ 16ก้อน ปัญหาสั่นไม่มีเลย รถโดดเหมือนนินจา ไม่ใช่กบเพราะกบโดดไม่สูง55
    มีพี่ๆในคลับทำแล้ว
    หวีเดิมๆของวีโก้ กลัวลื่นอะครับ เพราะแรงกดน่าจะน้อย ขนาดหวีแต่งสองชั้นยังลื่นมาแล้ว กับทองแดง 12 ก้อน

User ID
    11643
    Status
    โพส
    83

ผมก้อบีเคเหมือนกัน เกียร์1เข้ายากมากก ต้องเขย่ากระปุกเกียร์ก่อนตลอดถึงจะเข้าได้-*-

User ID
    892
    Status
    โพส
    342

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ series_7803 ดูโพส
    ผมก้อบีเคเหมือนกัน เกียร์1เข้ายากมากก ต้องเขย่ากระปุกเกียร์ก่อนตลอดถึงจะเข้าได้-*-
    เดี๋ยวขึ้นฝั่งวันที่ 7 จะไปแก้ได้ผลอย่างไรจะมาเล่าสู่กันฟัง
    เกียร์ 1 เข้ายากระวังเฟืองซิงโครเมตเสียนะครับ เข้าเกียร์ 2 ไปก่อนแบบผม แล้วไปแก้ดีกว่าครับ เกียร์แพง

User ID
    3090
    Status
    โพส
    406

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ISS_TT ดูโพส
    หวีเดิมๆของวีโก้ กลัวลื่นอะครับ เพราะแรงกดน่าจะน้อย ขนาดหวีแต่งสองชั้นยังลื่นมาแล้ว กับทองแดง 12 ก้อน
    หวีวีโก้ เบนซิน ไม่เหมือนกับ วีโก้ตัวดีเซลครับ มันคนละอย่างกันครับ

User ID
    892
    Status
    โพส
    342

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bird3255 ดูโพส
    หวีวีโก้ เบนซิน ไม่เหมือนกับ วีโก้ตัวดีเซลครับ มันคนละอย่างกันครับ
    แสดงว่าอาจจะแข็งกว่าหวีไทรตัน ถ้ารับ แรงม้าได้ ซัก250 ม้า
    แรงบิด 600 นิดๆ ก็น่าสน

User ID
    17774
    Status
    โพส
    62

เกียลูกละ18000เองครับของผมเกียห้าพังซื้อของเชียงกงทั้งลูกเลย

User ID
    6185
    Status
    โพส
    231

เดี๋ยวลองปรับฟลายวีลก่อนครับ ขอบคุณครับ

มีทองแดงยังไงก็ต้องทำครับ

User ID
    892
    Status
    โพส
    342

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ teevasabi ดูโพส

มีทองแดงยังไงก็ต้องทำครับ
    ตอนนี้แก้ไปแล้วครับ ดังนี้
    1. ออกเกียร์ 1 สั่นมาก แก้โดยการปรับหน้าคลัชใหม่ เห็นช่างดัดแผ่นคลัชนิดหน่อยเนื่องจากแผ่นคลัชเบี้ยวตอนนี้ออกเกียร์ 1 สั่นนิดเดียวแค่พอรู้สึกได้น้อยมาก
    2. เกียร์ 1 เข้ายาก ช่างหา Alignment ใหม่ตั้งคลัชสูงขึ้นนิดหน่อย ตอนนี้เข้าง่ายทุกเกียร์ ปกติ
    3. ที่ความเร็วไม่ถึง 2000 รอบที่เกียร์ 5 สั่นมาก อันนี้ยังไม่แก้ แต่อาการสั่นลดลง และมาสั่นในช่วงความเร็ว 60-80 ในเกียร์ 5 แทน อาจเป็นที่ยังไม่ปรับหน้า Fly Wheel เนื่องจากช่างนำ Fly
    Wheel ไปเช็คแล้วเป็นรอยนิดหน่อยแค่เป็นเส้นๆ และไม่เป็นคลื่น ใช้ไปสักพักอาการนี้น่าจะเบาลง ให้แผ่นคลัชได้ปรับเข้ากับหน้า Fly Wheel

ข้อมูลกระทู้