หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 25

กระทู้: แลกเปลี่ยนความคิดเห็นเกี่ยวกับราคาแก๊ส lpg ครับ คิดอย่างไรกันบ้างครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    15944
    Status
    โพส
    47

มาตรฐาน แลกเปลี่ยนความคิดเห็นเกี่ยวกับราคาแก๊ส lpg ครับ คิดอย่างไรกันบ้างครับ

ณ ปัจจุบันนี้ ราคาแก๊ส LPG ที่ใช้ในภาคขนส่งมีความไม่แน่นอน ว่าจะขึ้นเมื่อไหร่ และจะขึ้นเท่าไหร่

สมช.ท่านใดมีข้อมูล หรือ มีความคิดเห็นอย่างไรเกี่ยวกับราคาของ LPG บ้างมั้ยคับ

ขอขอบพระคุณสำหรับทุก Comment ครับ

User ID
    11810
    Status
    โพส
    754

มาตรฐาน ตอบ: แลกเปลี่ยนความคิดเห็นเกี่ยวกับราคาแก๊ส lpg ครับ คิดอย่างไรกันบ้างครับ

ผมไม่รู้ว่าทำไมต้องขึ้นด้วยครับในเมื่อ สิบกว่าปีที่แล้ว รัฐบาลก็เป็นคนสนับสนุนให้คนใช้รถอย่างพวกเราติดแก็สพอ มีเรื่องเกี่ยวกับผลประโยชน์เข้ามา ทำให้ราคาก็รอขึ้นๆมาทุกปี ทำไมไม่บอกว่าประชาชนต้องมาก่อนบ้างละครับ รถใช้แก็สมีแต่ข้อดีนะผมว่าลดการนำเข้าน้ำมัน ประชาชนมีตังค์เหลือ เพราะราคาถูกกว่าน้ำมัน ไหนจะมลพิษน่าจะปล่อยน้อยกว่ามาตราฐาน ยูโร 4 อีก ทั้งหมด ความเห็นส่วนตัวนะครับ แต่ถ้าขึ้นจริงๆ ขออย่าเกิน 15 บาทละกันครับพอรับได้

User ID
    17097
    Status
    โพส
    427

มาตรฐาน ตอบ: แลกเปลี่ยนความคิดเห็นเกี่ยวกับราคาแก๊ส lpg ครับ คิดอย่างไรกันบ้างครับ

ผมให้13 บาทก็พอรับได้เพราะชดเชยอยู่ ตั้ง4000 ล้าน/เดือนแต่อย่าลดราคาน้ำมันเลยไม่ได้อะไรหรอกครับเพราะนำเข้าอยู่แล้วและคนก็ใช้รถกันแบบไม่รู้จักคำว่าประหยัดรถก็ล้นถนน ถ้าไม่อยากผิดสัญญากับประชาชนก็ลด ปีละบาทก็ได้ เจ็ดปีครึ่งครบ7.5 บาทอยู่ครบสองสมัยพอดี 5555555 และngv ก็ซัก 10 /โล

User ID
    15944
    Status
    โพส
    47

กำลังจะตัดสินใจ ติดแก๊สกะอาจารย์ต้น แต่ติดเรื่องราคาแก๊สน่ะสิครับ ก็เลยชั่งใจ เบรกโครงการ รอดูสถานการณ์ไปก่อน ว่าจะยังไงต่อไปดี ^8^

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ vileness ดูโพส
    ผมไม่รู้ว่าทำไมต้องขึ้นด้วยครับในเมื่อ สิบกว่าปีที่แล้ว รัฐบาลก็เป็นคนสนับสนุนให้คนใช้รถอย่างพวกเราติดแก็สพอ มีเรื่องเกี่ยวกับผลประโยชน์เข้ามา ทำให้ราคาก็รอขึ้นๆมาทุกปี ทำไมไม่บอกว่าประชาชนต้องมาก่อนบ้างละครับ รถใช้แก็สมีแต่ข้อดีนะผมว่าลดการนำเข้าน้ำมัน ประชาชนมีตังค์เหลือ เพราะราคาถูกกว่าน้ำมัน ไหนจะมลพิษน่าจะปล่อยน้อยกว่ามาตราฐาน ยูโร 4 อีก ทั้งหมด ความเห็นส่วนตัวนะครับ แต่ถ้าขึ้นจริงๆ ขออย่าเกิน 15 บาทละกันครับพอรับได้
    แต่ก่อนผมใช้ท้ายเบ็นก็ติดแอล แต่จำได้ว่า เค้าสนับสนุนภาคขนส่งโดยสาร พวก แท็กซี่ ตุ๊กมั้งครับ พวกรถยนต์นั่ง อย่างผม แอบติดตั้งเอง

TTC 02070 TTC-Member
    User ID
    14011
    Status
    โพส
    1,057

ปัจจุบันคนหันมาใช้ lpg กันเยอะมากปั๊มเติมก็เกิดขึ้นเป็นเงาตามตัว ในขณะที่รัฐบาลสนับสนุนให้ใช้ ngv ปั๊มเติมหายากมากเติมแต่ละที่รอกันจนเซ็ง สิ่งที่ตามมาเมื่อใช้ lpg กันเยอะก็ผลประโยชน์ไง เริ่มแบ่งไม่ลงตัว หาทางออกไม่ได้ก็ขึ้นราคามันซะ อย่างไงก็ต้องใช้เวรกรรมก็เป็นของคนใช้.

User ID
    2948
    Status
    โพส
    753

เหตุผลในการติดแก๊สคือเป็นพลังงานทางเลือกที่ช่วยลดค่าใช้จ่ายในการเดินทาง หากแก๊สมีแนวโน้มปรับราคาสูงขึ้น(ซึ่งต้องติดตามข่าวอย่างใกล้ชิด) ต้องพิจารณาว่าราคาสุดท้ายอยู่ที่ราคาเท่าไหร่ ถ้าลองคิดดูแล้วค่าใช้จ่ายของการใช้แก๊สยังประหยัดกว่าก็ต้องดูว่าประหยัดกว่าใช้น้ำมันเท่าไหร่

จากข่าวบอกว่าจะปรับ 12 บาทต่อลิตรโดยปรับทุก 3 เดือนๆละ 3 บาท นั่นก็หมายความว่า 1 ปีข้างหน้าราคาแก๊สอาจจเป็น 22-25 บาทต่อลิตร เมื่อถึงวันนั้ก็ต้องดูว่าราคาน้ำมันลิตรละเท่าไหร่แล้วก็ลองเปรีบยเทียบกันดูครับว่าใช้อะไรคุ้มค่ากว่ากัน.....

User ID
    15944
    Status
    โพส
    47

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Eszo ดูโพส
    เหตุผลในการติดแก๊สคือเป็นพลังงานทางเลือกที่ช่วยลดค่าใช้จ่ายในการเดินทาง หากแก๊สมีแนวโน้มปรับราคาสูงขึ้น(ซึ่งต้องติดตามข่าวอย่างใกล้ชิด) ต้องพิจารณาว่าราคาสุดท้ายอยู่ที่ราคาเท่าไหร่ ถ้าลองคิดดูแล้วค่าใช้จ่ายของการใช้แก๊สยังประหยัดกว่าก็ต้องดูว่าประหยัดกว่าใช้น้ำมันเท่าไหร่

จากข่าวบอกว่าจะปรับ 12 บาทต่อลิตรโดยปรับทุก 3 เดือนๆละ 3 บาท นั่นก็หมายความว่า 1 ปีข้างหน้าราคาแก๊สอาจจเป็น 22-25 บาทต่อลิตร เมื่อถึงวันนั้ก็ต้องดูว่าราคาน้ำมันลิตรละเท่าไหร่แล้วก็ลองเปรีบยเทียบกันดูครับว่าใช้อะไรคุ้มค่ากว่ากัน.....
    นั่นสิครับ ผมก็เลยลังเล อย่างแรงเลยตอนนี้ กะรอดูไปก่อน

User ID
    13957
    Status
    โพส
    352

ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการผลิต lpg ซักเท่าไหร่ น้าท่านใดทราบช่วยบอกที ว่าต้นทุนมันมาจากไหน ในเมื่อการกลั่นน้ำมันก็จะทำให้แก็สลอยตัวออกมาอยู่แล้ว และเมื่อก่อนเผาทิ้งปากปล่องได้ไฟแดงโร่ ไม่เห็นนึกเสียดาย
    เศร้าจริงเรา ประชาชนผู้ไม่มีผลประโยชน์ ก็ไม่สำคัญเสมอ

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

ประชาชนรับภาระก่อน ต้องรอดูกันต่อไปครับ เพราะเริ่มเห็นแสงสว่างแล้ว อิอิ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ทราบหรือไม่ รู้ไว้ใช่ว่า นะคนไทย
    1.ประเทศไทยส่งออกน้ำมันเป็นรายได้หลักของชาติ
    2.บ่อน้ำมันในไทย มีมากกว่า 5000 บ่อ และเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
    3.ในเมื่อเป็นแบบนี้ ทำไมไทยเราไม่เข้ากลุ่มโอเปค ก้อเพราะเข้าแล้วไงล่ะ เรื่องก้อแดงอ่ะดิ
    4.เราควรจะรวยแบบบรูไน หรือมีแต่คนรวยแบบดูไบ
    5.น้ำมัน มันก้อมาพร้อมก๊าซ LPG นั่นล่ะ
    6.ปตท ใช้งบโฆษณามากที่สุดอันดับสองของประเทศ รองจาก pond แต่ไม่เคยบอกข้อเท็จจริงแก่คนไทย
    ถามว่าใช้เงินเยอะไปเพื่อ? ก้อเพื่อฮุบสื่อไง พวกคนไทยหน้าโง่ทั้งหลาย ฮ่า ฮ่า ฮ่า คุมสื่อได้ก้อกินกันไปอีกนานแสนนาน
    7.ผู้บริหาร ปตท หลายคนเงินเดือน 10 ล้าน สวมหมวกหลายใบ
    8.ก๊าซ NGV เติม co2 ลงไป ไม่ใช่เรื่องแปลก ไม่ใช่เรื่องที่น่าตกใจ หรือว่าปั๊มนั้นๆฉวยโอกาส แต่มันเป็น กฎหมายที่อนุญาติให้ผสมลงไปได้ บัดซบมั้ยล่ะ แล้วผลตามมากับเครื่องยนต์อันเป็นที่รักของท่านคงไม่ต้องเดา ไม่ว่าจะเป็นการกัดกร่อนระบบทั้งระบบ การเผาไหม้ที่ไม่หมดจด มลภาวะ โค ตะ ระ แม่ ง งง เรววว
    9.น้ำมัน e หา e เหว อะไรหลายแหล่ ท่านจะไว้ใจมันได้อย่างไร ว่าคุณภาพมันตรงตามมาตรฐาน ไม่มั่วเอา e20 ไปขายราคา e10 เพราะคนตรวจสอบ มันก้อคนใน ปตท เอง อันนี้ฟังเค้าเล่ามานะ ยังไม่มีใครจับน้ำมันมา qc
    10.น้ำมันที่เราสูบมาเอง มากลั่นเอง เราส่งไปสิงคโปร์ให้มันใช้ในราคาถูกกว่าเราใช้ในประเทศ แล้วเราก้อมั่วๆงงๆ ไปเอาน้ำมันของบรูไน ที่คุณภาพห่วยแตกเข้ามา มากลั่นมากรองใหม่ เสียเงินเสียทองอีก ซับซ้อนยิ่งกว่ามหากาพย์การโกงใดๆ

เหนื่อยละ ยังมีอีกเยอะมากมายนะครับ เรื่องหุ้นอีก เรื่องดินแดน ผลประโยชน์ทางทะเล ประเทศผู้มีผลประโยชน์ อย่างอเมริกา ฝรั่งเศส จีน มันเกี่ยวพันกันอย่างหลีกไม่ได้เลย

ก่อนอื่น เรามาล้มล้างความคิดโง่ๆว่า ประเทศไทยต้องนำเข้าน้ำมัน ต้องนำเข้า LPG ก่อนครับ
    และมาช่วยกัน นำมาเป็นของชาติให้ได้
    ฝรั่งเคยบอกว่า ประเทศไทยจริงๆ ถนนทุกเส้นต้องราดด้วยทองคำครับ ถ้าเราไม่มีนักการเมืองเลวๆแบบนี้
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย mckyparty : 21-08-2011 เมื่อ 15:54

User ID
    13957
    Status
    โพส
    352

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    ทราบหรือไม่ รู้ไว้ใช่ว่า นะคนไทย
    1.ประเทศไทยส่งออกน้ำมันเป็นรายได้หลักของชาติ
    2.บ่อน้ำมันในไทย มีมากกว่า 5000 บ่อ และเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
    3.ในเมื่อเป็นแบบนี้ ทำไมไทยเราไม่เข้ากลุ่มโอเปค ก้อเพราะเข้าแล้วไงล่ะ เรื่องก้อแดงอ่ะดิ
    4.เราควรจะรวยแบบบรูไน หรือมีแต่คนรวยแบบดูไบ
    5.น้ำมัน มันก้อมาพร้อมก๊าซ LPG นั่นล่ะ
    6.ปตท ใช้งบโฆษณามากที่สุดอันดับสองของประเทศ รองจาก pond แต่ไม่เคยบอกข้อเท็จจริงแก่คนไทย
    ถามว่าใช้เงินเยอะไปเพื่อ? ก้อเพื่อฮุบสื่อไง พวกคนไทยหน้าโง่ทั้งหลาย ฮ่า ฮ่า ฮ่า คุมสื่อได้ก้อกินกันไปอีกนานแสนนาน
    7.ผู้บริหาร ปตท หลายคนเงินเดือน 10 ล้าน สวมหมวกหลายใบ
    8.ก๊าซ NGV เติม co2 ลงไป ไม่ใช่เรื่องแปลก ไม่ใช่เรื่องที่น่าตกใจ หรือว่าปั๊มนั้นๆฉวยโอกาส แต่มันเป็น กฎหมายที่อนุญาติให้ผสมลงไปได้ บัดซบมั้ยล่ะ แล้วผลตามมากับเครื่องยนต์อันเป็นที่รักของท่านคงไม่ต้องเดา ไม่ว่าจะเป็นการกัดกร่อนระบบทั้งระบบ การเผาไหม้ที่ไม่หมดจด มลภาวะ โค ตะ ระ แม่ ง งง เรววว
    9.น้ำมัน e หา e เหว อะไรหลายแหล่ ท่านจะไว้ใจมันได้อย่างไร ว่าคุณภาพมันตรงตามมาตรฐาน ไม่มั่วเอา e20 ไปขายราคา e10 เพราะคนตรวจสอบ มันก้อคนใน ปตท เอง อันนี้ฟังเค้าเล่ามานะ ยังไม่มีใครจับน้ำมันมา qc
    10.น้ำมันที่เราสูบมาเอง มากลั่นเอง เราส่งไปสิงคโปร์ให้มันใช้ในราคาถูกกว่าเราใช้ในประเทศ แล้วเราก้อมั่วๆงงๆ ไปเอาน้ำมันของบรูไน ที่คุณภาพห่วยแตกเข้ามา มากลั่นมากรองใหม่ เสียเงินเสียทองอีก ซับซ้อนยิ่งกว่ามหากาพย์การโกงใดๆ

เหนื่อยละ ยังมีอีกเยอะมากมายนะครับ เรื่องหุ้นอีก เรื่องดินแดน ผลประโยชน์ทางทะเล ประเทศผู้มีผลประโยชน์ อย่างอเมริกา ฝรั่งเศส จีน มันเกี่ยวพันกันอย่างหลีกไม่ได้เลย

ก่อนอื่น เรามาล้มล้างความคิดโง่ๆว่า ประเทศไทยต้องนำเข้าน้ำมัน ต้องนำเข้า LPG ก่อนครับ
    และมาช่วยกัน นำมาเป็นของชาติให้ได้
    ฝรั่งเคยบอกว่า ประเทศไทยจริงๆ ถนนทุกเส้นต้องราดด้วยทองคำครับ ถ้าเราไม่มีนักการเมืองเลวๆแบบนี้
    น้า mac ครับคนอย่างเรา เขาไม่มีวันหันมาเหลียวมองหรอกครับ บุคคลพวกนี้กว่าจะรู้ตัวว่าทำเลวอะไรไว้บ้าง คงต้องให้ ท่านยม ชี้แจงเท่านั้น

User ID
    18740
    Status
    โพส
    374

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    5.น้ำมัน มันก้อมาพร้อมก๊าซ lpg นั่นล่ะ
    8.ก๊าซ ngv เติม co2 ลงไป ไม่ใช่เรื่องแปลก ไม่ใช่เรื่องที่น่าตกใจ หรือว่าปั๊มนั้นๆฉวยโอกาส แต่มันเป็น กฎหมายที่อนุญาติให้ผสมลงไปได้ บัดซบมั้ยล่ะ แล้วผลตามมากับเครื่องยนต์อันเป็นที่รักของท่านคงไม่ต้องเดา ไม่ว่าจะเป็นการกัดกร่อนระบบทั้งระบบ การเผาไหม้ที่ไม่หมดจด มลภาวะ โค ตะ ระ แม่ ง งง เรววว

ก่อนอื่น เรามาล้มล้างความคิดโง่ๆว่า ประเทศไทยต้องนำเข้าน้ำมัน ต้องนำเข้า lpg ก่อนครับ
    + 10 เลยครับ ... ปตท. นั่นแหละตัวดี แมร่งได้กำไรปี ๆ เป็นหมื่นๆแสนๆล้าน แล้วยังจะมีหน้าบอกว่าขาดทุนอีก
    ตอนนี้ผมเริ่มเห็นปั้ม lpg ของ ปตท. แล้วอ่ะครับ ... ดูมันสิ พอเข็น ngv ไม่ค่อยจะขึ้น (จริงๆมันคุ้มทุนแล้วมากกว่ากับอุปกรณ์ที่มันนำเข้ามาขายให้คนไทย)
    จะมาตั้งปั้ม lpg แล้วก็จะมาขึ้นราคา lpg อีก .... ดูดู๊ดูดูมันทำ ...

User ID
    17013
    Status
    โพส
    16

ตาสว่างเลยครับนี่หรือประเทศไทย????????????บัดซบ

User ID
    958
    Status
    โพส
    265

ใช้รถอยู่ทุกวัน แต่14 คนมี 1 คนที่รู้
    ทั้งประเทศจะมีสักกี่คนที่รู้เรื่องนี้
    ผลประโยชน์ตัวเอง ผลประโยชน์ชาติไม่ช่วยกันรักษา
    ไปรักษาผลประโยชน์ให้คนบางคนที่โกงชาติ ฮ่วย ..
    คำทำนายที่ว่าถ้าแผ่นดินนี้ไม่มีคนไทย แผ่นดินจะเป็นแผ่นดินทองที่อุดมสมบูรณ์น่าอยู่ที่สุดในโลก

User ID
    15555
    Status
    โพส
    56

ละเหี่ยใจจริงๆ..............ไม่ต้องคิดมากปี2012ก็ไม่ต้องปวดหัวแล้ว.......................

User ID
    18740
    Status
    โพส
    374

10 ข้อเสียของ lpg ขำ ๆ ครับ พี่น้อง
    1.ติดแล้วใช้รถมากขึ้น สิ้นเปลืองมากขึ้นเพราะว่าวิ่งกระจาย (ไม่เห็นประหยัดตรงไหน)
    2.เงินเหลือมากขึ้น เอาไปใช้ทางอื่น กิน เที่ยว ช็อปปิ้ง มากขึ้น สิ้นเปลืองเข้าไปอีก
    3.เป็นคนขี้บ่นขึ้นเยอะ เมื่อรัฐปรับราคา lpg แต่ละที
    4.วันหยุดแทบไม่ได้พักผ่อน คิดแต่จะไปไหนดี
    5.ทำให้น้ำมันในถังบูดไปเลย
    6.ติดแล้ววิ่งได้ไกล คนขับอาจเมื่อยล้าได้
    7.เบื่อเวลาให้แบ็งค์พันแล้วต้องรอเงินทอน เสียเวลา
    8.ทำให้เป็นโรคลืม ลืมไปว่าที่เติมน้ำมันอยู่ข้างไหนตรงไหนกันแน่
    9.เป็นพวกปากจัด เวลามีคนมาว่า lpg และเชียร์ ngv
    10.เป็นพวกจิตใจเย็นชาไปเลย ไม่สนใจ ใด ๆ เกี่ยวกับราคาน้ำมัน

ส่วนอ้นนี้ประโยชน์จริง ๆ
    การใช้ก๊าซ LPG มีประโยชน์สำหรับตัวท่าน รถยนต์ และสิ่งแวดล้อมรอบกาย สามารถทำให้เครื่องนยต์ทำงานมีประสิทธิภาพสูง และอายุการใช้งานที่ยาวนานขึ้น หากได้มีการบำรุงรักษาได้อย่างถูกต้อง ก๊าซแอลพีจีจะช่วยลดปริมาณคาร์บอนที่เกิดขึ้นระหว่างกระบวนการเผาไหม้ได้ อย่างมาก ในระยะยาวซึ่งมีผลต่ออายุการใช้งานของเครื่องยนต์อีกด้วย
    :::ความปลอดภัย
    ก๊าซ แอลพีจี มีมวลน้ำหนักหนักกว่าอากาศ แต่มีมาตราฐานความปลอดภัย คือ ให้มีการเติมกลิ่นเพื่อให้ทราบว่ามีการรั่วไหลของก๊าซ จึงมั่นใจได้ว่าหากเกิดการรั่วสามารถป้องกันการเกิดอันตรายได้ ก๊าซแอลพีจี จะอยุ่ในรูปของเหลว และมีความดันต่ำ ถังก๊าซจะมีความหนาผนังมากกว่าถังน้ำมันเบนซินมาก ทำให้โอกาศที่จะเกิดการระเบิดจากการชนมีได้น้อย
    :::ความประหยัด
    ก่อให้เกิดการเผาไหม้ที่สะอาดหมดจด และไม่ก่อให้เกิดการสกปรกของน้ำมันเครื่อง จึงสามารถยืดอายุการใช้น้ำมันเครื่องได้
    ไม่ก่อให้เกิดสารตกค้างใด ทำให้การจุดระเบิดสะอาดหมดจด และยืดอายุการใช้งานได้
    มีออกเทนสูงกว่าน้ำมันเบนซิน จึงส่งให้การสตาร์ท และการทำงานของเครื่องยนต์มีความสมบรูณ์มากขึ้น
    :::สิ่งแวดล้อม
    ก๊าซแอลพีจี ก่อให้เกิดการเผาไหม้ที่สะอาดหมดจด จึงช่วยให้ลดไอเสียและส่งผลต่อการลดมลพิษในอากาศได้โดยตรง

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mawin34 ดูโพส
    10 ข้อเสียของ lpg ขำ ๆ ครับ พี่น้อง
    1.ติดแล้วใช้รถมากขึ้น สิ้นเปลืองมากขึ้นเพราะว่าวิ่งกระจาย (ไม่เห็นประหยัดตรงไหน)
    2.เงินเหลือมากขึ้น เอาไปใช้ทางอื่น กิน เที่ยว ช็อปปิ้ง มากขึ้น สิ้นเปลืองเข้าไปอีก
    3.เป็นคนขี้บ่นขึ้นเยอะ เมื่อรัฐปรับราคา lpg แต่ละที
    4.วันหยุดแทบไม่ได้พักผ่อน คิดแต่จะไปไหนดี
    5.ทำให้น้ำมันในถังบูดไปเลย
    6.ติดแล้ววิ่งได้ไกล คนขับอาจเมื่อยล้าได้
    7.เบื่อเวลาให้แบ็งค์พันแล้วต้องรอเงินทอน เสียเวลา
    8.ทำให้เป็นโรคลืม ลืมไปว่าที่เติมน้ำมันอยู่ข้างไหนตรงไหนกันแน่
    9.เป็นพวกปากจัด เวลามีคนมาว่า lpg และเชียร์ ngv
    10.เป็นพวกจิตใจเย็นชาไปเลย ไม่สนใจ ใด ๆ เกี่ยวกับราคาน้ำมัน

ส่วนอ้นนี้ประโยชน์จริง ๆ
    การใช้ก๊าซ LPG มีประโยชน์สำหรับตัวท่าน รถยนต์ และสิ่งแวดล้อมรอบกาย สามารถทำให้เครื่องนยต์ทำงานมีประสิทธิภาพสูง และอายุการใช้งานที่ยาวนานขึ้น หากได้มีการบำรุงรักษาได้อย่างถูกต้อง ก๊าซแอลพีจีจะช่วยลดปริมาณคาร์บอนที่เกิดขึ้นระหว่างกระบวนการเผาไหม้ได้ อย่างมาก ในระยะยาวซึ่งมีผลต่ออายุการใช้งานของเครื่องยนต์อีกด้วย
    :::ความปลอดภัย
    ก๊าซ แอลพีจี มีมวลน้ำหนักหนักกว่าอากาศ แต่มีมาตราฐานความปลอดภัย คือ ให้มีการเติมกลิ่นเพื่อให้ทราบว่ามีการรั่วไหลของก๊าซ จึงมั่นใจได้ว่าหากเกิดการรั่วสามารถป้องกันการเกิดอันตรายได้ ก๊าซแอลพีจี จะอยุ่ในรูปของเหลว และมีความดันต่ำ ถังก๊าซจะมีความหนาผนังมากกว่าถังน้ำมันเบนซินมาก ทำให้โอกาศที่จะเกิดการระเบิดจากการชนมีได้น้อย
    :::ความประหยัด
    ก่อให้เกิดการเผาไหม้ที่สะอาดหมดจด และไม่ก่อให้เกิดการสกปรกของน้ำมันเครื่อง จึงสามารถยืดอายุการใช้น้ำมันเครื่องได้
    ไม่ก่อให้เกิดสารตกค้างใด ทำให้การจุดระเบิดสะอาดหมดจด และยืดอายุการใช้งานได้
    มีออกเทนสูงกว่าน้ำมันเบนซิน จึงส่งให้การสตาร์ท และการทำงานของเครื่องยนต์มีความสมบรูณ์มากขึ้น
    :::สิ่งแวดล้อม
    ก๊าซแอลพีจี ก่อให้เกิดการเผาไหม้ที่สะอาดหมดจด จึงช่วยให้ลดไอเสียและส่งผลต่อการลดมลพิษในอากาศได้โดยตรง
    ขอคารวะหนึ่งจอก... อิอิ

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

รัก+นับถือน้าแม็คจัง ผมไม่เติม ปตท.มาเป็นปีแล้ว อิจฉามันที่มันกอบโกยจากคนไทยด้วยกัน จนร่ำรวย ปลงนะ ผลประโยชน์อย่างเดียว

User ID
    14435
    Status
    โพส
    27

Thumbs up ตอบ: แลกเปลี่ยนความคิดเห็นเกี่ยวกับราคาแก๊ส lpg ครับ คิดอย่างไรกันบ้างครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rangsun ดูโพส
    รัก+นับถือน้าแม็คจัง ผมไม่เติม ปตท.มาเป็นปีแล้ว อิจฉามันที่มันกอบโกยจากคนไทยด้วยกัน จนร่ำรวย ปลงนะ ผลประโยชน์อย่างเดียว

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้