สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 6 จากทั้งหมด 6

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    19227
    Status
    โพส
    80

มาตรฐาน ไปรับรถต้องตรวจสอบอะไรบ้างครับ

สวัสดีน้าๆทุกท่านช่วยตอบกันหน่อยนะครับ
    พอดีจะไปรับรถสิ้นเดือนนี้สิ่งที่ต้องตรวจสอบวันนั้นมีอะไรบ้างครับ
    และจะได้เอกสารอะไรจากเซลกลับมาบ้างหรืออุปกรณ์ที่ได้มากับรถที่ไม่ใช่ของแถมอะไรบ้างครับ หรือน้าๆมีอะไรจะแนะนำเป็นพิเศษก็ยินดีมากครับ
    รับรถมาแล้วจะได้เป็นสมาชิกแบบเต็มตัวซะที ขอบคุณน้าๆทุกท่านที่สละเวลามาอ่านและตอบคำถามครับ

ขอบคุณครับ
    Noi_tcps

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

มาตรฐาน ตอบ: ไปรับรถต้องตรวจสอบอะไรบ้างครับ

1.ตัวถัง
    - 1.1 ดูขอบ, สันข้างรถว่าแนวยังตรงดีอยู่หรือไม่ โดยเฉพาะระหว่างประตู และตัวถัง
    - 1.2 เปิด/ปิดประตูครบทุกบาน และกระโปรงหน้า-หลัง ได้ดี /ล็อคเด็กประตูหลัง
    - 1.3 มีสนิมบริเวณขอบประตูแต่ละบานหรือไม่ แค่ไหน
    - 1.4 เห็นรอยสีใหม่พ่นทับสีเก่าในบริเวณขอบประตูหรือไม่ (ถ้ามีขอบยางกันกระแทกลองแง้มดู)
    2. กระจก
    - 2.1 กระจกทุกบานขึ้นลงได้สุดหรือไม่ (ถ้าเป็นกระจกไฟฟ้าควรดูเป็นพิเศษ)
    - 2.2 กระจกมีรอยร้าวกระเทาะหรือไม่อาจจะนําไปสู่การแตกง่ายในอนาคต
    - 2.3 ลวดละลายฝ้ากระจกหลังยังใช้ได้อยู่หรือไม่
    - 2.4 ยางปัดนํ้าฝนต้องเปลี่ยนหรือไม่
    - 2.5 ที่ปัดนํ้าฝนยังใช้งานได้ดี
    - 2.6 ที่ฉีดนํ้าล้างกระจกยังใช้งานได้ดี
    - 2.7 กระจกมองข้างปรับได้ตามปกติ / พับยังไง ให้แสดงให้ดู
    3. ยางและล้อ
    - 3.1 เนื้อยางยังนิ่มอยู่พอสมควร / ปียางที่ผลิต / รอยวิ่งของยาง
    - 3.2 ล้อมีรอยบิ่นหรือไม่ / Max เก่า ใหม่
    - 3.3 แม่แรง / ล้ออะไหล่ / ประแจ / เครื่องมือประจำรถครบหรือไม่
    4. กลไกขับเคลื่อน
    - 4.1 เครื่องยนต์เดินเรียบ
    - 4.2 ความร้อนไม่ขึ้นสูง
    - 4.3 เข้าเกียร์ได้ครบ
    - 4.4 เกียร์ไม่หลวม, ไม่มีเสียงดังเวลาเข้าเกียร์ใดเกียร์หนึ่ง
    - 4.5 พวงมาลัยไม่มีเสียงดังเวลาเลี้ยว
    - 4.6 เวลาปล่อยมือแล้วรถไม่เอียง
    - 4.7 คลัชไม่แข็งหรือระยะตื้นจนเกินไป
    - 4.8 ที่เปิดฝาเติมน้ำมันเปิดตรงใหน-สาธิตให้ดูด้วย
    5. ห้องเครื่อง
    - 5.1 น้ำมันเบรค/ น้ำมันเครื่อง/ น้ำมันเกียร์/ น้ำมันพวงมาลัยพาวเวอร์ / สายพานต่างๆ น้ำหม้อน้ำ ระดับน้ำฉีด
    กระจก/ ถามให้รู้ว่าอยู่ตรงไหน
    - 5.2 สายพานต่างๆ น้ำหม้อน้ำ ระดับน้ำฉีดกระจก/ ลอง Start เครื่องฟังเสียงดู เร่งเครื่อง - 5.3 หมายเลขเครื่อง / หมายเลขตัวถัง / ให้เขาชี้ให้ดู
    - 5.4 แผ่นกันความร้อนมีให้หรือไม่-ราคาเท่าไร-แถมได้มั๊ย
    6. ระบบปรับอากาศ
    - 6.1 แอร์เย็น / ปรับอุณหภูมิได้
    7. ภายใน
    - 7.1 ลายไม้และหน้าปัดเป็นรอยขูดขีดหรือไม่ / หน้าปัดหลักๆยังใช้งานได้ครบหรือไม่ เช่น เข็มความเร็ว เข็มนํ้า มัน เข็มไมล์ ไฟเบรคมือ เข็มความร้อน
    - 7.2 เบาะปรับได้ท่าทีถนัด / เข็มขัดนิรภัย ลองปรับ+กระตุก
    - 7.3 กระจกมองหลังและข้างปรับได้ทัศน์วิสัยที่ดี/ กระจกข้างปรับได้ ลองพับ /กุญแจรีโมท Central Lock
    - 7.4 ยางปูพื้นติดรถมาแบบไหน
    - 7.5 วิทยุติดรถ/ ทดสอบแอร์ ลองแรงลมทุกระดับ ที่วัดอุณภูมิภายใน-นอก /กดแตร / ที่ปัดน้ำฝน INT / Senser ฝน / ไฟเบรคดวงที่ 3/ ไล่ฝ้าหลัง ข้าง ลองกดแล้วจับดูว่าร้อนไหม…../หมุนพวงมาลัยดูจนสุด 2 ด้านมีเสียง ดังปรับ ไกล-ใกล้ สูง-ต่ำ/ วิทยุ CD ลองฟังแยกทุกจุดว่า OK/ กระจกไฟฟ้า 4 บาน กระจกข้างปรับได้ ลอง พับ / ป้องกันหนีบ/ สัญญานเตือนไฟเปิด ประตู/เปิด คาดเข็มขัด เบรกมือ นาฬิกา/ กุญแจรีโมท Central Lock/ ไฟแสดงตำแหน่งเกียร์ / ที่เปิดกระโปรง หน้า หลัง ฝาน้ำมันอยู่ตรงใหน / ช่องเก็บของต่างๆเปิด-ปิด ได้ดีหรือไม่
    8. ระบบไฟฟ้าแสงสว่าง
    - 8.1 ไฟสูง ไฟหน้า และไฟหรี่ เปิดติด ปิดดับ สว่างชัดเจน
    - 8.2 ไฟเลี้ยวใช้ได้ทั้ง 2 ข้าง
    - 8.3 ไฟเบรคใช้งานได้
    - 8.4 ไฟถอยหลังใช้งานได้
    9. เอกสารต่างๆ
    - 9.1 สมุดทะเบียน/ ใบโอนรถ / เอกสารประกันภัย / พรบ. /ใบเสร็จรับเงินค่าdown/ ใบเสร็จค่ามัดจำป้ายแดง / สมุดคู่มือป้ายแดง/ ป้ายแดงมีตรา ขส / เอกสารการรับ /ประกันอุปกรณ์รถ และเช็คระยะฟรี / คู่มือรถ
    ที่มา http://www.langrod.com/news/article/3212.htm

User ID
    19227
    Status
    โพส
    80

มาตรฐาน ตอบ: ไปรับรถต้องตรวจสอบอะไรบ้างครับ

ชัดเจนมากครับน้า ขอบคุณครับ

TTC 02070 TTC-Member
    User ID
    14011
    Status
    โพส
    1,057

ตามนั้นเลยครับ อย่าลืมดูน้ำมันในถังด้วยล่ะ.

User ID
    19227
    Status
    โพส
    80

ปกติจะติดมากับรถประมาณกี่ลิตรอ่ะครับ พอดีได้คูปองน้ำมันมาอีก 1500 บาทด้วยครับ

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

ออกศูนย์ไหนครับ รอรถนานไหมครับ กำลังเก็บข้อมูลอยู่ ชังใจอยู่ ว่าจะอะไรดี ระหว่าง to กับ tun

ข้อมูลกระทู้