สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 19 จากทั้งหมด 19

กระทู้: จะเปลี่ยนผ้าเบรคครับ จะไปเปลี่ยนที่ศูนย์หรืออู่ข้างนอกดีครับ

Crocodileman
    ผู้เยี่ยมชม

Question จะเปลี่ยนผ้าเบรคครับ จะไปเปลี่ยนที่ศูนย์หรืออู่ข้างนอกดีครับ

ตอนนี้ผ้าเบรคหมดแล้วครับจะไปให้ศูนย์เปลี่ยนให้หรือจะซื้อของมาแล้วให้อู่ข้างนอกเปลี่ยน ถ้าซื้อของมาเองจะใช้ของยี่ห้ออะไรดีครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ตอบ: จะเปลี่ยนผ้าเบรคครับ จะไปเปลี่ยนที่ศูนย์หรืออู่ข้างนอกดีครับ

ถามมาคู่ดีสหน้าใช่ม่ะครับ เพราะคงไม่ใช่หลัง เมื่อเทียบหลังมันทนได้ถึงหน้า3ต่อหลัง1คู่(ในตัวa/tหน้าจะเปลืองมากกว่าm/t)
    ข้างนอกก็ได้คู่ละ1100ขึ้นไป-1300 ถ้าเอาสบายใจก็ของศูนย์ครับ
    ไม่แน่ใจของศูนย์น่าจะ1700.มั้งครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 25-07-2011 เมื่อ 09:38

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11411
    Status
    โพส
    701

มาตรฐาน ตอบ: จะเปลี่ยนผ้าเบรคครับ จะไปเปลี่ยนที่ศูนย์หรืออู่ข้างนอกดีครับ

เปลี่ยนข้างนอกครับ ผมเหนยี่ห้อ ebc น่าสนใจครับ เหนน้าจากครับน้องปา ใช้กันเค้าบอกดีครับ ยังไม่เคยใช้นะครับ แต่ผมกะถ้าของผมหมดใช้ยี่ห้อนี้แน่ๆครับ

เท่าที่ผมศึกษามา มันก้อใช้ได้ครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ซื้อของแท้ดีกว่าครับ ใช้ทนๆ ไม่กินจานดี เบรคไม่ต้องปรับตัวกันใหม่
    เอาไปให้ร้านเบรคใส่ ช่างก้อชมกันทุกคนว่าของเดิมน่ะดีแล้ว

ซื้อร้านอะไหล่แถววรจักร มีส่วนลด สุทธิประมาณ 1600 กว่าๆ ค่าแรง เจียจาน ใส่ถอด ประมาณ 200 หรือเข้าศูนย์ก้อเพิ่มอีกหน่อยมั้ง แต่ได้ชัวร์และ warranty ไม่แพงหรอกครับ

User ID
    6320
    Status
    โพส
    45

ของศูนย์ดีกว่าครับเคยเปลี่ยนข้างนอกวิ่งไกลๆเบรคไม่อูย่ครับ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

ถ้าแค่ผ้าเบรค เอาของศูนย์ใช้ได้ดีไม่ต้องกังวลอ้ะไรวิ่ง200ก็เอาอยู่
    นอกจากน้าจะเอาแบบเบรคบุบหัวทิ่มจึ้กๆ ก้ต้องขยายจานหน้าให้ใหญ่หรือลงดิสหลัง แต่ถ้าขับบ้านๆ เอาของศูนย์ก็พอ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...ซื้อของแท้ศูนย์เปลี่ยนแหล่ะครับดีสุดแล้ว แต่ไปเปลี่ยนข้างนอกจะได้ค่าแรงถูกกว่าในศูนย์ ผ้าเบรคยี่ห้อสัญชาติอังกฤษที่น้าข้างบนบอกมา มันคงเหมาะกับคนที่เงินเหลือกินเหลือใช้อ่ะครับ ไม่ต่างจากของแท้ศูนย์ซักเท่าไหร่ แต่เรากับต้องจ่ายแพงอีกเท่าตัว ในเกรดที่ต่ำสุดของแบรนด์เค้า...

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

0 อาคิโคะ เขียวๆ เบนดิกก็ดีคู่ละ 1200 ผมก็ใช้อยู่ จับดีปกติไม่แข็งไม่อ่อนเกินไป แล้วแต่สะดวกครับน้า สำคัญที่ค่าแรงช่างผมว่า

Crocodileman
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณน้าๆทุกท่านที่ร่วมแชร์ประสบการณ์ที่ดีๆให้กัน

User ID
    7841
    Status
    โพส
    115

อยากเปลี่ยนครับ แนะนำร้านให้หน่อยครับ อยู่แถวนนครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

เข้ามาเก็บข้อมูลก่อนครับ ว่าแต่เขาเปลี่ยนกันกี่หมื่นโลหรอครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

กิโล ไม่สำคัญครับ ถ้าเราดูไม่เป็น ช่างในศูนย์เค้าจะบอกเราเอง
    หรือสังเกตง่ายๆ เวลาเบรคเลียๆ ความเร็วต่ำๆ จะมีเสียงจี้ดๆนั่นคือเปลี่ยนได้แล้วครับ เพราะเหล็กมันสีกะเหล็กเตือนแล้ว

เหตุที่ว่า กิโล ไม่สำคัญคือ ถ้ารถวิ่ง ตจว ยาวๆเค้าไม่ค่อยใช้เบรคกันครับ บางคัน เกือบสองแสนผ้าเบรคยังนิ้ง
    แต่ถ้าใช้ใน กทม บางคัน 4-5 หมื่นก้อหมดแล้ว เพราะเบรคเยอะ

ประมาณนี้ครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    กิโล ไม่สำคัญครับ ถ้าเราดูไม่เป็น ช่างในศูนย์เค้าจะบอกเราเอง
    หรือสังเกตง่ายๆ เวลาเบรคเลียๆ ความเร็วต่ำๆ จะมีเสียงจี้ดๆนั่นคือเปลี่ยนได้แล้วครับ เพราะเหล็กมันสีกะเหล็กเตือนแล้ว

เหตุที่ว่า กิโล ไม่สำคัญคือ ถ้ารถวิ่ง ตจว ยาวๆเค้าไม่ค่อยใช้เบรคกันครับ บางคัน เกือบสองแสนผ้าเบรคยังนิ้ง
    แต่ถ้าใช้ใน กทม บางคัน 4-5 หมื่นก้อหมดแล้ว เพราะเบรคเยอะ

ประมาณนี้ครับ
    แต่เมื่อใช้ไปนานๆเนื้อผ้าเบรกจะแข็งรึเปล่า การจับเบรกจะลดลงรึเปล่า

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    แต่เมื่อใช้ไปนานๆเนื้อผ้าเบรกจะแข็งรึเปล่า การจับเบรกจะลดลงรึเปล่า
    ผมว่าเปนคำถามที่ดีมากครับ ในกรณี รถใช้น้อยมากๆ
    แต่ตามความจริง คงดูตามความเหมาะสมมากกว่าครับ
    วิ่งน้อยมากๆ แต่อายุเลยไป 7-10 ปี

ถามผม ผมก้อไม่รู้เหมือนกัน เรื่องคุณสมบัติจำเพาะ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    เข้ามาเก็บข้อมูลก่อนครับ ว่าแต่เขาเปลี่ยนกันกี่หมื่นโลหรอครับ
    ประมาณนี้ครับ ลองศึกษาดูครับ ออโตหมดเร็วเนื้อผ้าที่เหลือออกอาการกระด้างๆ พอเปลื่ยนใหม่นุ่มกดเบากว่าครับ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=22783

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,382

รถผมเกือบแสนโล ถึงได้เปลี่ยน ไม่ค่อยได้ใช้เบรคครับ ชะลอรถเอา กะใช้รอบเครื่องมากก่า

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ประมาณนี้ครับ ลองศึกษาดูครับ ออโตหมดเร็วเนื้อผ้าที่เหลือออกอาการกระด้างๆ พอเปลื่ยนใหม่นุ่มกดเบากว่าครับ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=22783
    ขอบคุณมากครับ

User ID
    13634
    Status
    โพส
    1,681

ผมไม่ค่อยรู้อะไรมากครับ
    แต่ประเด็นอยู่ที่ว่าของศูนย์ใช้ญี่ห้ออะไรเบอร์อะไร แล้วไปเปลี่ยนข้างนอกน่ะเปลี่ยนเป็นของญี่ห้ออะไร ถ้าเป็นญี่ห้อเดียวกัน ซีรี่เดียวกันผมว่าข้างนอกถูกกว่า

มาประเด็นที่ 2 ที่เปลี่ยนข้างนอกแล้วเบรคไม่อยู่บ้าง หมดเร็วบ้าง เขาเปลี่ยนของอะไรมาให้ดีกว่าหรือแย่กว่าเก่า
    ถ้าแย่กว่าของศูนย์ ปัญหานั้นถือว่าเป็นปกติครับ(ส่วนใหญ่ที่เห็นก็จะเป็นของเกรดต่ำเพราะราคาถูก สังเกตุจากปริมาณผงคาร์บอนจะติดที่กะทะล้อ หรือแม็กมากกว่าปกติ ผ้าเบรคจะหมดเร็ว เวลาเบรคจะเกิดเสียงดัง(ยกเว้นผ้าเบรคแบบแข็ง))

ส่วนระยะเวลาไม่ใช่ปัญหาใช้งานได้ตามปกติ ที่สำคัญคือ ความหนาของผ้าเบรค สังเกตุไหมครับผ้าเบรคหนาจะเบรคได้ดีกว่าผ้าเบรคบาง เพราะความร้อนสะสมในผ้าเบรคหนาจะน้อยกว่าผ้าเบรคบาง ผ้าเบรคยิ่งมีความร้อนสะสมมากเท่าไหร่ โอกาสที่จะเกิดการเบรคแตกหรือเบรคไม่อยู่ก็มีมากเท่านั้นครับ ที่ตามมาคือน้ำมันเบรคจะเสื่อมสภาพเร็วเนื่องจากความร้อนจะถูกถ่ายเทไปยังน้ำมันเบรค(เกรดที่แนะนำคือ Dot 4 ครับ)ยังไม่รวมถึงความชื้นในนำมันเบรคและฟองอากาศที่เกิดจากน้ำมันเบรคร้อนหรือเดือดนะครับ นี่คือเหตุผลว่าเวลาเปลี่ยนผ้าเบรคแล้วทำไมควรเปลี่ยนน้ำมันเบรคด้วย การซื้อผ้าเบรคก็ควรซื้อญี่ย้อที่ได้มาตรฐาน หรือสังเกตุโลโก้ FIA รับรอง และที่สำคัญควรเลือกซื้อผ้าเบรคที่มีความสามารถทนความร้อนได้สูงๆจะปลอดภัยที่สุดครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Joe Ry : 04-08-2011 เมื่อ 19:09

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

Red face ตอบ: จะเปลี่ยนผ้าเบรคครับ จะไปเปลี่ยนที่ศูนย์หรืออู่ข้างนอกดีครับ

มีความแตกต่างกันอยู่ที่ จุดเดือด โดยที่จุดเดือดของ

Dot 3 ไม่ต่ำกว่า 205 องศา--ขับขี่ปกติไม่บรรทุกหนัก ไม่ขับความเร็วสูงตลอดเวลา เพียงพอแล้วครับ.
    Dot 4 จุดเดือดไม่ตำ่กว่า 235 องศา--บรรทุกหนักแถมลงเขาขึ้นเขาบ่อยๆแล้ว เหยียบจมไมล์ตลอด แนะนำตัวนี้ครับ ถ้าไม่ใช่ เกินความจำเป็นสิ้นเปลืองครับ
    Dot 5 จะไม่กล่าวถึง มันเป็นน้ำมันเบรคเบส Silicon ไม่เหมาะที่จะนำมาใช้กับเบรคพื้นๆอย่างรถยนต์และ จจย เสียแต่ถ้าในรถแข่งความเร็วสูง.มันกัดยาง

การเบรคที่รุนแรงขนาดน้ำมันเบรคระดับ DOT 3 DOT 4 ระเหยได้บอกได้เลยว่า งมเข็มในมหาสมุทรง่ายกว่าครับ
    ทั้งนี้ทั้งนั้น โอกาสจะร้อนจัดจนน้ำมันเบรคเดือดได้มันก็พอมีครับ

ดังนั้นควรใช้เบรคให้ถูกต้องเหมาะสม กดปล่อยๆๆๆ จะทำให้ความร้อนน้อยกว่ากดหนักๆทีเดียว แถมยังปลอดภัยกว่านะครับ

ขอยกตัวอย่างนิด เหล็กเมื่อเผาไฟจะเริ่มแดงที่อุณหภูมิประมาณ 300'c

การที่จะเบรคจนน้ำมันได้อุณหภูมิใกล้เคียงกับเหล็กแดงจนระเหยเป็นไอ เป็นไปเกือบไม่ได้ครับ

อย่าเพิ่งทึกทักว่าน้ำมันเบรคเดือด มันไม่เดือดง่ายๆหรอก อย่างที่ว่าใว้ข้างต้น

ข้อมูลกระทู้