สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 16 จากทั้งหมด 16

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    16777
    Status
    โพส
    71

มาตรฐาน ไหนว่าต่างกันแค่เกียร์ไง

เดิมทีเข้าใจว่า4x4 vg/at ต่างกับ4x4 vg/mt แค่เกียร์ตามที่เซลส์บอกก็เลยอัญเชิญ4x4 vg/mt มาเป็นคู่ใจ วันนี้นึกไงไม่รุ้ล้างรถเองดีกว่าพอก้มมองใต้ท้องรถ ..ไอหย่ะ...ไงมันไม่มีคูลเลอร์น้ำมันดีเซลก่อนกลับลงถังอ่ะไม่แน่ใจลองเข้าไปนอนดูมันใต้ท้องเลยแล้วกัน ชัด เลยทีนี้ รีบเช็คข้อมูลจดทะเบียนรถก่อนเลยตกลงของเรามันมี ม้ามากี่ตัวกันแน่ออกรถมาผิดป่าวอ่ะ สรุปว่าม้าในทะเบียนก็ครบ178 งั้นข้อมูลที่ได้มาก่อนหน้านี้ เราได้มาไม่ครบเองใช่ไหมนี่ เซ็งจังน้องตั้นตัวนี้ราคาก็ตั้ง895ไงหวงของจังไม่ยอมใส่มาให้บ้าง แล้วถ้าไปติดตั้งเองราคาเท่าไหร่ครับรบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ แล้วประโยช์นของคูลเลอร์ตัวนี้มีมากน้อยเพียงใด..ขอบคุณล่วงหน้าครับ

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

มาตรฐาน ตอบ: ไหนว่าต่างกันแค่เกียร์ไง

คูลเลอร์น้ำมันดีเซล ช่วยลดความร้อนจากเเรงดันน้ำมันให้เย็นลงก่อน เข้าถัง ครับ

User ID
    18237
    Status
    โพส
    47

มาตรฐาน ตอบ: ไหนว่าต่างกันแค่เกียร์ไง

ครับ ผมซื้อ 178 auto ปี2011 อยากรู้เหมือนกันครับ ว่าเราจะรู้ได้ยังไงว่ามัน 178 จริงๆอะครับ รอผู้รู้มาตอบ 55+

User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

รูปจากตัว vg 4wd auto คับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ton20 : 25-07-2011 เมื่อ 22:09

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ออยล์คูลเลอร์เหรอ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

ผมไม่เคยศึกษาข้อมูลลึกๆของตัว vg นะครับ

แต่ว่า มันน่าจะมีแค่ ออยล์คูลเลอร์ที่ใช้กับน้ำมันเครื่อง กับ ออยล์คูลเลอร์เกียร์นะครับ(สำหรับเกียร์ออโต้)

ไม่เคยเห็นออยล์น้ำมันดีเซลนะครับกับรถใช้งานทั่วๆไป ถ้าในรถแข่งก็ว่าไปอย่างครับ

หรือไทรทันเราเขามีมาให้ด้วย

User ID
    17146
    Status
    โพส
    113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kawasaki 034 ดูโพส
    เดิมทีเข้าใจว่า4x4 vg/at ต่างกับ4x4 vg/mt แค่เกียร์ตามที่เซลส์บอกก็เลยอัญเชิญ4x4 vg/mt มาเป็นคู่ใจ วันนี้นึกไงไม่รุ้ล้างรถเองดีกว่าพอก้มมองใต้ท้องรถ ..ไอหย่ะ...ไงมันไม่มีคูลเลอร์น้ำมันดีเซลก่อนกลับลงถังอ่ะไม่แน่ใจลองเข้าไปนอนดูมันใต้ท้องเลยแล้วกัน ชัด เลยทีนี้ รีบเช็คข้อมูลจดทะเบียนรถก่อนเลยตกลงของเรามันมี ม้ามากี่ตัวกันแน่ออกรถมาผิดป่าวอ่ะ สรุปว่าม้าในทะเบียนก็ครบ178 งั้นข้อมูลที่ได้มาก่อนหน้านี้ เราได้มาไม่ครบเองใช่ไหมนี่ เซ็งจังน้องตั้นตัวนี้ราคาก็ตั้ง895ไงหวงของจังไม่ยอมใส่มาให้บ้าง แล้วถ้าไปติดตั้งเองราคาเท่าไหร่ครับรบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ แล้วประโยช์นของคูลเลอร์ตัวนี้มีมากน้อยเพียงใด..ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    ของผมก็ไม่มีครับ

User ID
    16777
    Status
    โพส
    71

ตามที่ คุณton20 ถ่ายมาให้ดูนั่นแหละครับน่าจะมาจากหนังสือนักเลงรถกระบะ ฉบับที่ 258 เมษายน 2554 ไทรทันตัว4x4 178/at /4ประตู เค้ามีcoolerลดอุณหภูมิน้ำมันก่อนไหลกลับเข้าถังมาให้ด้วยครับ ผมศึกษาข้อมูลไม่ละเอียดเองครับคิดว่าของเราน่าจะมีมามั่ง(ผมว่าคงไม่ใช่ผมคนเดียวแน่ๆที่มุดลงไปดูใต้ท้องรถอิอิอิ เอ๊ะหรือจะเป็นเราคนเดียว)

User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

ตัวตัว vg auto มีหมดคับ เจ้าcooler หน้าถังคับ

User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kawasaki 034 ดูโพส
    ตามที่ คุณton20 ถ่ายมาให้ดูนั่นแหละครับน่าจะมาจากหนังสือนักเลงรถกระบะ ฉบับที่ 258 เมษายน 2554 ไทรทันตัว4x4 178/at /4ประตู เค้ามีcoolerลดอุณหภูมิน้ำมันก่อนไหลกลับเข้าถังมาให้ด้วยครับ ผมศึกษาข้อมูลไม่ละเอียดเองครับคิดว่าของเราน่าจะมีมามั่ง(ผมว่าคงไม่ใช่ผมคนเดียวแน่ๆที่มุดลงไปดูใต้ท้องรถอิอิอิ เอ๊ะหรือจะเป็นเราคนเดียว)
    วันที่ได้ลองขับ vg มันมีออโต้ ผมก็ลืมก้มดู ก็เห็นในหนังสือนักเลงรถกระบะ ลงเลยเอามาบอกต่อคับ

ttc-02921 TTC-Member
    User ID
    16543
    Status
    โพส
    2,656

ไม่มีก็ไม่เป็นไรมั้งครับ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ คนทำฝุ่น ดูโพส
    ไม่มีก็ไม่เป็นไรมั้งครับ
    like คร๊า

User ID
    3327
    Status
    โพส
    275

ไม่ว่ารถเก๋งหรือรถกระบะสำหรับเกียร์ออโต้ เขาต้องมีมาเป็นมาตรฐานอยู่แล้ว ขนาดรถมิร่ายังมีเลย
    เกียร์ธรรมดาไม่จำเป็นเท่าไหร่ เนื่องจากมันมีความร้อนน้อยกว่าเกียร์ออโต้ หรือไม่ก็โมจนแรงม้ามากๆ เพื่อระบายความร้อน เขาจึงต้องไปติดเพิ่ม
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย wutt : 24-08-2011 เมื่อ 19:53

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

มันเป็นคูลเลอร์ของน้ำมันดีเซลไม่ใช่เหรอคะที่หน้าแทงค์อะ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ทำไรแปลกๆนะ auto มี MT ไม่มี ถ้าเป็น cooler น้ำมันดีเซลก่อนกลับถังจิง มัยเค้าไม่ใส่มาเหมือนกันหว่ามันก็ไม่ได้เกี่ยวกับระบบเกียร์สักหน่อยเน้ะ

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

มันน่าจะเป็น ออยคูลเลอร์ ของน้ำมันเกียร์ออโต้นะครับผมว่า

ข้อมูลกระทู้