หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 59

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    10731
    Status
    โพส
    75

มาตรฐาน ตอบ: ช่างเบิร์ด หลักห้า เค้าว่ามา ( แรงดันน้ำมันตก )

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ panusound ดูโพส
    เป็นธรรมดาของไทรทันครับ แรงดันชอบตกผมเจอปัญหานี้มาแล้วครับปวดหัวมากๆ แก้ยังไงก็ไม่หาย ควันท่วมแต่รถไม่ไปครับเจอมาแล้ว ไทรทันเราต้องควันพอสมควรครับ จะเยอะจริงก็ตอนกดเต็มถึงจะวิ่งครับ ควันท่วมอาจจะมาจากแรงดันตกได้ครับ จุดระเบิดได้ไม่สมบูร ทำปั้มมาก็ดีขึ้นนิดหน่อยแต่พอปลายๆมันก็ตกอีกแหละครับ ไทรทันน่ะใส่กล่อง ดันรางใบเดียววิ่งดีครับ
    ต้นพอได้ปลายเดิน แต่พอใส่ยกหัวฉีดเท่านั้นแหละครับ ต้นดีปลายหายครับ รถไม่เดินมีแต่เสียงครับ พอจูนยกน้อยรถก็ไม่วิ่ง จูนเยอะก็แรงดันตก มีวิธีแก้แรงดันตกคือโม scv ช่วยได้แน่นอน แต่ scv จะพังเร็วมากครับ พอมันเสียกล่องหลักมันก็จะสั่งดร็อปน้ำมัน ที่นี้เราก็ต้องไปเลินนิ่งกล่องใหม่ แล้วก็เปลียน scv ใหม่ ผมเป็นอยู่อย่างนี้จนเบื่อเลยครับ เปลี่ยนกล่องมา 2 ชุดแล้วครับ ถ้าจะให้แนะนำเรื่องแก้ปัญาหาแรงดันตก โดยไม่ต้อง โม scv ผมว่ายังไงก็ต้องหากล่องพ่วงที่จูน scv ได้ครับ ถึงจะแก้ปัญหาได้จบ เพราะแรงดันของเราจะตกหรือเพิ่มนั้นมันขึ้นอยู่ที่ตัว scv อย่างเดียวเลยครับ ถ้ามันเปิดให้น้ำมันเข้าปั้มได้ในปริมาณที่พอสำหรับการยกหัวฉีด ยังไงแรงดันก็ไม่ตกครับ เมื่อแรงดันไม่ตกรถก็วิ่งดีครับ กดเป็นมา สับเกียร์จะไม่มีอาการห้อย ตอนนี้ผมใช้ mon max + scv หมดปัญหาเรื่องแรงดันตกไปเรียบร้อยแล้วครับ ต้นดีปลายเดินไม่มีตก จูนหนักก็วิ่งดีครับ ระวังเรื่องน้ำดันอย่างเดียวครับ ลองโทรมาคุยกันก็ได้ครับน้า มีอะไรก็แนะน้ำกัน ใช้ไทรทันเหมือนกันครับ นุ 084-0025267
    ซวยซิครับคราวนี้ ดันไปเล่นกล่องยี่ห้อที่ไม่มีจูน scv กำลังจะขึ้นโบใหญ่อยู่ด้วย ถ้าไปหากล่องที่จูน scv ได้อีกหมดงบแน่ จะทำยังไงดีครับ น้าครับแล้วช่างเบิร์ดสรุปว่าไงครับ แจ้งด้วยเป็นห่วงครับ เพราะยังไงถ้าผมขึ้นโบใหญ่กรณีนี้ผมก็ต้องโดนใช่ไหมครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

มาตรฐาน ตอบ: ช่างเบิร์ด หลักห้า เค้าว่ามา ( แรงดันน้ำมันตก )

ขอบคุณน้าๆมากครับกับข้อมูลดีๆๆๆ

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ EarthECU ดูโพส
    ขึ้นครับน้า น้ามีวิธีแก้หรอครับ รบกวนหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับน้า
    ผมกำลังหาวงจรแก้อยู่ครับ ติดตามความคืบหน้าได้ที่กระทู้ ประเก็นฝาแตก ของพี่โจ้ อ่ะครับ ตามนี้เลย
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...=23780&page=53

User ID
    4308
    Status
    โพส
    159

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Tanong ดูโพส
    ซวยซิครับคราวนี้ ดันไปเล่นกล่องยี่ห้อที่ไม่มีจูน scv กำลังจะขึ้นโบใหญ่อยู่ด้วย ถ้าไปหากล่องที่จูน scv ได้อีกหมดงบแน่ จะทำยังไงดีครับ น้าครับแล้วช่างเบิร์ดสรุปว่าไงครับ แจ้งด้วยเป็นห่วงครับ เพราะยังไงถ้าผมขึ้นโบใหญ่กรณีนี้ผมก็ต้องโดนใช่ไหมครับ
    จากที่ผมใส่กล่องและจูนที่ช่างเบิร์ด...ช่างเบิร์ดบอกกับผมว่า แรงดันตก กล่องหลัก Triton ชอบเป็น ให้ผมเปลี่ยนกล่องหลัก (ข้อความต่อไปนี้ เป็นเรื่องจริง ที่ช่างเบิร์ดพูดเอง ใครมีคามเห็นยังไง พูดได้ครับ แต่อย่าไปว่าอะไรกันนะครับนะครับ)

ผมเลยถามว่าแล้วถ้าผมเปลี่ยนกล่องหลัก ราคาเท่าไหร่ครับ 35,000 พร้องทำเรียบร้อยแล้ว ผมเลยถามต่อว่า ถ้าผมทำปั้ม+หัวฉีดจะช่วยได้มั้ย ช่างเบิร์ดบอกว่า ยิ่งทำหัวฉีดแรงดันยิ่งตก ช่างเบิร์ดเลยบอกว่าแนะนำให้เปลี่ยนกล่องหลักก่อน ช่างเบิร์ดบอกต่ออีกว่า มีรถลูกค้าทำไป เสต็ปคล้ายๆกับของรถผม ไม่ทำปั้มหัวฉีดนะ ช่างเบิร์ดบอกว่า 400ม. ความเร็วเข้าเส้น 180 ได้เลย....(ส่วนกล่องหลักที่ว่าเป็นไง เอากล่องอะไรมา กล่องโมรึป่าว ผมไม่รู้นะครับ ช่างเบิร์ดไม่ได้บอก ^.~)

แค่นี้แหละครับจบข่าว เรื่องจริงไม่อิงนิยาย (ย้ำนะครับ อย่าไปว่าอะไรกันนะครับ ใครเห็นด้วยไม่เห็นด้วยยังไง แพง ไม่แพง ถูกไม่ถูก)

อ๋อลืมบอกไป วันนี้ผมเอารถไป เรินนิ่งกล่องมา ส่วนเป็นยังไงนั้นยังไม่ได้ลองนะครับ พรุ่งนี้เข้า กทม. กลับวันอาทิตย์เย็นๆ ขับยาวๆแล้วจะมาเล่าสู่กันฟังนะครับ (ค่าเสียหาย 321 บ. คร๊าบบบ)
    แต่ดูจากอาการรถ ผมว่าเหมือนเดิม ควัน หายยยยยย!!! (ถอดกล่องพ่วง ก่อน เรินนิ่งแล้วนะคร๊าบบบ ^.~)

ขอบคุณทุกคำตอบและคำแนะนำนะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย EarthECU : 04-08-2011 เมื่อ 20:28

สมาชิกถาวร: TTC-00464 TTC-Member
    User ID
    4080
    Status
    โพส
    423

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bird3255 ดูโพส
    ผมเจ็บรุ่นแรก...ตอนนี้โบเดิม ดันรางใบเดียว กลับสู่สามัญ
    รุ่นแรกเป็นวีรชนครับพี่เบริด วันเสาว์ไปสนามเปล่าพี่

`

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ EarthECU ดูโพส
    จากที่ผมใส่กล่องและจูนที่ช่างเบิร์ด...ช่างเบิร์ดบอกกับผมว่า แรงดันตก กล่องหลัก Triton ชอบเป็น ให้ผมเปลี่ยนกล่องหลัก (ข้อความต่อไปนี้ เป็นเรื่องจริง ที่ช่างเบิร์ดพูดเอง ใครมีคามเห็นยังไง พูดได้ครับ แต่อย่าไปว่าอะไรกันนะครับนะครับ)

ผมเลยถามว่าแล้วถ้าผมเปลี่ยนกล่องหลัก ราคาเท่าไหร่ครับ 35,000 พร้องทำเรียบร้อยแล้ว ผมเลยถามต่อว่า ถ้าผมทำปั้ม+หัวฉีดจะช่วยได้มั้ย ช่างเบิร์ดบอกว่า ยิ่งทำหัวฉีดแรงดันยิ่งตก ช่างเบิร์ดเลยบอกว่าแนะนำให้เปลี่ยนกล่องหลักก่อน ช่างเบิร์ดบอกต่ออีกว่า มีรถลูกค้าทำไป เสต็ปคล้ายๆกับของรถผม ไม่ทำปั้มหัวฉีดนะ ช่างเบิร์ดบอกว่า 400ม. ความเร็วเข้าเส้น 180 ได้เลย....(ส่วนกล่องหลักที่ว่าเป็นไง เอากล่องอะไรมา กล่องโมรึป่าว ผมไม่รู้นะครับ ช่างเบิร์ดไม่ได้บอก ^.~)

แค่นี้แหละครับจบข่าว เรื่องจริงไม่อิงนิยาย (ย้ำนะครับ อย่าไปว่าอะไรกันนะครับ ใครเห็นด้วยไม่เห็นด้วยยังไง แพง ไม่แพง ถูกไม่ถูก)

อ๋อลืมบอกไป วันนี้ผมเอารถไป เรินนิ่งกล่องมา ส่วนเป็นยังไงนั้นยังไม่ได้ลองนะครับ พรุ่งนี้เข้า กทม. กลับวันอาทิตย์เย็นๆ ขับยาวๆแล้วจะมาเล่าสู่กันฟังนะครับ (ค่าเสียหาย 321 บ. คร๊าบบบ)
    แต่ดูจากอาการรถ ผมว่าเหมือนเดิม ควัน หายยยยยย!!! (ถอดกล่องพ่วง ก่อน เรินนิ่งแล้วนะคร๊าบบบ ^.~)

ขอบคุณทุกคำตอบและคำแนะนำนะครับ
    กล่องดีแม็กซ์ + เซ็นเซอร์ดีแม็กซ์ทั้งหมดครับ

User ID
    4308
    Status
    โพส
    159

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CLIMAX ดูโพส
    กล่องดีแม็กซ์ + เซ็นเซอร์ดีแม็กซ์ทั้งหมดครับ
    แห๊ม!! ได้ความรู้กันไปอีกแล้วนะคร๊าบบบ

ขอบคุณคร๊าบบบ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ใช่ครับ ชุดไฟและกล่องหลักดีแม็กช์ครับ ช่างจิวก็สูตรนี้ครับ
    บางคันเห็นว่าเลินนิ่งแล้วอาการดร็อปก็ยังเหมือนเดิม แต่บางคันก็เลินนิ่งแล้วกลับวิ่งดีเหมือนเดิมครับ( แต่ไม่นานแรงดันก็ดรอปอีก)
    ซึ่งเคสของน้า ผมว่าลองถอดท้ายรางมาเช็คใหม่ครับ รองชิมท้ายรางใหม่เอาซัก 5.5 มิลครับ บางทีพอจูนกล่องดันรางหนักไปท้ายรางมันคายแรงดันออกครับ สมัยตอนรถผมเปลี่ยนมาใช้กล่องดันราง pro speed แรกๆแรงดันก็ชอบตกเหลือ 2.2 โวล์ทครับ
    เพราะว่าจูนเยอะและท้ายรางเปิดครับ พอแก้ท้ายรางใหม่ก็หายเลยครับ....
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aj anucha : 07-08-2011 เมื่อ 14:37

User ID
    14346
    Status
    โพส
    34

ผมว่าลองเปลี่ยนหัวฉีดดูน่าจะหายครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

เปลี่ยนหัวฉีด แรงดันดันยิ่งตกครับ เพราะฉะนั้นก่อนลงหัวฉีดใหญ่ แรงดันในรางและระบบน้ำมันต้องสมบูรณ์ครับ

น้าครับ ลองเช็คดูที่ตัวปั๊มด้วยนะครับว่ามีน้ำมันรั่วเยิ้มออกมาหรือป่าวครับ ของผมเองฝาปั๊มแตก แรงดันก็ได้แค่ไม่ถึง 100 Mpa ครับ
    พอเปลี่ยนฝาปั๊มใหม่ก็หาย ( ที่ฝาปั๊มแตก ก็เพราะเราจูนแรงดันรางเยอะเกินครับ)

User ID
    4308
    Status
    โพส
    159

ขอบคุณน้าๆทุกท่านนะครับ สำหรับคำแนะนำ^^

หลังจาก รถไป เรินนิ่ง กล่องหลักที่ศูนย์ ผลที่ได้ คือ รถอาการแรงดันตกดูจะดีขึ้นนะครับ ช่วงรอบ 3000 จะไป 4000 เดินไวขึ้น ไม่มีอาการวูบ ควันเริ่มมีโชยๆ ถึงจะไม่ท้วม แต่รถเดินดีกว่าตอนควันท้วมๆ แต่คิดว่า..คงเป็นเพราะ ช่างเบิร์ด จูนให้ไม่หนักเท่ากับตอนแรกที่ไปจูนมาจากที่อื่น...แต่ถึงอย่านั้นผมคิดว่า ถ้ากระแทกหนักๆอาการแรงดันตกคงจะมาเยือนรถผมอีกเป็นแน่แท้ ~.~

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ดีใจด้วยครับ งั้นจัดการโมไส้ปั๊มไปอีกเลยครับ ดันกันยาวๆ.....

User ID
    12876
    Status
    โพส
    87

ผมเห็นกับน้านุคับ mon max พอดีเคยดูเทปขอราย...มั้ยชื่อมั้ยได้แล้วแต่เค้าไปที่อู่ช่างขวัญเค้าก้อแก้ปัญหาแรงดันตกด้วยวิธีนี้คับ

User ID
    10525
    Status
    โพส
    104

ความคิดเห็นที่ผมได้แสดงไปนั้น เป็นความเห็นที่เคยประสบมากับตัวเองนะครับ ได้ลองและทำมาหลายอย่างครับ โปรดใช้ วิจารณญาณในการรับฟังนะครับ อยากให้แก้ปัญหาได้จบทุกคนครับ พวกเราพี่น้อง ไทรทัน เหมือนกันครับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ panusound ดูโพส
    ความคิดเห็นที่ผมได้แสดงไปนั้น เป็นความเห็นที่เคยประสบมากับตัวเองนะครับ ได้ลองและทำมาหลายอย่างครับ โปรดใช้ วิจารณญาณในการรับฟังนะครับ อยากให้แก้ปัญหาได้จบทุกคนครับ พวกเราพี่น้อง ไทรทัน เหมือนกันครับ
    คิดถึงครับน้า...พลัสโหลด.ที่เตี้ยติดดิน..คันเดียวในโลก

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

น้ำหายดันยังคับน้า....

User ID
    4308
    Status
    โพส
    159

ครับน้าผมก็คิดอยู่ครับ น่าสนใจอยู่ครับ
    ผมเองก็อยากแก้ปัญหานี้ให้จบครับ ^^

ขอบคุณนะครับน้า ที่มาแชร์มาบอกเล่าประสบการณ์ ที่น้าได้เคยลองได้ประสบมา มีประโยชน์สำหรับผมและทุกๆคน ชาวไทรทัน เป็นอย่างมากครับ ^.~

ขอบคุณอีกครับสำหรับทุกๆคำแนะนำทุกๆความหวังดีครับ ยินดีรับฟังทุกความคิดเห็นนะครับ (ของทุกๆท่านนะครับ)

User ID
    10525
    Status
    โพส
    104

ครับน้าวุฒ ไม่เจอกันนานเลยครับ ว่างก็แวะเวียนมา สุพรรณบ้างนะครับน้า

User ID
    10525
    Status
    โพส
    104

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ romeoking ดูโพส
    น้ำหายดันยังคับน้า....
    แก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ สรุปว่าเปิดมา วาล์วน้ำตายอ่ะครับ เช็คดูไม่มีการเปิดเลยครับ ตายสนิท ตอนนี้เปลี่ยนใหม่ พร้อมเจาะรูอีกนิดหน่อยครับ ยังสบายดีอยู่ครับ ฝาก็ทำแบบไม่ได้อุดตาน้ำครับ
    เปลี่ยนปะเก็น และก็เปลี่ยนน็อตใหม่ พร้อมกวด ปอนเพิ่มไปอีกครับ อู่ช่างจักร นครปฐมจัดการให้ครับ

User ID
    801
    Status
    โพส
    235

แก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ สรุปว่าเปิดมา วาล์วน้ำตายอ่ะครับ เช็คดูไม่มีการเปิดเลยครับ ตายสนิท ตอนนี้เปลี่ยนใหม่ พร้อมเจาะรูอีกนิดหน่อยครับ ยังสบายดีอยู่ครับ ฝาก็ทำแบบไม่ได้อุดตาน้ำครับ
    เปลี่ยนปะเก็น และก็เปลี่ยนน็อตใหม่ พร้อมกวด ปอนเพิ่มไปอีกครับ อู่ช่างจักร นครปฐมจัดการให้ครับ
    โดนไปเท่าไหร่ครับ พี่นุ

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้