สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 17 จากทั้งหมด 17

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    16370
    Status
    โพส
    101

มาตรฐาน สอบถามเรื่องไฟซีนอนตรับ

คือว่ารถผมไปเปลี่ยนหลอดไฟหน้าใหม่มาครับเป็นหลอดซีนอนครับ แล้วเวลาตอนเราเปิดไฟหน้าไฟมันจะค่อยๆๆสว่างขึ้นครับใช้เวลาแป๊ปเดียวครับ ผมเลยอยากจะถามว่าการใช้หลอดซีนอนมันเป็นอย่างของผมหรือป่าว แล้วมันปรกติไหมครับน้าๆๆ

User ID
    15030
    Status
    โพส
    641

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามเรื่องไฟซีนอนตรับ

ปรกติครับผม ติดมาเท่าไหร่ครับ

TTC-02748 TTC-Member
    User ID
    17299
    Status
    โพส
    984

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามเรื่องไฟซีนอนตรับ

+1 คับ เป็นเรื่องปกติคับ ของผมชื้อมา 2,200 ติดตั้งเองคร๊าบผม..........

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

ซีนอลเป็นเช่นนั้นครับน้า

User ID
    13130
    Status
    โพส
    211

โคมเดิม Triton ใส่หลอด Xenon ได้เยอะสุดกี่ k ครับ

User ID
    17299
    Status
    โพส
    984

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Tonmai ดูโพส
    โคมเดิม Triton ใส่หลอด Xenon ได้เยอะสุดกี่ k ครับ
    ค่า k ไม่น่าจะเกี่ยวนะคับ ใช้กี่ k ก็ได้ ของผมไฟหน้า 12000k
    ไฟตัดหมอก 15000k แจ่มมากๆ เลยคับ

User ID
    11411
    Status
    โพส
    701

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tonmai ดูโพส
    โคมเดิม triton ใส่หลอด xenon ได้เยอะสุดกี่ k ครับ
    ไม่เกี่ยวกับ k ครับ แต่ใส่มากไป ก้อมองทางไม่รู้เรื่องครับ

ใส่ซัก ไม่เกิน 6000k ดีที่สุดครับ

User ID
    4344
    Status
    โพส
    266

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ man-0731 ดูโพส
    ค่า k ไม่น่าจะเกี่ยวนะคับ ใช้กี่ k ก็ได้ ของผมไฟหน้า 12000k
    ไฟตัดหมอก 15000k แจ่มมากๆ เลยคับ
    ทั้งไฟหน้า ทั้งไฟตัดหมอก คงจะสว่างมากเลยใช่มั้ยครับ

นึกถึงรถเตี้ยๆ มอเตอร์ไซค์ คนใช้ถนนทั่วไปบ้างก็ดีครับ เราไม่ได้ใช้ถนนคนเดียว

เดี๋ยวคนเค้าจะสรรเสริญเอาง่ายๆครับ

User ID
    17299
    Status
    โพส
    984

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Poonploy ดูโพส
    ทั้งไฟหน้า ทั้งไฟตัดหมอก คงจะสว่างมากเลยใช่มั้ยครับ

นึกถึงรถเตี้ยๆ มอเตอร์ไซค์ คนใช้ถนนทั่วไปบ้างก็ดีครับ เราไม่ได้ใช้ถนนคนเดียว

เดี๋ยวคนเค้าจะสรรเสริญเอาง่ายๆครับ
    อืม................................เหมือนผมผิดยังไงก็ไม่รู้นะ !!!

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

ใจร่มๆคร๊าบบบบบ..อิๆๆๆๆ
    ด้วยความเคารพครับ..

User ID
    17299
    Status
    โพส
    984

เฮ้อ.....ผมไม่ได้คิดอารายหรอกคับ ถ้าผมทำไรผิดก็ต้องขอโทษมาไว้นะที่นี้ด้วย ผมถือว่าเป็นการว่ากล่าวตักเตือนจากพี่ๆ น้องๆ คับ
    (เราครอบครัวเดียวกัน) ไม่ซีเรียสคร๊าบ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย man-0731 : 11-08-2011 เมื่อ 17:23

User ID
    5778
    Status
    โพส
    96

ผมก็อยากติดนะไฟซีนอล เนี่ย เพราะไฟเดิมมันรู้สึกไม่สว่างเท่าที่ควร ทั้งที่ผมไม่ได้ติดฟิล์มบานหน้านะ แต่จะตั้งไฟยังไงไมให้ไปแยงตาเพื่อนร่วมทางน่ะครับ เพราะผมเองก็โดนสาดใส่ตาประจำ มึนไปเลย แล้วก็สรรเสริญตามไป

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

คือ โคมเดิมไทรทัน มันฟุ้งง่ะ ใส่มากกว่า 4300 K ก็รู้สึกได้ ว่ามันกระจาย และแยงตา

ส่วนตัวผมไม่ได้ขับไทรทัน ผมก็ใส่ครับ ผมใส่ 8000 K แต่โคมมันออกแบบมาแล้วสำหรับ Xenon

ผลที่ได้ คือแสงพุ่งดี และฟุ้งน้อยกว่า (ไม่ใช่ไม่ฟุ้งนะ)

แนะนำ แบบเดิมๆ ก็หาโคม Pajero มาใส่ครับ จะดีขึ้นมาก

หรือไม่ก็ หาร้านทำให้แสงมันไม่ฟุ้ง (ดัดแปลงโคม) ดีกว่าครับ

ไฟ Xenon ดีครับ ถ้าไม่ดี ผู้ผลิต จะไม่ใส่มาให้ในรถระดับสูงหรอกครับ แต่การควบคุมลำแสง และค่าความสว่าง ควรเลือกใช้ ให้เหมาะสมครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ man-0731 ดูโพส
    เปลี่ยนค่า k เถอะครับ มันสูงไป 1.เห็นใจเพื่อนร่วมทางบ้าง 2.อย่าเห็นแก่ตัว 3.โคมไฟจะเหลืองเร็ว เข้าใจนะครับว่าแจ่ม สำหรับคุณ แต่เพื่อนร่วมทางเขาอันตราย..

User ID
    18136
    Status
    โพส
    134

ซีนอล กับ ฝน ไม่ค่อยถูกกันนะครับ ระวังจะไปไม่เป็น

User ID
    12023
    Status
    โพส
    3,124

ขออนุญาติแนะนำนะครับ
    -ค่าkของหลอดซีนอน จะเป็นค่าอุณหภูมิสีของแสงช่วง 4300k จะมีสีอมเหลืองเล็กน้อย พอเหมาะเวลาฝนตก หรือ เจอกับทางลาดยาง จะยังมองเห็นได้
    แต่ถ้าค่าของสีสูงกว่ามากนั้น จะเป็นสีขาว ขาวมาก และอมฟ้าในค่า k ที่สูงสุด ได้สีสวยแต่ข้อเสียคือมองไม่เห็นในถนนลาดยาง(ถนนดำ) และเวลาฝนตกสีของแสงจะถูกกลืนหาย
    และซีนอนที่ติดมากับตัวรถในรุ่นท็อปๆ ที่โรงงานติดมากับตัวรถ ทั้งหลายก็ใช้ค่าk ที่4300k เช่นกัน ส่วนตัวผมก็เลือกใช้ 4300k 35w กินไฟน้อยกว่าหลอดเดิม
    -ติดซีนอนในโคมหลอดธรรมดา แสงจะกระจายตัวมากจนเกินไป ทำให้รบกวนสายตาของรถที่ขับสวนมา แนะนำให้ใช้โคมที่มีแผ่นกั้นแสง เช่นในโคมของโปรเจ็คเตอร์ จะมีแผ่นกันแสง
    แสงขอบด้านบนจะถูกกั้น ไว้เป็นจะเห็นแนวแสงอย่าชัดเจน ติดตั้งเสร็จลองยืนหน้ารถห่างสัก 5 เมตร แนวแสงขอบบนจะตัดกลางลำตัวอย่างชัดเจน เราเพียงปรับความสูงต่ำของแสงอย่าให้สูงเกินครับ
    ให้แสงขอบบนตัดที่ระยะ 40 - 50 เมตร ก็พอ เพื่อนสมาชิกลองหาโคมตัวดังกว่าดูแล้วมองเข้าไปในตัวโคมด้านที่เอาหลอดใส่ จะเห็นแผ่นกั้นแสงอย่างชัดเจนครับ
    -เพื่อนสมาชิกครับ โดยส่วนตัวที่ตัดสินใจเลือกเอาโคมของปาเจโร่ ที่เป็นโปรเจ็คเตอร์มา ก็ด้วยเหตุผลดังกล่าวในข้างต้น และในตัวท็อปของปาเจโร่เองก็ใชหลอดซีนอนในโคมโปรเจ็คเตอร์เช่นกัน
    แต่จะมีแผ่นกั้นแสงถึงสองแผ่น ซึ่งมากกว่าในโคมโปรเจ็คตเตอร์ในตัวธรรมดา แต่ราคาสูงกว่าอีกเท่าตัวเพราะจะมีบาลาสและหลอดติดมาด้วย โคมโปรเจ็คเตอร์ซีนอนในตัวปาเจโร่ท็อปตัวละกว่าสองหมื่น

ครับเรื่องขอการตัดสินใจใช้ซีนอน มีโอกาสโดนเจ้าหน้าที่เรียกตรวจและจับในข้อหาดัดแปลง ทำให้แสงเกิดการรบกวนกับเพื่อนร่วมทาง แต่ถ้าเราเลือกใช้ในตัวที่ผลิตมากับโรงงาน
    ก็พอจะอ้างได้ว่า เราก็ซื้อมาจากบริษัทเลย ไม่ได้ทำการดัดแปลง และแสงก็ไม่ได้รบกวนเพื่อนร่วมทาง

ขอบคุณครับ ทั้งนี้เป็นเพียงความคิดเห็นของผมแต่เพียงผู้เดียว การตัดสินใจ ใช้หรือไม่ใช้ ท่านเป็นผู้ตัดสินใจเลือกเอาครับ ขอให้สนุกกับไทรทันครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย samapong2003 : 16-08-2011 เมื่อ 09:25

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ samapong2003 ดูโพส
    ขออนุญาติแนะนำนะครับ
    -ค่าkของหลอดซีนอน จะเป็นค่าอุณหภูมิสีของแสงช่วง 4300k จะมีสีอมเหลืองเล็กน้อย พอเหมาะเวลาฝนตก หรือ เจอกับทางลาดยาง จะยังมองเห็นได้
    แต่ถ้าค่าของสีสูงกว่ามากนั้น จะเป็นสีขาว ขาวมาก และอมฟ้าในค่า k ที่สูงสุด ได้สีสวยแต่ข้อเสียคือมองไม่เห็นในถนนลาดยาง(ถนนดำ) และเวลาฝนตกสีของแสงจะถูกกลืนหาย
    และซีนอนที่ติดมากับตัวรถในรุ่นท็อปๆ ที่โรงงานติดมากับตัวรถ ทั้งหลายก็ใช้ค่าk ที่4300k เช่นกัน ส่วนตัวผมก็เลือกใช้ 4300k 35w กินไฟน้อยกว่าหลอดเดิม
    -ติดซีนอนในโคมหลอดธรรมดา แสงจะกระจายตัวมากจนเกินไป ทำให้รบกวนสายตาของรถที่ขับสวนมา แนะนำให้ใช้โคมที่มีแผ่นกั้นแสง เช่นในโคมของโปรเจ็คเตอร์ จะมีแผ่นกันแสง
    แสงขอบด้านบนจะถูกกั้น ไว้เป็นจะเห็นแนวแสงอย่าชัดเจน ติดตั้งเสร็จลองยืนหน้ารถห่างสัก 5 เมตร แนวแสงขอบบนจะตัดกลางลำตัวอย่างชัดเจน เราเพียงปรับความสูงต่ำของแสงอย่าให้สูงเกินครับ
    ให้แสงขอบบนตัดที่ระยะ 40 - 50 เมตร ก็พอ เพื่อนสมาชิกลองหาโคมตัวดังกว่าดูแล้วมองเข้าไปในตัวโคมด้านที่เอาหลอดใส่ จะเห็นแผ่นกั้นแสงอย่างชัดเจนครับ
    -เพื่อนสมาชิกครับ โดยส่วนตัวที่ตัดสินใจเลือกเอาโคมของปาเจโร่ ที่เป็นโปรเจ็คเตอร์มา ก็ด้วยเหตุผลดังกล่าวในข้างต้น และในตัวท็อปของปาเจโร่เองก็ใชหลอดซีนอนในโคมโปรเจ็คเตอร์เช่นกัน
    แต่จะมีแผ่นกั้นแสงถึงสองแผ่น ซึ่งมากกว่าในโคมโปรเจ็คตเตอร์ในตัวธรรมดา แต่ราคาสูงกว่าอีกเท่าตัวเพราะจะมีบาลาสและหลอดติดมาด้วย โคมโปรเจ็คเตอร์ซีนอนในตัวปาเจโร่ท็อปตัวละกว่าสองหมื่น

ครับเรื่องขอการตัดสินใจใช้ซีนอน มีโอกาสโดนเจ้าหน้าที่เรียกตรวจและจับในข้อหาดัดแปลง ทำให้แสงเกิดการรบกวนกับเพื่อนร่วมทาง แต่ถ้าเราเลือกใช้ในตัวที่ผลิตมากับโรงงาน
    ก็พอจะอ้างได้ว่า เราก็ซื้อมาจากบริษัทเลย ไม่ได้ทำการดัดแปลง และแสงก็ไม่ได้รบกวนเพื่อนร่วมทาง

ขอบคุณครับ ทั้งนี้เป็นเพียงความคิดเห็นของผมแต่เพียงผู้เดียว การตัดสินใจ ใช้หรือไม่ใช้ ท่านเป็นผู้ตัดสินใจเลือกเอาครับ ขอให้สนุกกับไทรทันครับ
    สนับสนุน ครับ

ข้อมูลกระทู้