สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 7 จากทั้งหมด 7

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    20529
    Status
    โพส
    125

มาตรฐาน แชร์ประสบการณ์ triton plus 4 door CNG

หลังจากที่ ทำใจเอาน้อง vigo 4 door auto 3.0 กระบะบ้าพลังไปเปลี่ยนเป็น triton plus 4 door CNG เนื่องจากทนค่าน้ำมันไม่ไหวเดือนๆ นึง 12000 บาท (ขับประมาณ 150-200 โล ต่อวัน ) หลังจากที่ได้เจ้าเหมียวดม CNG มานั้น แรกๆ ก็รู้สึกว่าทำใจไม่ได้กับเรื่องความบ้าพลัง กลายเป็นคนใจเย็นไปเลยครับ ช่วงเกียร์ 1-2 ยิ่งทำใจครับ ไม่ต้องไปแข่งไม่ต้องไปไล่ใครเลย เหนื่อย แต่ก็แลกมาด้วยครับประหยัด
    หลังจากออกมาได้ประมาณ 1 อาทิตย์ ผลลองขับ กทม-หัวหิน เที่ยวบ้างตามทาง ไป-กลับ ประมาณ 300 กว่าบาท จากที่เคยขับประมาณ 1200 บาท และ ขับจาก กทม ไปวิเชียรบุรี เติม CNG ไป 3 รอบ กับ น้ำมันประมาณ 30 โล ไปกลับไม่น่าเกิน 450 บาท ผมว่าความอืดที่แลกมาด้วยความประหยัดก็คุ้มค่า ส่วนตัวผมลองวิ่งยาวๆ 1 ถัง เติมประมาณ 140-150 บาท วิ่งได้ประมาณ 190 กว่าโล
    อนึ่งผมว่า CNG ทำให้ผมเป็นคนที่วางแผนการเดินทางมากขึ้น จะเดินทางไปไหนผมต้องศึกษาเส้นทาง ก่อนว่าเส้นทางไหนใช้ CNG หรือว่า ใช้ น้ำมัน
    สรุปแล้ว ถือว่า ok นะครับสำหรับผม วิ่งทางเรียบเยอะ ยังไม่ได้ลองเที่ยวเขา เข้าป่า ยังไงถ้าผมได้ลองแล้วจะมา แชร์ประสบการณ์ให้ น้าๆ อีกนะครับ

สมาชิกทั่วไป
    User ID
    19709
    Status
    โพส
    1,079

มาตรฐาน ตอบ: แชร์ประสบการณ์ triton plus 4 door CNG

ผมกับน้าเหมือนกันเลยครับ

TritonDoubleCabPlusCngW54 TTC-Member
    User ID
    19715
    Status
    โพส
    84

มาตรฐาน ตอบ: แชร์ประสบการณ์ triton plus 4 door CNG

ผมยังรอรถอยู่เลยครับ ยังไม่ได้

มีแต่ประสบการณ์การรอ................

เคเหมืองใหม่
    ผู้เยี่ยมชม

ขอความรู้หน่อยครับ พอดีวันนี้ผมเข้าเติมcngสถานีหลักถนนเพชรเกษม จ.ราชบุรี ขาออก ต่อแถวรออยู่ประมาณ15นาทีถึงคิว พอเด็กปั๊มหยิบหัวจ่ายใส่ปรากฏว่าใส่ไม่ได้(รถผม4dพลัสcng ป้ายแดง) พร้อมกับบอกว่าวาล์วหัวรับรถพี่มันใส่ไม่ได้ พร้อมกับบอกให้ไปรอตู้จ่ายอื่น ซึ่งต้องรอนานขึ้นและไปแทรกคิวคนอื่นอีก ยังดีที่ตู้อื่นใส่ได้ จึงได้เติม ผมจึงถามพนักงานว่าทำไมตู้โน้นใส่ไม่ได้ ทั้งๆเห็นรถเก๋งเชฟ รถอัลติส และรถตู้เติมได้ เค้าตอบกำปั้นทุบดินว่าขนาดมันไม่เท่ากันหัวตู้ที่เติมไม่ได้มันของยุโรปรุ่นใหม่กว่า ผมงงมาก(ทั้งๆรถเราก้อป้ายแดง) ว่าทำไมเค้าไม่ทำให้เป็นขนาดมาตรฐานเหมือนกันหมด วันดีคืนดีเราไปเตินสถานีที่ไม่เคยเติมมาก่อน รอคิวแล้วเจอแบบนี้อีกจะทำไง ขอถาม พี่ๆ น้าๆ ที่มีความรู้หน่อยครับว่าหัวจ่ายมันมีกี่ขนาดกันแน่ ขอบคุณครับ

สมาชิกทั่วไป
    User ID
    19709
    Status
    โพส
    1,079

ผมออกมา2อาทิตย์แล้วครับ ไป กทม. ไป ปราจีน. มา แล้วผมอยู่โคราช เติมมาหลายปัมพอสมควรแล้ว ไม่เคยเจอว่าเติมไม่ได้

ผมว่าหัวจ่ายปัมนั้นไม่ดีมากว่าครับ เพราะรถเรามันยังใหม่หรือปล่าวเลยใส่ไม่ได้ ผมว่าเป็นที่หัวจ่ายปัมเค้ามากกว่าครับ ความคิดผมคนเด๋วน่ะครับ

รถผมก้อป้ายแดง

User ID
    20529
    Status
    โพส
    125

ดติมได้ทุกปั้มครับ confirm ผมเติมมาหลายปั้มและ ยิ่งถ้าแถว พระราม 2 ยิงยาวหัวหิน ผมว่ารถผมดมมาทุกปั้มแล้วครับ มะมีปัญหา ขนาดแถว ศรีเทพ ยังไม่มีปัญหาเลยครับ

User ID
    12141
    Status
    โพส
    2,190

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ เคเหมืองใหม่ ดูโพส
    ขอความรู้หน่อยครับ พอดีวันนี้ผมเข้าเติมcngสถานีหลักถนนเพชรเกษม จ.ราชบุรี ขาออก ต่อแถวรออยู่ประมาณ15นาทีถึงคิว พอเด็กปั๊มหยิบหัวจ่ายใส่ปรากฏว่าใส่ไม่ได้(รถผม4dพลัสcng ป้ายแดง) พร้อมกับบอกว่าวาล์วหัวรับรถพี่มันใส่ไม่ได้ พร้อมกับบอกให้ไปรอตู้จ่ายอื่น ซึ่งต้องรอนานขึ้นและไปแทรกคิวคนอื่นอีก ยังดีที่ตู้อื่นใส่ได้ จึงได้เติม ผมจึงถามพนักงานว่าทำไมตู้โน้นใส่ไม่ได้ ทั้งๆเห็นรถเก๋งเชฟ รถอัลติส และรถตู้เติมได้ เค้าตอบกำปั้นทุบดินว่าขนาดมันไม่เท่ากันหัวตู้ที่เติมไม่ได้มันของยุโรปรุ่นใหม่กว่า ผมงงมาก(ทั้งๆรถเราก้อป้ายแดง) ว่าทำไมเค้าไม่ทำให้เป็นขนาดมาตรฐานเหมือนกันหมด วันดีคืนดีเราไปเตินสถานีที่ไม่เคยเติมมาก่อน รอคิวแล้วเจอแบบนี้อีกจะทำไง ขอถาม พี่ๆ น้าๆ ที่มีความรู้หน่อยครับว่าหัวจ่ายมันมีกี่ขนาดกันแน่ ขอบคุณครับ
    เคยเจอครับ ที่ว่าใส่ไม่ได้ ลูกยางตรงหัวจ่ายของมันหลุดหรือเปล่า เคยเห็นเค้าแงะอันใหม่มาใส่ก็เติมได้ครับ บางที่พนักงานเติมก๊าซมันบ้าพลัง ยังไม่ทันบิดล็อคให้เข้าที่ ก็บอกเติมไม่ได้ ข้อสังเกตุเฉยๆนะครับน้า

ข้อมูลกระทู้