สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 7 จากทั้งหมด 7

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    8166
    Status
    โพส
    121

มาตรฐาน ขอความช่วยเหลือเรื่องเกียร์หน่อยครับ

คือว่าหลังจากที่ได้เกียร์มาจากน้าโต้งเมื่อประมาณต้นเดือนที่แล้วตอนนี้เจอปัญหาหนักอยู่ครับ
    1.ตัวเกียร์ไม่มีปัญหาอะไรครับเอาของเก่าลงแล้วใส่ออโต้ อันนี้เรียบร้อยดีไม่ต้องตัดต่อเพลาแต่อย่างใด ก็จะมีแต่โมแท่นยึดเกียร์นิดหน่อยเท่านั้น
    2.ปัญหาแรกสายไฟเกียร์ไม่ได้มาจากน้าโต้งแต่เรื่องนี้จัดการโดยสั่งของจากศูนย์เลย ประมาณ3วันและก็ยังสั่ง ท่อยางออยร์ แหวนรอง สกรู มาพร้อมกันเลยทีเดียว ก็ประกอบรอไว้ก่อน
    3.ปัญหาที่สอง(อันนี้เจ็บปวดมาก)เรื่องสายไฟเครื่องชุดใหญ่ พอดีผมได้ช่างจากศูนย์ที่อยุธยามาทำให้ ตอนแรกตกลงว่าจะwiringให้แต่ปรากฎว่าให้ผมสั่งของอย่างเดียวโดยบอกว่าเพื่อความสมบูรณ์ ไอ้เราก็ไม่อยากให้มีปัญหาภายหลังก็เลยยอมที่จะสั่งของตามที่บอก เช็คราคาประมาณ
    หมื่นต้นๆ (เอาก็เอา)ปรากฎว่าของไม่มีต้องรอประมาณ20วันเป็นอย่างน้อย (ยาวนานมาก..ขอบอก)
    ก็รอกันไปตามกันไปตามกันจนศูนย์ใหญ่น่าจะจำเสียงได้เลยก็ว่าได้ แต่พอได้ของมาก็ราวๆ20วันจริงๆ ดีใจมากให้ช่างมาประกอบกันตอนกลางคืนเลย ปรากฎว่าพอตอนเช้ามาทางอู่บอกงานเข้าแล้ว คือชุดสายไฟที่ได้มาไม่สามารถเสียบเข้ากับกล่อง ECU ได้ โอ้วววแม่เจ้าเลย
    พอเช็คกับสศนย์ใหญ่ถึงได้รู้ว่าเป็นของรุ่น 2010 ของเรามัน 2008 ตามเลขชัคซี
    4. ก็เลยติดต่อน้าโต้งขอเลขชัคซีหน่อยแล้วก็เลยโทรเช็คกับทางศูนย์ใหย่อีกครั้งว่ามีของหรือไม่ ปรากฎว่ามีของก็เลยติดต่อกับตัวแทนจำหน่ายที่รังสิตให้สั่งให้หน่อย รอของวันเดียวได้
    5.ได้ของมาก็ให้ทางอู่จัดการเปลี่ยนเลย ตอนนี้เปลี่ยนมาได้2วันแล้วครับพบปัญหาที่อยากปรึกษาเพื่อนสมาชิกดังนี้ครับ
    ** หลังจากจั้มสายทุกจุดแล้ว ลองทำการสตาร์ต ปรากฎว่าเร่งเครื่องไม่ขึ้นครับ เร่งได้ไม่เกิน
    2000รอบ
    เปลี่ยนกรองโซล่าแล้วและก็ตัว SCV ด้วย ก็ยังไม่หาย ( Code smart gauge 0628 )
    ** ช่างบอกว่าตัว SCV ไม่มีไฟมาเลี้ยงเลยจริงๆแล้วต้องมีไฟมาเลี้ยงหรือเปล่าครับ

ตอนนี้ช่างกำลังไล่สายไฟใหม่ทั้งหมดอยู่ครับ แต่ถ้าไม่หายจริงๆอาจจะต้องเปลี่ยนเกียร์กลับคืน
    แล้วคงจะขายตัวออโต้ครับ ใครพอช่วยแนะนำได้ก็ช่วยจัดมาให้หน่อยครับ ตอนนี้ผมค่อนข้างเครียดพอสมควรครับไม่ได้ใช้รถมาจะเดือนกว่าๆแล้ว ช่วยหน่อยนะครับ

User ID
    8166
    Status
    โพส
    121

มาตรฐาน ตอบ: ขอความช่วยเหลือเรื่องเกียร์หน่อยครับ

ชื่อ:  100_0476.JPG
ครั้ง: 199
ขนาด:  58.8 กิโลไบต์ชื่อ:  P1270046.JPG
ครั้ง: 188
ขนาด:  40.4 กิโลไบต์ชื่อ:  100_0478.JPG
ครั้ง: 202
ขนาด:  62.6 กิโลไบต์ชื่อ:  100_0502.JPG
ครั้ง: 194
ขนาด:  60.1 กิโลไบต์ชื่อ:  100_0492.JPG
ครั้ง: 197
ขนาด:  62.9 กิโลไบต์ชื่อ:  100_0494.JPG
ครั้ง: 195
ขนาด:  64.3 กิโลไบต์ชื่อ:  P1270058.JPG
ขนาด:  40.6 กิโลไบต์ชื่อ:  100_0484.JPG
ครั้ง: 196
ขนาด:  66.0 กิโลไบต์ชื่อ:  100_0477.JPG
ครั้ง: 189
ขนาด:  55.5 กิโลไบต์ชื่อ:  100_0488.JPG
ขนาด:  65.3 กิโลไบต์ชื่อ:  100_0496.JPG
ครั้ง: 196
ขนาด:  66.4 กิโลไบต์ชื่อ:  100_0495.JPG
ครั้ง: 193
ขนาด:  64.0 กิโลไบต์ชื่อ:  P1270048.JPG
ครั้ง: 192
ขนาด:  42.3 กิโลไบต์ชื่อ:  P1270071.JPG
ครั้ง: 193
ขนาด:  38.6 กิโลไบต์

TTC-Member:00856 TTC-Member
    User ID
    8783
    Status
    โพส
    885

มาตรฐาน ตอบ: ขอความช่วยเหลือเรื่องเกียร์หน่อยครับ

อ้าว เป็นงั้นไปทีแรกผมกะจะเอาแล้วเชียวกำลังปรึกษากับแฟนยาวเลยงานนี้ เป็นกำลังใจให้แก้ไขได้ครับน้า

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

สอบถามไปทางอู่พี่ต๊ะครับ เดี๋ยวนี้เค้าเรียกอาจารย์ต๊ะกัน คนนี้เป็นอาจารย์อบรมช่างมิตซูครับ
    http://www.tygarage.com/home/

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ่าว นึกว่าจบไปแล้ว โทรมาหาผมเมื่อวาน ขยายความให้ น้าดำนิดนึงครับ
    *** น้าดำเอารถขึ้นขาตั้ง สตาร์ทเครื่อง ใส่เกีย ลองกดคันเร่งดู ล้อหมุนเกียธรรมงานปกติ น้าดำแจ้งว่าเกียเปลี่ยนไปตามรอบเครื่องยนต์ ตามปกติ ใช่ไหมครับ
    ***** แต่ปัญหามันเกิดที่ เช็คโชวและฟ้องว่า scv มีปัญหา เลยเร่งรอบเครื่องได้ไม่เกิน 2000 รอบ **** ตรงนี้ละ น้าๆท่านได้มีประสบการช่วยชี้แนะด้วยครับ

ส่วนตัวผมคิดว่า อาจต้องไป 0 ลงโปรแกรมกล่องใหม่เป็น ของพลัสออโต้ ตัวลงท้ายด้วย 603 แล้วเลินนิ่งกล่องอีซียูซะ(กล่องเกียร์) ส่วนเรื่อง ช่างวาย ฟังดูแล้ว มั่วจัง บอกจะวาย สุดท้ายให้น้าสั่งสายไฟสองสามชุดเงิน ทั้งนั้น

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อีกที่ก้อพี่เอก อู่ทอง สุพรรณ ผู้เชี่ยวชาญ triton พรุนทั้งคัน
    ไม่งั้นเข้าศูนย์มิตซูเลย เอาที่ใหญ่ๆอย่าง หัวหมาก หรือเลียบทางด่วน เค้าอาจจะเก่ง(รึเป่า?)เรื่องรถวางเครื่องใหม่เพราะเห็นไปทำกันหลายคันอย่างน้อยก้อมีคอมต่อ ODBII ก้อยังดี

เห็นใจทุกฝ่าย น้าโต้งก้อเหมือนกัน ของมันไม่พังไม่เสียง่ายๆแน่นอน อยู่ที่ช่างติดตั้ง wiring อย่างเดียวเลยครับ
    ช่างที่ทำให้ท่าน จขกท อาจจะไม่เคยจับรุ่นนี้ เลยไม่ค่อยชำนาญรึเปล่าครับ

User ID
    8166
    Status
    โพส
    121

จบแล้วครับพี่น้อง......สาเหตุมาจากสายที่กล่องฟิวผิดต่ำแหน่งครับอันนี้ของใหม่เลยจากศูนย์
    ตอนนี้ลองวิ่งดูแล้ว ok ครับ ขอบคุณครับ

ข้อมูลกระทู้