หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 25

กระทู้: ปัญหาหวีสองชั้น bk เข้าเกียร์ยาก ช่วยแนะนำหน่อยครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

มาตรฐาน ปัญหาหวีสองชั้น bk เข้าเกียร์ยาก ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ตอนนี้ใส่หวีสองชั้นของ bk 10 นิ้ว + ผ้าผสมกึ่งทองแดง ล้างฟลายวีลออก 3 มล. เจาะรู้ตร๊าฟเกลียวยึดโครงหวีใหม่ รูเดิมใช้ไม่ได้ไม่ตรงครับ

ปัญหาคือ เกียร์ 1 และ 2 จะเข้ายากมาก เกียร์ 3 4 5 ไม่มีปัญหาเข้าได้
    ตั้งขาคลัชมาหลายทีแล้วครับก็ไม่หาย ตั้งทีก็เข้าง่ายที วันนี้เข้าได้ พรุ่งนี้เข้าไม่ได้
    เวลาจอดติดไฟแดงหรือรถติด ๆ เข้าได้บ้างไม่ได้บ้างครับ ต้องเข้าเกียร์ 3 ครับ แล้วค่อย ๆ ออกตัว

รบกวนผู้รู้หน่อยครับ แก้ไขอย่างไรครับ ต้องปาดฟลายวีลใหม่ หรือเป็นที่โครงหวีครับ จะได้แก้ไขได้ถูกทางครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

มาตรฐาน ตอบ: ปัญหาหวีสองชั้น bk เข้าเกียร์ยาก ช่วยแนะนำหน่อยครับ

เงียบเลย ม่ายมีครายรู้เลยหรือจ๊ะ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

มาตรฐาน ตอบ: ปัญหาหวีสองชั้น bk เข้าเกียร์ยาก ช่วยแนะนำหน่อยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    เงียบเลย ม่ายมีครายรู้เลยหรือจ๊ะ
    เอาใจช่วยค่ะ ที่บ้านออโตล้วนจนใจค่ะ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ไม่มีสพการครับน้าเอก เดาว่าแผ่นดีสครัชมันไม่นิ่งอ่ะน้าเอก ลองไปจับขึ้นแท่นกลึงดู เอาจี๋ ยันกดดุมสปายกลางมัน ทุกๆก้อนมันน่าจะสวิงครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    เอาใจช่วยค่ะ ที่บ้านออโตล้วนจนใจค่ะ
    จ๊ะเจ๊ ก็คงต้องว่ากันไปล่ะแก้ได้ก็แก้ ถ้าแก้ไม่ได้ก็ทนใช้ไปก่อน หรือไม่ก้อกลับไปใส่ของเดิม

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

รถแรงก็ยังงี้แหละครับน้าเอก ครัชเดิมเอาไม่อยู่มันลื่น ก็ต้องครัชแต่ง แล้วก็ต้องแต่งกันต่อไป อิอิ เอาใจช่วยครับ ลองปรึกษาทาง bk ครัช โดยตรงรึยังครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    รถแรงก็ยังงี้แหละครับน้าเอก ครัชเดิมเอาไม่อยู่มันลื่น ก็ต้องครัชแต่ง แล้วก็ต้องแต่งกันต่อไป อิอิ เอาใจช่วยครับ ลองปรึกษาทาง bk ครัช โดยตรงรึยังครับ
    ยังเลยจ้า ขอหาข้อมูลก่อนครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    ยังเลยจ้า ขอหาข้อมูลก่อนครับ
    ตอนอยู่กลับผมปกตินะน้านอกจากอาการแข็งอย่างเดียว ผมเอกงก็ไม่สบายใจนะ ที่ขายของให้เพื่อนไป แล้วไปเป็นปัญหา
    1. ผมโทรหา บีเคแล้ว เจ้าของเลย เล่าให้เขาฟังทุกอย่างกับอาการที่น้าเจอ เบื่องต้นเขาสันนิษฐานว่า ถ้ากลึงไฟวิลลงไปลึกเกินไป มีผล หน้าสัมผัสต้องเรีบเสมอขอบเลยเขาว่างั้น
    2. เขาแนะนำให้สตาร์ทเครื่อง แล้วย้ำๆคลัทประมาณ 7-8 ครั้งแล้วลองเขาเกียที่เคยยากดูว่ายังเขายากอยู่ไหม ได้ผลอย่างไรแล้วโทรหาเขา ที่เบอร์ 081-644937 ลองดู

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    ตอนอยู่กลับผมปกตินะน้านอกจากอาการแข็งอย่างเดียว ผมเอกงก็ไม่สบายใจนะ ที่ขายของให้เพื่อนไป แล้วไปเป็นปัญหา
    1. ผมโทรหา บีเคแล้ว เจ้าของเลย เล่าให้เขาฟังทุกอย่างกับอาการที่น้าเจอ เบื่องต้นเขาสันนิษฐานว่า ถ้ากลึงไฟวิลลงไปลึกเกินไป มีผล หน้าสัมผัสต้องเรีบเสมอขอบเลยเขาว่างั้น
    2. เขาแนะนำให้สตาร์ทเครื่อง แล้วย้ำๆคลัทประมาณ 7-8 ครั้งแล้วลองเขาเกียที่เคยยากดูว่ายังเขายากอยู่ไหม ได้ผลอย่างไรแล้วโทรหาเขา ที่เบอร์ 081-644937 ลองดู
    ขอบคุณครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

โทรหาพี่เจ็กเลยครับ คุยง่ายแนะนำดีครับถ้าไม่ดียังงัยขับไปหาแกเลยครับแถวปทุมวัน

User ID
    687
    Status
    โพส
    181

เอาแหวนอีเปะ ลองหน้าหวีที่มีน็อต5-6 ตัว ครับ สักมิลสองมิล ก็ใช้ได้แล้วครับ ถ้าจะให้ใด้มาตราฐาน ต้องกลึงออกนิดหน่อยครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ รถแรงเพชร ดูโพส
    เอาแหวนอีเปะ ลองหน้าหวีที่มีน็อต5-6 ตัว ครับ สักมิลสองมิล ก็ใช้ได้แล้วครับ ถ้าจะให้ใด้มาตราฐาน ต้องกลึงออกนิดหน่อยครับ
    แสดงว่ากลึงล้างเยอะไปหรือครับน้า

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    โทรหาพี่เจ็กเลยครับ คุยง่ายแนะนำดีครับถ้าไม่ดียังงัยขับไปหาแกเลยครับแถวปทุมวัน
    พี่เจ๊กคือคนที่ตาโต้งให้เบอร์ใช่มั้ยครับ

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

ถอดหวีออก ใส่เครือแทนโลดดดด 5555+
    รถแรงต้องทามมจายยย....หายไวๆ เพื่อนตู

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

พี่เจ๊กคือคนที่ตาโต้งให้เบอร์ใช่มั้ยครับ
    น่าจะใช่มั้งน้า คุยดีนะ เป็นที่อื่นคงจะพูดแต่ว่า เอารถเข้ามาที่ร้าน แต่นี้พี่เค้าค่อยๆถามปัญหาและวิเคราะห์ให้คำแนะนำ ลองดู

User ID
    15030
    Status
    โพส
    641

หายไวๆพี่เอกเบญก็เครียดแทน

ทำไมพี่ไม่แก้แบบที่มดเขาเคยแก้ล่ะรองแหวนตรงสากตัวล่างอ่ะ

ตอนแรกน้าโต้งน่าจับสลับฟลายวีลกันไปเลยจบทีเดียว

User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bigben ดูโพส
    หายไวๆพี่เอกเบญก็เครียดแทน

ทำไมพี่ไม่แก้แบบที่มดเขาเคยแก้ล่ะรองแหวนตรงสากตัวล่างอ่ะ

ตอนแรกน้าโต้งน่าจับสลับฟลายวีลกันไปเลยจบทีเดียว
    ผมยกลงตั้งนานแล้วไปเอาของพลัสตรงรุ่นมาใส่ และก็ไม่รู้ด้วยว่า น็อตมันตรงรึไม่ตรง เพราะเอารถไปทิ้งที่อู่อย่างเดียว ตกเย็นมาก็จ่ายตัง ถ้ารู้ว่าตาเอกต้องไปแก้วุ่นวายขนาดนี้ผมก็คงบอกก่อนไปแล้วอ่ะ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ปั๊มล่างเดิมไหมพี่เอก เคยคว้านไหมครับ ผมเคยเป็นอาการแบบนี้ตอนคว้านลูกปั๊มล่างอ่ะพี่ บางทีเข้าเกียร์ได้...ร้อนๆจะเข้าง่าย
    พอจอดมารุ่งเช้า ขึ้นรถสตาร์ทเครื่อง แล้วเข้าเกียร์เท่านั้นแหละพี่ มันติดครับ !! ยัดไม่ลง (แล้วสังเกตว่า ตอนที่เราเหยียบคลัทช์มิดพร้อมเข้าเกียร์นะพี่ จะได้ยินเสียงชัดๆเลยว่าผ้าคลัทช์มันถูฟลายวีล ฟืดดดด ยาวๆเลย) น่าจะเป็นที่คลัทช์ไม่จากครับ จากนั้นก็ใช้วิธีเข้าเกียร์ 1 สตาร์ทเลยพี่ พอกระชากไป ก็ขับซัดไปแป๊บนึง เกียร์ก็เข้าได้ง่ายครับ
    แต่ พออีกฝืนขับไปอีกที เหยียบไป เหยียบมา เริ่มฝืดเรื่อยแล้วแตกดัง ปุ้ง.....ลูกยางปั๊มล่างแตกเรียบร้อบครับ
    เลยจัดการถอดหวี 2 ชั้นออก แล้วก็ใช้เป็นหวีนาวาร่าพร้อมปั๊มล่างเบิกใหม่ศูนย์เดิมๆเลยพี่ อาการที่ว่าเข้าเกียร์ไม่ได้นี่หายเป็นปลิดทิ้ง จบ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ขอบคุณมากเล้ง อย่างที่เล้งบอกเลยอาการเหมือนกัน ยิ่งตอนเช้าเข้าเกียร์ไม่ได้เลยต้องออกจากบ้านใช้เกียร์ 3 อ่ะ ส่วนพอขับ ๆ ไปก็ลื่นดี แต่ถ้ามาเจอรถติด หรือติดไฟแดง ปลดเกียร์ว่างและเข้า 1 ใหม่ก็จะเข้าไม่ได้ ต้องทำตามน้าโต้งบอก ย้ำ ๆ คลัชซัก 6-7 ทีก็ยัดได้ แต่มันจะติด ๆ อ่ะ รู้สึกได้เลย เสียงดัง ครืด ๆ 2 ทีและก็เข้าได้ ตอนนี้อยากรู้อย่างเดียวว่าที่เราปาดไป 3 มล.เนี่ย มันมากไปหรือน้อยไปอ่ะ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

พี่เอก อย่างไงลองเช็คทางช่างอีกทีครับว่า ปั๊มล่างเดิมจริงๆป่าว ถ้าคว้านลูกโตว่ามันไม่ชัวร์อ่ะพี่ ผิวกระบอกกับโอริงอาจไม่สนิทก็ได้ครับ
    ผมอยากให้พี่ใช้ปั๊มคลัทช์เดิมๆครับ

แล้วก็อีกเรื่องนะพี่ ถ้าไม่อยากเปลี่ยนหวีคลัทช์หรือกลึงฟลายวีลออก ให้พี่จัดการยกเกียร์ลงแล้วหาแหวนมิเนียมบางๆ 1 ตัว รองให้ครบทุกตัว (รองระหว่างฟลายวีลกับจานกดคลัทช์ ก่อนที่เราจะประกอบหวี-ร้อยน๊อตนั้นแหละครับ) เพื่อให้เวลากดแป้นมิดแล้วมันจะจากกันสนิทครับ
    ( แบบที่น้าเพรชว่าเลยครับ เห็นช่างเบริ์ด เค้าก็ใส่ให้ลูกค้าแบบนี้ครับ แล้วคลัทช์จะนิ่มลงด้วยครับ) แต่แหวนต้องบางๆนะพี่ ถ้าหนาไปเดี๋ยวคลัทช์ไม่จับแล้วงานจะเข้า คิคิ....

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้