สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 16 จากทั้งหมด 16

TTC-Member:00856 TTC-Member
    User ID
    8783
    Status
    โพส
    885

มาตรฐาน ถามเรื่องแอร์บ้านหน่อยครับ

คือ แอร์ที่บ้านผมมีปัญหาครับ ครั้งแรกเลยคอมแอร์พัง เลยทำการเคลม พอเค้ามาเปลี่ยนให้ก็ลืมมันไปเลยเพราะไม่ได้ใช้สักที ครั้นพอจะมาใช้ ลองสังเกตุอาการเป็นดังนี้ครับ คอมทำงาน+พัดลมทำงาน ตัวทำความเย็นไม่เย็น ถึงเย็นก็นิดหน่อยไม่ฉ่ำ ช่างแถวบ้านมาเช็คเบื้องต้น พบว่าคอมทำงานปรกติ น้ำยาไม่ขาด(ออกจะเกินนิดๆด้วยซ้ำ) กลางวันเย็นนิดหน่อยไม่ฉ่ำ พอตกเย็นมาไม่เย็นซะงั้น มีแต่ลม คิดว่ามันน่าจะเป็นที่อะไรอีกครับ ปวดหัวกับมันจริงๆ พอจะใช้หน่อยดันใช้ไม่ได้ซะงั้น อ้อ แอร์ยี่ห้อชาร์ป ขนาด18000 บีทียูครับ ใครมีความรู้ด้านนี้ขอคำปรึกษาทีครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,382

มาตรฐาน ตอบ: ถามเรื่องแอร์บ้านหน่อยครับ

งั้นฝากด้วยอีกข้อ ของบ้านผม บางวันมันก็น้ำหยดตลอดเลย ทุกอย่างทำงานปกติ เย็นดีปกติ แต่มีน้ำหยดครับ ผ้าม่านเปียกหมด แต่ก็เป็นแค่บางวันครับ มันเป็นไรครับ

User ID
    8783
    Status
    โพส
    885

มาตรฐาน ตอบ: ถามเรื่องแอร์บ้านหน่อยครับ

ของน้าโยน่าจะฝุ่นจับมากหรือป่าวครับคล้ายๆแอร์ตันอ่ะครับทำให้น้ำแข็งจับคอยเย็นทำให้มันระบายไม่ทัน หรือไม่งั้นก็ท่อระบายตัน แต่ผมคิดว่าน่าจะข้อแรกมากกว่า

User ID
    16795
    Status
    โพส
    521

เหมือนเทอร์โมสตัทไม่ปกตินะครับไม่ตัดต่อตามอุณหภิมิที่ตั้งไว้ ไม่งั้นก็เทอโมคัพเปิลชำรุดส่งค่าไปเทอโมสตัทไม่ถูกต้อง การตัดต่อเปิดปิดคอมจึงผิดเพี้ยนไป

User ID
    16795
    Status
    โพส
    521

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joboysang ดูโพส
    ของน้าโยน่าจะฝุ่นจับมากหรือป่าวครับคล้ายๆแอร์ตันอ่ะครับทำให้น้ำแข็งจับคอยเย็นทำให้มันระบายไม่ทัน หรือไม่งั้นก็ท่อระบายตัน แต่ผมคิดว่าน่าจะข้อแรกมากกว่า
    ครับแผงน่าจะอุดตันและถางรองน้ำระบายอุดตัน

User ID
    16795
    Status
    โพส
    521

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joboysang ดูโพส
    คือ แอร์ที่บ้านผมมีปัญหาครับ ครั้งแรกเลยคอมแอร์พัง เลยทำการเคลม พอเค้ามาเปลี่ยนให้ก็ลืมมันไปเลยเพราะไม่ได้ใช้สักที ครั้นพอจะมาใช้ ลองสังเกตุอาการเป็นดังนี้ครับ คอมทำงาน+พัดลมทำงาน ตัวทำความเย็นไม่เย็น ถึงเย็นก็นิดหน่อยไม่ฉ่ำ ช่างแถวบ้านมาเช็คเบื้องต้น พบว่าคอมทำงานปรกติ น้ำยาไม่ขาด(ออกจะเกินนิดๆด้วยซ้ำ) กลางวันเย็นนิดหน่อยไม่ฉ่ำ พอตกเย็นมาไม่เย็นซะงั้น มีแต่ลม คิดว่ามันน่าจะเป็นที่อะไรอีกครับ ปวดหัวกับมันจริงๆ พอจะใช้หน่อยดันใช้ไม่ได้ซะงั้น อ้อ แอร์ยี่ห้อชาร์ป ขนาด18000 บีทียูครับ ใครมีความรู้ด้านนี้ขอคำปรึกษาทีครับ
    อาการเหมือนน้ำยาไม่พอ การสังเกตุง่ายๆดูตรงตาแมวตรงกระจกแก้วกลมๆต้องไม่เป็นฟองอากาศถ้าเป็นฟองแสดงว่าน้ำยาไม่พอ หรือจะให้ชัวใช้คลิปแอมป์คล้องจับกระแสดูได้เท่าไรไปเปรียบเทียบกับเนมเพลทที่คอมแอร์กระแสจะเท่าหรือใกล้เคียงกันมาก แต่ถ้าอ่านแล้วกระแสต่ำกว่าเนมเพลทมาก แสดงว่าน้ำยาต่ำชัวครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ไก่มวกเหล็ก : 25-08-2011 เมื่อ 15:40

User ID
    8783
    Status
    โพส
    885

น้ำยาขาดคงตัดไปได้เลยครับ ตอนนี้สงสัยในข้อแรกที่น้าว่า....
    <<เหมือนเทอร์โมสตัทไม่ปกตินะครับไม่ตัดต่อตามอุณหภิมิ ที่ตั้งไว้ ไม่งั้นก็เทอโมคัพเปิลชำรุดส่งค่าไปเทอโมสตัทไม่ถูกต ้อง การตัดต่อเปิดปิดคอมจึงผิดเพี้ยนไป>>
    กับอีกข้อสงสัยส่วนตัวผมคือตอนช่างติดตั้งท่อน้ำยาอาจจะดัดงอมากไปเลยทำให้ตันหรือปล่าว(ท่อพับ) ตอนนี้กำลังติดต่อช่างนอก(ไม่เอามันแล้วประกัน) มาลองรื้อระบบเดินท่อใหม่+แว๊คเติมน้ำยาใหม่ ถ้ายังไม่เย็นอีกคงมีทุบทิ้งกันไปข้างแหละครับ ทุกวันนี้โดนเมียบ่นทุกวันเลยครับ เพราะเซลแท้ๆดันแนะนำรุ่นนี้ให้บอกมีระบบฟอกอากาศในตัว ทีแรกพูดกันไว้ดิบดีว่าไม่ไซโจก็มิตซู แต่พอไปเลือกจริงๆดันเอาชาร์ปมา เฮ้อออออออออออเซร็งงง

User ID
    7736
    Status
    โพส
    271

แรงดันน้ำยาปกติ เย็นนิดหน่อย อยากถามว่าตอนแรกที่คอมเสียมันไหม้หรือเปล่าครับ ถ้าไหม้ ให้ดูว่าหลังจากเปลี่ยนคอมแล้วเค้าเปลี่ยนแคปทิ้วให้ด้วยหรือเปล่า ( เป็นท่อเล็ก ๆ ที่ขดอยู่ใกล้ ๆ กับตัวคอม ) เพราะมีโอกาสตันได้ครับ เครื่อง 18000 อาจมี 2 ท่อนะครับ

User ID
    7736
    Status
    โพส
    271

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ indy72 ดูโพส
    งั้นฝากด้วยอีกข้อ ของบ้านผม บางวันมันก็น้ำหยดตลอดเลย ทุกอย่างทำงานปกติ เย็นดีปกติ แต่มีน้ำหยดครับ ผ้าม่านเปียกหมด แต่ก็เป็นแค่บางวันครับ มันเป็นไรครับ
    น้าสังเกตว่าน้ำหยดฝั่งไหนของเครื่อง(หันหน้าเข้าเครื่อง) ถ้าหยดทั่วไปล้างก็หาย แต่ถ้าหยดเฉพาะฝั่งขวาให้ล้างรางหลังครื่องให้สะอาดก็หายครับ

User ID
    2826
    Status
    โพส
    398

ท่อน้ำทิ้งอาจตันครับ มันจะเป็นเมือกไปติดอยู่

User ID
    2826
    Status
    โพส
    398

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ indy72 ดูโพส
    ท่อน้ำทิ้งอาจตันครับ มันจะเป็นเมือกไปติดอยู่

User ID
    8783
    Status
    โพส
    885

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pojn ดูโพส
    แรงดันน้ำยาปกติ เย็นนิดหน่อย อยากถามว่าตอนแรกที่คอมเสียมันไหม้หรือเปล่าครับ ถ้าไหม้ ให้ดูว่าหลังจากเปลี่ยนคอมแล้วเค้าเปลี่ยนแคปทิ้วให้ด้วยหรือเปล่า ( เป็นท่อเล็ก ๆ ที่ขดอยู่ใกล้ ๆ กับตัวคอม ) เพราะมีโอกาสตันได้ครับ เครื่อง 18000 อาจมี 2 ท่อนะครับ
    ลองรื้อดูเองทีนึงแล้วครับเห็นมีตัวนึงคล้ายๆโลหะประมาณ1.5-2นิ้ว กับอีกตัวสีดำๆคล้ายๆc ในพัดลมเป็นสี่เหลี่ยมเล็กๆอ่ะครับ ไม่รู้จักหน้าตามันอ่ะครับน่าจะเป็น2ตัวนี้หรือปล่าว แต่ว่าตอนนี้ผมว่าผมเห็นสาเหตุแล้วล่ะครับ จากที่ลองรื้อดูแบบละเอียดอีกรอบ(ถอดโครงออกหมด) เห็นสายไฟที่เชื่อมกับcที่เป็นโลหะขาวๆเปื่อยคล้ายๆมันช็อต เลยลองตัดต่อบีบปลั๊กให้แน่น ปรากฏว่าแอร์เย็นเฉยอ่าครับ พอช่างมาเช็คอีกทีงงเลย "ใหนโทรไปบอกว่าไม่เย็นไง มันก็เย็นอยู่เนี่ย" (ผมทำเสร็จแต่ยังไม่ได้ลอง ช่างมาก่อน) เลยอยากมาถามผู้รู้อีกทีว่าเจ้าตัวนี้มันมีหน้าที่อะไรใช่ c สต๊าทหรือปล่าวครับ(ผมเข้าใจว่าสต๊าท)แล้วมันน่าจะเกี่ยวกันใหมกับอาการของแอร์ผม ทั้งๆที่ก่อนผมตัดต่อ พัดลม+คอมมันก็ทำงานทุกอย่าง แล้วcสต๊าทมีหน้าที่สต๊าทให้พัดลมกับคอมทำงานเฉยๆไม่ใช่หรือ งงครับให้ความรู้เพิ่มที กลัวโดนต้มอ่า เกือบได้เปลี่ยนคอมอีกรอบแล้ว

User ID
    7736
    Status
    โพส
    271

น้าบอกว่าแรงดันน้ำยาปกตินั่นหมายถึงคอมและพัดลมสตาร์ทออกปกติเพราะงั้น แคปคอมและแคปพัดลม(ตัวกลมและเหลี่ยมที่น้าเห็นนั่น
    แหละครับ)ไม่ใช่ต้นเหตุแน่ ๆ ครับ

User ID
    16795
    Status
    โพส
    521

ไม่เห็นรูปไม่รู้ตัวไรแค๊ปทิ๊วไม่น่าใช่ ดรายเออร์ก็ไม่น่า โอเวอร์โหลดยิ่งไม่เกี่ยว55555 ผมว่าเทอร์โมสตัทใกล้เคียงสุด ผมไม่ได้ทำแอร์มาสิบกว่าปีแล้วและบ้านผมก็ไม่มีแอร์ผมนึกอุปกรณ์รุ่นใหม่ๆไม่ถูก โชว์รูปหน่อยท่าน

User ID
    16795
    Status
    โพส
    521

ถ้าตัวซีที่คุณว่ามันเป็นโลหะให้เดาผมว่านั่นหละเทอร็โมสตัท จะมีเส้นโลหะเทอร์โมคัพเปิลไปที่คอยเย็น ตอนนี้ผมไม่แน่ใจว่าจะใชสายสัญญาณแบบเครื่องจักรหรือเส้นโลหะเดิมๆ

User ID
    7736
    Status
    โพส
    271

เลยอยากมาถามผู้รู้อีกทีว่าเจ้าตัวนี้มันมีหน้าที่อะไรใช่ c สต๊าทหรือปล่าวครับ(ผมเข้าใจว่าสต๊าท)แล้วมันน่าจะเกี่ยวกันใหมกับอาการของแอร์ผม ทั้งๆที่ก่อนผมตัดต่อ พัดลม+คอมมันก็ทำงานทุกอย่าง แล้วcสต๊าทมีหน้าที่สต๊าทให้พัดลมกับคอมทำงานเฉยๆไม่ใช่หรือ งงครับให้ความรู้เพิ่มที กลัวโดนต้มอ่า เกือบได้เปลี่ยนคอมอีกรอบแล้ว
    น้าบอกว่าแรงดันน้ำยาปกติ ซึ่งการวัดแรงดันน้ำยาจะต้องวัดขณะที่คอนเดนเซอร์ทำงานปกติ(คอม+พัดลม สตาร์และเดินได้ปกติ)นั่นคือคอมและพัดลมของน้าสตาร์ทออกครับ
    น้าเข้าใจถูกแล้วครับ c มีหน้าที่สตาร์และเดินคอม/พัดลม 18000 บีทียู c คอมจะมีค่าประมาณ 35 - 40 ไมโคร ตัวเป็นทรงกระบอกกลม (ส่วนใหญ่) เส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 1.5 - 2 นิ้ว ยาวประมาณ 5 นิ้ว เปลือกจะมีทั้งแบบโลหะ/พลาสติกและเมกาไลท์ ส่วน c ของพัดลมจะมีทั้งกลมและเหลี่ยม ค่าจะน้อย 2.5 -3- 4.5 ประมาณนี้ครับ
    อย่าเชื่อผมมาก ฟังเค้ามาอีกที
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pojn : 30-08-2011 เมื่อ 09:34

ข้อมูลกระทู้