สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 5 จากทั้งหมด 5

กระทู้: สารภาพว่าไม่ค่อยรู้เรื่องการดูแลรถ...เราต้องเติมน้ ำเปล่าที่หม้อน้ำหน้ารถใช่มั้ยคะ ส่วนน้ำมันนี่ไปที่ 0..

kunmeeja
    ผู้เยี่ยมชม

Red face สารภาพว่าไม่ค่อยรู้เรื่องการดูแลรถ...เราต้องเติมน้ ำเปล่าที่หม้อน้ำหน้ารถใช่มั้ยคะ ส่วนน้ำมันนี่ไปที่ 0..

หน้ารถจะมีหม้อน้ำให้เราเติมน้ำเปล่าตรงที่มีฝาอลูมิเนียมใช่มั้ยคะ

ส่วนน้ำมันเครื่อง น้ำมันหล่อลื่นต่างๆนี่ต้องเข้า 0 อย่างเดียวเลยใช่มั้ยคะ

เพิ่งถอยเจ้าเหมียวออกมาไม่นานค่ะ ไม่ค่อยรู้เรื่องรถเท่าไหร่

ก็พยายามศึกษาจากคู่มือรถ แต่ไม่เคยได้เติมน้ำเองเลยค่ะ

กลัวเวลาเดินทางไกลแล้วเครื่องร้อน ขอบคุณน้าๆทุกท่านค่ะ

kunmeeja
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ตอบ: สารภาพว่าไม่ค่อยรู้เรื่องการดูแลรถ...เราต้องเติมน้ ำเปล่าที่หม้อน้ำหน้ารถใช่มั้ยคะ ส่วนน้ำมันนี่ไปที่ 0..

ตะกี้ให้น้องที่ทำงานมาช่วยดูแล้วค่ะ...เค้าก็อธิบายให้ฟัง

ต่อไปจะดูแลรักษารถให้มากขึ้นค่ะ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

มาตรฐาน ตอบ: สารภาพว่าไม่ค่อยรู้เรื่องการดูแลรถ...เราต้องเติมน้ ำเปล่าที่หม้อน้ำหน้ารถใช่มั้ยคะ ส่วนน้ำมันนี่ไปที่ 0..

เป็นกำลังใจให้ครับ ค่อยๆศึกษาไปครับ ไม่มีใครรู้มาตั้งแต่เกิดครับ

อันไหนไม่รู้ก็มาสอบถามกันครับ น้าๆในเว็บทุกคนใจดีครับ

คู่มือรถมีเกือบทุกอย่างที่อยากรู้ครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

เอาง่ายๆเลยก็เข้าตรวจเช็คเข้าศูนย์ตามระยะที่คู่มือกำหนดคับ ส่วนถ้าเราจะเดินทางไกลก็ตรวจเช็ค น้ำกลั่นแบตเตอร์รี่(ถ้าเป็นไปได้ก้อตรวจดู2อาทิตย์ครั้ง แต่อย่างน้อยต้องเดือนละครั้งคับ) น้ำในหม้อน้ำ น้ำฉีดกระจก ลมยาง กลับมาแล้วค่อยเป่ากรองอากาศคับ เบื้องต้นก้อมีประมาณนี้คับ ส่วนเรื่องอื่นๆหรือปัญหาอื่นๆก้อค่อยศึกษาไปคับ หรือไม่ก้อถามคนในคลับนี้ได้คับตามที่น้าปองบอกคับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย romeoking : 02-09-2011 เมื่อ 14:22

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อย่าใช่น้ำดื่ม(ดื่มแบบกลั่นดีๆค่ายดังๆก็อย่าครับ) หรือน้ำก็อกก็อย่าเอามาเติมในหม้อพัก ควรใช้น้ำกลั่นที่เติมแบบเตอร์รี่แบบใสนั่นละครับ

ข้อมูลกระทู้