หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 23

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    14700
    Status
    โพส
    519

มาตรฐาน ไฟตัดหมอกติดยากจัง

รถผมเปิดไฟตัดหมอกติดยากจังครับ ต้องบิดสวิชต์หลายสิบครั้งกว่าจะติด หรือบางทีก็ไม่ติดเลย (ไฟตัดหมอกติดตัวรถมาจากโรงงาน) น้าน้าช่วยแนะนำวิธีแก้ไขให้หน่อยครับ

User ID
    4910
    Status
    โพส
    193

มาตรฐาน ตอบ: ไฟตัดหมอกติดยากจัง

ทำสวิตซ์แยกเลยครับน้า

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

มาตรฐาน ตอบ: ไฟตัดหมอกติดยากจัง

รถปีไรคร้าบบบ น้าตั้มลองไปให้ช่างที่ศูนย์เช็คดูรึยัง
    ถ้าปีใหม่ๆ เนี่ยเคลมเลยคร้าบบบ รอท่านต่อไปคร้าบบน้าตั้ม....
    หายไวๆคร้าบบ จะได้มีไฟแจ่มๆ ไว้ยิงสู้กับรถหรูๆ เค้า.....อิอิ

User ID
    14700
    Status
    โพส
    519

ขอบคุณครับน้าน้าสำหรับความคิดเห็น รถผม2.5 4d 4x4 ปี 09 ครับยังอยู่ในระยะประกัน เด๋วรอเข้าศูนย์ตอนเช็คระยะ 50,000 โล จะให้ช่างเช็ค แต่ถ้าไม่ได้เรื่องสงสัยต้องจัดการเองซะแล้ว

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ผมสงสัย ชุดก้านสวิทย์นั้นละครับ หรือจะลองเปิดฝาครอบฟิวล์ที่ข้างแบตดู
    ลองดึงรีเลย์ตัวอื่นมาสลับเพื่อเทสๆแก้เหงาสมอง
    แต่ก็ลองมองๆหาสายด้วยเผื่อหนูมันไปกัดแทะเล่น55+
    แล้วใส้ทองแดงผุหมดเหลือแต่เปลือก

เอาใจช่วยครับน้า (4x4น้ารถออกมาหลังผมตั้ง1ปี)แต่ไม่เคยมีปัญหาเรื่องไฟทั้งๆที่เคยเอามุดน้ำมา4ครั้ง

User ID
    14700
    Status
    โพส
    519

ขอบคุณครับป๋า เด๋วจะไปรื้อเล่นตามจุดที่ป๋าบอก แก้เซ็งซักหน่อย

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kruthum ดูโพส
    ขอบคุณครับป๋า เด๋วจะไปรื้อเล่นตามจุดที่ป๋าบอก แก้เซ็งซักหน่อย
    ตัวนี้ครับรีเลย์ตัดหมอก เอาเทปแปะทำสัญลักษ์ไว้ด้วยเดี๋ยวสับสนกับตัวอื่น ขามันเท่ากันหมด 55+
    Attached Images Attached Images  

User ID
    14700
    Status
    โพส
    519

ด้วยความขอบพระคุณอย่างยิ่งเลยครับป๋า แจ่มแจ้งและกระจ่างครับ ป๋าใจดีจังแบบนี้ไปเที่ยวร้านอาหาร สงสัยจะติ๊บนักร้อง เด็กเสิร์พ หลายพวงซะมั้งนี่

User ID
    15626
    Status
    โพส
    628

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kruthum ดูโพส
    รถผมเปิดไฟตัดหมอกติดยากจังครับ ต้องบิดสวิชต์หลายสิบครั้งกว่าจะติด หรือบางทีก็ไม่ติดเลย (ไฟตัดหมอกติดตัวรถมาจากโรงงาน) น้าน้าช่วยแนะนำวิธีแก้ไขให้หน่อยครับ
    ตอนนี้ผมกำลังเจอปัญหาเหมือนน้าเลยครับ พอดีจะเข้า0ถ่าย นม.เครื่องว่าจะให้ช่างเขาเช็คให้ซะหน่อยครับ เซงเจงๆ

User ID
    1202
    Status
    โพส
    74

อาการน่าจะเป็นที่ก้านสวิทช์ครับ เข้าศูนย์เลยครับ ของผมอาการเหมือนน้าเลย สรุปเคลมชุดก้านสวิทช์เลยครับ ถ้าอยู่ในประกัน

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

ของผมยี้ห้อ fitt หลอดขาดเดือนนึง 2 หน เซงมากมาย แพงก็แพง ไม่คิดว่าของศูนย์ก็มีปัญหาอีกเห่อ

User ID
    15626
    Status
    โพส
    628

วันนี้ผมเข้า0ไปแก้ไขอาการเปิดไฟตัดหมอกไม่ค่อยติด มาแล้วครับ สาเหตุมาจากที่หน้าสัมผัสสวิทช์ครับ เห็นช่างเขาถอดก้านสวิทช์ออกมาแล้วเอาสเปย์ฉีดทำความสะอาดแค่นี้ก็เสร็จเรียบร้อย เปิดปุ๊บติดปั๊บเลย จริงๆแล้วถอดทำเองก็ไม่ยากเลยครับ...หายชัวร์

User ID
    14700
    Status
    โพส
    519

มาแว้วครับ เมื่อวันเสาร์ว่างก็เลยจัดการเองซะเลย ถอดมาทั้งก้าน แล้วก็มาแยกชิ้นส่วน บทสรุปคือหน้าสัมผัสสกปรกครับ เอาคัตเตอร์ขูดๆให้สะอาดแล้วเอาโซเนกซ์ฉีดแล้วขัดให้มันวาว ฉีดด้วยโซเนกซ์อีกรอบ ประกอบเสร็จไฟก็ติดได้ดังใจ จริงๆแล้วไม่ต้องถอดออกมาทั้งก้านแบบผมก็ได้ครับ เอาไขควงปากแบนอันเล็กๆ ค่อยๆงัดข้างตัวบิดสวิตช์มันจะมีเดือยล๊อค 2 อัน ส่วนตัวสีน้ำเงินเดือยล๊อคอยู่ตรงกลาง ไปจนถึงสวิตช์ไฟตัดหมอกก็งัดด้านข้างมี 2 เดือยเหมือนกันพอเอาออก ก็ถึงหน้าสัมผัสแล้วละครับ (ระวังลูกปืน 2 ลูก ที่ตัวบิดสวิตช์ให้ดีนะครับมันอาจหลุดหายได้เดี๋ยวเวลาบิดสวิตช์มันจะไม่มีคลิ๊กล็อคตำแหน่ง)ชื่อ:  ภาพ0068.jpg
ครั้ง: 1041
ขนาด:  99.8 กิโลไบต์ชื่อ:  ภาพ0066.jpg
ครั้ง: 778
ขนาด:  96.4 กิโลไบต์ชื่อ:  ภาพ0067.jpg
ครั้ง: 799
ขนาด:  79.4 กิโลไบต์

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ฮ่าๆๆ กระเบื้องลายสวย
    เอ้ย คนละเรื่อง เป็นไงครับคนขับไทรทั่นไม่ใช่หมูนะ คริคริ จะเอาอะไหล่มาขายเรายากสสสสส์ครับ55+ ต้องเล่นจนเห็นจะๆถึงจะได้เงินเราครับบบบบบบบ

User ID
    14700
    Status
    โพส
    519

จริงๆครับป๋า พวกเราต้องถือคติ "เรื่องแค่นี้ไม่ได้แอ้มตังผมหรอก"

User ID
    4468
    Status
    โพส
    15

ปัญหานี้ผมเคยเจอครับ เข้าศูนย์ 3 ครั้งแก้ม่หายจนสุดท้ายต้องใช้สมองของตัวเองวิเคราะห์ปัญหา คืองี้ครับอ้รถผมเนี้ยเปิดฟตัดหมอกติดบ้างม่ติดบ้างเหมือนกันแต่ตอนนี้แก้ได้แล้วผมแนะนำว่าเปลี่ยนเจ้าสวิทช์เจ้ากรรมนั้นนะทั้งอันเลย รถพี่อยู่ในประกัน150000 กม. เคลมได้ครับ ของพี่ยังดีของผมเปิดม่ติดยังไม่พอพอเปิดที่ปัดน้ำฝนดับทั้งคณะเลย ไฟหน้า ไฟตัดหมอก แผงคอนโซน พูดง่ายๆดับทั้งคันยกเว้นรถไม่งั้น ตาย สุดท้ายเปลี่ยนทั้ง 2 อย่างคือสวิทช์ใบปัดน้ำฝนและสวิทช์แงไฟ

User ID
    14700
    Status
    โพส
    519

จากการที่ผมถอดชิ้นส่วนสวิตช์ไฟออกมาซ่อม พบว่าทางโรงงานยัดจารบีเข้าไปในตัวสวิตช์เพียบเลย บริเวณหน้าสัมผัสของทองแดงของสวิตช์เป็นการสไลด์ขาทองแดงไปบนแผ่นปริ๊นซ์ซึ่งมีจารบีเคลือบอยู่เป็นก้อน ผมก็สงสัยว่าเค้ากลัวมันฝืดรึเปล่า แล้วจารบีมันไม่นำไฟฟ้าหรืออย่างไร อาการไฟดับทั้งคันต้องลองตรวจสอบตรงนี้ดูครับ หรือเพราะสวิตช์ไฟมันอยู่หน้าช่องแอร์ เวลาแอร์เป่าลมออกมาก็จะมาพร้อมไอน้ำกับฝุ่นเล็กน้อย ทำให้หน้าสัมผัสสกปรกไฟก็เลยไม่ค่อยจะติด ถ้าเราว่างก็ต้องถอดมาทำความสะอาดกันบ้างนะครับ ไม่ต้องเสียเงิน เสียเวลา เสียน้ำมันวิ่งเข้าศูนย์

User ID
    6105
    Status
    โพส
    803

ดัน ดัน ความรู้อีกอย่างครับ.

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

เด๋วลองทำมั้ง

User ID
    5637
    Status
    โพส
    473

กรรมผมทำลูกปืนหาย

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้