หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 22

กระทู้: อยากทราบว่า...เครื่องเสียงรถยนต์มีกี่แบบกี่ระบบครั บ

TTC-02748 TTC-Member
    User ID
    17299
    Status
    โพส
    984

มาตรฐาน อยากทราบว่า...เครื่องเสียงรถยนต์มีกี่แบบกี่ระบบครั บ

ขอความกระจางหน่อย ขอแบบระเอียดๆ หน่อยนะคับ (ไม่ทราบจริงๆ)

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

มาตรฐาน ตอบ: อยากทราบว่า...เครื่องเสียงรถยนต์มีกี่แบบกี่ระบบครั บ

มารอครับ..

User ID
    18565
    Status
    โพส
    217

มาตรฐาน ตอบ: อยากทราบว่า...เครื่องเสียงรถยนต์มีกี่แบบกี่ระบบครั บ

รอต่อไป
    แต่เท่าที่ผมรู้คือ 2แบบใหญ่ๆนะคือ spl กะ sq และก็sq+

User ID
    17299
    Status
    โพส
    984

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ NuT_K ดูโพส
    รอต่อไป
    แต่เท่าที่ผมรู้คือ 2แบบใหญ่ๆนะคือ spl กะ sq และก็sq+
    ผมก็รู้มาประมาณนี้ แต่อยากให้อธิบายแต่ละระบบหน่อยว่าเป็นยังไง เสียงแบบไหน การตีตู้แบบไหน

User ID
    409
    Status
    โพส
    488

พอได้ยินมามี 2 ระบบ แบบไบแอมป์ กับ แบบไตรแอมป์ ครับ

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

เพิ่ม ระบบ ซิงเกิ้ลแอมป์ ไปด้วยครับ ครบพอดี....เป็น 3 ระบบครับ

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ man-0731 ดูโพส
    ขอความกระจางหน่อย ขอแบบระเอียดๆ หน่อยนะคับ (ไม่ทราบจริงๆ)
    กว้างไปครับคำถาม ผมว่าน้าต้องเข้าไปศึกษารายละเอียดจากร้านติดตั้ง(เครื่องเสียง)ที่เขาเปิดเผยข้อมูล น่าจะได้ข้อมูลตรงกว่านะครับ เช่น ชัยนาทซาวด์ รุ่งเรืองอิเลคทรอนิกส์ ข่วงสิงห์เชียงใหม่ (เท่าที่สัมผัสร้านเหล่านี้เปิดเผยหมด) ขยันอ่านนิดหนึ่งไม่ผิดหวังครับ แล้วก็จบด้วย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rangsun : 17-09-2011 เมื่อ 07:51

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตอบแบบมือใหม่ ....

1.แบบ Signle Amp ใช้แอมป์หนึ่งตัว ขับลำโพง หนึ่งคู่ กับฟร้อนท์ หนึ่งตัว ฟังได้ดี ราคาไม่แรง ได้แนว SQL ส่วนมากจะจับคู่ ฟร้อนท์ราคาถูก

กับแอมป์ถูกๆ เน้นปริมาณ มากกว่า

2.แบบ Hi-Power ใช้ภาคขยายของฟร้อนท์ ขับลำโพง หนึ่ง หรือสองคู่ กรณี ขับ 1 คู่ ให้ใช้ FL + RR ครับ

ฟร้อนท์ดีดี ใช้กับลำโพงเทพๆ ได้แนว SQ ครับ

3.แบบ Bi-Amp จะใช้แอมป์หนึ่งตัว ขับ SUB และอีกตัว ขับลำโพง ต่อให้แอมป์ 4 CH ขับสองคู่ แอมป์อีกตัว ขับ SUB

หรือ 4CH Bridge 2CH ขับ SUB อีก 2 CH ขับกลางแหลม ก็เรียก Bi-Amp ได้แนว SQL ฟังตึ๊บๆ แต่ไม่ได้เวที เพราะเสียงมาเพราะ

แต่ไม่เป็นทาง เน้นเปิดดัง ฟังหลังกระบะกับสุรา นุ่มๆ ดังไม่มาก

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

4 แบบ Tri-Amp คือการแยกสัญญาณ ต่ำ กลาง สูง ไปขับ Power Amp ในแต่ละย่าน หลักการจะใช้ ฟร้อนท์ Output เดียว

ผ่านไปเข้า Preamp หรือ หากมี 3 Output ไม่ต้องผ่านปรีก็ได้ จากนั้นนำไปเข้า Cross Over Network เพื่อแบ่งเสียง ออกเป็นสามส่วน

คือ Low เสียงต่ำไปเข้า Amp Class D เพื่อขับ SUB เสียง Middle หรือกลาง ก็ไปเข้า แอมป์ Class A/AB เพื่อขับเสียงกลาง

และ High ออกไปขับเสียงสูงกับ แอมป์อีกตัว สำหรับขับเสียงสูง

การจูน จะปรับจาก Cross Over เป็นหลัก เพื่อแบ่งย่านความถี่ ออกไปลำโพง แต่ละตัว แบบนี้ ทุกลำโพง ขับตรง จากแอมป์ ไม่ผ่าน Network

และแนวนี้ ร้อยละ 99 เป็น SPL ครับ ดัง ตับๆ ๆ ๆ ๆ

5.แบบ Quad Amp หลักการเหมือนข้อ 4 แต่แบ่งย่านความถี่ เป็น Low Midbass middle High จะปรับและแบ่งความถี่ได้ละเอียดกว่า

ดังกว่า แป๊ํกน้อยกว่า เดี้ยงยากกว่า แต่ถ้าปรับไม่ถูกต้อง เสียงจะโหว่ จนรู้สึกได้

6.แบบ Multi Channel สำหรับระดับเทพด้าน SQ โดยเฉพาะ จะเลือกคัดสรร จากฟร้อนท์ระดับเทพ ราคาหลักแสน แยกสัญญาณแต่ละช่อง CH มาต่อเข้ากับ

Amp Class เทพ CH ละตัว เช่น หามีลำโพง สองคู่ Sub 1 ตัว ลำโพงเสียงกลาง 1 ตัว (5.1CH/DTS) จะใช้ Power amp ระดับเทพ 6 ตัว

ราคา Amp CH ละประมาณ 4 แสนบาท ฟร้อนท์เทพ ก็หลักแสน ต้องจำคู่ลำโพง คู่เป็นแสน และสายสัญญาณ เมตรละหลายหมื่น

ติดตั้งอย่างพิถีพิถัน แล้วจะรู้ว่า แนวนี้ สุดจริงๆ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ระบบเสียง SQ คือ เสียงแบบฟังเพราะ เป็นกลาง และไม่บิดเบือน ฟังนานๆ ไม่เบื่อ ฟัง วิทยุ DJ กลื่นน้ำ ก็ได้ยินเสียง

ฟังเพลงทั่วไป จะรู้ถึง เวทีเสียงที่อยู่ตรงหน้า แต่ลำโพง ล่องหนไปไหน หลุดลอยเป็นวง ฟังนานๆ ไม่เบื่อ และเมื่อคุณอยากอัด จัดเต็ม

ถ้าฟังในรถ กับเพลง Test เก่าของพวก SPL มาเปิดดู จะงงว่า เสียงที่ไม่เคยได้ยิน การวิ่งรอบของเสียงต่างๆ แจ่มกว่า ที่สำคัญ เบส ไม่มีแป๊ก

แม้จะมีเพียง Sub 10 นิ้ว 1 ลูก ลำโพง 6.5 นิ้ว แยกชิ้น 1 ชุด แค่นั้นเอง

แนว SPL เน้นความดัง อัดตึ้บๆ ไว้โชว์ตามงาน เปิดงานสังสรรค์ มีโคโยตี้มาเต้น อัดได้หนักมาก เสียงไปได้ไกลทั้งหมู่บ้าน

แนว SQL เป็นแนวเสียงที่ ไม่ได้เวทีระดับ SQ ไม่ได้ดังระดับ SPL แต่ก็โชว์ได้ มีพลัง มีความเพราะ แม้ไม่เข้าสักแนว

แต่ SQL คนกลับใช้มากที่สุด ด้วยราคา กับคุณภาพเสียงที่ได้รับ (ส่วนตัวผมก็ใช้ระบบนี้)

TTC-00243 TTC-Member
    User ID
    682
    Status
    โพส
    1,229

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ระบบเสียง SQ คือ เสียงแบบฟังเพราะ เป็นกลาง และไม่บิดเบือน ฟังนานๆ ไม่เบื่อ ฟัง วิทยุ DJ กลื่นน้ำ ก็ได้ยินเสียง

ฟังเพลงทั่วไป จะรู้ถึง เวทีเสียงที่อยู่ตรงหน้า แต่ลำโพง ล่องหนไปไหน หลุดลอยเป็นวง ฟังนานๆ ไม่เบื่อ และเมื่อคุณอยากอัด จัดเต็ม

ถ้าฟังในรถ กับเพลง Test เก่าของพวก SPL มาเปิดดู จะงงว่า เสียงที่ไม่เคยได้ยิน การวิ่งรอบของเสียงต่างๆ แจ่มกว่า ที่สำคัญ เบส ไม่มีแป๊ก

แม้จะมีเพียง Sub 10 นิ้ว 1 ลูก ลำโพง 6.5 นิ้ว แยกชิ้น 1 ชุด แค่นั้นเอง

แนว SPL เน้นความดัง อัดตึ้บๆ ไว้โชว์ตามงาน เปิดงานสังสรรค์ มีโคโยตี้มาเต้น อัดได้หนักมาก เสียงไปได้ไกลทั้งหมู่บ้าน

แนว SQL เป็นแนวเสียงที่ ไม่ได้เวทีระดับ SQ ไม่ได้ดังระดับ SPL แต่ก็โชว์ได้ มีพลัง มีความเพราะ แม้ไม่เข้าสักแนว

แต่ SQL คนกลับใช้มากที่สุด ด้วยราคา กับคุณภาพเสียงที่ได้รับ (ส่วนตัวผมก็ใช้ระบบนี้)

สุดยอดของข้อมูลครับ ครบเครื่องจริงๆเลยครับ

User ID
    17299
    Status
    โพส
    984

โอโห้..!! แจ่มกระจ่างเลยคับน้า Nuk_Black-Triton ขอบคุณมากคับผม

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

น้า Nuk ก็น่ารักอย่างนี้แหละ

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ man-0731 ดูโพส
    โอโห้..!! แจ่มกระจ่างเลยคับน้า Nuk_Black-Triton ขอบคุณมากคับผม
    คราวนี้น้าแมน ก็ถึงขั้นตอนที่ต้องเลือกร้านล่ะ จบไม่จบก็ตอนนี้ครับ

User ID
    17299
    Status
    โพส
    984

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rangsun ดูโพส
    คราวนี้น้าแมน ก็ถึงขั้นตอนที่ต้องเลือกร้านล่ะ จบไม่จบก็ตอนนี้ครับ
    คร๊าบ....ผม ตอนนี้ได้ระบบที่ถูกใจแล้วคับกำลังไปติดต่อร้านอยู่คับ ต้องขอขอบคุณน้า Nuk. อีกทีคับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ยินดีคับ ....

User ID
    12251
    Status
    โพส
    367

แล้วของผมจะเข้าพวกไหนครับเนี่ยะ

4ch ขับคู่หน้า-หลัง
    1ch ขับซับ
    1ch ขับเซนเตอร์

5.1 แยกอิสระ สัญญาณเสียงจาก คอมพิวเตอร์คับผม..

ปรีฯ ไม่มี ปรับจากซอฟแวร์ทั้งหมด

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ anuchit330 ดูโพส
    แล้วของผมจะเข้าพวกไหนครับเนี่ยะ

1ch ขับซับ

5.1 แยกอิสระ สัญญาณเสียงจาก คอมพิวเตอร์คับผม..

ปรีฯ ไม่มี ปรับจากซอฟแวร์ทั้งหมด
    แจ่มเลยน้า anuchit330 น่าสนใจมากเลย ไม่เคยรู้มาก่อนว่ามีด้วย ต้องใช้โปรเซสเซอร์ไรหรือเปล่าครับ

TTC-00243 TTC-Member
    User ID
    682
    Status
    โพส
    1,229

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ anuchit330 ดูโพส

1ch ขับซับ

ขอชอหน่อยครับน้า จะได้มีความรู้เพิ่มเติมครับ

User ID
    12251
    Status
    โพส
    367

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rangsun ดูโพส
    แจ่มเลยน้า anuchit330 น่าสนใจมากเลย ไม่เคยรู้มาก่อนว่ามีด้วย ต้องใช้โปรเซสเซอร์ไรหรือเปล่าครับ

ไม่ใช้ฟร้อนครับ และไม่มีโปรเซสเซอร์ เสียงก็ปรับจาก eq โปรแกรมเล่นเพลงครับ มี dsp มากมาย จะชอบเสียงแบบไหนปรับเอาเอง
    เป็นระบบ carpc ครับ ถ้าน้า"ชอบคอมพิวเตอร์" สนใจลองแวะไปศึกษาดูได้ครับ

www.comtocar.com ส่วนใหญ่จะทำกันเอง ถึงมือช่างนิดหน่อย แนว DIY ครับ

ขาดอย่างเดียว fm ครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้