สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 17 จากทั้งหมด 17

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    13630
    Status
    โพส
    17

มาตรฐาน เลินนิ่งไม่ได้ช่วยด้วยครับ

ช่วยด้วยครับ..วันนี้นำรถไปเลินนิ่งที่ศูนย์แล้วเลินนิ่งไม่ได้ทำไงครับ
    น้าๆท่านใดมีวิธีแก้ไข รบกวน บอกทีครับ

User ID
    3327
    Status
    โพส
    275

มาตรฐาน ตอบ: เลินนิ่งไม่ได้ช่วยด้วยครับ

เหมือนกันเลย ย้ายศูนย์ก็ไม่ได้เหมือนเดิม

User ID
    11091
    Status
    โพส
    360

มาตรฐาน ตอบ: เลินนิ่งไม่ได้ช่วยด้วยครับ

วันนี้ผมก็ไปเลินนิ่งมาก็ได้ทุกครั้งตั้งแต่ออกรถอะครับ ผมพลัส 2010 แล้วช่างบอกอะไรมาบ้างครับ

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

รถทำไรมาบ้างคับ เปลี่ยนวาวล์น้ำหรือมีกล่องแต่งบ้างมั้ย สมาร์ทเกจอะไรประมาณเนี้ยอ่ะคับ ถ้าอาการว่าเสียบmutของศูนย์แล้วมันเชื่อมต่อกันไม่ได้เรยให้ลองดูที่ปลั๊กobd2ของรถคับให้ช่างแกะปลั๊กงัดขาให้หน่อย ยิ่งถ้ามีสมาร์ทเกจด้วยมันจะทำให้ขาในปลั๊กobd2เราขยายขึ้นคับ เพราะตัวปลั๊กของสมาร์ทเกจขามันใหญ่กว่าปล๊กของที่ศูนย์คับ ผมเคยเป็นคับเมื่อก่อนเลินนิ่งบ่อยถอดเข้าถอดออกจนหลวม หาสาเหตุกันตั้งนานว่าทำมัยมันเชื่อมต่อกันไม่ได้ บางทีเชื่อมต่อได้แต่เลินนิ่งไม่ได้พอจะเลินนิ่งสัญญาณมันก็หลุด หรือไม่ก็ลองดูศูนย์อื่นก่อน....ยังไงลองดูนะคับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

รถน้าที่ lerning ไม่ได้ ยังเดิมๆเลยมั้ยครับ มีการปรับแต่งอะไรเพิ่มเติมไปยังครับ รายละเอียดน้อยไปนิดเลยบอกไม่ถูกเลยครับ อิอิ

User ID
    3327
    Status
    โพส
    275

ของผมมีกล่อง 3 ใบ กับสมารทเกจ 1 ตัว นอกนั้นไม่มีอะไร

User ID
    13630
    Status
    โพส
    17

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tamnimit ดูโพส
    ช่วยด้วยครับ..วันนี้นำรถไปเลินนิ่งที่ศูนย์แล้วเลินนิ่งไม่ได้ทำไงครับ
    น้าๆท่านใดมีวิธีแก้ไข รบกวน บอกทีครับ
    มี ยก+ดัน+โบ3000+สมาร์ทเกจ อื่นๆ ครับ

User ID
    13630
    Status
    โพส
    17

ตอนแรกตรวจแรงดันน้ำมันผ่าน แต่พอจะเลินนิ่งมันไม่ได้อ่ะคับ

User ID
    6105
    Status
    โพส
    803

งานนี้สงสัยต้องยืนหน้าเครื่องเลยครับ ว่าตัวไหนมันยอมให้เลิน(ก็แก้ตัวนั้น)

เพราะเครื่องจะไล่เลินไปทีละอย่างเท่านั้นอ่ะครับ

ผิดถูกขออภัยครับ.

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...มาอีรูปเนี๊ยทำมาซะเต็มสูบ อุณหภูมิไม่ได้ แหง๋มๆ วาล์วน้ำใส่ของอะไรมา แล้วเจาะรูเพิ่มด้วยรึปล่าว...

User ID
    13630
    Status
    โพส
    17

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ...มาอีรูปเนี๊ยทำมาซะเต็มสูบ อุณหภูมิไม่ได้ แหง๋มๆ วาล์วน้ำใส่ของอะไรมา แล้วเจาะรูเพิ่มด้วยรึปล่าว...
    วาล์วน้ำยังไม่ได้ทำไรเลย ต้องทำไงมั่งแนะนำด้วยครับ...ถ้าทำวาล์วน้ำและเลินนิ่งได้ใช่ไหมครับ

User ID
    6322
    Status
    โพส
    122

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ romeoking ดูโพส
    รถทำไรมาบ้างคับ เปลี่ยนวาวล์น้ำหรือมีกล่องแต่งบ้างมั้ย สมาร์ทเกจอะไรประมาณเนี้ยอ่ะคับ ถ้าอาการว่าเสียบmutของศูนย์แล้วมันเชื่อมต่อกันไม่ได้เรยให้ลองดูที่ปลั๊กobd2ของรถคับให้ช่างแกะปลั๊กงัดขาให้หน่อย ยิ่งถ้ามีสมาร์ทเกจด้วยมันจะทำให้ขาในปลั๊กobd2เราขยายขึ้นคับ เพราะตัวปลั๊กของสมาร์ทเกจขามันใหญ่กว่าปล๊กของที่ศูนย์คับ ผมเคยเป็นคับเมื่อก่อนเลินนิ่งบ่อยถอดเข้าถอดออกจนหลวม หาสาเหตุกันตั้งนานว่าทำมัยมันเชื่อมต่อกันไม่ได้ บางทีเชื่อมต่อได้แต่เลินนิ่งไม่ได้พอจะเลินนิ่งสัญญาณมันก็หลุด หรือไม่ก็ลองดูศูนย์อื่นก่อน....ยังไงลองดูนะคับ
    ของผมก้อเลินนิ้งไม่ได้ครับ คอมส์หาไม่เจอ สงสัยต้องลองบอกช่างที่ศูนย์ดุ เพราะผมใส่สมาร์ทเกจ มาเหมือนกัน

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

รถผมเคยเป็นแบบที่น้าบอก.....ลองทำอยู่นาน จนถึงลองเอา ECU อีกตัวมาต่อก็ไม่ได้ ประมาณอุณภูมิเครื่องไม่ได้่ เพื่อนก็บอกว่าลองเปิดกล่องที่ติดเพิ่มด้วย ผลปรากฎว่า learning ผ่านครับ....

User ID
    6105
    Status
    โพส
    803

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tamnimit ดูโพส
    วาล์วน้ำยังไม่ได้ทำไรเลย ต้องทำไงมั่งแนะนำด้วยครับ...ถ้าทำวาล์วน้ำและเลินนิ่งได้ใช่ไหมครับ
    ผมก็เปลี่ยนวาวล์น้ำ ยังที่กระทู้น้าวุฒิบอกไว้ เลินนิ่งได้ปกติครับ แค่เบิ้ลรอบนานหน่อยให้อุณภูมิได้ 80 หรือ 82 องศานี่แหละจำไม่ค่อยได้เหมือนกัน.

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ linkinpart ดูโพส
    ของผมก้อเลินนิ้งไม่ได้ครับ คอมส์หาไม่เจอ สงสัยต้องลองบอกช่างที่ศูนย์ดุ เพราะผมใส่สมาร์ทเกจ มาเหมือนกัน
    ลองดูคับเผื่อจะเจอปัญหานะคับ ลองเอาปลั๊กสมาร์ทเกจเทียบกะปลั๊กที่ศูนย์ดูคับแล้วจะเห็นความแตกต่างคับ....

TTC-01013 TTC-Member
    User ID
    1072
    Status
    โพส
    357

มีวิธีแก้ครับ
    ให้ช่างที่ศูนย์เค้าเริ่มตั้งแต่เปลี่ยนปั้มเชื้อเพลิงหรือระบบจ่ายเชื้อเพลิงนี่แหละครับเลยครับ อย่าให้เค้าเข้าที่ Learning เครื่องเลย ให้เริ่มทีละ Step ตั้งแต่แรก ตั้งแต่เปลี่ยนปั้ม เปลี่ยนหัวฉีด แล้วค่อยา Learning ระบบการทำงานของเครื่องยนต์เป็นตัวสุดท้าย ได้ชัวร์ครับไม่ต้องตกใจ
    *** อาการนี้เกิดจาดการที่ ECU Learning ตัวเองอัตโนมัติไม่ผ่าน ต้องใช้คนช่วยแก้ไข ***

TTC-01013 TTC-Member
    User ID
    1072
    Status
    โพส
    357

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sinica9 ดูโพส
    มีวิธีแก้ครับ
    ให้ช่างที่ศูนย์เค้าเริ่มตั้งแต่เปลี่ยนปั้มเชื้อเพลิงหรือระบบจ่ายเชื้อเพลิงนี่แหละครับเลยครับ อย่าให้เค้าเข้าที่ Learning เครื่องเลย ให้เริ่มทีละ Step ตั้งแต่แรก ตั้งแต่เปลี่ยนปั้ม เปลี่ยนหัวฉีด แล้วค่อยา Learning ระบบการทำงานของเครื่องยนต์เป็นตัวสุดท้าย ได้ชัวร์ครับไม่ต้องตกใจ
    *** อาการนี้เกิดจาดการที่ ECU Learning ตัวเองอัตโนมัติไม่ผ่าน ต้องใช้คนช่วยแก้ไข ***
    ที่บอกว่าเปลี่ยนปั้มไม่ใช่เปลี่ยนปั้มจริงๆนะครับเข้าที่โปรแกรม นั่นแหละครับแต่เลือกว่าเราเปลี่ยนปั้มก่อนครับระบบจะตรวจสอบระบบจ่ายเชื้อเพลิงก่อนแล้วตามด้วย หัวข้อเปลี่ยนหัวฉีด แล้วตามด้วย Learningเป็นตัวสุดท้ายครับ

ข้อมูลกระทู้