สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 14 จากทั้งหมด 14

กระทู้: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับปัญหาและวิธีแก้ไข (เครื่องเสียง) จากน้าๆหน่อยนะครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    14062
    Status
    โพส
    303

Smile ขอคำแนะนำเกี่ยวกับปัญหาและวิธีแก้ไข (เครื่องเสียง) จากน้าๆหน่อยนะครับ

คือผมได้ติดตั้งเครื่องเสียงจากร้านเครื่องเสียงแห่งหนึ่งแถวๆบ้านครับ
    4 ch + class D Audio Quart
    Johny Monitor 6.5" x 4 ตัว
    แหลมจาน 4 (ลืมดูยี่ห้อ)
    sub 10 " ใต้เบาะแค๊ป
    Front 2 DIN จาก Zulex
    pre 7 band audio Quart

ผ่านไป 1 วันเต็มๆกับการขับรถระยะทางกว่า 700 กิโลฯ ทุกอย่างทำงานปกติครับ แต่เกิดเหตุการเมื่อเช้านี้เอง คือผมก็ขับรถ จะออกไปทำธุระ
    ตามปกติ แล้ว ขับได้สักพัก เครื่องเสียง ดับ ! ผมก็งง ว่าเกิดอะไรขึ้นหรือเปล่า ก็เลยลงกดปุ่ม Power หน้าฟร้อน เพื่อเปิด แต่ก็ไม่ติดครับ
    แต่ไม่ถึงหนึ่งนาที มันก็กลับมาเป็นปกติครับ แล้วสักพักก็เกิดเหตุการแบบนี้ขึ้นอีก ผมก็เลยลองจอดรถแล้ว บิดกุญแจดับเครื่องยนต์ แล้วลงสตาร์ทใหม่ มันก็ยังไม่มา ก็เลยคิดว่า ฟิวส์ขาดหรือเปล่า แต่คิดไปไม่ทันไรมันก็กลับมาเป็นปกติ ผมก็งงซิครับ ก็เลยโทรไปสอบถามร้านเครื่องเสียงที่ติดตั้ง
    เค้าก็ยังวิเคราะห์อาการไม่ได้ (เพราะไม่เห็นภาพ) แล้วเค้าบอกว่าให้รอดูอาการอีกที (ตอนที่โทรไป เครื่องเสียงใช้ได้ปกติครับ) สรุปอาการทั้งหมดดังนี้นะครับ

1.เครื่องเสียงดับ ขณะกำลังเล่นเพลงอยู่ แล้วก็สักแปปก็เปิดเองเป็นปกติ
    2.ดับเครืองโดยการบิดสวิทกุญแจมาที่ A/C แล้วเครื่องเสียงดับเลย (ทั้งที่ปกติจะเล่นต่อได้)
    3.สัญญาณภาพมาครบ แต่เสียงขาดหายบ้างบางครั้ง

ผมอยากรบกวนน้าๆช่วยวิเคราะห์ปัญหา และวิธีทางแก้ไข ก่อนที่จะถึงมือร้าน หรือช่างเครื่องเสียงครับ คือผมเพิ่งติดมาเอง แล้วก็ติดจากต่างจังหวัดมาด้วย อยากทราบว่ามันเกิดอะไรขึ้นครับ ?

ขอบคุณน้าๆที่สละเวลาอ่านและตอบนะครับ ^^

User ID
    14062
    Status
    โพส
    303

มาตรฐาน ตอบ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับปัญหาและวิธีแก้ไข (เครื่องเสียง) จากน้าๆหน่อยนะครับ

อัพคร้าบ

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

มาตรฐาน ตอบ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับปัญหาและวิธีแก้ไข (เครื่องเสียง) จากน้าๆหน่อยนะครับ

หน้าจะสายครับ อาจจะไม่แน่น เพราะคิดว่าจอเขาต่อระบบไฟตรงไม่เกี่ยวกลับฟอนท์มันเลยติดปกติ ส่วนพาวเวอร์เขาจะต่อสายรีโมทย์จากฟอนท์ไป เวลาฟอนท์มันติดๆดับๆแอมป์มันก็จะดับด้วย แต่งงตรงภาพปกติใช่มั้ยครับ แต่เสียงหายๆ ก็คงต้องไล่ไปทีละจุดหละครับ

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ghostwalker ดูโพส
    คือผมได้ติดตั้งเครื่องเสียงจากร้านเครื่องเสียงแห่งหนึ่งแถวๆบ้านครับ
    4 ch + class d audio quart
    johny monitor 6.5" x 4 ตัว
    แหลมจาน 4 (ลืมดูยี่ห้อ)
    sub 10 " ใต้เบาะแค๊ป
    front 2 din จาก zulex
    pre 7 band audio quart

ผ่านไป 1 วันเต็มๆกับการขับรถระยะทางกว่า 700 กิโลฯ ทุกอย่างทำงานปกติครับ แต่เกิดเหตุการเมื่อเช้านี้เอง คือผมก็ขับรถ จะออกไปทำธุระ
    ตามปกติ แล้ว ขับได้สักพัก เครื่องเสียง ดับ ! ผมก็งง ว่าเกิดอะไรขึ้นหรือเปล่า ก็เลยลงกดปุ่ม power หน้าฟร้อน เพื่อเปิด แต่ก็ไม่ติดครับ
    แต่ไม่ถึงหนึ่งนาที มันก็กลับมาเป็นปกติครับ แล้วสักพักก็เกิดเหตุการแบบนี้ขึ้นอีก ผมก็เลยลองจอดรถแล้ว บิดกุญแจดับเครื่องยนต์ แล้วลงสตาร์ทใหม่ มันก็ยังไม่มา ก็เลยคิดว่า ฟิวส์ขาดหรือเปล่า แต่คิดไปไม่ทันไรมันก็กลับมาเป็นปกติ ผมก็งงซิครับ ก็เลยโทรไปสอบถามร้านเครื่องเสียงที่ติดตั้ง
    เค้าก็ยังวิเคราะห์อาการไม่ได้ (เพราะไม่เห็นภาพ) แล้วเค้าบอกว่าให้รอดูอาการอีกที (ตอนที่โทรไป เครื่องเสียงใช้ได้ปกติครับ) สรุปอาการทั้งหมดดังนี้นะครับ

1.เครื่องเสียงดับ ขณะกำลังเล่นเพลงอยู่ แล้วก็สักแปปก็เปิดเองเป็นปกติ
    2.ดับเครืองโดยการบิดสวิทกุญแจมาที่ a/c แล้วเครื่องเสียงดับเลย (ทั้งที่ปกติจะเล่นต่อได้)
    3.สัญญาณภาพมาครบ แต่เสียงขาดหายบ้างบางครั้ง

ผมอยากรบกวนน้าๆช่วยวิเคราะห์ปัญหา และวิธีทางแก้ไข ก่อนที่จะถึงมือร้าน หรือช่างเครื่องเสียงครับ คือผมเพิ่งติดมาเอง แล้วก็ติดจากต่างจังหวัดมาด้วย อยากทราบว่ามันเกิดอะไรขึ้นครับ ?

ขอบคุณน้าๆที่สละเวลาอ่านและตอบนะครับ ^^
    2.ดับเครืองโดยการบิดสวิทกุญแจมาที่ a/c แล้วเครื่องเสียงดับเลย (ทั้งที่ปกติจะเล่นต่อได้)

ฟร้อนยังติดปกติใช่ไหมครับตอนที่เสียงหาย อ่านแล้วงงๆ

User ID
    14062
    Status
    โพส
    303

คือมันเป็นจอ 2 ดิน ที่เป็น dvd player ในตัวเลยครับน้า ส่วนสัญญานภาพนั้นคือรายชื่อเพลงที่โชว์ผ่านจอน่ะครับ มันปกติแต่เสียงเพลงขาดๆหายๆอยู่บางช่วง
    แล้วคือตอนนี้เนี่ยมันเป็นปกติแล้วนะครับ หลังจากลองขับลองฟังอยู่ครึ่งชั่วโมง แต่ผมว่าเดี๊ยวมันน่าจะกลับมาอีกแหละครับ ขอบคุณคำแนะนำจากน้าเบียร์ครับ (พิมพ์จากโทรศัพท์ ตอบยากนิ๊ดด ขอโทษครับ)

User ID
    14062
    Status
    โพส
    303

คือมันเป็นจอ 2 ดิน ที่เป็น dvd player ในตัวเลยครับน้า ส่วนสัญญานภาพนั้นคือรายชื่อเพลงที่โชว์ผ่านจอน่ะครับ มันปกติแต่เสียงเพลงขาดๆหายๆอยู่บางช่วง
    แล้วคือตอนนี้เนี่ยมันเป็นปกติแล้วนะครับ หลังจากลองขับลองฟังอยู่ครึ่งชั่วโมง แต่ผมว่าเดี๊ยวมันน่าจะกลับมาอีกแหละครับ ขอบคุณคำแนะนำจากน้าเบียร์ครับ (พิมพ์จากโทรศัพท์ ตอบยากนิ๊ดด ขอโทษครับ)

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Ghostwalker ดูโพส
    ผมเคยเป็นเหมือนกัน แต่ของผมเป็นที่ฟิวครับ (ฟิวหลอด) น้าลองเช็คดูครับ

User ID
    14062
    Status
    โพส
    303

เดี๋ยวผมจะลองดูการการอีกสักหน่อยครับ ตอนนี้มันดันไม่เป็นอะไรน่ะครับน้า ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะนะครับ น้าท่านใดเป็นแบบผมอีกบ้างครับ

User ID
    18256
    Status
    โพส
    45

ผมว่าเป็นที่เพาเวอร์นะครับ ปกติถ้าเอา4ch ขับรวมกับซับจะทำให้เพาเวอร์โอเวอร์โหลดนะครับ ขอผมเคยเป็นเพราะว่าซับจะใช้กำลังมาก
    ผมว่าแก้โดยการหาเพาเวอร์มาขับซับโดยตรงเลยครับ (จากประสบการณ์ส่วนตัวที่เคยพบมาแล้วแยกเพาเวอร์ก็จบเลยครับ)

User ID
    2867
    Status
    โพส
    891

ต้องดูครับว่า ตอนที่เสียงหายไป ปรีดับหรือเปล่า 4 Ch ดับหรือเปล่า Class D ดับหรือเปล่า ถ้าดับทั้งสามอย่างแสดงว่า สายรีโมทจากฟร้อนอาจจะหลวม หรือถ้าปรีดับอย่างเดียวก็แสดงว่าสายไฟ กราวด์ หรือสายรีโมทปรี ไม่แน่น ลองเช็คดูครับ

User ID
    14062
    Status
    โพส
    303

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nu080 ดูโพส
    ผมว่าเป็นที่เพาเวอร์นะครับ ปกติถ้าเอา4ch ขับรวมกับซับจะทำให้เพาเวอร์โอเวอร์โหลดนะครับ ขอผมเคยเป็นเพราะว่าซับจะใช้กำลังมาก
    ผมว่าแก้โดยการหาเพาเวอร์มาขับซับโดยตรงเลยครับ (จากประสบการณ์ส่วนตัวที่เคยพบมาแล้วแยกเพาเวอร์ก็จบเลยครับ)
    อ่ออ คือผมคงเขียนไว้ไม่ชัดเจนอ่ะครับ คือผมใช้ แอมแยกครับ แอม คลาสดี 1 ตัว กับ 4 ch ธรรมดาอีกตัวนึงคร้าบ

User ID
    14062
    Status
    โพส
    303

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kinnared ดูโพส
    ต้องดูครับว่า ตอนที่เสียงหายไป ปรีดับหรือเปล่า 4 Ch ดับหรือเปล่า Class D ดับหรือเปล่า ถ้าดับทั้งสามอย่างแสดงว่า สายรีโมทจากฟร้อนอาจจะหลวม หรือถ้าปรีดับอย่างเดียวก็แสดงว่าสายไฟ กราวด์ หรือสายรีโมทปรี ไม่แน่น ลองเช็คดูครับ
    เสียงหายนี่ปรียังอยู่นะครับ ไฟยังติดอยู่
    แต่ตอนที่ขณะที่เครื่องดับเนี่ย มันดับทั้งหมดเลยครับ ทั้งปรีแล้วก็แอม จอ เงียบหมดเลยครับท่าน แต่ดับไปพักเดียวแล้วก็กลับมาทั้งหมดเหมือนเดิมครับ
    ขอบคุณครับ

User ID
    2867
    Status
    โพส
    891

เป็นบางครั้ง หรือว่าเป็นทุกครั้งที่ดับเครื่องครับ ต้องลองเช็คสายไฟที่ต่อจาก acc มาที่ฟร้อน โดยใช้หลอดไฟ 12 v ต่อกับสาย acc และอีกขั้ว่อลงกราวด์ แล้วลองบิดสวิทช์ไปตำแหน่ง acc หลอดไฟจะต้องติด ถ้าไม่ติด ลองบิดต่อไปที่ตำแหน่ง on ถ้าหลอดไฟติด แสดงว่า ดึงสาย acc มาผิดสายครับ

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

อาการที่ว่ามา น่าจะมาจาก ไฟที่ รีโมท เส้นสีำน้ำเงินไม่พอจ่ายเลี้ยงครับ ให้ต่อไฟตรง (เข้าฟิวส์ด้วยนะ) มาเลี้ยงแทนสัญญาณรีโมทแทนครับน้า อย่าลืมใส่สวิตขั้นด้วยนะ หรือจะเพิ่มไฟที่ acc เลยอีกอันก็ได้ สะดวกดีครับ ไม่ต้องให้สวิตเป็นตัวจ่ายไฟ acc กับ remote... (สนอมหน้าสัมผัสกุญแจอีกต่างหาก) ผมเคยเป็นอาการแบบเดียวกันครับ ใช้ 2 din..ยังไงรอท่านผู้รู้อีกที

ข้อมูลกระทู้