สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 18 จากทั้งหมด 18

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    20756
    Status
    โพส
    73

มาตรฐาน อยากติดแก็ส ติดยี่ฮ้ออะไรดี ร้านไหรดี

อยากติดแก็สยี่ฮ้ออะไร ที่เหมาะสมกับ ไทรทันเรา ตอนนี้มอง acอยู่ อยู่ที่ จ.แพร่ กะจะเอาไปติดที่กรุงเทพ เพื่อนอยู่ที่โนน หาเรื่องไปเที่ยวหาเพื่อนด้วย ติดตั้งร้านไหนดีที่ กรุงเทพ ไม่กลัว ไกลครับ มีงบ 35,000.- ขอบคุณล่วงหน้า ผู้ที่ให้ความรู้

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

มาตรฐาน ตอบ: อยากติดแก็ส ติดยี่ฮ้ออะไรดี ร้านไหรดี

แนะนำว่า หาร้านใกล้บ้านดีกว่าครับ

เรื่องยี่ห้อ อย่ายึดติด เอาร้านใกล้บ้าน ถ้ามีปัญหาหรือถึงเวลาซ่อมบำรุง จะได้สะดวก

User ID
    18740
    Status
    โพส
    374

มาตรฐาน ตอบ: อยากติดแก็ส ติดยี่ฮ้ออะไรดี ร้านไหรดี

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    แนะนำว่า หาร้านใกล้บ้านดีกว่าครับ

เรื่องยี่ห้อ อย่ายึดติด เอาร้านใกล้บ้าน ถ้ามีปัญหาหรือถึงเวลาซ่อมบำรุง จะได้สะดวก
    ตามนี้เลยครับ ... เอาร้านใกล้บ้านดีกว่า ...
    ส่วนยี่ห้อก็ตามสะดวกเลยครับ ... ส่วนผมเองติดของ Atiker OBD ... ติดคู่กับถังน้ำมัน รายละเอียดลองเข้าไปดูตาม link นี้ครับ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=32210

User ID
    20756
    Status
    โพส
    73

ขอบคุณครับ ตอนนี้ได้ข้อสรุปแล้วติดที่ร้านที่บ้าน ได้ lovato ครับ ถังโดนัล ผู้รู้ใครมีความรู้ยี่ฮ้อนี้ช่วยแนะนำด้วยครับ กำลังจะติด ขอบคุณครับ

User ID
    11810
    Status
    โพส
    754

ยี่ห้อไม่เท่าไหร่ ถ้าติดไม่ดีไม่มีฝีมือรับรองงานเข้าทุกราย ทางที่ดีลองถามเจ้าของร้านก่อนครับว่าถอดท่อไอดีออกมาเจาะไหม แล้วประกันกี่เดือน เคยติดมากี่คันแล้วถ้าบอกว่าคุณคันแรกก็ถอยเลยครับ ผมติดมาก็เกือบปี สายเริ่มแตกลายงาละครับสงสัยสายห่วยแน่เลยเลยจับเปลี่ยนซะเลยครับ ลองเข้าไปดูที่ thaigascar ดูครับเป็นต้นแบบก็ได้ครับว่างานติดแบบฝีมือและคุณภาพเป็นอย่างไร

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mawin34 ดูโพส
    ตามนี้เลยครับ ... เอาร้านใกล้บ้านดีกว่า ...
    ส่วนยี่ห้อก็ตามสะดวกเลยครับ ... ส่วนผมเองติดของ Atiker OBD ... ติดคู่กับถังน้ำมัน รายละเอียดลองเข้าไปดูตาม link นี้ครับ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=32210
    สอบถามครับน้า ผมไม่แน่ใจ TRITON เบนซิน เป็น OBD หรือครับ?

คือเท่าที่ทราบคร่าวๆ 4g.. แคมเดี่ยวน่าจะใช้ MUTIII แล้วทางร้านได้ต่อสายที่ ปลั๊ก OBD ของรถเข้ากล่องแก๊สหรือเปล่าครับ?

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AIRBUS ดูโพส
    ขอบคุณครับ ตอนนี้ได้ข้อสรุปแล้วติดที่ร้านที่บ้าน ได้ lovato ครับ ถังโดนัล ผู้รู้ใครมีความรู้ยี่ฮ้อนี้ช่วยแนะนำด้วยครับ กำลังจะติด ขอบคุณครับ
    LAVOTA ก็เป็นยี่ห้อที่พอจะคุ้นหูคนที่ใช้รถติดแก๊สพอสมควร สำคัญอยู่ที่งานติดตั้งและการปรับจูน ที่ไอดี เป็นเหล็ก ควรถอดออกมาเจาะ
    ควรให้เวลากับช่างบ้างเค้าจะได้มีเวลาทำให้ดีๆ เก็บงานเรียบร้อย ใจเย็นๆ ให้ช่างทำเนียนๆ จบๆ

สุดท้าย ขอให้มีความสุขกับการใช้รถครับ

User ID
    18740
    Status
    โพส
    374

http://www.google.co.th/#hl=th&sa=X&...w=1440&bih=711
    ตารางที่ต่อ obd ได้ตาม link ข้างบนครับ
    น่าจะเป็นยี่ห้อ lavoto นะครับ ยี่ห้อนี้ผมบอกเลยว่าดีครับ .. แต่ค่าซ่อมบำรุงแพงกว่ายี่ห้ออื่นค่อนข้างมาก (ถึงมากที่สุด) ตอนแรกผมก็คิดว่าจะติดตัวนี้เหมือนกันครับ
    แต่จากการประมวลผลของผมเอง ก็เลยไปจบที่ aiker obd ครับ ...
    ตอนนี้ประทับใจมากครับ ... เร่งก็แรง แซงก็ขึ้น ประหยัดสุด ๆ ที่ 1.3/km ..

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mawin34 ดูโพส
    http://www.google.co.th/#hl=th&sa=x&...w=1440&bih=711
    ตารางที่ต่อ obd ได้ตาม link ข้างบนครับ
    น่าจะเป็นยี่ห้อ lavoto นะครับ ยี่ห้อนี้ผมบอกเลยว่าดีครับ .. แต่ค่าซ่อมบำรุงแพงกว่ายี่ห้ออื่นค่อนข้างมาก (ถึงมากที่สุด) ตอนแรกผมก็คิดว่าจะติดตัวนี้เหมือนกันครับ
    แต่จากการประมวลผลของผมเอง ก็เลยไปจบที่ aiker obd ครับ ...
    ตอนนี้ประทับใจมากครับ ... เร่งก็แรง แซงก็ขึ้น ประหยัดสุด ๆ ที่ 1.3/km ..
    ขอบคุณครับ นึกว่ามันจะใช้กล่องตัวเดียวกับ cedia หรือ new lancer ซะอีก

obd ช่วยให้การปรับจูนแก๊สง่ายและนิ่งขึ้นมาก เพราะมีการเอาสัญญาณจากกล่อง ecu ของรถมาร่วมในการประมวณผลเพื่อจ่ายแก๊ส

User ID
    18740
    Status
    โพส
    374

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    ขอบคุณครับ นึกว่ามันจะใช้กล่องตัวเดียวกับ cedia หรือ new lancer ซะอีก

obd ช่วยให้การปรับจูนแก๊สง่ายและนิ่งขึ้นมาก เพราะมีการเอาสัญญาณจากกล่อง ecu ของรถมาร่วมในการประมวณผลเพื่อจ่ายแก๊ส
    ใช่ครับ ... ลองแ้ล้วจะรู้ครับ ว่ามันจะทำให้เรามีเวลาน้อยลง เพราะวิ่งตลอด
    รถผมออก 16 ก.ย.54 ประมาณ 2 เดือน 4 วัน ตอนนี้วิ่งไป 7950 km แล้วครับ ... วิ่งกระจายยยย ^__^
    ติดแก๊สตอนวิ่ง 1200 km ..

User ID
    20756
    Status
    โพส
    73

ถามต่อครับ งง ถ้าไม่เจาะไอดี ช่างเขามีวิธีติดยังไงอีก แล้วต่อแบบ obd เป็นยังไงครับ ช่วยอธิบายด้วยครับ(เอาแบบละเอียดหน่อย (จะเอาไปติดเย็นนี้แล้ว) ขอบคุณครับ

kaosan
    ผู้เยี่ยมชม

http://www.google.co.th/#hl=th&sa=X&...w=1440&bih=711
    ติดมาแล้วที่เดียวกับคุณ mawin เพราะศึกษากระทู้ของคุณ mawin ต้องขอบคุณมากๆ เลย พึ่งจะไปติดเมื่อวันเสาร์ 17/9 นี้เอง ไปถึง 8.30 น. ติดเสร็จ 17.00 น. โดยประมาณ

User ID
    18740
    Status
    โพส
    374

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AIRBUS ดูโพส
    ถามต่อครับ งง ถ้าไม่เจาะไอดี ช่างเขามีวิธีติดยังไงอีก แล้วต่อแบบ obd เป็นยังไงครับ ช่วยอธิบายด้วยครับ(เอาแบบละเอียดหน่อย (จะเอาไปติดเย็นนี้แล้ว) ขอบคุณครับ
    ถ้าจะติดแีก๊สแบบหัวฉีด ยังไงก็ต้องเจาะไอดีครับ อยู่ที่ว่าจะเจาะสด หรือถอดออกมาเจาะ แต่ผมแนะนำเลยนะครับว่าให้เค้าถอดออกมาเจาะ เพราะว่าเจาะสดแบบไม่ถอดแล้วที่เค้าบอกว่าจะใช้เครื่องดูดเศษผงออกมาอ่ะ ผมว่าไม่หมดแน่นอน ถ้าหลุดลงไปในเสื้อสูบแล้วเหอๆ ผมไม่อยากคิด ...
    ส่วนการต่อ OBD คืออะไร มีประโยชน์อะไร รบกวนไปดูตาม link นี้ครับ
    http://www.iwebgas.com/smf/index.php?topic=2150.0

User ID
    18740
    Status
    โพส
    374

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kaosan ดูโพส
    ติดมาแล้วที่เดียวกับคุณ mawin เพราะศึกษากระทู้ของคุณ mawin ต้องขอบคุณมากๆ เลย พึ่งจะไปติดเมื่อวันเสาร์ 17/9 นี้เอง ไปถึง 8.30 น. ติดเสร็จ 17.00 น. โดยประมาณ
    ไม่เป็นไรครับ ยินดีต้อนรับเข้าสมาชิกดมแก๊สเพิ่มอีกคนครับ ..
    แล้วติดหัวฉีดยี่ห้ออะไรมาครับ .. อัตราการบริโภคแก๊สเป็นอย่างไรบ้าง
    ยังไงมาแชร์กันครับ

kaosan
    ผู้เยี่ยมชม

ถ้าจะติดแีก๊สแบบหัวฉีด ยังไงก็ต้องเจาะไอดีครับ อยู่ที่ว่าจะเจาะสด หรือถอดออกมาเจาะ แต่ผมแนะนำเลยนะครับว่าให้เค้าถอดออกมาเจาะ เพราะว่าเจาะสดแบบไม่ถอดแล้วที่เค้าบอกว่าจะใช้เครื่องดูดเศษผงออกมาอ่ะ ผมว่าไม่หมดแน่นอน ถ้าหลุดลงไปในเสื้อสูบแล้วเหอๆ ผมไม่อยากคิด ...
    ส่วนการต่อ OBD คืออะไร มีประโยชน์อะไร รบกวนไปดูตาม link นี้ครับ
    http://www.iwebgas.com/smf/index.php?topic=2150.0
    หัวฉีดก็ตามคุณครับ อัตราการบริโภคแก๊ส ก็ยังไม่ได้จับเลยเพราะรถไม่ค่อยได้ขับไปใหนไกล แก๊สเพิ่งหมดขีดเดียว

User ID
    18740
    Status
    โพส
    374

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kaosan ดูโพส
    หัวฉีดก็ตามคุณครับ อัตราการบริโภคแก๊ส ก็ยังไม่ได้จับเลยเพราะรถไม่ค่อยได้ขับไปใหนไกล แก๊สเพิ่งหมดขีดเดียว
    ติดที่ไหนมาครับ แล้วติดแบบไหน แทนยางอะไหล่ หรือ แบบคู่ถังน้ำมันแบบผมครับ ...
    ของผมถ้าวิ่ง ตจว. จะตก 1.3/km

User ID
    20756
    Status
    โพส
    73

ขอขอบคุณ คุณmawin34 ที่หาความรู้ข้อมูลมาให้ครับ

User ID
    18740
    Status
    โพส
    374

ขอขอบคุณ คุณmawin34 ที่หาความรู้ข้อมูลมาให้ครับ
    ไม่เป็นไรครับ ยินดีครับ ช่วยเหลือกันสำหรับชาวไทรทันคลับทุกๆท่านครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

ยี่ห้อไม่สำคัญเท่าไร เลือกดูช่างที่ชำนาญ ติดตั้งแล้วจบ สำคัญกว่านะครับ

ข้อมูลกระทู้