สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 16 จากทั้งหมด 16

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    20397
    Status
    โพส
    80

มาตรฐาน ใครเคยใช้ปากกาแต้มสีรถบ้าง

กำลังดูว่าจะใช้ของอะไรดีแนะนำด้วยครับ

jumrearn
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ตอบ: ใครเคยใช้ปากกาแต้มสีรถบ้าง

ห้ามใช้เด็ดขาดครับ ผมซื้อสีขาวมุข มาจากบิ๊กซี

ด้ามล่ะ 180 บาท สีไม่เหมือนครับ

ที่ร้ายกาจกว่านั้นคือ แต้มแล้วกัดสีเดิมให้พองและหลุดออกมาด้วยครับ

User ID
    14143
    Status
    โพส
    1,981

มาตรฐาน ตอบ: ใครเคยใช้ปากกาแต้มสีรถบ้าง

อูย! เกือบซื้อมาแว๊ว โชคดีที่เตือนกันก่อน ขอบคุณคร๊าฟฟ

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jumrearn ดูโพส
    ห้ามใช้เด็ดขาดครับ ผมซื้อสีขาวมุข มาจากบิ๊กซี

ด้ามล่ะ 180 บาท สีไม่เหมือนครับ

ที่ร้ายกาจกว่านั้นคือ แต้มแล้วกัดสีเดิมให้พองและหลุดออกมาด้วยครับ
    โอ้วกำลังคิดว่าจะเอามาแต้มพอดี ขอบคุณครับ แต่เอ๊ะของศูนย์มีไหมน้อ

User ID
    19227
    Status
    โพส
    80

แล้วอย่างนี้น้าๆแก้ไขกันยังงัยครับ กระโปรงมีสีหลุดอยู่เหมือนกันแต่ยังไม่กล้าทำอะไร ดีครับที่ออกมาเตือนกันซะก่อนไม่งั่น.....

User ID
    11533
    Status
    โพส
    77

แต่ผมซื้อจากเดอะมอลล์ จำไม่ได้ว่าแท่งเท่าไหร่ครับ แต่ใช้ดี สีเนียน ยึดแน่น เงาแว้บ จำยี่ห้อไม่ได้ครับ เดี๋ยวไว้จะมาโพสบอกอีกที ถ้ากลัวสีไม่เหมือนก็เทียบสีก่อนครับ จะเอาเท่าสีติดรถเดิมเลยคงยาก เพราะสีแต้ม ไม่ใช่อู่ทำสีครับ แต้มไว้เพื่อไม่ให้มันเป็นสนิมถ้ากระเทาะมากๆเฉยๆ

TTC-02287 TTC-Member
    User ID
    14606
    Status
    โพส
    52

จัดหน่อยครับ กำลังหาอยู่พอดี

jumrearn
    ผู้เยี่ยมชม

ผมใช้วิธีนี้ครับ ดูจากเวป http://www.club4g.com/index.php?topic=108607.0

ชื่อ:  img_2327.jpg
ครั้ง: 7474
ขนาด:  54.6 กิโลไบต์

แล้วก็ไปที่ร้านเค้าเทียบสีจากฝาถังน้ำมันเลยครับถือว่าได้สีที่ใกล้เคียงมากๆ

บริการผสมสี+อัดใส่กระป๋องสเปรย์ ราคาแค่กระป๋องล่ะ 250 เองครับ

หลังจากนั้นเอากลับบ้านมาแล้วพ่นใส่ฝากระป๋องสเปรย์

และใช้พู่กันอันเล็กๆ ใหม่ๆ จุ่มแล้วแต้มตรงรอยแผลได้ผลครับถือว่าสีใกล้เคียง

แต่ถ้ามากๆ คงไม่ไหวครับต้องเคลมดีกว่า

แหม! มิตซูเนี่ยไม่รู้จะขี้เหนียวสีกระป๋องไปทำไม ยีห้ออื่นเค้ายังให้กันได้
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jumrearn : 14-09-2011 เมื่อ 20:27

User ID
    21362
    Status
    โพส
    1,023

เห็นด้วยน้าน่าจะไห้ซักหนิดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆหนึ่งก่อยังดี

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

ใช้ได้ครับ ผมก็ใช้ ไม่มีปัญหาทั้งเนื้อพลาสติกและเหล็ก ซื้อจากคาร์แล็ค ด้ามสีขาว มีสีตรงรุ่นตรงรถครับ ด้ามละ 250รึ300 เนี่ยจำมะได้ละ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

หาข้อมูลครับผมก็รอยจะรอบคันแล้ว

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ผมใช้ บ่อยเลยครับ และใช้ได้ดีด้วย ซื้อมาจาก โฮมเวิค รึโฮมโปร จำไม่ได้ ปากกาแต้มสี เราใช้มัน ป้องกัน การกระเทาะ หลุดลอกจากร่องรอยของการกระเทาะของสีเดิม รวมถึงสนิมด้วย ถ้า รถคุณโดนหินกระเด็นใส่ กระเทาะไปถึงเนื้อเหล็ก แน่นอน สนิมตามมาแน่ และมันจะลุกลาม ถ้าคุณ ไม่ไปเข้าอู่ สี หริอเอาสีมาแต้มมันซะ
    เอาวิธีใช้งานไปด้วย
    1...ล้างสีให้สะอาดด้วยแชมพูล้างรถ ทิ้งให้แห้ง อย่าเอามือไปจับ เอานิ้วไปถู ถ้ามีความมัน ความชื้นไปติดพื้นผิว สีมันก็จะไม่ติด และ หลุดร่อนเอา
    2...ไอ้ปากกาแต้มสีนะ ข้างในมันมี เนื้อสี มีทินเนอร์ เขย่ามันนานๆหน่อยก่อนใช้ ให้สีกับทินนเนอมันละลายเข้ากัน แล้วค่อยใช้งาน ครับ ไม่งั้นจะมีปัญหาตามมา ถ้า ทิ่มแล้วเปิดใช้เลย

.... ขอให้มีความสุขกับรอยกระเทาะรอยใหม่ครับ 5555+

User ID
    20397
    Status
    โพส
    80

ขอบคุณมากมากครับสำหรับความรู้ใหม่ๆ
    เป็นประโยชน์มากครับ

User ID
    11699
    Status
    โพส
    160

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    ผมใช้ บ่อยเลยครับ และใช้ได้ดีด้วย ซื้อมาจาก โฮมเวิค รึโฮมโปร จำไม่ได้ ปากกาแต้มสี เราใช้มัน ป้องกัน การกระเทาะ หลุดลอกจากร่องรอยของการกระเทาะของสีเดิม รวมถึงสนิมด้วย ถ้า รถคุณโดนหินกระเด็นใส่ กระเทาะไปถึงเนื้อเหล็ก แน่นอน สนิมตามมาแน่ และมันจะลุกลาม ถ้าคุณ ไม่ไปเข้าอู่ สี หริอเอาสีมาแต้มมันซะ
    เอาวิธีใช้งานไปด้วย
    1...ล้างสีให้สะอาดด้วยแชมพูล้างรถ ทิ้งให้แห้ง อย่าเอามือไปจับ เอานิ้วไปถู ถ้ามีความมัน ความชื้นไปติดพื้นผิว สีมันก็จะไม่ติด และ หลุดร่อนเอา
    2...ไอ้ปากกาแต้มสีนะ ข้างในมันมี เนื้อสี มีทินเนอร์ เขย่ามันนานๆหน่อยก่อนใช้ ให้สีกับทินนเนอมันละลายเข้ากัน แล้วค่อยใช้งาน ครับ ไม่งั้นจะมีปัญหาตามมา ถ้า ทิ่มแล้วเปิดใช้เลย

.... ขอให้มีความสุขกับรอยกระเทาะรอยใหม่ครับ 5555+
    ยี่ห้ออะไรครับ พอจะทราบรึเปล่า รถผมสีดำครับ ได้มาหลายจุดแล้วครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ robbie ดูโพส
    ยี่ห้ออะไรครับ พอจะทราบรึเปล่า รถผมสีดำครับ ได้มาหลายจุดแล้วครับ
    EASY PAINT MITSUBISHI 5 Black Pearl จากโฮมเวิคเซ็นทรัลครับน้า

User ID
    6214
    Status
    โพส
    182

ดีครับ.....ไทรทันเราไม่มีสีแถมมาให้ รถมีรอยขีดข่วนเล็กๆน้อยๆ หาปากกามาแต้มดีกว่าครับ....ตามสีรถ.....ป้องกันสนิมรบริ้วรอยพอได้ครับ

ข้อมูลกระทู้