สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 14 จากทั้งหมด 14

KR.2500
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Triton ผมเข็มความร้อนขึ้น แบบแปลก ๆ

รบกวนขอสอบถามผู้รู้หน่อยนะครับ
    รถผม เข็มความร้อนขึ้นเมื่อเราใช้ไฟในรถ ครับ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันยังไงครับ

อาการ คือ ถ้าเปิดไฟหน้ารถ เข็มความร้อน ก็จะขึ้นจนถึง สีแดงเลยครับ

เปิดเครื่องเสียงก็ความร้อนก็ขึ้นครับ เปิดแอร์ ก็ขึ้น

แต่ถ้า ปิด แอร์ เครื่องเสียง ไฟหน้า ความร้อน จะลงมาอยู่ปกติ

อาการนี้ เกิดขึ้นทั้ง 2 สถานะการณ์ คือ ตอนติดเครื่อง และตอนไม่ติดเครื่อง ครับ

ไม่รู้ว่า มีปัญหาที่กล่องหรือป่าวครับ ไม่เคยเจอเลย ครับ อาการนี้

รบกวน หน่อยนะ ครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3535
    Status
    โพส
    127

มาตรฐาน ตอบ: Triton ผมเข็มความร้อนขึ้น แบบแปลก ๆ

เข้าศูนย์เช็คด่วนเลยน้า

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

มาตรฐาน ตอบ: Triton ผมเข็มความร้อนขึ้น แบบแปลก ๆ

มีต่อเกจวัดอะไรป่าวคับ อาจจะต่อสายที่ไปพ่วงกับไฟหรี่มันช็อตรึป่าว ไม่แน่ใจนะคับไม่เคยเจอเหมือนกัน ยังไงเอาเข้าศูนย์น่าจะดีนะคับ......หายไวๆนะคับน้า

User ID
    17653
    Status
    โพส
    42

ถ้าไม่มีเกจ์วัดค่าอะไรที่ต่อเพิ่มก็ติดต่อศูนย์บริการได้เลยครับ..ปล่อยไว้อาจลุกลามบานปลายจ้าาา.

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ผมสงสัยว่าสายลงกาวจะไม่ปรกติ หรือมีจุดหลวมสกปรก
    ลองดูสายลงกาวตามตัวถังที่ข้างแบตและตามจุดยึดข้างๆที่คอลโซล

ลองดูตามลิ้งที่น้าThaihydroแกเจอ จากคำตอบ#10ครับ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...30469&p=499821

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ไม่ได้แกะเรือนไมล์มาทำสีนะครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

แปลกจริง ๆ ครับ ไม่เคยเจอ เข้า 0 เช็คก่อนล่ะกันครับ

KR.2500
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ romeoking ดูโพส
    มีต่อเกจวัดอะไรป่าวคับ อาจจะต่อสายที่ไปพ่วงกับไฟหรี่มันช็อตรึป่าว ไม่แน่ใจนะคับไม่เคยเจอเหมือนกัน ยังไงเอาเข้าศูนย์น่าจะดีนะคับ......หายไวๆนะคับน้า
    ไม่ได้ต่อ เกจเพิ่ม ครับ

KR.2500
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    ไม่ได้แกะเรือนไมล์มาทำสีนะครับ
    ไม่ได้แกะ มาำทำไร เลย ครับ
    พึ่งจะมาเป็นตอน หน้าฝนปีนี้อ่ะ ครับ
    ยัง งงเหมือนกัน ขนาดจอดดับเครื่อง แต่เปิดไฟ หน้าความร้อนยังขึ้นอ่ะ ทั้งๆ ที่ไม่ได้ไปทำไร กะมัน

KR.2500
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ผมสงสัยว่าสายลงกาวจะไม่ปรกติ หรือมีจุดหลวมสกปรก
    ลองดูสายลงกาวตามตัวถังที่ข้างแบตและตามจุดยึดข้างๆที่คอลโซล

ลองดูตามลิ้งที่น้าThaihydroแกเจอ จากคำตอบ#10ครับ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...30469&p=499821
    เดี๋ยวลองเข้าไปอ่านตามลิงค์ ขอบคุณมากครับ

KR.2500
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ oat-oat ดูโพส
    ถ้าไม่มีเกจ์วัดค่าอะไรที่ต่อเพิ่มก็ติดต่อศูนย์บริการได้เลยครับ..ปล่อยไว้อาจลุกลามบานปลายจ้าาา.
    ขอบคุณมากครับ สงสัยต้องรีบละ

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

เคยแต่ฟิวส์ขาด แล้วเข็มไมล์ค้างครับ....

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

โทษนะคะถามหน่อยนึง พอความร้อนขึ้นถึงจุดแดงไม่ว่าจะทำอะไรก็ตามอะนะคะ ได้ลองตรวจดูที่ห้องเครื่องบ้างป่าวคะ อยากรู้จังถ้าเป็นจริงว่าน้ำหล่อเย็นมีอุณหภูมิสูงขนาดนั้น (คงราวๆ110นะถ้าถึงจุดแดง) น้ำในระบบคงเคลื่อนย้ายถ่ายเทเป็นแน่ ถังพักน้ำน่าจะมีคราบคูลแลนด์ให้เห็น ถ้าเป็นเช่นนั้นจริงๆคงงานใหญ่ค่ะ แต่ถ้าแค่ระบบไฟ(อุณภูมิน้ำจริงๆไม่เปลี่ยนแปลง)ก็คงไม่เท่าไหร่ ตรวจเช๊คเบื้องต้นก่อนนะคะเผื่อเวลาสื่อสารกับช่างในศูนย์จะได้ไม่ปวดหัว............ขอให้หายไวๆนะคะ

KR.2500
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    โทษนะคะถามหน่อยนึง พอความร้อนขึ้นถึงจุดแดงไม่ว่าจะทำอะไรก็ตามอะนะคะ ได้ลองตรวจดูที่ห้องเครื่องบ้างป่าวคะ อยากรู้จังถ้าเป็นจริงว่าน้ำหล่อเย็นมีอุณหภูมิสูงขนาดนั้น (คงราวๆ110นะถ้าถึงจุดแดง) น้ำในระบบคงเคลื่อนย้ายถ่ายเทเป็นแน่ ถังพักน้ำน่าจะมีคราบคูลแลนด์ให้เห็น ถ้าเป็นเช่นนั้นจริงๆคงงานใหญ่ค่ะ แต่ถ้าแค่ระบบไฟ(อุณภูมิน้ำจริงๆไม่เปลี่ยนแปลง)ก็คงไม่เท่าไหร่ ตรวจเช๊คเบื้องต้นก่อนนะคะเผื่อเวลาสื่อสารกับช่างในศูนย์จะได้ไม่ปวดหัว............ขอให้หายไวๆนะคะ
    ขอบคุณมากครับ ผมลองเปิดดูห้องเครื่องตอนความร้อนขึ้น อ่ะครับ เึครื่องไม่ร้อนอะไรเลยครับ ปกติ ผมคิดว่าเป็นที่ระบบไฟ อ่ะครับ แต่ยังไม่ได้ลองทำครับ
    แต่เรื่องสายกราว ว่าจะลองเอาโซนิก ฉีด ดูอ่ะครับ

ข้อมูลกระทู้