หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 26

a_hypersony
    ผู้เยี่ยมชม

Thumbs up ความรู้สึกหลังจากเปลี่ยนยางใหม่

ผมใช้รถมา ปีกว่า ๆ พึ่งจะได้เปลี่ยนยาง จาก บริสโตน R623 215/70/R15 ซึ่งเป็นยางเดิมติดรถมา (ไม่รู้ใช่หรือเปล่า) เป็น มิชลิน แวนปิค ความรู้สึกคือ
    เสียงยางที่เข้ามาในรถเงียบลงเยอะมาก มีความรู้สึกว่ารถนุ่มขึ้น
    เพื่อน ๆ ที่เคยมีประสบการณ์ หรือมีความรู้เรื่องนี้ ช่วยอธิบายให้หน่อยว่าเป็นเพราะอะไร

tin50
    ผู้เยี่ยมชม

ยางติดรถเขาเน้นให้แข็งแรงทนทานเป็นหลัก ดอกยางจึงสึกยากมากเนื้อยางค่อนข้างแข็งใช้เล็บจิกไม่ค่อยลง คุณภาพปานกลางครับเกาะถนนก็พอใช้ค่อนข้างกระด้าง ลองดูที่ลายนะครับไม่ปราณีตเอาซะเลย ราคาจึงค่อนข้างถูกเพราะเน้นปริมาณมากกว่าคุณภาพ

sangduas
    ผู้เยี่ยมชม

เปลี่ยนเป็นขนาดไหนครับ

ttop
    ผู้เยี่ยมชม

ใช้ T Top อยู่วิ่งไป 4500km แล้วกำลังจะเปลี่ยนยาง ขอคำแนะนำจากเพื่อนสมาชิกด้วย
    ว่าควรจะเปลียนเป็นยี่ห้ออะไรขนาดเท่าไหร่ ผมใช้รถต่างจังหวัดเข้ากรุงเทพบ้างเป็นครัง้คราว ขอรบกวนเพื่อน ว่าควรเป็นยางชนิดใด

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    448
    Status
    โพส
    1,470

รอเก็บข้อมูลครับ...

User ID
    590
    Status
    โพส
    114

รอข้อมูลด้วยคน กำลังอยากเปลี่ยนพอดีเลย

tritonchang
    ผู้เยี่ยมชม

ของผมไปเปลี่ยนเสื้อเครื่องมา เขาบอกว่าเสียงมันดังเพราะยางล้อมันบดถนน อยากเปลี่ยนเหมือนกันครับ ใช้ยี่ห้อไหนดีครับ ไทรตัน2.5 4x4 ช่วยแนะนำด้วย

Rhythm_GOD
    ผู้เยี่ยมชม

ตอนนี้ใช้ yokohama AT/S 235/70/R15 เสียงเงียบกว่าเดิม เกาะถนนดีครับ

titawatc
    ผู้เยี่ยมชม

คุณ Rhythm_GOD ครับ ยาง yogokawa AT/S 235/70/R15 เส้นเท่าไหร่ ครับ ใส่กับ แมกซ์ เดิม ที่มากับรถได้เลยหรือป่าวครับ หรือว่าต้องปรับแต่ง ช่วงล่าง อะไรป่าวครับ มีรูปโชว์หน่อยไหมครับ

tin50
    ผู้เยี่ยมชม

ผมใช้bridgestone A/t 235/70r15 รถเกาะถนนดีขึ้น เสียงไม่ดังยิ่งถ้าเป็นลายh/tจะเงียบกว่านี้ ใส่กับแมกซ์เดิมได้เลยไม่ต้องทำอะไร แต่ต้องตั้งเบรคใหม่ไม่งั้นเบรคไม่อยู่ครับ

Rhythm_GOD
    ผู้เยี่ยมชม

Cool

ยาง yokohama 235/70/R15 ตัวหนังสือสีขาวเ้ส้นละ 3300 ครับ ของเก่าเค้าให้ 600 สรุปแล้วจ่ายไป 12600 ครับ อ้อผมใช้แมกซ์ ออปเซท 20 ช่วงล่างเดิมทุกอย่างครับ

titawatc
    ผู้เยี่ยมชม

อืม ขอบคุณครับ คุณ Rhythm_GOD และ คุณ tin50 ที่ให้ข้อมูลครับ
    พอดี จะเปลี่ยนยางใหม่ ใช้ของเก่ามาปี กว่า

TNK
    ผู้เยี่ยมชม

ของเดิมติดรถ ผมรู้สึกว่ามันแข็งมากครับ เหมาะสำหรับบรรทุก ผมเปลี่ยนตอนใช้ได้ประมาณ 50,000 กิโลเมตรครับ เป็น Leo Rv ขนาดเดิม 215/70r15 นิ่มกว่าเดิมนิดหน่อย ไม่มาก ปัจจุบันเปลี่ยนเป็น Maxxis Ht-760 ขนาด 225/70r15 แมกซ์เดิม โหลด 2 นิ้ว หน้า-หลัง
    ข้างหลังดัดแหนบบรรทุก เปลี่ยนโช๊คเป็นแก๊ส Precision Line ทั้ง 4 ตั้น นิ่ม หนึบกว่าเดิม อย่างเห็นได้ชัดครับ ผมว่ายางมีส่วนมากๆ ครับ

Lancer222
    ผู้เยี่ยมชม

ถามคุณ Tin50. แล้วรถ 4x4 ที่เขาเปลี่ยนยางจาก 245/70R16 เป็น 265/70R16 พวกเขาควรจะต้องทำการตั้งเบรคใหม่ด้วยมั้ยครับ แล้วตั้งเบรคเนี่ยมันกว้างอ่ะ รบกวนช่วยแชร์ความรู้ให้ได้ทราบด้วยครับ รบกวนด้วยครับ

tin50
    ผู้เยี่ยมชม

ทางร้านปรับให้ครับเพราะหลังจากเปลี่ยนยาง รถผมเบรคไม่ค่อยอยู่เขาปรับน๊อตที่ล๊อค(อยู่ประมาณกลางๆเพลาด้านบน)ให้สูงขึ้นจากตำแหน่งเดิม เพราะยางสูงขึ้นรายละเอียดที่ชัดเจนรอผู้รู้เหมือนกันครับ แต่พอปรับแล้วเบรคก็ดีขึ้น

Lancer222
    ผู้เยี่ยมชม

ตั้งยังไงครับคุณ tin50 รบกวนอธิบายพอสังเขปด้วยครับ ว่าทำไมต้องตั้งเบรก แล้วตั้งให้มันเป็นยังไงเมื่อเทียบกับยังไม่ได้ตั้ง ถ้าคนที่เปลี่ยนจาก 245/70R16 เป็น 265/70R16 ล่ะครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ

tin50
    ผู้เยี่ยมชม

สาเหตุที่ผมตั้งเบรคใหม่หลังจากเปลี่ยนยาง พบปัญหาคือเบรคไม่อยู่ระยะเบรคยาวขึ้น ผ้าเบรคไม่จับค่อนข้างลื่น ช่างเลยบอกสาเหตุมาจากยางรถสูงขึ้นอีก1นิ้ว หน้ายางก็กว้างขึ้น1นิ้ว
    จึงปรับตำแหน่งเบรคให้สูงขึ้นเพื่อให้ได้ความสมดุลย์กับความสูงที่เพิ่ม หลังจากนั้นเบรคก็ดีขึ้น ไม่ลื่นและรถผมเป็นแบบขับ2ธรรมดา ส่วนของคุณLancer222เป็น4X4ระบบช่วงล่าง
    แตกต่างกันแม้ว่าความสูงของคุณจะเพิ่มขึ้นอีก1.1นิ้วก็คงไม่มีผลอะไร คงต้องรอผู้รู้ช่วยชี้แจงอีกที

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

รถเก่งคันเก่าผมบันทุกของเยอะกับหนักมากๆผมเลยเปลี่ยนโชคหน้าเป็นของบีเอ็มแต่โชคหลังเป็นของรถที่ใว้ใช้สำหรับรับน้ำหนักบันทุกสูง แต่ยางใช้ของมิชิลิน มันจะมีระบุว่ารับน้ำหนักได้กี่กิโลกรัม รถเก่งผมแม๊ก13 ยางสามารถรับน้ำหนักได้เส้นละ 800 กิโลกรัมซึ่งเท่ากับน้ำหนักรถทั้งคันเลย คนขายบอกว่าดีอย่างเดียวที่ยางมันไม่ค่อยบวมกับแตกรายงาแล้วเสริมเหล็กเยอะ พวกรถเมล์รับจ้างนิยมกันที่เหลือก็ต้องลองศึกษาข้อมูลเปรียบเทียบนะครับ ว่าจะเอาแบบไหน นุ่ม บันทุกหนัก เกาะถนน ประหยัดน้ำมัน มันมีหลายแบบหลายยี่ห้อ มากๆ
    ที่ผมบอกคือที่ผมเคยใช้มานะ อิอิ ไอ่ที่ว่าเบรคไม่อยู่น่าจะเป็นตอนใส่ยางเปลี่ยนแล้วทางร้านใส่เบรคให้ไม่ดีแล้วไม่ได้เช็ค คราวหน้าต้องเช็คแล้วรีบกลับไปให้ร้านดูเลยนะครับ

pord
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tin50 ดูโพส
    สาเหตุที่ผมตั้งเบรคใหม่หลังจากเปลี่ยนยาง พบปัญหาคือเบรคไม่อยู่ระยะเบรคยาวขึ้น ผ้าเบรคไม่จับค่อนข้างลื่น ช่างเลยบอกสาเหตุมาจากยางรถสูงขึ้นอีก1นิ้ว หน้ายางก็กว้างขึ้น1นิ้ว
    จึงปรับตำแหน่งเบรคให้สูงขึ้นเพื่อให้ได้ความสมดุลย์กับความสูงที่เพิ่ม หลังจากนั้นเบรคก็ดีขึ้น ไม่ลื่นและรถผมเป็นแบบขับ2ธรรมดา ส่วนของคุณLancer222เป็น4X4ระบบช่วงล่าง
    แตกต่างกันแม้ว่าความสูงของคุณจะเพิ่มขึ้นอีก1.1นิ้วก็คงไม่มีผลอะไร คงต้องรอผู้รู้ช่วยชี้แจงอีกที
    ทุกครั้งทีเราเปลี่ยนยางไม่ว่าใหญ่ขึ้นหรือเล็กลงตำแหน่งกึ่งกลางล้อ(จุดศูนย์กลางแกนเพลา)มีระยะห่างเท่ากันเสมอกับแคสซีไม่ใช่เหรอครับ มันจะเปลี่ยนตามการดัดแปลงของระบบรองรับนน.ครับ เช่นการดัดแหนบในกรณีโหลดเตี้ยหรือการหนุนแหนบสำหรับรถยกสูง ระยะแขนปรับแรงดันน้ำมันเบรคจะเพิ่มขึ้นหรือลดลงขึ้นอยู่กับตรงนั้นไม่ใช่หรือครับ ผมว่าไม่เกี่ยวกับยางที่เปลี่ยนเข้าไปนะครับ

tin50
    ผู้เยี่ยมชม

เรื่องการปรับเบรคผมได้สอบถามช่างที่ศูนย์ว่าจำเป็นหรือไม่ที่ เปลี่ยนยาง
    ใหญ่ขึ้นแล้วต้องตั้งเบรคใหม่ ได้รับคำตอบว่าโหลดเตี้ยลงก็ต้องปรับตามด้วย
    ไม่ใช่เฉพาะยกสูง ผมเองก็สับสนเหมือนกันเพราะส่วนตัวคิดเหมือนท่านpord

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้