หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 24

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

มาตรฐาน triton plus มีเสียงแปลกๆ

เสียงจะมาจากบริเวณตู้แอร์ สังเกตุว่าเวลาคอมเพลสเซอร์ทำงาน มันจะมีเสียงเหมือนไฟช็อตกัน จื๊อ จื๊อ เสียงถี่ๆลั่วๆ คันอื่นเป็นเหมือนกันไหมคับ

สมาชิกถาวร TTC- 01688 TTC-Member
    User ID
    9976
    Status
    โพส
    858

มาตรฐาน ตอบ: triton plus มีเสียงแปลกๆ

รีบเอาเข้าศูนย์ด่วนเลยน้า

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ตอบ: triton plus มีเสียงแปลกๆ

เสียงน้ำยาแอร์มันอัดวิ่งผ่านวาวล์ฉีดมั้งครับ ลองปิดปุ่มacดูนานๆถ้าเงียบก็นั่นละ

User ID
    17215
    Status
    โพส
    143

ปุ่ม ac มันอยู่ตรงไหนครับ

สมาชิกถาวร TTC- 01688 TTC-Member
    User ID
    9976
    Status
    โพส
    858

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ peach19 ดูโพส
    ปุ่ม ac มันอยู่ตรงไหนครับ
    ลูกบิดปรับน้ำยาแอร์(ตัวขวา) บิดทวนเข็มนาฬิกาจนสุด=ปิดน้ำยาแอร์

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TOM3 ดูโพส
    ลูกบิดปรับน้ำยาแอร์(ตัวขวา) บิดทวนเข็มนาฬิกาจนสุด=ปิดน้ำยาแอร์
    อยู่ตรงช่วงไหนคับ ต้องฝากระโปงป่าวคับ แล้วถ้าผมใช้ไป จะเป็นไรไหม
    ตอนนี้รถยังวิ่งได้ 1500 โล เอง กะว่าจะเข้าศูนย์ตอนหมื่นโลอะคับ (รถป้ายแดงปัญหาเยอะจัง)

TTC-Member:00856 TTC-Member
    User ID
    8783
    Status
    โพส
    885

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ banan053 ดูโพส
    อยู่ตรงช่วงไหนคับ ต้องฝากระโปงป่าวคับ แล้วถ้าผมใช้ไป จะเป็นไรไหม
    ตอนนี้รถยังวิ่งได้ 1500 โล เอง กะว่าจะเข้าศูนย์ตอนหมื่นโลอะคับ (รถป้ายแดงปัญหาเยอะจัง)
    เอาง่ายๆนะครับ(น้าอาจจะไม่เข้าใจ) ลองปิดแอร์รถดูอ่ะครับ ถ้าเงียบก็แสดงว่ามาจากตัวควบคุมน้ำยาแอร์ แต่ถ้าไม่ใช่ก็คงต้องไปให้ช่างไล่ดูล่ะครับ(อย่าถามนะว่าปิดแอร์ยังไง)หุหุหุ

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joboysang ดูโพส
    เอาง่ายๆนะครับ(น้าอาจจะไม่เข้าใจ) ลองปิดแอร์รถดูอ่ะครับ ถ้าเงียบก็แสดงว่ามาจากตัวควบคุมน้ำยาแอร์ แต่ถ้าไม่ใช่ก็คงต้องไปให้ช่างไล่ดูล่ะครับ(อย่าถามนะว่าปิดแอร์ยังไง)หุหุหุ
    ฮาๆๆๆ กว่าจะคิดได้ ปุ่ม ac อยู่ตรงไหน
    คับ ตามที่บอกแหละคับ ถ้าปิดตัว ac มันจะไม่ดัง
    แล้วมันเกิดจากอะไรคับ คืออยากเข้าใจอะคับว่า ทำไหมถึงดังแบบนั้น ตัวควบคุมแอร์

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ banan053 ดูโพส
    ฮาๆๆๆ กว่าจะคิดได้ ปุ่ม ac อยู่ตรงไหน
    คับ ตามที่บอกแหละคับ ถ้าปิดตัว ac มันจะไม่ดัง
    แล้วมันเกิดจากอะไรคับ คืออยากเข้าใจอะคับว่า ทำไหมถึงดังแบบนั้น ตัวควบคุมแอร์
    เปิดเราเปิดปุ่มแอร์(ac)จะมีคอมฯ.แอร์คอยปั้มอัดน้ำยาแอร์มาที่ตู้แผงคอยล์ในรถ ก็เหมือนแอร์ในบ้านเรานี่ละ มีเสียงน้ำยาแอร์วิ่ง
    ที่มันมีเสียว เอ้ยมีเสียง ภาษาช่างแอร์เค้าเรียก(แค๊ปทิ้วหรือวาวล์หัวฉีด) มันก็น่าจะมีเสียงมาจากท้ายวาวล์หัวฉีดน้ำยาแอร์นั่นละครับ
    เมื่อน้ำยางแอร์โดนแรงอัดปั้มมาจากคอมฯ.แอร์ แล้วมาผ่านเจ้าตัวนี้ ฉีดดังจี๊ดดดดซี๊สสสสอ่า ซี๊สสสสอ่า ใช่มิๆ

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    เปิดเราเปิดปุ่มแอร์(ac)จะมีคอมฯ.แอร์คอยปั้มอัดน้ำยาแอร์มาที่ตู้แผงคอยล์ในรถ ก็เหมือนแอร์ในบ้านเรานี่ละ มีเสียงน้ำยาแอร์วิ่ง
    ที่มันมีเสียว เอ้ยมีเสียง ภาษาช่างแอร์เค้าเรียก(แค๊ปทิ้วหรือวาวล์หัวฉีด) มันก็น่าจะมีเสียงมาจากท้ายวาวล์หัวฉีดน้ำยาแอร์นั่นละครับ
    เมื่อน้ำยางแอร์โดนแรงอัดปั้มมาจากคอมฯ.แอร์ แล้วมาผ่านเจ้าตัวนี้ ฉีดดังจี๊ดดดดซี๊สสสสอ่า ซี๊สสสสอ่า ใช่มิๆ
    พูดสะมีอารมณ์ แล้วมีวิธีแก้ไขยังไงคับ (บอกช่างให้แก้ยังไง)

User ID
    8783
    Status
    โพส
    885

ตามความเห็นของผมคิดว่ามันเป็นปรกตินะครับ ที่ป๋าอธิบายมาก็แค่แจงรายละเอียดและสาเหตุให้ฟัง แต่เอาดีๆแล้วคือ ปรกติครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มันเป็นเรื่องปกติเมื่อแอร์ทำงานครับ ตามที่ป๋าติ๊กบอกนั่นแหละ คอมแอร์ทำการฉีดน้ำยาแอร์มันเลยเกิดเสียง ถ้าไม่มีเสียงสิแปลก แอร์บ้านก็มีเสียงนี้เหมือนกัน แต่อาจจะไม่ค่อยได้สังเกตุกัน

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

หาสังเหตุเจอแลวคับ!! เป็นที่สายไฟของกล่องดันราง มันกระพือคับ จัดการด้วยเอาเคเบิลทาย เส้นเดียวเสียงหายเลยคับ แหะๆๆ ขอบคุณคับ

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joboysang ดูโพส
    ตามความเห็นของผมคิดว่ามันเป็นปรกตินะครับ ที่ป๋าอธิบายมาก็แค่แจงรายละเอียดและสาเหตุให้ฟัง แต่เอาดีๆแล้วคือ ปรกติครับ
    ตกลงว่าเราผิดคร้บ ตอบมั่ว เอิ๊กๆๆๆ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    มันเป็นเรื่องปกติเมื่อแอร์ทำงานครับ ตามที่ป๋าติ๊กบอกนั่นแหละ คอมแอร์ทำการฉีดน้ำยาแอร์มันเลยเกิดเสียง ถ้าไม่มีเสียงสิแปลก แอร์บ้านก็มีเสียงนี้เหมือนกัน แต่อาจจะไม่ค่อยได้สังเกตุกัน
    แผงแอร์บ้าน มันห่างหูเราไง คริคริ
    หาสังเหตุเจอแลวคับ!! เป็นที่สายไฟของกล่องดันราง มันกระพือคับ จัดการด้วยเอาเคเบิลทาย เส้นเดียวเสียงหายเลยคับ แหะๆๆ ขอบคุณคับ
    นั่นดูน้าเค้ามาบอก มั้ยละแต่งโน่นแต่งนี่ลงกล่องแล้วก็ไม่บอก พาให้เราบ้ากันเป็นแถว

User ID
    8783
    Status
    โพส
    885

555 เอาสะป่วงเลย

User ID
    18511
    Status
    โพส
    180

ของผมก็ดังคับ แต่ไม่ไช่กล่องดันรางแน่คับ น่าจะเป็นเสียงแอร์ หรือป่าว ยังไม่ชัวคับ
    ของผมยังเดิมๆม่ะได้ทำไรเลยคับ

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

ไม่ใช้เกี่ยวกล่องดันรางนะคับ เดวจะเข้าใจผิดว่า กล่องดันรางไม่ดี
    เป็นสายไฟ ที่ต่อจากกล่อง ecu สายไฟมันกระพือ คับเลยมีเสียงคับ

User ID
    24324
    Status
    โพส
    97

ผมก็เป็นครับ สงสัยต้องแงะมาดูบ้างแหงมๆ ขอบคุณสำหรับความรู้ด้วยนะครับ ^^

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ zllzPepsiiMaxzllz ดูโพส
    ผมก็เป็นครับ สงสัยต้องแงะมาดูบ้างแหงมๆ ขอบคุณสำหรับความรู้ด้วยนะครับ ^^
    มันเป็นที่ตู้แอร์คับ เอาฟองนำ้หรือสิริโคนยัดตรงกลางหายเลยคับ

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

เป็นเรื่องปกติครับบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้