หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 26

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    8630
    Status
    โพส
    105

มาตรฐาน ขอคำแนะนำลุยน้ำท่วม

เช่ีน วิธีการขับรถ . ก่อน.หลังลุยน้ำท่วมต้องตรวจเช้คอะไรบ้าง สามารถลงแช่ได้ลึกสุดแค่ไหน อื่นๆ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

มาตรฐาน ตอบ: ขอคำแนะนำลุยน้ำท่วม

1 ปิดแอร์

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

มาตรฐาน ตอบ: ขอคำแนะนำลุยน้ำท่วม

ช่วยน้าโต้งตอบ สักนิดครับ
    -รถแต่ละรุ่นลุยน้ำได้ไม่เท่ากัน ดูขนาดยางเป็นหลัก มากสุดเสมอยางก็พอครับ ดูจากรถคันที่เราตามท้าย
    -อย่ากระโจนลงน้ำเด็ดขาด
    -เกียร์1 เท่านั้นกันดับ(ระดับเสมอยางนะครับ) ดูความเร็วคันหน้า ไม่ควรเปลี่ยนเกียร์ในน้ำ
    -กดเบรคในน้ำเบาๆ ไม่แช่ อย่ากดกระทันหัน
    -จอดกลางน้ำสูงๆน้เข้ารถได้
    -ขึ้นจากน้ำแล้วควรรีดน้ำออกจากเบรคเบา กดเบาๆหนักสลับ อย่าหยุดทันทีทิ้งระยะห่างๆ
    หลังจากที่ลุยน้ำมาก็เช็คชุดน้ำมันหล่อลื่น จารบีกากบาทเพลากลาง

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

-แต่ ที่สำคัญอันดับแรก สำรวจป้ายทะเบียนครับ หายกันเป็นแข่งถ้ากรอบป้ายทะเบียนของใครโครงหลังทำด้วยพลาสติก มันจะแตกหักขาดหลุดเหลือแต่น๊อตครับ-
    ขึ้นจากน้ำที่สูงถึงกระปุกเกียร์ อย่าดับเครื่องจอดทิ้งข้ามคืนทันทีครัชจะติดเอาได้
    ให้ไปวิ่งที่สูงแล้วเหยียบๆครัช สับเกียร์ขึ้นๆลงๆหลายครั้งจนครัชแห้งค่อยจอดเก็บ

ถ้าจำเป็นต้องลงไปแช่นานมากๆ แล้วต้องขับเคลื่อนที่ เป็นหลายๆชั่วโมง
    หลังเลิกลุย ค่อยๆไล่ตรวจทำเอาทีละอย่าง2อย่างต่ออาทิตย์

ก็ลองเช็ค
    กันดูครับ

น้ำมันเฟืองท้ายลูกหน้า(ฉ.4x4)
    - - - - ลูกหลัง
    จาระบีกากบาท หลัง3จุดM/Tและหลัง2จุด(ฉ.4x4ออโต)
    - - - - หน้า2จุด(ฉ.4x4)
    - - - - ชุดแวคคั่ม สากยิงดึงเฟืองขับหน้า(ฉ.4x4)
    ตรวจดูน้ำมันเกียร์น๊อตตัวบน เปิดแล้วหาไม้แหย่น้ำมันเอาออกมาเช็คก็ได้
    เกียร์ออโต สะบายหน่อย ดึงก้านวัดมาดูได้เลย
    หล่อลื่นก้ามปูกระเดื่องกดครัช
    เปิดเช็คทำความสะอาดเบรคหลัง
    เช็คดูจาระบีตามลูกปืนล้อหน้า2
    ที่เช็คยากก็พวกลูกหมากปีกนก บน ล่าง ทุกตัว ต้องแง้มดูว่ามีน้ำเข้าไปทำให้มีสีเปลี่ยนเป็นสนิมมั่งหรือยัง
    ยางหุ้มลูกหมากปลายแลค(ไม้ตีกลอง)เปิดดูจาระบี ไม่มีสีออกทางสนิมก็ดีไป
    *พอรือยังเนี่ยชักมึนล่ะ เดี๋ยวรอท่านอื่นมาเสริมให้อีกแล้วกันครับ*

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 08-10-2011 เมื่อ 20:12

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

เกียร์ธรรมดา เค้ามีกากบาท 3 ตัว ป๋าติ๊ก 5555555+

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    เกียร์ธรรมดา เค้ามีกากบาท 3 ตัว ป๋าติ๊ก 5555555+
    อ้าว ดูแต่เพลาเราเอง มีฉองตัวกร๊ากกกกก 3ครับ3แมลนวล

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

เมื่อวานผมลุยน้ำมา ไฟกาน้ำโชว์ตอนรอบสูง เลยผ่อนมาเหลือ 1 พันรอบ ระดับน้ำเกือบขึ้นบนขอบประตู้ ชนิดว่า ท่วมล้อครับ
    มันมีผลอะไรไหม เช็คพวกน้ำมันต่างๆ แล้วควรเช็คอะไรเพิ่มครับ รบกวนด้วยครับ เซ็งจิต น้ำก็เข้ารถด้วย เครื่องเสียงจะพังหรือปล่าวไม่รู้

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

หาความรู้ครับเผื่อได้ลุย

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

ขนาดนานๆ ได้ลุยน้ำที
    จอดอยู่บ้านเฉยๆ เห็ดรายังขึ้นเลย
    ต่อไปคงได้เก็บเห็ดกินตามซอกรถละ!

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

ไปลุยมา 1 ครั้งเบรคดังเลยอ่ะพี่น้อง

User ID
    12141
    Status
    โพส
    2,190

ขอบคุณป๋าติ๊ก และท่านอื่นๆครับ เดี๋ยวจะไปลุยกะเค้าบ้างคอนหวัน เหมียว cng

User ID
    22267
    Status
    โพส
    17

พลัส 4ประตู ลุยมาท่วม 3/4 ล้อ ประมาณ 20 เมตร ขับเกียร์สอง เปลี่ยนเกียร์กลางน้ำ เป็นเกียร์1 รถไม่หยุดแต่เกือบ จำเป็นต้องตรวจเหมือนรายการใดตามที่ป๋าติีกว่าไหมครับ หรือไม่ต้องทำอะไร ไม่มีปัญหา

User ID
    20059
    Status
    โพส
    1,401

ผมขับ Plus เกียร์ Auto เวลาเข้า D รถไม่เคลื่อนที่ครับเหมือนเกียร์เลยครับ พอเลื่อนไปตำแหน่ง N ไฟโชว์ตำแหน่ง N ไม่แสดงให้เห็นครับว่างเปล่าครับ ผมขับรถลุยน้ำด้วย มันจะเกี่ยวกับการลุยน้ำหรือเปล่ามีน้าๆท่านทราบ กรุณา ตอบด้วยครับ ขอขคุณครับ

User ID
    6322
    Status
    โพส
    122

ผมขับ 116 ธรรมดาลุยน้ำจนเสมอกับฝากระโปรงหน้า ระยะทางประมาณ 200 เมตร น้ำเข้าห้องโดยสาร พอแฉะๆ เกียร์ 1 ตลอดเลยครับ แต่สองข้างทางจอดเสียเต็มเลยครับ โดยเฉพาะรถเก๋ง ป้ายแดงก้อมี
    ขึ้นมาได้ ก้อลองเปิดฝากระโปรงเช็คดูซักพักใหญ่ๆ แล้วขับต่อไปได้ปกติดีครับ แต่เท้าเปียกนิดหนึง อิอิ

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    1 ปิดแอร์
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    ช่วยน้าโต้งตอบ สักนิดครับ
    -รถแต่ละรุ่นลุยน้ำได้ไม่เท่ากัน ดูขนาดยางเป็นหลัก มากสุดเสมอยางก็พอครับ ดูจากรถคันที่เราตามท้าย
    -อย่ากระโจนลงน้ำเด็ดขาด
    -เกียร์1 เท่านั้นกันดับ(ระดับเสมอยางนะครับ) ดูความเร็วคันหน้า ไม่ควรเปลี่ยนเกียร์ในน้ำ
    -กดเบรคในน้ำเบาๆ ไม่แช่ อย่ากดกระทันหัน
    -จอดกลางน้ำสูงๆน้เข้ารถได้
    -ขึ้นจากน้ำแล้วควรรีดน้ำออกจากเบรคเบา กดเบาๆหนักสลับ อย่าหยุดทันทีทิ้งระยะห่างๆ
    หลังจากที่ลุยน้ำมาก็เช็คชุดน้ำมันหล่อลื่น จารบีกากบาทเพลากลาง
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส

-แต่ ที่สำคัญอันดับแรก สำรวจป้ายทะเบียนครับ หายกันเป็นแข่งถ้ากรอบป้ายทะเบียนของใครโครงหลังทำด้วยพลาสติก มันจะแตกหักขาดหลุดเหลือแต่น๊อตครับ-
    ขึ้นจากน้ำที่สูงถึงกระปุกเกียร์ อย่าดับเครื่องจอดทิ้งข้ามคืนทันทีครัชจะติดเอาได้
    ให้ไปวิ่งที่สูงแล้วเหยียบๆครัช สับเกียร์ขึ้นๆลงๆหลายครั้งจนครัชแห้งค่อยจอดเก็บ

ถ้าจำเป็นต้องลงไปแช่นานมากๆ แล้วต้องขับเคลื่อนที่ เป็นหลายๆชั่วโมง
    หลังเลิกลุย ค่อยๆไล่ตรวจทำเอาทีละอย่าง2อย่างต่ออาทิตย์

ก็ลองเช็ค
    กันดูครับ

น้ำมันเฟืองท้ายลูกหน้า(ฉ.4x4)
    - - - - ลูกหลัง
    จาระบีกากบาท หลัง3จุดM/Tและหลัง2จุด(ฉ.4x4ออโต)
    - - - - หน้า2จุด(ฉ.4x4)
    - - - - ชุดแวคคั่ม สากยิงดึงเฟืองขับหน้า(ฉ.4x4)
    ตรวจดูน้ำมันเกียร์น๊อตตัวบน เปิดแล้วหาไม้แหย่น้ำมันเอาออกมาเช็คก็ได้
    เกียร์ออโต สะบายหน่อย ดึงก้านวัดมาดูได้เลย
    หล่อลื่นก้ามปูกระเดื่องกดครัช
    เปิดเช็คทำความสะอาดเบรคหลัง
    เช็คดูจาระบีตามลูกปืนล้อหน้า2
    ที่เช็คยากก็พวกลูกหมากปีกนก บน ล่าง ทุกตัว ต้องแง้มดูว่ามีน้ำเข้าไปทำให้มีสีเปลี่ยนเป็นสนิมมั่งหรือยัง
    ยางหุ้มลูกหมากปลายแลค(ไม้ตีกลอง)เปิดดูจาระบี ไม่มีสีออกทางสนิมก็ดีไป
    *พอรือยังเนี่ยชักมึนล่ะ เดี๋ยวรอท่านอื่นมาเสริมให้อีกแล้วกันครับ*

เอ่ออ.....กูรูทั้ง 3 ท่านว่างกันเมื่อไหร่คร้าบบบ.....อิอิ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ถ้าถอยได้ ถอย ดีกว่าดันทุรังเดินหน้าไปครับ ได้ไม่คุ้มเสีย
    เพิ่มเติมรถเราไดชาร์จ และคอมแอร์ อยู่ต่ำ อายุสั้นลงแน่นอน

ซีลเฟืองท้าย ซีลเกียร์ อายุเริ่มมาก แช่น้ำ กันน้ำไม่ค่อยอยู่ ถ่ายน้ำมันกันหมดทั้งคันล่ะครับ

User ID
    4942
    Status
    โพส
    45

ดันทุรังขับเข้าไปรถพัง ประกันไม่รับเคลมนะครับ ยังไงไม่จำเป็นอย่างเสี่ยงดีกว่า

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

เข้ามาจดครับ ตอนนี้นครสวรรค์เลี่ยงไม่ได้เลย ต้องลุยอย่างเดียวเท่านั้น

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    1 ปิดแอร์

บทเรียนราคาแพง....

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aaa ดูโพส
    บทเรียนราคาแพง....
    เอาน่า ใช้งานก็ต้องบำรุงรักษาซ่อมแซมกันมั่ง ซื้อรถมาใช้ กลัวทำไมมันจะพังซื้อมาแล้วต้องเดิน จะไปเสียเงินทำไมตั้ง 7-8 แสน ถ้าเรารู้หลักการ ป้องกัน และบำรุงรักษา ก็ช่วยยืดอายุได้เยอะแล้ว
    Attached Images Attached Images  

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้