สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 7 จากทั้งหมด 7

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    9701
    Status
    โพส
    483

มาตรฐาน สอบถามน้าๆ เรื่อง ปัญหา เกียร์ auto ของเจ้าตั้น

น้าๆท่านใดใช้ เกียร์ auto บ้างครับ มีปัญหา เกี่ยวกับการเปลี่ยนเกียร์บ้างไหมครับ อาการประมาณว่า เปลี่ยนเกียร์ มีบ้างจังหวะที่เร่งไม่ขึ้น ถ้าน้าท่านใดเคยเจอปัญหาทำนองนี้ช่วยแนะนำวิธีแก้ปัญหาด้วยครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามน้าๆ เรื่อง ปัญหา เกียร์ auto ของเจ้าตั้น

เอาให้แน่ก่อนนะครับ ว่ามันเป็นที่เกียร์หรือเครื่องเร่งไม่ขึ้นกันแน่
    ถามอาการ รอบเครื่องขึ้นสูง ความเร็วไม่ค่อยจะตาบรอบเครื่องใช่ไหมน้า
    1เคยเอาน้ำมันเกียร์ต่างจากของศูนย์เติมมันไหมครับ
    2ถ้าเป็นที่เกียร์จริง ต้องพึ่งศูนย์ครับจะโดนประมาณ6-8หมื่นเป็นอย่างน้อย(ถ้าไม่เป็นที่เกียร์จะเสียเงินฟรีๆเอาครับ)
    3รถน้าวิ่งบนเขาสูงชัน ได้บรรทุกหนักที่ต้องปีนขึ้นตลอดหรือป่าว

-ถ้ามาว่ากันเรื่องใช้งานแบบผม-
    การเล่นเกียร์Dอย่างเดียวไม่ค่อยดีกับรถวิ่งบนเขา ไม่เคยหวังแข่ง แรง แซงใครในทางชัน
    วิธีการใช้ของผม เอาแมนนวลผสมบังคับ2หรือLมันครับ เพราะมันต้องสลัดชุดครัชขึ้นๆลงๆ
    ในจังหวะนั้นจะเสียแรงเฉี่อย ครัชเราจะสึกหรอเร็วกว่าเราที่เราจะคับมัน ที่lหรือ2ครับ
    *ช่วงท่องเที่ยวดอย ผมยอมให้รอบเครื่องเดินที่รอบสูง แม้จะเปลืองน้ำมัน (เพียงแต่ข้อดีที่ผมมีเกียร์โลว์ช่วย)*

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามน้าๆ เรื่อง ปัญหา เกียร์ auto ของเจ้าตั้น

เกียร์มิตซูทุกรุ่นถ้ายิ่งเป็นออโต้ ต้องใช้น้ำมันของมันโดนเฉพาะครับ ลองเปลี่ยนดูก่อนครับ ดีกว่าไปเสียตังมากๆ

User ID
    11393
    Status
    โพส
    3,322

รถผม ตัว 116 4d a/t ปี06 ไม่เคยมีอาการผิดปกติอะไรเลย ทุกหนักขึ้นทางชัน(แต่ไม่ได้ทุกบ่อย) ก็ไม่มีปัญหา ขึ้นเหนือ ล่องใต้ไปทั่วไทยไม่เคยงอแงเลยคับ

User ID
    9701
    Status
    โพส
    483

เข้า o ไปหลายรอบแล้ว ผมไม่รู้จะไปสอบถามใครดีครับ อาการ จะเป็นบางครั้ง เวลา มีการเร่งแซง ความเร็ว ราวๆ 70-80 กม ครับ เคย ให้ช่าง 0 ไปลองขับก็ไม่เจออาการ มึนกับอาการที่เจอ คิดว่าเป็นที scr ช่างใช้คอม จับ ก็ไม่แสดงอาการ ถ้าน้าๆท่านใด เคยเจอแล้วแก้ไขได้บอกด้วยนะครับ

User ID
    15947
    Status
    โพส
    143

น้าใช้ตัว PLUS VG Turbo หรือเปล่า
    ถ้าเป็นตัววีจีการเร่งแซงตอนที่ความเร็ว 80 จะเกิดอาการรอรอบนิดหนึ่งก่อนที่จะพุ่งไป ซึ่่งจะแตกต่างจากการเร่งความเร็วที่ 60 ที่ให้ความรู้สึกว่ารถพุ่งออกไปทันทีทันใด
    ซึึ่งอาการนี้ไม่ได้เป็นอาการผิดปกติแต่อย่างใดครับ ซึ่งช่างที่ศูนย์เอาไปลองแล้วไม่เจออาการเพราะว่ามันเป็นอาการปกติของเกียร์ชุดนี้ คือที่ช่วงความเร็วนั้นเกียร์มันกำลังคิดว่าจะเปลี่ยนเกียร์ใดให้เราดี ถ้าลดลงมาเกียร์สองก็ความเร็วมากไป อยู่ที่เกียร์สามก็ความเร็วขึ้นช้า ก็เลยเกิดอาการรีเลย์นิดหนึ่งเหมือนกับอาการเร่งไม่ขึ้น แต่ถ้าน้าลองเร่งแซงที่ความเร็ว 100 รถก็จะทดมาเกียร์สามแล้วพุ่งไปแบบทันทีเหมือนกับตอนเร่งที่ความเร็ว 60 ที่รถพุ่งไปแบบทันทีทันใด

User ID
    20059
    Status
    โพส
    1,401

ตอนนี้ผมกำลังเจอปัญหาแบบหน้าอยู่ครับเริ่มแรกวันอาทิตย์ที่ 9/10/54 ดันคันเกียร์ไปตำแหน่ง N แต่ ไฟโชว์ตำแน่งมันไม่แสดงที่หน้าปัด ดันกลับมา D ขับปกติ วันจันทร์ เข้า D ลักษณะเหมือนเกียร์ว่างครับ เร่งไม่ขึ้นพอ ขยับที่คันเกียร์ มันก็ไปได้ต่อ และแสดงอาการอีกตอนติดไฟแดง พอไฟเขียวกลับเร่งไม่ขึ้นทั้งที่มันอยู่ที่ตำแหน่ง D ครับ ไปเช็คที่ o ฉะเชิงเทรา อาจเกี่ยวกับระบบไฟที่ไปต่อเพิ่ม บังเอิญผมไป เพิ่ม TV กล้องถอยหลัง ครอบไฟเลี้ยว ช่างสันนิฐานว่าอาจเกี่ยวกับพวกนี้ ผมเลยปลดสายไฟเลี้ยงวงจรทั้งหมด(แต่ก็ยังค้านใจว่าของพวกนี้ผมติดมานานแล้ว แต่ครอบกระจกพึ่งติดมาไม่ถึงเดือนอาจเป็นเพราะตัวนี้เลยตัดสิ้นใจตัดวงจรไฟ) วันพฤ ขับยังปกติ วันศุกร์จะเข้าไปเช็คอีกรอบ ได้ผลอย่างไรเดี๋ยวมาบอกครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ las722026 ดูโพส
    เข้า o ไปหลายรอบแล้ว ผมไม่รู้จะไปสอบถามใครดีครับ อาการ จะเป็นบางครั้ง เวลา มีการเร่งแซง ความเร็ว ราวๆ 70-80 กม ครับ เคย ให้ช่าง 0 ไปลองขับก็ไม่เจออาการ มึนกับอาการที่เจอ คิดว่าเป็นที scr ช่างใช้คอม จับ ก็ไม่แสดงอาการ ถ้าน้าๆท่านใด เคยเจอแล้วแก้ไขได้บอกด้วยนะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย trr2547 : 13-10-2011 เมื่อ 14:14

ข้อมูลกระทู้