สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 17 จากทั้งหมด 17

กระทู้: มาช่วยวิเคราะหน่อย สตาร์ทติดยากแล้วมีควันขาวเกิดจากอะไรกันแน่

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11393
    Status
    โพส
    3,322

มาตรฐาน มาช่วยวิเคราะหน่อย สตาร์ทติดยากแล้วมีควันขาวเกิดจากอะไรกันแน่

รถผมใช้มา 5 ปี อยู่ๆตอนเช้าสตาร์ทติดยากแล้วมีควันขาว ผมก็เข้ามาหาข้อมูลในคลับ
    เห็นน้าๆหลายท่านก็เป็นเหมือนกัน บอกให้เปลี่ยนแบตร์ใหม่ ผมก็ว่างั้นแบตนานแล้วคงหมดอายุไขแล้ว จึงไปเปลี่ยนแบตใหม่ หายปกติเลยคับ แต่หลังจากนั้นสักอาทิตก็มีอาการเิดิมกลับมาอีก จอดแค่ข้ามคืนก็เป็นอีก 2-3 ครั้ง ผมก็เข้าไปร้านแบตให้เค้าเช็คแบตว่าไฟยังดีอยู่ไหม ไฟก็ยังดีเต็มร้อยคับผม แต่ไม่ได้เป็นทุกครั้งนะคับ บางวันจอดแค่วันเดียวก็เป็น แต่บางที่ผมจอดเกือบ 2 อาทิตกลับสตาร์ทที่เดียว ตกลงเป็นที่อะไรกันแน่

งงงงงงงงงงง

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

มาตรฐาน ตอบ: มาช่วยวิเคราะหน่อย สตาร์ทติดยากแล้วมีควันขาวเกิดจากอะไรกันแน่

เรื่่องแบตอายุการใช้งานทุกรูปแบบปกติ 2 ปีกว่าๆ หรือ3 ปี ถ้าแบตใหม่ไม่เก่าเก็บ สายการผลิตได้คุณภาพ
    ระบบสตาร์ทมี2 ระบบ ครับ ระบบไฟฟ้าและระบบน้ำมัน

User ID
    11393
    Status
    โพส
    3,322

มาตรฐาน ตอบ: มาช่วยวิเคราะหน่อย สตาร์ทติดยากแล้วมีควันขาวเกิดจากอะไรกันแน่

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    เรื่่องแบตอายุการใช้งานทุกรูปแบบปกติ 2 ปีกว่าๆ หรือ3 ปี ถ้าแบตใหม่ไม่เก่าเก็บ สายการผลิตได้คุณภาพ
    ระบบสตาร์ทมี2 ระบบ ครับ ระบบไฟฟ้าและระบบน้ำมัน
    ทางร้านแบตแนะนำให้ผมไปเช็คหัวเผาคับ เขาบอกหัวเผาอาจไม่ค่อยดี (แต่ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่น้ำมันเชื้อเพลิง เพราะผมเติมน้ำมันมาเลย์) แต่ของน้าๆที่เติมน้ำมันไทยละเป็นเพราะอะไรไม่รู้นะคับ

User ID
    133
    Status
    โพส
    60

รถผมใช้มา 5 ปีกว่า แบตเดิมๆติดรถมา ตอนนี้มีอาการคล้ายๆกัน สังเกตว่าถ้าเปิดกุญแจแล้วรอจนไฟเอนจิ้นดับจะสตาทติดยาก ลากยากยาว ควันขาวออกท่อ ตอนนี้ก็เลยใช้กะเวลาฟังเสียงรีเลดังตึก สตาทจะปกติ

User ID
    11393
    Status
    โพส
    3,322

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tanataveesin ดูโพส
    รถผมใช้มา 5 ปีกว่า แบตเดิมๆติดรถมา ตอนนี้มีอาการคล้ายๆกัน สังเกตว่าถ้าเปิดกุญแจแล้วรอจนไฟเอนจิ้นดับจะสตาทติดยาก ลากยากยาว ควันขาวออกท่อ ตอนนี้ก็เลยใช้กะเวลาฟังเสียงรีเลดังตึก สตาทจะปกติ
    อาการเดียวกับของผมเลยคับ ผมก็รอให้ไฟเอนจิ้นดับเหมือนกันเวลาจะสตาร์ทรถ งั้นเดี่ยวจะลองสตาร์ททันที ที่ไฟหัวเผาดับดูว่าจะติดง่ายมั้ย

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

(140แรง)Scv ครับ กับเจ้าเซ็นเซ่อร์แอร์โฟร์ รองฟังเสียงการปิดวาล์วลิ้นผีเสื้อเมื่อดับเครื่องพร้อมเสียง 4 ติ๊กกกกกก
    ผีเสื้อไปปิดก็เซ็นเซ่อร์แอร์โฟร์(บนกล่องกรองอากาศ) ดับสั่นครับ (สำหรับตัว 140 แรงนะครับ)
    116 ลองทำความสะอาดแล้วทดลองของเพื่อนมาใส่ แล้วสตาร์ท

ttc-03633 TTC-Member
    User ID
    21753
    Status
    โพส
    162

รถผมก็เป็นผมรอให้ไฟดับสักแป๊ปหนึ่งแล้วสตาทช์okเลยครับ

User ID
    11393
    Status
    โพส
    3,322

ดีๆได้แนวทางแล้ว ครานี้คงไม่มีควันขาวแล้ว

TTC-02209 TTC-Member
    User ID
    14879
    Status
    โพส
    61

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ เด็กเมืองนกเขา ดูโพส
    อาการเดียวกับของผมเลยคับ ผมก็รอให้ไฟเอนจิ้นดับเหมือนกันเวลาจะสตาร์ทรถ งั้นเดี่ยวจะลองสตาร์ททันที ที่ไฟหัวเผาดับดูว่าจะติดง่ายมั้ย
    เป็นเหมือนกันเลยครับ ต้องเผาหัวก่อนจะสตาร์ทติดง่าย ไม่งั้นลากยาวบางทีก็ไม่ติด เหมือนกับรถคันเก่าของผมเลย sd23
    มีวิธีแก้ยังไงบ้างครับ

User ID
    11393
    Status
    โพส
    3,322

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chet0093 ดูโพส
    เป็นเหมือนกันเลยครับ ต้องเผาหัวก่อนจะสตาร์ทติดง่าย ไม่งั้นลากยาวบางทีก็ไม่ติด เหมือนกับรถคันเก่าของผมเลย sd23
    มีวิธีแก้ยังไงบ้างครับ
    รอน้าๆที่เคยเป็นแล้วหายขาดมาแชร์ความรู้คับน้า

User ID
    12368
    Status
    โพส
    253

เรื่องเครื่องยนต์ติดยาก คือระบบไฟ ที่ควบคุมด้วยกล่องอาจจะต้องให้0 ปรับเป็นเวอร์ชั่นปัจจุบัน เรื่องควันเท่าที่รู้ ควันขาว มีน้ำมันเครื่องเข้าไปในห้องเผาไหม้ ควันดำ น้ำมันเชื้อเพลิงมากเกินไป

User ID
    10525
    Status
    โพส
    104

ไทรทัน ต้องปิดกุญแจเผาหัว 3ครั้งครับ ครั้งที่3 บิดเผาหัวแล้วสตาทเลยครับ ติดง่ายควันขาวไม่มีแน่นอนครับ ช่างศูนย์บอกมาครับ

User ID
    11393
    Status
    โพส
    3,322

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ panusound ดูโพส
    ไทรทัน ต้องปิดกุญแจเผาหัว 3ครั้งครับ ครั้งที่3 บิดเผาหัวแล้วสตาทเลยครับ ติดง่ายควันขาวไม่มีแน่นอนครับ ช่างศูนย์บอกมาครับ
    เผาหัวสามครั้งทำไม่ได้คับ ผมลองทำดูแล้ว ไฟหัวเผาจะติดให้แค่ครั้งแรกครั้งเดียวที่เปิดกุนแจเท่านั้นคับ ปิดแล้วเปิดให้เพื่อจะเผาหัวอีกทีไฟเผาหัวไม่ขึ้นแล้วคับ

User ID
    21623
    Status
    โพส
    25

โดยปกตแล้วมิตซูเราต้องรอไฟเผาหัวดับ แต่ถ้าดับแล้วไม่ติดหรืติดยาก ให้ลองเช็คหัวเผาดูครับ
    ต้องมีหัวที่ไม่ร้อนแน่ๆ

User ID
    11393
    Status
    โพส
    3,322

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kaismarts ดูโพส
    โดยปกตแล้วมิตซูเราต้องรอไฟเผาหัวดับ แต่ถ้าดับแล้วไม่ติดหรืติดยาก ให้ลองเช็คหัวเผาดูครับ
    ต้องมีหัวที่ไม่ร้อนแน่ๆ
    ต้องเช็คที่ 0 หรือว่าเช็คตามอู่ข้างนอกได้มั้ย น้าท่านไดเคยเช็คมาบ้างแล้ว

02335 TTC-Member
    User ID
    15412
    Status
    โพส
    67

รถผมก็เคยเป็นครับ อาการเป็นเหมือนกันทุกประการ
    ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ scv เลยถอดออกมาขัดซะเงาเลย
    แต่ก็ไม่ใช่ เลยมาเปลี่ยนกรอง โซล่า ก็ไม่ใช่
    ก็ทนใช้อยู่อย่านั้นประมาณเดือนกว่าๆ เบื่อครับ ไปไหนมาไหน อายด้วยครับ
    มีมาอยู่สตาร์ทไม่ติดเหมือนแบตอ่อนคิดว่าจะเอาเข้าศูนย์ล่ะครับ
    สตาร์ทอยู่พักจบแบตหมดครับ เลยพ่วงแบต ตอนติดควันขาวมากมาย
    เลยตรงไปร้านแบตเลยครับ ก็แบตอายุ2ปีกว่าและก็เลยถือโอกาสเปลี่ยนเลยดีกว่า
    คราวนี้จบเลยครับ ทีเดียวติด ไม่มีควันขาวเลย ไม่ว่าตอนเช้าเย็น เครื่องร้อนหรือเย็น
    สตาร์ททีเดียวติดเลย มาช่วยแชร์ประสบการณ์ครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

โอ้ เหมือนผมเป๊ะเลย แต่ของผม มาจาก การซน 116 4 D ปี 2007
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...=17314&page=43
    ตอนนี้ก็ยังเป็นอยู่ครับ
    โดยเฉพาะ
    - จอดเกิน 1 วัน
    - ล้างทำความสะอาดในห้องเครื่องยนต์
    - ฝนตก อากาศชื้น
    ตอนเช้า สตาร์ท ราว 8 ครั้ง ( ครั้งละ 7 วิ แล้วปิดกุญแจให้หมด รอสัญญาน บิ๊บ ๆ บิ๊บ ๆ 6 ครั้ง แล้ว เปิด สวิทย์ใหม่ ไฟหัวเผาจะขึ้น)
    ก่อนที่จะติด ควันขาวจะออกมาเหมือนกับเขาพ่น ควันไล่ยุงเลยครับ
    แต่ว่าถ้าจอด ตากแดด ร้อน ๆ หรืออากาศ ไม่เย็นชื้น จะ สตาร์ท ครั้งเดียวติดเลย
    หรือเวลาเครื่องร้อน ก็ไม่มีปัญหา
    - จากข้อสังเกตุนี้ ผมคิดเองว่า หัวเผาคงเสื่อม
    - สอบถามบางท่านบอกมาว่า แรงอัดลูกสูบ รั่ว เวลาสตาร์ท กำลังอัด และความร้อนไม่พอ
    - งั้นผมว่าจะต้องรอง ปรับตั้ง ระยะห่าง วาล์ว ดูครับ อาการกำลังอัดรั่ว น่าจะเป็นที่ระยะห่างวาล์วมากเกินไป(คิดเอาเองครับ)
    - ถ้ายังไม่หาย คงต้องเปิดฝาสูบ แล้ว ถอดเช็ค ดู แหวน - สภาพลูกสูบ -ก้านสูบ-แกนวาล์ว (คดหรือเปล่า )
    และบางท่าน บอกให้เช็ค หัวฉีด ดูครับ แต่ ยังไม่มีงบ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 29-11-2011 เมื่อ 08:20

ข้อมูลกระทู้