สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 16 จากทั้งหมด 16

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    20307
    Status
    โพส
    82

Question มีปัญหากับยางมะตอยครับ

รบกวนด้วยครับ ขาวมุกใครมีปัญหากับยางมะตอยบ้าง ตอนนี้ผมเจอคราบยางมะตอยเต็มรถเลยครับ มีคนแนะนำให้ใช้น้ำมันก๊าซเช็ดออก แต่ว่าใช้ไม่เป็นครับเพราะกลัวว่าจะมีผลต่อสีรถอะครับ พี่ๆคนไหนพอมีประสบการณ์ด้านนี้แนะนำด้วยครับ

มาตรฐาน ตอบ: มีปัญหากับยางมะตอยครับ

ผมใช้น้ำยาเคลือบของ Nu finish ครับออกได้ดีครับ แต่ต้องล้างให้สะอาดก่อน แล้วใช้น้ำยาหยดลงบนผ้าไมโครไฟเบอร์ แล้วทำการออกแรงลูบหรือขัดแบบวนๆ ครับ จะค่อยๆ หลุดออกไป หากไม่มีก็สามารถใช้น้ำยาเคลือบของ Amway ก็ได้ครับ
    ปล. เคยใช้แค่ 2 ยี่ห้อนี้ สมาชิกท่านอื่นอาจใช้ยี่ห้ออื่นนะครับ

BlackStormRider TTC-Member
    User ID
    14050
    Status
    โพส
    272

มาตรฐาน ตอบ: มีปัญหากับยางมะตอยครับ

ล้างรถให้พอชุ่ม เช็ดด้วยผ้าชุบน้ำมันก๊าดบางๆ แล้วล้างน้ำเปล่าตาม

User ID
    13957
    Status
    โพส
    352

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ alexzap ดูโพส
    รบกวนด้วยครับ ขาวมุกใครมีปัญหากับยางมะตอยบ้าง ตอนนี้ผมเจอคราบยางมะตอยเต็มรถเลยครับ มีคนแนะนำให้ใช้น้ำมันก๊าซเช็ดออก แต่ว่าใช้ไม่เป็นครับเพราะกลัวว่าจะมีผลต่อสีรถอะครับ พี่ๆคนไหนพอมีประสบการณ์ด้านนี้แนะนำด้วยครับ

น้ำมันก๊าดถ้าเก็บไม่หมดมันจะทำให้ยางมะตอยละลายติดที่ผิวสีรถแน่นกว่าเดิม ใช้ได้แต่ไม่แนะนำ
    ดินน้ำมัน สำหรับขจัดสิ่งสกปรก ละอองสี(ถ้าโดนมาไม่มาก และไม่นาน) คราบแมลง ยางมะตอย
    ฟันธง ดินน้ำมันช่วยได้แน่นอน ตามไปศึกษาดูก่อนนะครับ

อันนี้วิธีใช้ http://www.thaiwashercarclub.com/for...?topic=12900.0

ถ้าน้าล้างรถเอง
    1.ให้ใช้น้ำเปล่าฉีดไปที่ผิวสี แล้วใช้มือเปล่าไล่ลูบไปให้หมดทั้งคัน (วิธีนี้จะช่วยป้องกันการเกิดรอยขนแมวได้มาก และอีกอย่างนึง มันจะทำให้เรารู้ว่าผิวสีบริเวณไหนที่มีสิ่งไม่พึงประสงค์มาเกาะอยู่ สังเกตุง่ายๆจะรู้สึกสากๆบริเวณนั้น)
    2.แชมพู
    3.ดินน้ำมัน ลงเฉพาะบริเวณที่ลูบแล้วรู้สึกสากมือก็พอ (ใช้ครั้งแรก แม่เจ้าทำไมมันดำขนาดนี้)
    4.เช็ดแห้ง
    5.ลง wax
    รับรองรถน้าจะสวย หล่อกว่าเดิมแน่นอน

เชื่อผมเถอะ ลงทุนไม่มาก แต่ผลที่ได้คุ้มเกินคาด (ผมยังเสียดายเลย ที่รู้จัก web TWCC ช้าไปตั้ง 2 ปี จนรถอายุจะครบ 3 ปีในปีนี้พึ่งจะมาเจอ)

ดูเหมือนแพง แต่ รถเราแพงกว่าเยอะ และที่สำคัญถ้าเราดูแลผิวสีดีๆ รถเราจะสวยได้นานมากๆ เพื่อนผมก็ไม่เคยรู้ ไปโดนยางมะตอยมา ก็ใช้น้ำมันก็าด ออก แต่ไม่หมด และมีบางส่วนละลายเป็นชั้นฟิลม์บางๆติดที่ผิวสี ผมก็เลยเอาดินน้ำมันไปลูบให้ดู เท่านั้นแหละ มาขอแบ่งผมไปครึ่งนึง

หวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะเป็นประโยชน์กับน้าๆทุกท่านที่เข้ามาอ่าน
    ต้องออกตัวก่อนว่า ผมไม่ใช่คนขาย เป็นแค่คนที่ได้ใช้งานมาด้วยตัวเองเท่านั้น
    ผม PLUS AUTO BLACK EDITION 4D ครับ
    ถ้ามีอะไรสงสัย ถามมาได้นะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย surawat007 : 16-10-2011 เมื่อ 13:28

User ID
    20059
    Status
    โพส
    1,401

แล้วจะไปหาซื้อมาใช้ ได้จากที่ไหนครับน้า
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ surawat007 ดูโพส
    น้ำมันก๊าดถ้าเก็บไม่หมดมันจะทำให้ยางมะตอยละลายติดที่ผิวสีรถแน่นกว่าเดิม ใช้ได้แต่ไม่แนะนำ
    ดินน้ำมัน สำหรับขจัดสิ่งสกปรก ละอองสี(ถ้าโดนมาไม่มาก และไม่นาน) คราบแมลง ยางมะตอย
    ฟันธง ดินน้ำมันช่วยได้แน่นอน ตามไปศึกษาดูก่อนนะครับ

อันนี้วิธีใช้ http://www.thaiwashercarclub.com/for...?topic=12900.0

ถ้าน้าล้างรถเอง
    1.ให้ใช้น้ำเปล่าฉีดไปที่ผิวสี แล้วใช้มือเปล่าไล่ลูบไปให้หมดทั้งคัน (วิธีนี้จะช่วยป้องกันการเกิดรอยขนแมวได้มาก และอีกอย่างนึง มันจะทำให้เรารู้ว่าผิวสีบริเวณไหนที่มีสิ่งไม่พึงประสงค์มาเกาะอยู่ สังเกตุง่ายๆจะรู้สึกสากๆบริเวณนั้น)
    2.แชมพู
    3.ดินน้ำมัน ลงเฉพาะบริเวณที่ลูบแล้วรู้สึกสากมือก็พอ (ใช้ครั้งแรก แม่เจ้าทำไมมันดำขนาดนี้)
    4.เช็ดแห้ง
    5.ลง wax
    รับรองรถน้าจะสวย หล่อกว่าเดิมแน่นอน

เชื่อผมเถอะ ลงทุนไม่มาก แต่ผลที่ได้คุ้มเกินคาด (ผมยังเสียดายเลย ที่รู้จัก web TWCC ช้าไปตั้ง 2 ปี จนรถอายุจะครบ 3 ปีในปีนี้พึ่งจะมาเจอ)

ดูเหมือนแพง แต่ รถเราแพงกว่าเยอะ และที่สำคัญถ้าเราดูแลผิวสีดีๆ รถเราจะสวยได้นานมากๆ เพื่อนผมก็ไม่เคยรู้ ไปโดนยางมะตอยมา ก็ใช้น้ำมันก็าด ออก แต่ไม่หมด และมีบางส่วนละลายเป็นชั้นฟิลม์บางๆติดที่ผิวสี ผมก็เลยเอาดินน้ำมันไปลูบให้ดู เท่านั้นแหละ มาขอแบ่งผมไปครึ่งนึง

หวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะเป็นประโยชน์กับน้าๆทุกท่านที่เข้ามาอ่าน
    ต้องออกตัวก่อนว่า ผมไม่ใช่คนขาย เป็นแค่คนที่ได้ใช้งานมาด้วยตัวเองเท่านั้น
    ผม PLUS AUTO BLACK EDITION 4D ครับ
    ถ้ามีอะไรสงสัย ถามมาได้นะครับ

User ID
    20995
    Status
    โพส
    78

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ alexzap ดูโพส

sonax กระป๋องส้มครับ หลังจากล้างรถให้สะอาดแล้ว ฉีดใส่ผ้าเช็ดรถแล้วเช็ดออกแรงเล็กน้อยถึงปานกลาง ก็ออกแล้ว และใช้มือซ้ายเช็ดด้วยผ้าสะอาด ตามไปครับ แล้วใช้น้ำยาเคลือบเงา เอแวม ขัดอีกรอบ ok พึ่งทำเมื่อวานรอบคัน ตอนนี้สวยแล้วครับ

User ID
    13957
    Status
    โพส
    352

ก็ใน board ซื้อขายเลยครับ
    http://www.thaiwashercarclub.com/for...php?board=26.0

ในตอนแรกอาจจะตัดสินใจยาก (มีหลายเจ้า หลายยี่ห้อ) แต่รถน้าสีอะไรครับจะได้แนะนำถูก

สำหรับของผมก็มี
    1.แชมพูล้างรถ triton สีชมพู ซื้อใน lotus 69 บาท
    2.ฟองน้ำล้างรถ ก็ดูเอา ถุงมือล้างก็น่าใช้
    3.ผ้าเช็ดแห้ง สำหรับผมใช้ pva chamios ของ karshine ซื้อใน lotus จำราคาไม่ได้ น่าจะประมาณไม่เกิน 250 บาท / ผืน
    4.ดินน้ำมัน ของ 3M 850 บาท (แต่มันก็ก้อนใหญ่มาก 200 g. ผมซื้อใช้มา ตั้งแต่ 040611 ใช้ไปเพียง 1/10 เอง จนได้แบ่งให้เพื่อนไป 100 g.) ดังนั้นแนะนำของ
    - C2100 Meguiar's Detailer Clay Aggressive http://www.thaiwashercarclub.com/for...p?topic=7305.0 เอาแค่ 60 g. 220 บาท เวลาใช้ก็แบ่งใช้เอา
    5.ฟองน้ำลง wax karshine ซื้อใน lotus 75 บาท ได้ 2 อัน
    6.wax อันนี้ต้องรู้สีรถก่อนจะได้แนะนำถูก
    -ของผมมี 3M PWL CG109 CG Blacklight
    7.ผ้าเช็ด wax ของเจ้านี้ก็ใช้ได้ http://www.thaiwashercarclub.com/for...?topic=12498.0
    8.ยาลงยาง ผมใช้เจ้านี้ ไม่เงา แต่เหมือนยางใหม่แกะกล่อง http://www.thaiwashercarclub.com/for...?topic=13272.0

รวมๆแล้ว ประมาณไม่เกิน 2500 บาทก็จะได้เงางามกันแล้ว (เหมือนจะแพงใช่ไหมครับ แต่เคยเจอบูทขายของตามห้างใหญ่ๆไหม wax Meguiar's ผมเคยถาม เขาบอก 2500 แต่ถ้าพี่ซื้อผมใช้บัตรพนักงานลดให้ 15 % เหลือ 2125 บาท แต่ใน TWCC ขายกัน 6-700 บาท)

ท่านที่ไม่ได้ล้างรถเองอาจดูว่าแพงและเหนื่อย แต่เคยตามไปยืนดูเด็กล้างรถกันไหม ผมเคยเข้า carcare ทั่วไป 3 ครั้ง เหมือนกันหมด ล้างโดยการฉีดโฟม แล้วใช้ฟองน้ำไล่ถู แล้วยังไง ถูจากบนลงล่าง ล่างขึ้นบน (คิดดูเศษดิน ทราย ที่ติดมากับฟองน้ำ ผลปรากฏ รอยขนแมวเพียบ) แต่ผมอยู่ชลบุรีเคยเอารถเข้า carcare ที่อยู่ใน lotus อมตะนคร (จำชื่อไม่ได้) อันนี้ล้างดีเยี่ยม เก็บรายละเอียดดีมาก เอาเป็นว่าไม่มีหยดน้ำให้ได้เห็นกันเลย (น้ำที่ค้างจากการเป่าลม เช็ดแห้งไม่หมด ตามกระจกมองข้างจะเยอะที่สุด) ครั้งละ 350 บาท
    carcare ดีๆก็มี แต่คุณภาพตามราคา แพงก็ใช้ของดี ถูกก็พอใช้
    คิดๆไปมา รถเราๆย่อมรักมากกว่าใคร (ก็คนออกตังค์คือเรา) ความถนอมย่อมมากกว่าคนอื่นๆ จึงเหนื่อยเองดีกว่า
    ถ้ามีข้อสงสัย ยินดีให้คำแนะนำครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย surawat007 : 16-10-2011 เมื่อ 16:33

User ID
    17070
    Status
    โพส
    283

ผมก็โดนมาเหมือนกัน โดนตอนเอารถเข้าศูนย์ด้วยครับ
    ลองเอา คาร์โก้ ถูดูครับ ออกหมด ไม่เหลือคราบครับ ลองดูครับ

User ID
    13325
    Status
    โพส
    1,319

+ 1 กับน้า Surawat007 ครับ มีทริปนึงไปสัังขระ กลับมานึกว่าแย่แน่ๆครับ ยางมะตอยเพี่ยบเลยครับ
    เห็นตอนไปล้างรถครับ ผ่านไปเกือบเดือน ดินน้ำมันชัวร์ครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ surawat007 ดูโพส
    ก็ใน board ซื้อขายเลยครับ
    http://www.thaiwashercarclub.com/for...php?board=26.0

ในตอนแรกอาจจะตัดสินใจยาก (มีหลายเจ้า หลายยี่ห้อ) แต่รถน้าสีอะไรครับจะได้แนะนำถูก

สำหรับของผมก็มี
    1.แชมพูล้างรถ triton สีชมพู ซื้อใน lotus 69 บาท
    2.ฟองน้ำล้างรถ ก็ดูเอา ถุงมือล้างก็น่าใช้
    3.ผ้าเช็ดแห้ง สำหรับผมใช้ pva chamios ของ karshine ซื้อใน lotus จำราคาไม่ได้ น่าจะประมาณไม่เกิน 250 บาท / ผืน
    4.ดินน้ำมัน ของ 3M 850 บาท (แต่มันก็ก้อนใหญ่มาก 200 g. ผมซื้อใช้มา ตั้งแต่ 040611 ใช้ไปเพียง 1/10 เอง จนได้แบ่งให้เพื่อนไป 100 g.) ดังนั้นแนะนำของ
    - C2100 Meguiar's Detailer Clay Aggressive http://www.thaiwashercarclub.com/for...p?topic=7305.0 เอาแค่ 60 g. 220 บาท เวลาใช้ก็แบ่งใช้เอา
    5.ฟองน้ำลง wax karshine ซื้อใน lotus 75 บาท ได้ 2 อัน
    6.wax อันนี้ต้องรู้สีรถก่อนจะได้แนะนำถูก
    -ของผมมี 3M PWL CG109 CG Blacklight
    7.ผ้าเช็ด wax ของเจ้านี้ก็ใช้ได้ http://www.thaiwashercarclub.com/for...?topic=12498.0
    8.ยาลงยาง ผมใช้เจ้านี้ ไม่เงา แต่เหมือนยางใหม่แกะกล่อง http://www.thaiwashercarclub.com/for...?topic=13272.0

รวมๆแล้ว ประมาณไม่เกิน 2500 บาทก็จะได้เงางามกันแล้ว (เหมือนจะแพงใช่ไหมครับ แต่เคยเจอบูทขายของตามห้างใหญ่ๆไหม wax Meguiar's ผมเคยถาม เขาบอก 2500 แต่ถ้าพี่ซื้อผมใช้บัตรพนักงานลดให้ 15 % เหลือ 2125 บาท แต่ใน TWCC ขายกัน 6-700 บาท)

ท่านที่ไม่ได้ล้างรถเองอาจดูว่าแพงและเหนื่อย แต่เคยตามไปยืนดูเด็กล้างรถกันไหม ผมเคยเข้า carcare ทั่วไป 3 ครั้ง เหมือนกันหมด ล้างโดยการฉีดโฟม แล้วใช้ฟองน้ำไล่ถู แล้วยังไง ถูจากบนลงล่าง ล่างขึ้นบน (คิดดูเศษดิน ทราย ที่ติดมากับฟองน้ำ ผลปรากฏ รอยขนแมวเพียบ) แต่ผมอยู่ชลบุรีเคยเอารถเข้า carcare ที่อยู่ใน lotus อมตะนคร (จำชื่อไม่ได้) อันนี้ล้างดีเยี่ยม เก็บรายละเอียดดีมาก เอาเป็นว่าไม่มีหยดน้ำให้ได้เห็นกันเลย (น้ำที่ค้างจากการเป่าลม เช็ดแห้งไม่หมด ตามกระจกมองข้างจะเยอะที่สุด) ครั้งละ 350 บาท
    carcare ดีๆก็มี แต่คุณภาพตามราคา แพงก็ใช้ของดี ถูกก็พอใช้
    คิดๆไปมา รถเราๆย่อมรักมากกว่าใคร (ก็คนออกตังค์คือเรา) ความถนอมย่อมมากกว่าคนอื่นๆ จึงเหนื่อยเองดีกว่า
    ถ้ามีข้อสงสัย ยินดีให้คำแนะนำครับ
    โอ้..ตอบได้ละเอียดมากเลยครับ รู้เลยครับว่าน้ารักรถ และเอาใจใส่รถมากๆ เลย ^^
    ทำให้ผมเกิดกิเลสอยากหามาใช้ด้วยเลยนะเนี่ย

User ID
    20307
    Status
    โพส
    82

Red face ตอบ: มีปัญหากับยางมะตอยครับ

ขอบคุณน้าๆทุกท่านที่เข้ามาแนะนำนะครับ ผมจะลองใช้ทุกวิธีที่น้าๆแนะนำมา เพราะอุปกรณ์บางอย่างที่น้าๆแนะนำมา ผมไม่แน่ใจว่าชลบุรีพอจะหาซื้อได้ยากง่ายแค่ไหน แต่ทั้งนี้ก็ขอขอบคุณพี่ๆน้าๆทุกท่าน ที่เข้ามาให้คำชี้แนะสำหรับมือใหม่นะครับ

TTC - 01930 TTC-Member
    User ID
    10551
    Status
    โพส
    329

ถ้าโดนมาใหม่ๆ แนะนำ Sonax ครับ

TTC 02070 TTC-Member
    User ID
    14011
    Status
    โพส
    1,057

น้ำมันก๊่าดชุบผ้าเช็ดครับ ไม่ทำอันตรายต่อสีรถ.

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ittichain ดูโพส
    ล้างรถให้พอชุ่ม เช็ดด้วยผ้าชุบน้ำมันก๊าดบางๆ แล้วล้างน้ำเปล่าตาม
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ KHO TRITON ดูโพส
    น้ำมันก๊่าดชุบผ้าเช็ดครับ ไม่ทำอันตรายต่อสีรถ.
    วิธีบ้านๆ แต่ได้ผลดีนัก น้ำมันสนก็ได้ ผมใช้ประจำคร้าบบ (บรอนซ์เงิน)
    หลังจากเช็ดก็ ทาครีมกันแดดให้เจ้าอ้วนหน่อยด้วย แอมเวย์อีกนิด...แจ่มมมม

User ID
    3283
    Status
    โพส
    626

ลองใช้ตัวนี้ดู มีขายตามร้านขายสีพ่นรถยนต์นะครับ

มันเป็นน้ำยาทำความสะอาด ยางมะตอนสามารถเช็ดออกได้ไม่ยาก

แต่ถ้าติดหนามากต้องค่อยๆเช็ดเบาๆ และเปลี่ยนเศษผ้าที่เช็ดบ่อยด้วย

เพราะเม็ดกรวดเม็ดทรายที่ติดในผ้าจะได้ไม่ไปขูดสีรถครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ผมใช้ Tar remover ยี่ห้อ Blocoli ฉีดครับ ก่อนฉีดล้างรถให้หมดก่อน พอล้างเสร็จไม่ต้องเช็ดน้ำล้างออก ให้ฉีด Tar remover ใส่เลยครับ พอมันละลายรีบฉีดน้ำตาม ผมโดนแถบด้านคนขับทั้งแถบครับ ตั้งแต่ล้อหน้ายันฝาท้าย ถนนมีการซ่อมผิวการจราจร แล้วน้ำยางมะตอยหกเป็นแอ่งน้ำอยู่บนถนน หลบไม่ทันเหยียบเต็มๆ กลับถึงบ้านลงมาดูแทบเป็นลม ไม่เคยโดนเยอะขนาดนี้มาก่อน ดีว่าสั่งซื้อเจ้า Tar remover ไว้ ขวด 300 ซีซี ใช้จนเกือบหมดภายในครั้งเดียว แต่ก็ประหยัดแรงไปได้เยอะมากเลยครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย AKNet : 29-05-2012 เมื่อ 23:36

ข้อมูลกระทู้