สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 9 จากทั้งหมด 9

TTC-03718 TTC-Member
    User ID
    6475
    Status
    โพส
    30

มาตรฐาน ขอคำแนะนำเรื่องน้ำท่วมเครื่องยนต์ครับ

พอดีอยากทราบว่าถ้าน้ำท่วมสูงเท่าไรครับเครื่องเจ้าตั้นถึงจะจบเห่ครับ พอดีน้ำมันมาจ่อๆ ริมถนนแล้วครับ
    กลัวออกไม่ทัน รถผมเป็น triton plus auto 2.5 vg 2011 ครับ พี่ ๆ น้า ๆ ที่รู้ช่วยให้คำแนะนำหน่อยครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    21556
    Status
    โพส
    126

มาตรฐาน ตอบ: ขอคำแนะนำเรื่องน้ำท่วมเครื่องยนต์ครับ

ีup ครับอยากรู้

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ตอบ: ขอคำแนะนำเรื่องน้ำท่วมเครื่องยนต์ครับ

http://www.triton4x4club.com/webboar...?topic=9379.15
    ลองดูที่ระดับความลึกตามลิ้งค์ครับPLUSสูงเท่าเดิมทั้ง2คัน ที่#คต.23และ หน้า3ที่#คต.36 -
    แต่อย่าดันแรงไปครับ ค่อยๆคลึงคันเร่งนุ่มๆที่เกียร์L ท่วมปลายท่อก็ยังผ่านได้ โดยที่อย่าท่วมกระจังหน้าถึงท่อดูดอากาศเป็นพอ แต่ถ้าเลี่ยงได้ผมว่าเลี่ยงดีกว่า

(ในรูปคันแดงดันแรงไปน้ำเข้าใส้กรองอากาศครับไม่พัง ต้องจอดถอดกรองออกมาสบัดน้ำไม่ต้องใส่ชั่วคราว)

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    http://www.triton4x4club.com/webboar...?topic=9379.15
    ลองดูที่ระดับความลึกตามลิ้งค์ครับPLUSสูงเท่าเดิมทั้ง2คัน ที่#คต.23และ หน้า3ที่#คต.36 -
    แต่อย่าดันแรงไปครับ ค่อยๆคลึงคันเร่งนุ่มๆที่เกียร์L ท่วมปลายท่อก็ยังผ่านได้ โดยที่อย่าท่วมกระจังหน้าถึงท่อดูดอากาศเป็นพอ แต่ถ้าเลี่ยงได้ผมว่าเลี่ยงดีกว่า

(ในรูปคันแดงดันแรงไปน้ำเข้าใส้กรองอากาศครับไม่พัง ต้องจอดถอดกรองออกมาสบัดน้ำไม่ต้องใส่ชั่วคราว)
    น้าครับ ตอนเราล้างห้องเครื่อง นี่ถ้ามีน้ำกระเด็นไปเข้าทางปากท่อกรองอากาศนี่ไม่ควรใช่มั้ยครับ พอดีเห็นมันมีคราบฝุ่นๆ เอาผ้าชุบน้ำไปเช็ดก่อน กลัวมันดูดน้ำเข้าไปครับ

TTC-Member:00856 TTC-Member
    User ID
    8783
    Status
    โพส
    885

แค่กระเด็นเข้านิดหน่อยไม่น่าเป็นอะไรครับ มันมีแผ่นกรองดักน้ำไว้ชั้นหนึ่งพอน้ำหยดเข้าไปอีกก็จะมีหม้อกรองดักน้ำไว้อีกครับ สังเกตุดีๆในหม้อกรองช่องดูดลมจะอยู่ข้าง ส่วนก้นมันจะมีที่ปล่อยน้ำอยู่ด้วยครับ งั้นเวลาขับตากฝนก็คงเจ๊งกันหมดพอดี

User ID
    17145
    Status
    โพส
    76

น่าจะได้สัก 80 ซม.ครับ เอาตลับเมตรวัดจากพื้น ถึงชายล่างของกระจัง trimond
    ผมรถเดิมๆ Plus VG 2011 auto ผมเคยลุยสูงสุดที่ 50 ซม. แบบชิลด์ๆ

TTC-03718 TTC-Member
    User ID
    6475
    Status
    โพส
    30

ขอขอบคุณทุก ๆ ข้อมูลนะครับ แบบนี้มั่นใจและก็เริ่มลุยเลยครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    น้าครับ ตอนเราล้างห้องเครื่อง นี่ถ้ามีน้ำกระเด็นไปเข้าทางปากท่อกรองอากาศนี่ไม่ควรใช่มั้ยครับ พอดีเห็นมันมีคราบฝุ่นๆ เอาผ้าชุบน้ำไปเช็ดก่อน กลัวมันดูดน้ำเข้าไปครับ
    ช่วงที่เราล้างเครื่องไม่ได้ติดอยู่ไม่มีอะไรครับน้าแม๊ค (หากไม่เจตนาเอาสายน้ำกรอกเข้าไป)ล้างๆทั่วไปมีละอองน้ำเข้าปากท่อดูดนิดๆมันจะไหลลงไปที่ด้านล่างสุดของเสื้อหม้อกรอง ลองยกใส้กรองออกดูนะ (จะมีแผ่นหรีดยางวาวล์วันเวย์กลมๆมี3ช่องเล็กๆ) ไว้ระบายน้ำทิ้ง ให้น้ำที่ตกค้างล่างสุดไหลทิ้งได้ แต่จะดูดฝุ่นกลีบเข้ามาไม่ได้*พักนี้มีแต่เซียนหลอกถามชักผวาๆครับ แหะๆ*

vw_kwan
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pongpan_ch ดูโพส
    น่าจะได้สัก 80 ซม.ครับ เอาตลับเมตรวัดจากพื้น ถึงชายล่างของกระจัง trimond
    ผมรถเดิมๆ Plus VG 2011 auto ผมเคยลุยสูงสุดที่ 50 ซม. แบบชิลด์ๆ
    ที่ระดับความสูงของน้ำ 80 ซม. ยางขอบประตูเอาอยู่ใช่มั้ยครับ

ข้อมูลกระทู้